[Funland] Tranh chấp đất đai - Mong các cụ cho lời khuyên

baochau3

Xe buýt
kiểu gì mua bán cũng có cam kết nếu ko làm đc sổ đỏ thì phải đền bù như thế nào phải không cụ . nếu cam kết là gấp 5 thì 350t x5= 1ty750 trừ đi 50t bên mua còn thiều tức là cụ phải trả 1t7 là chuẩn còn gì. hi cháu dự thế

Cậu bé

Xe buýt
Em nghĩ cụ giả họ 850 triệu cho 17m2. Còn không có giá 1 tỷ 7 đâu nhé. Năm 2008 cụ bán là 20.5 tr/m2 thì lúc đạt đỉnh, đất cát ko hưởng thêm tiện ích j, thì cùng lắm chỉ tăng gấp 4 lần. H nó giảm đi 1/2 coi như tăng gấp đôi ban đầu cụ cứ giả 50tr/m2 thôi ạ.

nhatvt

Xe buýt
Đọc thớt này rôm wá. Các cụ ném đá ác liệt thật

tuanbds

Xe buýt
Bố khỉ. Ông bán cho người ta giờ ông đòi lại theo giá cũ. Không hiểu ông nghĩ gì. Nếu ông thích thương lượng thì cứ giá thị trường hiện tại mà phang.
Vấn đề nếu ra luật các cụ bảo thắng thua. Chả ai thắng cả mà thằng nào nhận vụ kiện này nó ăn đủ nhé

Đường bộ

Xe điện
Em nghĩ cụ giả họ 850 triệu cho 17m2. Còn không có giá 1 tỷ 7 đâu nhé. Năm 2008 cụ bán là 20.5 tr/m2 thì lúc đạt đỉnh, đất cát ko hưởng thêm tiện ích j, thì cùng lắm chỉ tăng gấp 4 lần. H nó giảm đi 1/2 coi như tăng gấp đôi ban đầu cụ cứ giả 50tr/m2 thôi ạ.
Có nhẽ cụ nói là thị trường còn đi xuống, cứ lấy giá năm ấy làm chuẩn thì vài năm nữa sẽ còn thấp hơn như vậy cho nó mạnh thêm ní nuận ạ.

mcv30

Xe điện
nghe có vẻ tình tình lý lý , rồi là sao cho chuẩn , sao cho thuận hai bên ........
nhưng thò cái đuôi là có ý định tính cả quãng thời gian lợi nhuận họ cho thuê nhà để lấy cơ sở cho việc thỏa thuận thì nói thật là éo ngửi nổi ...
phải em như ông mua nhà kia , hét *** nó 17 tỷ cho nó xôm .!
em có ý kiến thôi để vài năm nữa họ cho thuê nhà đủ tiền gốc rồi cụ alibaba gì đó sang xin lại !!muối mặt một tý nhưng họ cho không đấy cụ ạ .
ông này mà là cán bộ phường xã thì vơ vét phải biết !

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
nghe có vẻ tình tình lý lý , rồi là sao cho chuẩn , sao cho thuận hai bên ........
nhưng thò cái đuôi là có ý định tính cả quãng thời gian lợi nhuận họ cho thuê nhà để lấy cơ sở cho việc thỏa thuận thì nói thật là éo ngửi nổi ...
phải em như ông mua nhà kia , hét *** nó 17 tỷ cho nó xôm .!
em có ý kiến thôi để vài năm nữa họ cho thuê nhà đủ tiền gốc rồi cụ alibaba gì đó sang xin lại !!muối mặt một tý nhưng họ cho không đấy cụ ạ .
ông này mà là cán bộ phường xã thì vơ vét phải biết !
*** kíp, Ali33 thế mà còn dám mở cái thớt khác để thả cần câu. Ghét cái mẹt.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

MCuong234

Xe tăng
Kể cả có ra tòa rồi bị đuổi ra khỏi nhà và nhận lại 450tr thì 450tr đó em cũng chơi tất tay với cụ chủ.

manhhungle

Xe tải
E nghĩ ra kịch bản thế này:
Bước 1: Hai bên không thỏa thuận được GIÁ MUA BÁN.
Bước 2: Cụ chủ khiếu kiện theo đúng tinh thần: ko thỏa thuận được thì phải khiếu kiện ra tòa như là cách cuối cùng. Bên mua để yên cho cụ kiện.
Bước 3: Tòa căn cứ trên các tài liệu (mà e đọc được ở trên) thì sẽ phán mấy ý:
- Mua bán ko thực hiện nghĩa vụ tài chính giữa các bên -> hình như có 1 tội
- Giấy tờ ko đủ để đảm bảo quyền lợi cho bên mua -> phán trả lại tòa bộ diện tích thuộc cụ chủ.
Bước 4: Bên mua lặng lẽ LÀM ĐƠN TỐ CÁO lừa đảo mua bán lên CQ Công An. Lập tức CQCA sẽ điều tra (Cũng dựa trên các tài liệu ở trên). Lúc này bên bán mới ở thế bị động, xác suất khởi tố 90%. HOẶC lại phải đi thỏa thuận lại với bên MUA để rút đơn -> mất tiền với bên MUA, mất tiền với CQCA. Tổng chi phí có thể > giá trị bên bán nhận được.

Tình huống 1 là: Bên mua có muốn bán 17m2 này ko. Nếu ko thì cụ cũng ko nên ép họ phải bán lại. Và khi này nếu họ có bán và hét giá cao thì quyền mua hay ko là quyền của cụ với giá đó. Đừng trách bên MUA hét giá cao gấp 5 lần giá trị thị trường. Suy cho cùng, họ ko muốn bán thì cụ cũng ko mong họ trả với giá của cụ đâu. Cụ muốn thuận lợi cho con cháu cụ, họ cũng muốn thuận lợi cho con cháu họ chứ :). Khả năng trường hợp này họ ko muốn bán vì bán thì đi đâu, con cái họ rồi ở đâu...

Tình huống 2: Họ ko muốn bán. Cụ nhất quyết lấy lại -> quay về kịch bản ở trên :D.

Hóa ra, nếu phân tích thiệt hơn, tình huống nào cụ cũng thiệt cả :(.

Vậy chi bằng làm như các cụ ở trên đã khuyên nhủ:
- Để yên cho bên MUA sinh sống, ko sinh sự với nhau nữa. Cụ cũng yên.
- Tự làm tách sổ 48m2 (nếu cụ muốn có sổ đỏ giữ cho con cháu). Quên đi 50tr còn thiếu. Vì chắc giờ lấy 50tr thì nhà cụ thêm đc cái xe máy (Kể cả thêm lãi đi nữa thì ko đáng nhiều lắm. Cụ đạt được mục đích là CÓ SỔ. Sau con cháu cụ cũng yên, có cầm cố gì thì thoải mái :))
cụ này nói chuẩn rồi nài, em nghĩ đời người còn dài. đừng tham sân si 50 triệu ấy mà đối diện với cả tá vấn đề, hệ lụy không đáng có. SỐNG thì nên VUI VẺ và THOẢI MÁI, biết ĐỦ mới là HAY đấy ạ. hay tất cả những điều trên vẫn không bằng 50tr hả cụ chủ :)

toanbui

Xe tăng
Em đồng ý với cụ, gặp phải loại tham thế này thì bàn cả ngày, cả buổi không được gì.

Lexus 717

Xe điện
*** kíp, Ali33 thế mà còn dám mở cái thớt khác để thả cần câu. Ghét cái mẹt.

Đúng là loại tham lam vô liêm sỉ. Nào là muốn thế nọ muốn thế kia. Nào là tách riêng sổ cho rõ ràng. Nếu thực sự muốn như thế thì chỉ cần làm lại giấy tờ mua bán có công chứng đàng hoàng rồi ra điều chỉnh sổ. Đằng này lại muốn cướp không của người ta còn bày đặt tranh với chấp. Người ta mua bán đàng hoàng chứ tranh chấp gì ở đây.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đúng là loại tham lam vô liêm sỉ. Nào là muốn thế nọ muốn thế kia. Nào là tách riêng sổ cho rõ ràng. Nếu thực sự muốn như thế thì chỉ cần làm lại giấy tờ mua bán có công chứng đàng hoàng rồi ra điều chỉnh sổ. Đằng này lại muốn cướp không của người ta còn bày đặt tranh với chấp. Người ta mua bán đàng hoàng chứ tranh chấp gì ở đây.
Cái loại đấy có các vàng cũng không dám vào đây đọc nữa đâu cụ ạ.

Đường bộ

Xe điện
Hay thật. Thớt này cho thấy nhiều cụ mợ rất đềnh huyềnh về tư duy, ghét cái xấu!

Nine

Xe điện
Cụ hiểu ngược rồi.
Cụ chủ đinh giá 450tr cho 17m2, tính ra khoảng 26,5tr/1m2.
Câu hỏi phải ngược lại, nếu có người trả 48m2 của cụ với giá 26,5tr/1m2 cụ chủ có thấy giá ấy hợp lý không ???
Câu hỏi quá hay

Nine

Xe điện
Nhà em có chuyện khá đau đầu, mong các cụ chỉ giúp ạ.
Chuyện là thế này.
Bố em được phân miếng đất 65m2. năm 2008 có để lại 17m2 + cái nhà cấp 4 để bán giải quyết khó khăn. Số đất còn lại nhà em xây nhà để ở. (Thời điểm bán nhà em mới có quyết định giao đất chưa làm được sổ đỏ).

Giá trị bán là 350 triệu (Bên mua đã trả 300 triệu) hẹn sau khi làm xong sổ đỏ và tách sổ sẽ trả nốt.
Hiện tại bên mua đã đến đó ở từ năm 2009 đến giờ (Cái nhà cấp 4 trên khu đất đó nếu cho thuê theo giá thị trường khoảng 2,5 triệu/tháng)

Giấy tờ hợp đồng bán đất chỉ là hợp đồng viết tay, không công chứng và cũng chỉ có chữ ký bên bán của mình bố em
------------------------------------------------------------------
Sau khi bán xong đến khi nhà em làm được sổ đỏ chung cho cả khu đất 65m2 thì có chính sách mới không cho tách sổ cho diện tích < 30m2.
nên nhà em cũng không lấy được 50 triệu còn lại mà để lại hậu quả là việc mua bán không thể dứt điểm được. Đất thành ra hai chủ mà không thể tách được sổ đỏ. dẫn đến nhiều hệ lụy và phức tạp sau này.
-------------------------
Nay nhà em mong muốn thu hồi lại miếng đất đã bán đó (Trả lại tiền, đồng thời đền bù thêm 150 triệu), nhưng bên mua không chịu. Đòi nhà em phải mua lại với giá 1.7 tỷ.
------------------------------------------
Về lý thì em hiểu: Hợp đồng mua bán đó là không có hiệu lực (Do không công chứng, thời điểm giao dịch là khi chưa có sổ đỏ xác nhận quyền sở hữu chính thức, không có đủ chữ ký của các thành viên gia đình bên bán ...).

-------------------------------------------------
Em định sẽ đưa vấn đề này ra pháp luật để giải quyết cho dứt điểm, theo các cụ am hiểu luật nếu đưa ra pháp luật thì Tòa sẽ giải quyết như thế nào ạ?

Các bước tiến hành ra sao?

EM cảm ơn !
Thằng chủ thớt nó điên cmnr ( thể loại này thì em không gọi = cụ được ợ)

boy_xedap

Xe điện
17m2 nhà cấp 4 mà hiện tại cho thuê được 3.5 củ thì em đoán đất vị trí cũng đẹp chứ ko phải xoàng. Và giờ cụ chủ nổi máu tham lấy lại chứ không phải là vì lý do giấy tờ.
Mà có nhất thiết phải lấy lại không cụ?Nếu lấy lại thì bên kia nó cũng vì lợi ích của nó nó đòi 1.7 tỉ thì cũng phải thôi. Nhưng kể ra giá thị trường 1.2 mà cụ trả nó 450 thì ko ai ngửi được đâu.
17m2 đó trước khi bán đã xây nhà cấp 4 trên diện tích 17m2 đó rồi cụ ạ.
Giá cho thuê của cái nhà cấp 4 trên đất đó giao động từ 1.5tr ăm 2008 - 3.5 triệu hiện tại (Trung bình 2,5 triệu/tháng).
gần 5 năm nay họ cũng thu lợi từ việc cho thuê (Khi chưa hoàn thành thủ tục mua bán) khoản lợi đó cũng cần phải tính toán chứ ạ

Nine

Xe điện
17m2 nhà cấp 4 mà hiện tại cho thuê được 3.5 củ thì em đoán đất vị trí cũng đẹp chứ ko phải xoàng. Và giờ cụ chủ nổi máu tham lấy lại chứ không phải là vì lý do giấy tờ.
Mà có nhất thiết phải lấy lại không cụ?Nếu lấy lại thì bên kia nó cũng vì lợi ích của nó nó đòi 1.7 tỉ thì cũng phải thôi. Nhưng kể ra giá thị trường 1.2 mà cụ trả nó 450 thì ko ai ngửi được đâu.
Vấn đề ở chỗ thằng chủ thớt còn muốn thôn tính cả khoản lợi tức cho thuê của người ta mới đểu cụ ợ :)

nguoi yeu xe

Xe tăng
đệt cái thằng chủ thớt nó là cạn bã của cái xa hội này lên mới có cái vấn đề hôi bia ở biên hòa các các cụ nhé

boy_xedap

Xe điện
Lại còn coi 17m2 của người ta không có giá trị gì, mấy post cứ ra rả 17m2 không có giá trị gì chỉ nhìn phía của mình. Bán rẻ bán đắt kiểu gì 17m2 người ta chả bán được, có cái pháp lý thì không làm được gì thôi. Vậy thì đính chính lại sổ kệ cụ cái 17m2 đó là xong nhỉ?
Vấn đề ở chỗ thằng chủ thớt còn muốn thôn tính cả khoản lợi tức cho thuê của người ta mới đểu cụ ợ :)

phnhatminh

Xe tải
Cụ này nói đúng.Thằng chủ pic thấy người mua hiền nên định "chém" họ. Ép quá nó sang tên cho 'đại ca' thì có khi lại bị nó bắt bán lại 48m2 kia giá 20T/m2 ấy. Ở đời có ai là nhất đâu.

Em đưa ra tình huống của ông chú em để thớt tham khảo nhé. Đất của ông ấy mặt tiền 4,5m kéo dài 12m, hết đoạn này chỉ còn có 4m. Khi xây nhà ông ấy xây 4m cho nó vuông đất, thừa ra 0,5m dài x 12m = 6m2. Nhà hàng xóm sang đặt vấn đề mua lại chỗ này để xây nhà vì theo lịch sử để lại nhà ông hàng xóm bị 0,5m kia ăn vào nên thành đất méo. Cuối cùng 2 bên thỏa thuận 6m = 600tr. Ông chú em cầm 600 đi làm con 4b luôn. Tùy vào từng vị trí đất mà định giá nhưng em thấy thỏa thuận của nhà cụ trả 450tr cho 17m2 thì quá bèo. EM MÀ LÀ NGƯỜI MUA NHÀ CỤ BIẾT CỤ ĐƯA RA TÒA EM BÁN MẸ CHO ĐẦU GẤU CHỈ THÌ NHÀ CỤ CÓ ĐÒI VÀO MẮT NHÁ.