[Funland] Tranh chấp đất đai - Mong các cụ cho lời khuyên

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Hic, hôm qua đọc đã thấy bực. Sáng nay vào đọc lại càng bực hơn. :(
Thôi bực làm gì mệt mình cụ ạ. Xã hội phải có người thế nọ người thế kia mới là xã hội. Em mời cụ chén rượu bổ cho nó hạ hỏa cụ nhé.

DxI 800

Xe hơi
Đọc xong bài của các cụ e thấy ngẫm ra nhiều điều :)

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Tình huống này thì nhà chủ thớt sai, giấy viết tay đều có giá trị pháp lí nhé, đôi khi thoả thuận miệng cũng vẫn được công nhận,chuyện cò quay nhà đất vẫn xảy ra như cơm bữa, mà 17m2 hay 10m2 đã bán rồi thì ko thể đòi được trừ khi mua lại, trên phố cổ hà nội, 100% mua bán viết tay nhé, thậm trí có ô chỉ 7-8m2, trên phố đồng xuân và hàng chiếu bạn e mua có 12m2 mà giấy viết tay khéo phải lên đến vài chục lần!

Begau

Xe đạp
Tôi nói thật, nếu tất cả đưa ra kiện, thì đứa run nhất chính là Quận, vì cái tội cấp sổ.

Thế cho nên bây giờ bên A cứ mang sổ lên đính chính lại còn 48m2 thôi, quận sẽ làm ngay và luôn, còn phần 17m2 cứ treo đấy, bên B có kiện cũng chả biết kiện ai.

Giang hồ chơi phân minh nó thế. Rồi tìm cách mua rẻ lại sau (có rẻ thì cũng phải hơn 450tr).
Phương án của cụ Qaz chuẩn này, nếu là người đàng hoàng chỉ lấy phần của mình chứ không phải lợi dụng cơ hội để có thành 65m với giá rẻ bèo. Cụ chủ muốn ngon lành về sở hữu của cụ cụ xin đính chính đi, coi như 17m còn lại là đất xen kẹt, cứ treo lên kệ họ chứ đừng tham quá như cách cụ đang nghĩ.

frigate012

Xe buýt
Em đưa ra tình huống của ông chú em để thớt tham khảo nhé. Đất của ông ấy mặt tiền 4,5m kéo dài 12m, hết đoạn này chỉ còn có 4m. Khi xây nhà ông ấy xây 4m cho nó vuông đất, thừa ra 0,5m dài x 12m = 6m2. Nhà hàng xóm sang đặt vấn đề mua lại chỗ này để xây nhà vì theo lịch sử để lại nhà ông hàng xóm bị 0,5m kia ăn vào nên thành đất méo. Cuối cùng 2 bên thỏa thuận 6m = 600tr. Ông chú em cầm 600 đi làm con 4b luôn. Tùy vào từng vị trí đất mà định giá nhưng em thấy thỏa thuận của nhà cụ trả 450tr cho 17m2 thì quá bèo. EM MÀ LÀ NGƯỜI MUA NHÀ CỤ BIẾT CỤ ĐƯA RA TÒA EM BÁN MẸ CHO ĐẦU GẤU CHỈ THÌ NHÀ CỤ CÓ ĐÒI VÀO MẮT NHÁ.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Em đưa ra tình huống của ông chú em để thớt tham khảo nhé. Đất của ông ấy mặt tiền 4,5m kéo dài 12m, hết đoạn này chỉ còn có 4m. Khi xây nhà ông ấy xây 4m cho nó vuông đất, thừa ra 0,5m dài x 12m = 6m2. Nhà hàng xóm sang đặt vấn đề mua lại chỗ này để xây nhà vì theo lịch sử để lại nhà ông hàng xóm bị 0,5m kia ăn vào nên thành đất méo. Cuối cùng 2 bên thỏa thuận 6m = 600tr. Ông chú em cầm 600 đi làm con 4b luôn. Tùy vào từng vị trí đất mà định giá nhưng em thấy thỏa thuận của nhà cụ trả 450tr cho 17m2 thì quá bèo. EM MÀ LÀ NGƯỜI MUA NHÀ CỤ BIẾT CỤ ĐƯA RA TÒA EM BÁN MẸ CHO ĐẦU GẤU CHỈ THÌ NHÀ CỤ CÓ ĐÒI VÀO MẮT NHÁ.
Đây không phải là đòi nhà mà là lật lọng và định ăn không của người khác cụ ạ.

Lexus 717

Xe điện
Các cụ cứ chửi người ta cướp đất cướp nhà chứ e thấy thực tế XH bây giờ số lượng người/vụ việc kiểu thế này giờ nhiều lắm. Một phần do chính sách quản lý đất đai lỏng lẻo, nhiều thủ tục nhiêu khê, nhiều quy định đá nhau làm cho người dân không biết áp dụng đường nào.
Một phần nữa do giá nhà đất tăng, nhiều gia đình trước đã bán đi nhưng giờ nghĩ lại thấy tiếc muốn đòi lại. Phần lớn mấy vụ kiện tụng e đc chứng kiến đều ở dạng "cướp trắng" thế này.
Mặc dù chả ủng hộ, nhưng giờ XH đảo điên nó thế, hở ra cái gì thấy cướp được là ai cũng cướp, e xem cái thớt gì chim trời sông hồng thấy có con cò bé tí cũng bắt giết bằng được (vì mình ko giết thằng khác cũng giết)
Các cụ đặt địa vị vào người bán nhà xem, một đống tiền chứ ít đâu; có khi mấy cụ mạnh mồm nhất ở đây cũng cướp kiểu đấy chứ :D

Đừng đổi cho chính sách nào ở đây cả. Quan trọng là lòng tham và thái độ tráo trở của con người mà ra. Chính sách nó không chặt nên lòng tham nó mới lợi dụng để định ăn cướp của người khác. Đúng là nick làm sao thì bản chất nó như vậy (trước nhà cháu làm cho bọn Sing, trong Cty có rất nhiều dân Phi, cứ nói đến trộm cướp là nó nói alibaba. Cái này cụ nào tiếp xúc với chúng nó chắc là biết).

custardapple

Xe buýt
Tôi nói thật, nếu tất cả đưa ra kiện, thì đứa run nhất chính là Quận, vì cái tội cấp sổ.

Thế cho nên bây giờ bên A cứ mang sổ lên đính chính lại còn 48m2 thôi, quận sẽ làm ngay và luôn, còn phần 17m2 cứ treo đấy, bên B có kiện cũng chả biết kiện ai.

Giang hồ chơi phân minh nó thế. Rồi tìm cách mua rẻ lại sau (có rẻ thì cũng phải hơn 450tr).
Em thấy cách giải quyết này là đúng luật nhất ạ. Hiện nay cả mảnh đất 65m2 là chưa có chủ sở hữu chính thức về mặt pháp lý (sổ đỏ). Nhà cụ chủ hiện chỉ có 48m2 thì nhà nước sẽ cấp cho nhà cụ sổ đỏ 48m2, còn 17m2 còn lại kệ cho nhà kia giải quyết với nhà nước.

Lexus 717

Xe điện

Như thế này cũng không phải là người đàng hoàng. Đàng hoàng thì anh phải cùng người ta ra công chứng làm giấy tờ đầy đủ rồi căn cứ vào đó anh điều chỉnh sổ nhà anh. Người ta lúc đó có căn cứ pháp lý để có thể bán cho ai tùy ý hoặc chờ nhà nước thay đổi chính sách để làm giấy tờ sở hữu.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cách giải quyết này là đúng luật nhất ạ. Hiện nay cả mảnh đất 65m2 là chưa có chủ sở hữu chính thức về mặt pháp lý (sổ đỏ). Nhà cụ chủ hiện chỉ có 48m2 thì nhà nước sẽ cấp cho nhà cụ sổ đỏ 48m2, còn 17m2 còn lại kệ cho nhà kia giải quyết với nhà nước.
Nhưng như thế thì lại chả xơ múi được giè, đơn giản thế đã chả lên đây xin tư vấn cụ ạ.

custardapple

Xe buýt
Về lý thì em hiểu: Hợp đồng mua bán đó là không có hiệu lực (Do không công chứng, thời điểm giao dịch là khi chưa có sổ đỏ xác nhận quyền sở hữu chính thức, không có đủ chữ ký của các thành viên gia đình bên bán ...).
Không có hiệu lực pháp lý nhưng có hiệu lực trên mối quan hệ giữa con người với con người cụ ạ. Còn nếu không phải là người thì thôi không phải nói nữa :D

capu

Xe tải
Em đọc tình huống của cụ chủ, với chút hiểu biết về pháp luật có ý kiến như sau:
- Về pháp luật: nhiều cụ trên này đã chỉ ra Hợp đồng này nếu ra tòa tranh chấp sẽ tuyên vô hiệu, hai bên trả lại cho nhau những gì đã nhận. Cụ chủ chỉ cần nêu lý do hình thức hợp đồng không hợp pháp (viết tay), chứ cụ đừng nêu vấn đề là chỉ có mình bố cụ viết bán mà không có ý kiến của con cái hay toàn bộ người trong gia đình thì sẽ sang vấn đề khác (vấn đề khác thì sẽ không có lợi cho nhà cụ chủ đâu). Nếu ra tòa thì theo em chi phí tạm ứng án phí, chi phí để tòa thụ lý cũng không hợp lý (thời gian được thụ lý còn lâu). Cụ chủ đừng nói là có nhờ được quan hệ nhé, quan hệ nào cũng phải quy ra tiền hết.

- Về thực tế: nếu hai bên cố gắng hòa giải thì với quan điểm em thì giao dịch mua bán này được mọi người liên quan công nhận (từ năm 2008 đến nay không có bất kỳ khiếu nại nào, kể cả những người nhà của cụ chủ cũng như bên mua và các hàng xóm láng giềng), khi thỏa thuận bán mình bán theo giá thị trường thì bây giờ xác định giá trị miếng đất 17m2 và nhà trên đất đó theo giá thị trường (đất không tranh chấp, ở ổn định, nhưng không làm được sổ đỏ) để đền bù lại cho bên mua. Phần 50tr bên mua chưa trả thì tính theo tỷ lệ mà trừ đi (khoảng 14%).

- Nếu em là cụ chủ: với thâm niên 14 năm bất động sản, chứng kiến nhiều việc nhân - quả từ bất động sản, em chọn giải pháp hòa giải. Có thể tính toán ra tòa thì nhà cụ chủ sẽ thắng (cả về lý và về tiền), nhưng tâm linh (tình) thì nhà cụ không thắng được đâu.

Em có vài dòng chia sẻ. Có thể các cụ sẽ comment này kia. Xin phép em sẽ không comment lại tình huống này.

Gà lái xe

Xe tải
Nhà em có chuyện khá đau đầu, mong các cụ chỉ giúp ạ.
Chuyện là thế này.
Bố em được phân miếng đất 65m2. năm 2008 có để lại 17m2 + cái nhà cấp 4 để bán giải quyết khó khăn. Số đất còn lại nhà em xây nhà để ở. (Thời điểm bán nhà em mới có quyết định giao đất chưa làm được sổ đỏ).

Giá trị bán là 350 triệu (Bên mua đã trả 300 triệu) hẹn sau khi làm xong sổ đỏ và tách sổ sẽ trả nốt.
Hiện tại bên mua đã đến đó ở từ năm 2009 đến giờ (Cái nhà cấp 4 trên khu đất đó nếu cho thuê theo giá thị trường khoảng 2,5 triệu/tháng)

Giấy tờ hợp đồng bán đất chỉ là hợp đồng viết tay, không công chứng và cũng chỉ có chữ ký bên bán của mình bố em
------------------------------------------------------------------
Sau khi bán xong đến khi nhà em làm được sổ đỏ chung cho cả khu đất 65m2 thì có chính sách mới không cho tách sổ cho diện tích < 30m2.
nên nhà em cũng không lấy được 50 triệu còn lại mà để lại hậu quả là việc mua bán không thể dứt điểm được. Đất thành ra hai chủ mà không thể tách được sổ đỏ. dẫn đến nhiều hệ lụy và phức tạp sau này.
-------------------------
Nay nhà em mong muốn thu hồi lại miếng đất đã bán đó (Trả lại tiền, đồng thời đền bù thêm 150 triệu), nhưng bên mua không chịu. Đòi nhà em phải mua lại với giá 1.7 tỷ.
------------------------------------------
Về lý thì em hiểu: Hợp đồng mua bán đó là không có hiệu lực (Do không công chứng, thời điểm giao dịch là khi chưa có sổ đỏ xác nhận quyền sở hữu chính thức, không có đủ chữ ký của các thành viên gia đình bên bán ...).

-------------------------------------------------
Em định sẽ đưa vấn đề này ra pháp luật để giải quyết cho dứt điểm, theo các cụ am hiểu luật nếu đưa ra pháp luật thì Tòa sẽ giải quyết như thế nào ạ?

Các bước tiến hành ra sao?

EM cảm ơn !
Em nghĩ, cụ giải quyết sao cho "hợp tình" là ổn thôi

vietbamboo

Xe điện
Chả ai ép được ai.
Trong trường hợp này em thấy người thiệt mới là nhà cụ mua nhà cấp 4.
Cụ lấy cơ sở nào mà bảo đền bù 150tr?
Họ đòi 1,7ty chứ 20 tỷ là quyền của họ. Thuận mua vừa bán, có ai bắt cụ đâu.

loan1908

Xe hơi
Website
tambehanoi.com
Hai bên giải quyết xem đã , nếu mà đã cạn tình thì cứ đưa ra pháp luật là xong hết .

QAZ

Xe container
Hai bên giải quyết xem đã , nếu mà đã cạn tình thì cứ đưa ra pháp luật là xong hết .

Có biết Tòa xử xong rồi, để thi hành án tốn bao nhiêu không ? Để cưỡng chế cần những thành phần nào không ?

hp78

Xe điện
Cạn tình với hàng xóm thì là chuyện nhỏ thôi mợ ạ. Giờ vì 17m2 mà đưa bố ra tòa vì tội bán đất chui mới là chuyện lớn ạ :D

Lexus 717

Xe điện
Có biết Tòa xử xong rồi, để thi hành án tốn bao nhiêu không ? Để cưỡng chế cần những thành phần nào không ?

Nhà cháu cũng đưa ý kiến này ngay từ đầu rồi. Có ăn được của người ta ít tiền thì cũng chẳng đủ chi phímllo lót đâu. Mà còn chưa kể viện phí hay hậu sự cũng nên.

vdungsu

Xe hơi
E nghĩ ra kịch bản thế này:
Bước 1: Hai bên không thỏa thuận được GIÁ MUA BÁN.
Bước 2: Cụ chủ khiếu kiện theo đúng tinh thần: ko thỏa thuận được thì phải khiếu kiện ra tòa như là cách cuối cùng. Bên mua để yên cho cụ kiện.
Bước 3: Tòa căn cứ trên các tài liệu (mà e đọc được ở trên) thì sẽ phán mấy ý:
- Mua bán ko thực hiện nghĩa vụ tài chính giữa các bên -> hình như có 1 tội
- Giấy tờ ko đủ để đảm bảo quyền lợi cho bên mua -> phán trả lại tòa bộ diện tích thuộc cụ chủ.
Bước 4: Bên mua lặng lẽ LÀM ĐƠN TỐ CÁO lừa đảo mua bán lên CQ Công An. Lập tức CQCA sẽ điều tra (Cũng dựa trên các tài liệu ở trên). Lúc này bên bán mới ở thế bị động, xác suất khởi tố 90%. HOẶC lại phải đi thỏa thuận lại với bên MUA để rút đơn -> mất tiền với bên MUA, mất tiền với CQCA. Tổng chi phí có thể > giá trị bên bán nhận được.

Tình huống 1 là: Bên mua có muốn bán 17m2 này ko. Nếu ko thì cụ cũng ko nên ép họ phải bán lại. Và khi này nếu họ có bán và hét giá cao thì quyền mua hay ko là quyền của cụ với giá đó. Đừng trách bên MUA hét giá cao gấp 5 lần giá trị thị trường. Suy cho cùng, họ ko muốn bán thì cụ cũng ko mong họ trả với giá của cụ đâu. Cụ muốn thuận lợi cho con cháu cụ, họ cũng muốn thuận lợi cho con cháu họ chứ :). Khả năng trường hợp này họ ko muốn bán vì bán thì đi đâu, con cái họ rồi ở đâu...

Tình huống 2: Họ ko muốn bán. Cụ nhất quyết lấy lại -> quay về kịch bản ở trên :D.

Hóa ra, nếu phân tích thiệt hơn, tình huống nào cụ cũng thiệt cả :(.

Vậy chi bằng làm như các cụ ở trên đã khuyên nhủ:
- Để yên cho bên MUA sinh sống, ko sinh sự với nhau nữa. Cụ cũng yên.
- Tự làm tách sổ 48m2 (nếu cụ muốn có sổ đỏ giữ cho con cháu). Quên đi 50tr còn thiếu. Vì chắc giờ lấy 50tr thì nhà cụ thêm đc cái xe máy (Kể cả thêm lãi đi nữa thì ko đáng nhiều lắm. Cụ đạt được mục đích là CÓ SỔ. Sau con cháu cụ cũng yên, có cầm cố gì thì thoải mái :))

babeo

Xe điện
Thớt xôm quá, chủ thớt bị gạch biêu đầu té rồi mà các cụ vẫn miệt mài nhỉ:))