[Funland] Tranh chấp đất đai - Mong các cụ cho lời khuyên

G810

[Tịch thu bằng lái]
Trước 2005 là 35m2, sau hình như đổi thành 30m2 từ 2007 (chắc chắn đến 2009 là đã có quy định này rồi).
Nói chung gia đình chủ thớt cũng thuộc dạng lươn khươn, hám tiền.

ken020409

Xe hơi
Nhà cháu ngồi ngâm cứu từng com mèn của các cụ. Tóm lại là bó tay với cụ chủ ợ :(

Bung To

Xe điện
Theo PL thì cụ 3C phân tích rồi. Nếu theo phương án TÌNH thì em ủng hộ phương án của cụ tromtrau.

sony_2010

Xe điện
Cụ gấu thì chơi cũng được đấy. Nhưng làm ăn như thế thì khốn nạn với bên mua quá ạ. Phải em là bên mua thì em chơi sát ván với cụ luôn. Có thể cụ cò quay được người ta chứ ăn trên xương máu của người khác như thế thất đức lắm. Em cứ toẹt thế cho vuông.
Bài ngừa cho đỡ mệt

kientrung80

Xe hơi
Cụ chủ luôn mồm nói muốn tư vấn về pháp luật,cụ xem lại các bài của cụ đi,xin lỗi các cụ em *** thấy ai tham và bẩn như chủ thớt này.

vieteuro

Xe container
lãi suất trung binh khoang 13% 1 năm tính ra 6 năm là 240tr chua kể tiền lãi đẻ tiền lãi
h ông trả người ta k 1ty thì có vẻ chấp nhận được
còn ra tòa thì ông chửa chắc nắm đằng chuôi đâu nhé vài đát nhà ông chưa có sổ đỏ và h ông cũng sẽ ko làm được sổ đỏ vì có tranh chấp

3d4s

Xe tăng
Vâng cụ chính xác là em lập thớt để tìm kiếm những kiến thức lập luận đa chiều như thế này.
Nếu cụ vào sớm hơn thì câu chuyện đã khác, em cũng sẽ hứng thú hơn để cùng cụ lật đi lật lại từng vấn đề và có những phân tích sâu hơn.
Những coment của cụ cũng là định hướng để các cụ khác bám theo mà tung hứng những kiến thức, lập luận và phân tích các tình huống pháp luật một cách lịch sự hơn. thì topic này sẽ trở nên rất thú vị và hữu ích cho những người muốn tìm hiểu pháp luật một cách nghiêm túc.
Nhưng tiếc là có một số đã làm hỏng đi điều đó.
Cụ té đi chứ vào là chỉ ăn đá thôi. Cụ vào đây mục đích cũng chỉ xem "cửa thắng" của mình đến đâu để chiến và chém người ta. Nói nhanh cho nó vuông là như thế, cứ chống chế làm gì. Trong này các cụ ném đá là sai hết chắc.

Mọi người ném đá là vì ghét cụ vừa tham vừa ra vẻ tử tế, chứ không phải bênh kẻ yếu. Ngay cái câu "bênh kẻ yếu" là cũng ra bản chất của cụ vì tự cụ cho rằng mình trên cơ họ đấy chứ :) nói chung ngồi mà phân tích từng comments của cụ là nó lộ ra bản chất của cụ ngay, cụ không phải giải thích hay thanh minh đâu - cứ té thôi!

Chỉnh sửa cuối:

chuyenchemgio

Xe tăng
1. bố cụ chưa được nhận chính thức đất đó, chưa có quyết định phân, vậy nếu ra pháp luật thì bố cụ sai nhiều, mà lại vi phạm phát luật về việc mua bán tài sản mà chưa được chính thức
2. miếng đất đó đã bán cho người mua, coi như là đứt đoạn, ng mua đã thanh toán cho nhà cụ 300tr, chỉ còn giữu lại 50tr, khi nào là, đc sổ thì mới trả nốt, tức là người ta chỉ mua đất khi mà đất phải làm đc sổ, và có sổ, đằng này ko làm được sổ, nen ng ta ko đưa 50tr cũng đúng,
3. việc ko làm đc sổ do chính sách, vì vậy tùy theo chính sách bắt đầu có từ năm nào, và cái HĐ viết tay của nhà cụ với ng mua hết hiệu lực từ năm nào để giải quyêt,s
vì HĐ dù viêt stay cũng phải có thời hạn bao ngày, bao tháng, bao năm, phải thanh toán nốt tiền, và có sổ đỏ.
nếu HĐ hết hạn trước khi có nghị định mới, thì bên mua ko phait đưa cho nhà cụ 50tr, vì nhà cụ ko làm đc sổ đỏ cho họ
nếu HĐ hết hạn lại sau khi có nghị định mới, thì bên mua phải đưa cho nhà cụ 50tr,
4. nếu ra pháp luật thì sẽ giải thắng cho bên mua, vì theo đúng HĐ họ ko sai, vì chưa có sổ nên ko thể ra công chứng HĐ được, phải làm giấy viết tay,
5, vấn đề bây giờ là chỉ tranh chấp giữa 50tr của ai thôi, chứ miếng đất kia đã ko còn thuộc về gia đình cụ ,
có gì các cụ cho em mở mang đầu óc ah

nón cối

Xe hơi
Cụ chủ nên buông chuôi dao nạm vàng qui hàng đi thôi..:D

berryfun

Xe điện
Ông nên khảo giá thị trường xem nó là bao nhiêu? sau đó đàm phán với bên mua, chấp nhận trả cao so với thị trường 20-30% chẳng hạn...

Tuy nhiên tôi thấy ông cũng quanh co. *** ra gì, ăn cháo đá bát. Gan con chuột nhưng bên ngoài đội lốt con hùm. "Vì nếu gan hùm thì đã ăn tươi nuốt sống ông khách mua 17m2 có cái nhà cấp 4 rồi". Sao lúc bán cầm dùng tiền của người ta rồi không nghĩ tiền đó cũng dùng vào việc rồi. Tiếc thì cũng phải ngậm đắng nuốt cay mà chịu. Mồm thì cứ ra rả dùng tình để giải quyết nhưng bụng thì đã định dùng việc mua bán giấy tờ viết tay để vô hiệu hóa việc mua bán.

Người ta mua nhà ông chứ có phải vào ăn cướp đâu mà giờ ông quay ra giở giọng.

Ông trời không cho ai cái gì bao giờ đâu

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

tranvuhoang2005

Xe điện
Có những trường hợp phải gọi là thằng khốn nạn, nhưng không biết trường hợp nào thì nên, do vậy cần sống để đức cho con cái. 300 tr + 150 tr không so sánh đc với giá trị nhân cách. Khác nào đi lừa đảo

CuDen

Xe tải
Cháu đọc từ đầu,chủ thớt nguy hiểm thật

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì cụ yêu cầu nhà kia trả thêm. 5-7 chục rồi cả nhà cụ ra công chứng thỏa thuận đất đấy là của người ta đứng chung sổ nhà cu.
Mà Như thế là đẹp cả đôi.khách quan nhưng nhà cụ không thực hiện được theo thỏa thuận thì về lý hay tình nhà cụ phải chịu. Còn ông già cụ bán cái mình chưa có nếu kiện ra thì cũng bị quy vào lừa đảo. Nếu ông mất rồi thì tồn tại lịch sử cũng không làm gì được và cũng mất khá thời gian và tiền đấy!

vumanhduy

Xe tăng
Nếu đền bù cho người ta 150 củ thì hóa ra là chuyện của trẻ lên 3 ah việc ở đây là phải xác định giá trị của 17m2 đó theo giá tt chứ sau đó mới tiến tới thỏa thuận thêm bớt cùng với thiện chí của người bán
Nhà em có chuyện khá đau đầu, mong các cụ chỉ giúp ạ.
Chuyện là thế này.
Bố em được phân miếng đất 65m2. năm 2008 có để lại 17m2 + cái nhà cấp 4 để bán giải quyết khó khăn. Số đất còn lại nhà em xây nhà để ở. (Thời điểm bán nhà em mới có quyết định giao đất chưa làm được sổ đỏ).

Giá trị bán là 350 triệu (Bên mua đã trả 300 triệu) hẹn sau khi làm xong sổ đỏ và tách sổ sẽ trả nốt.
Hiện tại bên mua đã đến đó ở từ năm 2009 đến giờ (Cái nhà cấp 4 trên khu đất đó nếu cho thuê theo giá thị trường khoảng 2,5 triệu/tháng)

Giấy tờ hợp đồng bán đất chỉ là hợp đồng viết tay, không công chứng và cũng chỉ có chữ ký bên bán của mình bố em
------------------------------------------------------------------
Sau khi bán xong đến khi nhà em làm được sổ đỏ chung cho cả khu đất 65m2 thì có chính sách mới không cho tách sổ cho diện tích < 30m2.
nên nhà em cũng không lấy được 50 triệu còn lại mà để lại hậu quả là việc mua bán không thể dứt điểm được. Đất thành ra hai chủ mà không thể tách được sổ đỏ. dẫn đến nhiều hệ lụy và phức tạp sau này.
-------------------------
Nay nhà em mong muốn thu hồi lại miếng đất đã bán đó (Trả lại tiền, đồng thời đền bù thêm 150 triệu), nhưng bên mua không chịu. Đòi nhà em phải mua lại với giá 1.7 tỷ.
------------------------------------------
Về lý thì em hiểu: Hợp đồng mua bán đó là không có hiệu lực (Do không công chứng, thời điểm giao dịch là khi chưa có sổ đỏ xác nhận quyền sở hữu chính thức, không có đủ chữ ký của các thành viên gia đình bên bán ...).

-------------------------------------------------
Em định sẽ đưa vấn đề này ra pháp luật để giải quyết cho dứt điểm, theo các cụ am hiểu luật nếu đưa ra pháp luật thì Tòa sẽ giải quyết như thế nào ạ?

Các bước tiến hành ra sao?

EM cảm ơn !

xegiacmo

Xe container
Nói đến mua nhà bằng giấy viết tay . Nhà em năm 89 mua nhà như thế ( vì thời điểm đó chưa có cấp sổ đỏ ) , qua năm 93 có luật nhưng người nhà em chủ quan vì ở lâu rồi , không làm sổ đỏ . Sau bị chủ cũ kiện , tòa xử cho họ thắng kiện chỉ phải trả lại 60 cây vàng ( giá trị giao dịch ) + lãi ngân hàng ... Giờ vẫn mang tâm trạng bị cướp trắng ...

Chắc chủ thớt cũng thấy ngon ăn à :))

Chỉnh sửa cuối:

dr_caocuong

Xe tải
Phương án này em nghĩ nếu theo đúng thoả thuân, vì chính sáh không tách được sổ nên cụ cư phòng công chứng làm cái công chứng mua bán cho người mua cái phần 17m2 đấy, và giao cho người mua bản sao công chứng sổ đỏ là oki cụ a. Chư cụ định lât kèo cái nhà bán 6 nă nay rồi thì quá là thất đức cụ ạ

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ sống có tình vẫn có cách làm sổ cho nhà bác hàng xóm, nhưng cụ chơi cái kiểu như cụ đưa ra thì ko đc.

QAZ

Xe container
Tôi nói thật, nếu tất cả đưa ra kiện, thì đứa run nhất chính là Quận, vì cái tội cấp sổ.

Thế cho nên bây giờ bên A cứ mang sổ lên đính chính lại còn 48m2 thôi, quận sẽ làm ngay và luôn, còn phần 17m2 cứ treo đấy, bên B có kiện cũng chả biết kiện ai.

Giang hồ chơi phân minh nó thế. Rồi tìm cách mua rẻ lại sau (có rẻ thì cũng phải hơn 450tr).

xe cáng

Xe tăng
Em đảm bảo nhà thằng này còn léo nhận dc cả 50 củ chứ đừng nói là mảnh đất. Xã hội này thay đổi ghê gớm nhưng táng tận lương tâm, ăn bẩn bằng mọi cách thì thằng này đứng đầu.