[Funland] Tranh chấp nơi ở: Một số nhà hai hộ khẩu?

samoclan

Xe điện
Giữa lý thuyết và thực tế xa nhau lắm ạ !
Cái hộ khẩu bây giờ ko như xưa đâu cụ ạ. Anh em họ hàng thì bảo vạ vật chứ, người khác mua rồi có mà tự cuốn xéo trong nốt nhạc. Làm gì có chuyện giơ cái hk ra bảo tôi có hk ở đây.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cái hộ khẩu bây giờ ko như xưa đâu cụ ạ. Anh em họ hàng thì bảo vạ vật chứ, người khác mua rồi có mà tự cuốn xéo trong nốt nhạc. Làm gì có chuyện giơ cái hk ra bảo tôi có hk ở đây.
Hộ khẩu chung là Bách nhục, mỗi lần làm gì lại nhờ chủ hộ cho mượn Hộ khẩu. Còn chuyên giơ ra, làm gì HK gốc có mà giơ. Trong trường hợp đã tách làm 2 sổ riêng thì giơ ra cả thiên hạ nó vả vào mặt.

HoaMaudon

Xe tăng
He he, lão sói dở chứng ko cho nhập
Lão Đại Bao ko giúp
Để em
nhập vào HK e :))
Nó đuổi được hết, bằng nắm đấm. Còn mợ có quyền sở hữu 1/2 căn nhà theo pháp luật nhưng mợ chả góp đồng nào, giờ tranh nhau kể cũng hơi ngượng.
Cảm ơn Cụ, Mợ đã giải thích cho em
Em có bảo bạn nữ là ra thẳng công an khu vực để hỏi, thì họ bảo là để sau 1/7 sẽ làm thủ tục cho đăng ký khẩu thường trú độc lập trên ngôi nhà đó vì bạn nữ có tên đồng sở hữu chủ trong sổ đỏ ạ

Việc không phải của em ạ
Hi

Langthang_Mercedes

Xe container
Cảm ơn Cụ, Mợ đã giải thích cho em
Em có bảo bạn nữ là ra thẳng công an khu vực để hỏi, thì họ bảo là để sau 1/7 sẽ làm thủ tục cho đăng ký khẩu thường trú độc lập trên ngôi nhà đó vì bạn nữ có tên đồng sở hữu chủ trong sổ đỏ ạ

Việc không phải của em ạ
Hi
Nhập khẩu được, nhưng thằng ck vẫn đuổi được bằng nắm đấm nếu nó máu. Bình thường vợ em hay đuổi em ra khỏi nhà mặc dù em là lao động chính để làm nên ngôi nhà ấy nhưng công vợ cũng rất nhiều, trường hợp này khác xíu, cay lắm.

HoaMaudon

Xe tăng
Nhập khẩu được, nhưng thằng ck vẫn đuổi được bằng nắm đấm nếu nó máu. Bình thường vợ em hay đuổi em ra khỏi nhà mặc dù em là lao động chính để làm nên ngôi nhà ấy nhưng công vợ cũng rất nhiều, trường hợp này khác xíu, cay lắm.
Vâng ạ, em cũng nói bạn ấy tìm VP luật sư rồi ạ, trong trường hợp chồng mà dùng nắm đấm nói chuyện thì cứ để luật vào cuộc ạ
Em cảm ơn Mợ ạ

kvboto

Xe container
Các cụ cho em hỏi trường hợp này với.

Ông A là chủ nhà có hộ khẩu + sổ đỏ đứng tên tại địa chỉ xyz. Ông A làm thủ tục tách riêng cho ông B đứng tên sổ hộ khẩu mới. Vậy sau này có vấn đề gì xảy ra mà ông B cứ ở lỳ đấy không chịu chuyển đi thì ông A có yêu cầu chính quyền trục xuất ông B ra khỏi nhà được không?

Cụ hỏi về Địa chỉ, đăng ký hộ khẩu,.... của cái hộ khẩu ?

hay

Cụ hỏi về Quyền sở hữu, sử dụng nhà đất tại địa chỉ đó ?

kvboto

Xe container
Không liên quan nhưng khi chủ hộ bán nhà thì cái thằng có hộ khẩu nó phải ký mới bán được.
Bán nhà đất thì Giấy chứng nhận có tên ai trên đó thì mới có quyền sở hữu, mới có quyền bán (và con trên 18 tuổi nữa) chứ nhỉ, liên quan gì hộ khẩu ?

Doublegreen

Xe tải
Tranh chấp sao đc ạ? Sổ đỏ của ông A, ông A đuổi mà ông B ko đi thì ông A bán nhà đi chỗ khác ở, làm hộ khẩu mới ở chỗ khác. Ông B bơ vơ ko có chỗ nhập hộ khẩu sẽ bị xoá tên ở khẩu cũ.
Phức tạp chứ không đơn giản vậy đâu ạ. Nhà của ông A, ông A bán nhà vẫn phải có chữ ký người có hộ khẩu trong nhà đó. Trường hợp ông A lách được vẫn bán thì ông B có thể không chuyển đi, ông A khó đuổi vì nếu ông B chây ì không đi ông A không được quyền xâm phạm tài sản cá nhân của ông B trừ khi ông A có giấy cưỡng chế của tòa án và phải phối hợp với CA phường (phức tạp chưa nói đến tốn kém). Tóm lại đuổi ông B đi không dễ mặc dù ông B không có tên trong sổ đỏ, ko sở hữu nhà, chỉ có hộ khẩu.

lum_dong_tien

Xe tăng
Phức tạp chứ không đơn giản vậy đâu ạ. Nhà của ông A, ông A bán nhà vẫn phải có chữ ký người có hộ khẩu trong nhà đó. Trường hợp ông A lách được vẫn bán thì ông B có thể không chuyển đi, ông A khó đuổi vì nếu ông B chây ì không đi ông A không được quyền xâm phạm tài sản cá nhân của ông B trừ khi ông A có giấy cưỡng chế của tòa án và phải phối hợp với CA phường (phức tạp chưa nói đến tốn kém). Tóm lại đuổi ông B đi không dễ mặc dù ông B không có tên trong sổ đỏ, ko sở hữu nhà, chỉ có hộ khẩu.
Có trường hợp nào kiểu này mà khó thì cụ gọi em với nhé :D

jazzzzz

Xe lăn
Đang nói về chỗ ở ạ , chứ không liên quan gì đến sổ đỏ.
Theo quy định của hiến pháp về quyên bất khả xâm phạm về chỗ ở, nếu B chứng minh đc đó là chỗ ở hợp pháp thì k đuổi được, còn không ghì ok, muốn chứng minh đc là chỗ ở gợp pháp hay không thì cần có một trong các giấy tờ: sổ đỏ, hợp đồng thuê nhà (còn hiệu lực)… (rất nhiều quy định tại Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP).
Nếu B k chứng minh đc là chổ ở hợp pháp mà chung khẩu thì phải tách khẩu trước rồi mới đuổi. (Luật cư trú).
Nêu tách rồi thì OK.

bongmayhong

Xe hơi
Ý em là nếu bây giờ lão nhà em trở chứng, không cho em nhập lại ấy
Nhưng tên em vẫn trong sổ đỏ
Thì em có được mặc nhiên nhập vào hoặc tự mình đăng ký sổ hộ khẩu của 1 mình em trên đúng ngôi nhà mà em có chung tên trên sổ ấy không ạ?
Việc này đơn giản nhất là mợ làm lành với anh nhà, chịu nhún nhường chút, để mọi việc trở lại bình thường thì sẽ êm ả ngay mà.

VCHDHN

Xe container
Bán nhà đất thì Giấy chứng nhận có tên ai trên đó thì mới có quyền sở hữu, mới có quyền bán (và con trên 18 tuổi nữa) chứ nhỉ, liên quan gì hộ khẩu ?
Không đuổi ng ta ra đường đc đâu, khi hộ khẩu ng ta tồn tại tại địa chỉ đó gian như ông đứng tên sổ😊.