[Funland] Tranh chấp đất đai - Mong các cụ cho lời khuyên

lanhchuachaplin

Xe điện
EM nói thật Thớt này toàn các cụ adua. có cụ thì không đọc hết, có cụ thì không hiểu hoặc cố tình không hiểu. Toàn ném đá vớ vẩn
Thứ nhất: Em đã lên đây hỏi thì các cụ nên xác định là em hỏi để tham khảo xử lý có lý có tình. Nhưng để xử lý hợp lý hợp tình cần Biết Mình biết người.
Và em cũng không phải cái loại tin vào Luật và cho rằng xử lý theo Luật là công bằng khách quan. Nhưng mọi cuộc chơi đều cần có Luật. EM chơi bài với bạn có thắng đều lại quả cho người thua. Nhưng trả lại 100% thì quá buồn cười
Thứ hai: Phản ứng bản năng chung của con người là bênh vực kẻ yếu thế hơn. (khi mình là người đứng ngoài). còn khi là người trong cuộc thì "Cờ đến tay ai người đó phất". Em lên đây là muốn sự tư vấn của các cụ có cái nhìn khách quan, biết dung hòa lợi ích của cả kẻ yếu thế và kẻ nắm đằng chuôi..
chứ còn nhìn vấn đề theo kiểu bản năng (Cứ kẻ yếu thế hơn là phải bênh cái đã) thì những cụ như vậy em không cần phải lên OF để tìm kiếm.

Em cảm ơn những cụ có coment khách quan.
Và cũng rất cảm kích sự nhân văn và sự tốt bụng của các cụ đã ném đá -- Mong các cụ phát huy tính cách đó trong cuộc sống hàng ngày.
Trân trọng cảm ơn.
EM xin kết thức Thớt này tại đây ạ
cái nhìn khách quan thì bao người nói rồi mà có thấy nghe theo đâu, giá thị trường 1m2 tại khu đấy nhân với 17 là khách quan nhất, chứ không phải giá thị trường nếu cầm 17m2 đấy tính riêng.
Không muốn mua lại với giá đấy thì lên phường làm lại sổ mới 48m2, 17m2 kia thì cứ kệ đấy cho người ta tự xử lí.

Lexus 717

Xì hơi lốp
Chơi kiểu cụ dĩ nhiên cụ được nhưng cái được ấy cụ xác định dùng để bồi dưỡng hoạc lo hậu sự là vừa. Tiền chứ không phải là mứt đâu.

QAZ

Xe container
Mới có nửa ngày ném đá trên mạng mà đã không chịu được nhiệt thì không đi đòi đất được đâu.

Nhà bạn bây giờ mới là nắm đằng lưỡi đấy. Để đến mức nhà kia họ cùn rồi là rất khó giải quyết, trong khi nhà bạn hàng ngày ăn ở trên đất ấy, ra vào đều nhìn thấy lù lù trước mắt, dễ đau dạ dầy lắm.

Bây giờ nếu tỉnh táo thì :
- Phóng cái đơn lên phường xin điều chỉnh lại sổ đỏ, cố tình cho nhà kia biết là mình vứt đi mảnh đất 17m2 ấy.
- Sau đó nhờ hàng xóm bên cạnh mua hộ mảnh đất ấy với giá hợp lý.

Ali_3ba

Xe buýt
Case này hay!

Em có thể hiểu phần nào vấn đề của cụ chủ. Tuy nhiên trường hợp này có lẽ sẽ cần phải thời gian thôi. Vì nếu cụ làm quá (cụ có thể làm vì cụ nắm đằng chuôi) nhưng về tình thì cụ ác quá, không ổn.

Theo em cả hai bên đều cần tiến lên lùi xuống một chút sẽ ổn thỏa. Cụ tiến hành thế này cho em:

Thống nhất 2 nhà có một cuộc nói chuyện nhẹ nhàng với luật sư hoặc người thứ ba có uy tín hiểu biết về luật pháp.

Phân tích cái khó và các trường hợp xẩy ra cho cả 2 bên khi: giữ nguyên như bây giờ, ra tòa, không thỏa thuận được, giá quá cao, hay quá thấp. Vẽ hết ra.

- giữ nguyên thế này: cả hai đều không có quyền sở hữu tài sản của mình, càng để càng rối, không được việc.
- ra tòa: đây sẽ là một tranh chấp về hợp đồng kinh tế, người bán sẽ trả lại người mua tiền cộng các chi phí phát sinh như xây dựng, trượt giá, lãi suất... Suy ra người mua có thể sẽ thiệt hại.

Vậy bây giờ bên mua bắt buộc phải ra một cái giá để bên bán có thể chấp nhận được, bên bán cũng nên cố gần tới giá của thị trường vào thời điểm này.

Nếu bên mua nhất quyết cùn, cụ nói lại với họ 1 lần nữa: tôi đã phân tích thiệt hơn, tôi đã kéo gần tới giá thị trường, tôi muốn làm sổ nhưng pháp luật không cho, tóm lại tôi đã cố thiện trí nhưng anh không chấp nhận, đó là thiệt thòi của anh. Chúng ta sẽ ra tòa.

Như vậy có phải là được cả tình và lý không ạ?
Ý cụ cũng là ý em sẽ làm ạ. Em là em muốn hiểu thêm cái phần đỏ đỏ nó sẽ diễn ra cụ thể như thế nào?
Em cũng hiểu ra tòa là nước cuối cùng, rồi cuối cùng tiền của cả hai bên toàn vào túi chúng nó hết chứ chả được cái gì.
Ban đầu thì có thể hiểu là em đang nắm đăng chuôi nhưng ra tòa thì chúng nó dọa dẫm để ăn tiền cả hai bên(Cái trò này thì em quá hiểu, thậm trí chúng nó còn khích nhau để hai bên tự đánh nhau rồi chúng nó mới nhảy vào can thiệp) và quyết định cuối cùng của Tòa cũng chỉ là một tờ giấy. CÒn việc thi hành nó thì vẫn là bãn lĩnh của các bên thôi.

Điều em muốn tìm hiểu không phải để chèn ép ai, mà chỉ là mong muốn có một cái nhìn tổng thể lường hết được vấn đề trước khi ngồi nói chuyện với bên mua, để hai bên cùng phân tích cho nhau hiểu và có giải pháp dung hòa.
Cảm ơn cụ có cái nhìn khách quan hơn.

dzung1603

Xe hơi
Theo em thì cụ nên ngồi lại và tính toán như thế này: 350tr/17=20,588tr/m2 mỗi năm giá đất sẽ lên 20%,(lãi nhập gốc) nghĩa là sau 5 năm là: 51,229tr/m2x17=870tr, cụ cứ làm tròn lên thành 900tr, 2 bên nói chuyện tình cảm, nếu họ thông cảm cầm tiền cho là tốt nhất! Em tin cụ chủ là thành viên của OF nên cũng là người hiểu biết trước sau!

dzung1603

Xe hơi
Theo em thì cụ nên ngồi lại và tính toán như thế này: 350tr/17=20,588tr/m2 mỗi năm giá đất sẽ lên 20%,(lãi nhập gốc) nghĩa là sau 5 năm là: 51,229tr/m2x17=870tr, cụ cứ làm tròn lên thành 900tr, 2 bên nói chuyện tình cảm, nếu họ thông cảm cầm tiền cho là tốt nhất! Em tin cụ chủ là thành viên của OF nên cũng là người hiểu biết trước sau!

Lexus 717

Xì hơi lốp
Đúng là thằng ngu nói như mứt. Nào là không chèn ép người ta nào là có lý có tình. Xin lỗi đất đã bán cho người ta giờ là của người ta, muốn mua lại còn giở trò này nọ, rồi còn tính toán người ta thu nhập này nọ để trừ tiền. Người ta không muốn bán lại định giở luật với lẹo. Xã hội này cả 1 rừng luật nhưng nó xử bằng luật rừng. Thử kiện xem để mua rẻ lại của nó thì chi phí cho tòa là bao nhiêu? liệu có quá số tiền đấy không.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đúng là thằng ngu nói như mứt. Nào là không chèn ép người ta nào là có lý có tình. Xin lỗi đất đã bán cho người ta giờ là của người ta, muốn mua lại còn giở trò này nọ, rồi còn tính toán người ta thu nhập này nọ để trừ tiền. Người ta không muốn bán lại định giở luật với lẹo. Xã hội này cả 1 rừng luật nhưng nó xử bằng luật rừng. Thử kiện xem để mua rẻ lại của nó thì chi phí cho tòa là bao nhiêu? liệu có quá số tiền đấy không.
Úi cụ ơi. Em phải cho cái "thằng" vào trong ngoặc kép. Nhìn cụ kìa!

Ali_3ba

Xe buýt
EM mời cụ ra khỏi thớt của em.
Đề nghị Minmod có chứng kiến về trường hợp cư xử này ạ.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Ali_3ba

Xe buýt
Em vodka cụ lexus 717.
Đ.M em éo ngờ những thằng như thế này cũng có đất sống trên OF, Trước nay em nhìn OF hơi màu hồng.
Hôm nay cũng hiểu hơn. có tí thất vọng nhẹ :D

Chỉnh sửa cuối:

a.nghe

Xe tải
Mod đây (em fun tí. Hehe).
This thread has been closed due to nagative attitude of the creator!

Lexus 717

Xì hơi lốp
Đ.M em éo ngờ những thằng như thế này cũng có đất sống trên OF, Trước nay em nhìn OF hơi màu hồng.

Loại vô học muốn ăn tranh phần mứt cả của c hó mà cũng đòi nhân danh OFFers sao.

nguoi yeu xe

Xe tăng
Em cũng chả định ăn trên xương máu của ai đâu ạ.
Thứ nhất là do khách quan (Chính sách nhà nước không cho tách sổ)
Thứ hai nhà em có thương lượng trả lại tiền + đền bù 150 triệu (Nhưng bên mua không chịu và ép nhà em một mức giá phi thực tế).
Thứ ba: em cũng xác định làm đúng Luật nhà nước thôi chứ không có ý định GẤU bò gì đâu ạ
gia đình nhà ông là giẻ rách ông mới mang lên đây hỏi , cỏn đã chấp thuận thì đạo đức cao ơn pháp lý , nếu như gia đình nha ông coi giá trị đạo đức thấp thì cứ mang ra tòa mà phang nhé

vieteuro

Xe container
thât bẩn bưa , muốn lấy lại đất thì cứ tính theo giá thị trường bây gio mà tính nhé , bố mình bán cho người ta rồi mà còn đòi lại cụ ko xấu hổ với ông cụ à

Cúc cù cu

Xe điện
Cụ nên post những bằng chứng đã nếu cần tư vấn như giấy mua bán, QĐ phân .....abc. Chứ đưa tin kiểu này khó kiểm chứng lắm. Cụ có thể là bên mua và cũng có thể là bên bán. Mà các cụ nhà mềnh cũng vội vàng ghê. Đã có gì bằng chứng đâu mà vào chửi kinh quá.... :D

nguyenthang87

Xe tải
e lại cũng phải vokda cụ lexus ̃717 nữa

USD.EURO

Xe điện
em hỏi tí . bố của cụ chủ thớt còn khoẻ mạnh không. nếu ông cụ còn sống và khoẻ mạnh thì dễ GQ . còn đưa ra toà thì
chắc gì cụ chủ đã thắng.

nguoi yeu xe

Xe tăng
Nếu em là người bán. Việc duy nhất em là là thu hồi 50 củ + lãi phát sinh (thậm chí ko lãi cũng được vì do phía mình ko lo được sổ đỏ, tách sổ chứ ko phải bên mua). Sau đó làm thủ tục pháp lý (ko nhất thiết phải tách sổ) để cho hợp đồng mua bán của hai nhà có hiệu lực.
Nếu em là người mua. Em cũng chỉ mong có vậy, vì không thể tách sổ nếu do chính sách. Nếu có điều kiện thì ủng hộ chút thiệt thòi cho bên bán thôi.

Còn rõ ràng, cái bên mua thiếu cụ chỉ là 50 củ trong khi cái cụ cầm lại là cả cái chuôi dao.

Đời là vậy, ko ai ăn không được của ai cái gì đâu. Mong cụ cứ thấu đáo mà suy nghĩ.
em là thằng cò đất từ những năm 2000 lên em đọc và hiểu luôn kiểu cái văn hóa này

Lexus 717

Xì hơi lốp
em là thằng cò đất từ những năm 2000 lên em đọc và hiểu luôn kiểu cái văn hóa này

Văn hóa này là văn hóa của mấy thằng lật lọng và phản trắc. Dù có cướp không được của người khác ít tiền thì đời nó cũng không khá lên được.