[Funland] Tranh chấp đất đai - Mong các cụ cho lời khuyên

Huuminh

Xe tăng
Thời điểm 2008 lãi suất ngân hàng khủng lắm. Tính rẻ bình quân 12%/năm = 1%/tháng, như vậy với 300tr bên chuôi mỗi tháng cũng ăn 3tr (ba triệu), còn nhiều hơn bên lưỡi !!!

Thế là hòa nhé, đừng có tính lợi tức hoa mầu ở đây nữa.
Năm 2008 ngay từ sau tết NH tăng lãi xuất huy động vùn vụt. E nhớ có khoản gửi lên tới 17% /năm. Vì sợ quá nên e phải mua vội nhà :))

gaubo

Xe tải
Cụ chủ khôn thế này thì đến léo bao giờ mới chết :D

mercedes30k0694

[Tịch thu bằng lái]
CỤ bán được 1,2 tỷ em cho cụ thêm tiền.
Đất đó không có giá trị mua bán cụ nhé.
Nếu giả sử có bán được thì theo giá thị trường nó cũng chỉ 700 triệu thôi cụ ạ.

Em đưa ra mức 450 triệu là mức tham khảo + 2,5tr/tháng họ cho thuê x 5 năm (So với 700 triệu giá thị trường đồn) ---> Họ cũng không quá thiệt đâu ạ.
Mức 450 triệu em sẽ tính toán lại hợp lý hơn, nhưng để bằng giá thị trường thì các cụ suy nghĩ kỹ hơn hãy phán ạ.
Bố của cụ lấy 300 tr của người ta 5 năm rồi. Bây giờ cụ lại đòi lấy 2,5 tr tiền thuê nhà. Đầu cụ có vấn đề gì không. Cụ đúng là ali33 em của 40 thằng cướp

gaubo

Xe tải
CỤ bán được 1,2 tỷ em cho cụ thêm tiền.
Đất đó không có giá trị mua bán cụ nhé.
Nếu giả sử có bán được thì theo giá thị trường nó cũng chỉ 700 triệu thôi cụ ạ.

Em đưa ra mức 450 triệu là mức tham khảo + 2,5tr/tháng họ cho thuê x 5 năm (So với 700 triệu giá thị trường đồn) ---> Họ cũng không quá thiệt đâu ạ.
Mức 450 triệu em sẽ tính toán lại hợp lý hơn, nhưng để bằng giá thị trường thì các cụ suy nghĩ kỹ hơn hãy phán ạ.
:)) Bố của cụ bán đất cho họ lấy 300tr. Xong cụ tính luôn tiền họ cho thuê nhà vào tiền bán đất của họ. Sao cụ không để đợi thêm chục năm nữa cho họ thu hồi đủ vốn xong rồi đến xin không lại cái mảnh đất ấy cho đỡ phải mua bán. Cụ cũng biết chữ, cũng hơn người, nhưng mà cách đối xử của cụ.........nó khốn nạn lắm cụ chủ ạ :))

nón cối

Xe hơi
Em đọc xong thớt của cụ e đau đầu quá, chắc do thời tiết. E thật!

xonline

Xe buýt
Cụ thử tính 300tr của người đó nếu lãi suất ngân hàng mấy năm tính đến nay sẽ là bao nhiêu?

tretrau08

Xe hơi
Lúc khó khăn cụ bán đất lấy 300tr giải quyết h xong việc mua lại với giá 450tr. Em không hiểu cụ lấy lại phần đất đó làm gì vì cả mảnh đất đứng tên cụ cụ cầm đằng chuôi, thiệt là ở người mua ko có giấy tờ xác nhận sở hữu ý, nếu muốn đền bù thì cụ nên để cái giá hợp lý chút. Quan trọng là bên mua họ ko muốn bán lại cho cụ, còn GĐ cụ đã quyết định bán rùi thì còn lăn tăn gì nữa cho đau đầu, có trách thì trách lúc đó GĐ cụ đang khó khăn về KT, vậy thôi.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Kiểu này, em xin lỗi các cụ chứ,có khi lát nữa cụ 3C vào thể nào cũng đọc ra vị lý lịch 3,5 đời cái "thằng" cụ chủ thớt này cho mà xem. Em xin lỗi toàn thể các cụ Min Mod vì không thể nhẫn nại được nữa rồi a.

xe cáng

Xe tăng
Cụ chủ khôn thế này thì đến léo bao giờ mới chết :D
Léo chết dc cụ ạ vì cai ngục nó cũng léo dám nhận sợ nó lại đòi cái cổng địa ngục của ông tằng cụ tổ trước bán bằng giấy viết tay.

lanhchuachaplin

Xe điện
Cụ có cách nào không ạ?
Vì nói thật cụ là em cũng hiểu chẳng ai muốn chuyện như vậy cả.
Với cả để tình trạng này 48m2 đất còn lại của nhà em cũng thành vô giá trị. phần đất nhà em giờ muốn bán hoặc cầm cố vay mượn cũng không được.

Mua lại của họ với giá thị trường thì nếu là các cụ các cụ có mua không? vì 17m2 đó cũng không còn giá trị mua bán (Vì không làm được sổ).
Giá trị sử dụng thì nhà em không có nhu cầu.
(Phần 48m2 còn lại nhà em đã xây kiên cố)
với cụ thì nó ko có ý nghĩa gì, nhưng với người ta là chuyện khác, mức giá đền bù tối thiểu phải bằng với giá thị trường.
Lấy tạm lạm phát 10%/năm thì 300tr từ 2008 đến giờ cũng phải lên hơn 500tr rồi.
Luật chỉ dùng để xử thôi, chứ ko tránh được mấy rủi ro bị trả thù đâu.
Nếu là em thì em chấp nhận trả cao hơn giá thị trường 1 ít nếu nhà kia muốn.

Chỉnh sửa cuối:

chu_ga_nhep

Xe tải
17m2 đó trước khi bán đã xây nhà cấp 4 trên diện tích 17m2 đó rồi cụ ạ.
Giá cho thuê của cái nhà cấp 4 trên đất đó giao động từ 1.5tr ăm 2008 - 3.5 triệu hiện tại (Trung bình 2,5 triệu/tháng).
gần 5 năm nay họ cũng thu lợi từ việc cho thuê (Khi chưa hoàn thành thủ tục mua bán) khoản lợi đó cũng cần phải tính toán chứ ạ
Ơ cụ nói họ thu lợi gần 5 năm nên cụ cần phải tính toán. Em nghe như cụ đang ban ơn cho mượn đất ý nhỉ. Năm đó người ta bỏ ra cả đống tiền chứ có ít đâu mà nói thế nhỉ.
Vụ này càng nghe càng thấy rõ cụ là người tham, biết người ta đang nằm trong thế yếu về luật pháp nên chèn ép người ta. Cụ tính lên đây để các cụ trên này hiến kế cho sao lấy đc mảng kia với giá bèo cho cụ vui phỏng.

Doc_hanh79

Xe tăng
Kiểu này, em xin lỗi các cụ chứ,có khi lát nữa cụ 3C vào thể nào cũng đọc ra vị lý lịch 3,5 đời cái "thằng" cụ chủ thớt này cho mà xem. Em xin lỗi toàn thể các cụ Min Mod vì không thể nhẫn nại được nữa rồi a.
Ý em giống ý cụ, có thể lắm!

Nhưng nếu là chuyện thật, nếu em là người mua mà bị thằng bán giở quẻ kiểu này...em sẽ trồng ít luống cải trên 17m2 của em rồi tặng nó vài bó hoa.

sthd

Xe lăn
Ko hẳn là nắm đằng chuôi đâu, tòa vẫn có thể công nhận việc mua bán như thường đấy. Nên biết biết người một chút, mua lại theo giá thị trường. Giá tt chắc khoảng 1tỉ, bàn nhau được là tốt. Nó mà cùn , nó cho làm thành nhà wc công cộng thì khổ. Nó cứ xây nhà cũng được, không thì nó bán rẻ cho thằng đầu gấu thì làm gì nó?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ko hẳn là nắm đằng chuôi đâu, tòa vẫn có thể công nhận việc mua bán như thường đấy. Nên biết biết người một chút, mua lại theo giá thị trường. Giá tt chắc khoảng 1tỉ, bàn nhau được là tốt. Nó mà cùn , nó cho làm thành nhà wc công cộng thì khổ. Nó cứ xây nhà cũng được, không thì nó bán rẻ cho thằng đầu gấu thì làm gì nó?
Chủ thớt té rồi cụ ạ.

Ali_3ba

Xe buýt
EM nói thật Thớt này toàn các cụ adua. có cụ thì không đọc hết, có cụ thì không hiểu hoặc cố tình không hiểu. Toàn ném đá vớ vẩn
Thứ nhất: Em đã lên đây hỏi thì các cụ nên xác định là em hỏi để tham khảo xử lý có lý có tình. Nhưng để xử lý hợp lý hợp tình cần Biết Mình biết người.
Và em cũng không phải cái loại tin vào Luật và cho rằng xử lý theo Luật là công bằng khách quan. Nhưng mọi cuộc chơi đều cần có Luật. EM chơi bài với bạn có thắng đều lại quả cho người thua. Nhưng trả lại 100% thì quá buồn cười
Thứ hai: Phản ứng bản năng chung của con người là bênh vực kẻ yếu thế hơn. (khi mình là người đứng ngoài). còn khi là người trong cuộc thì "Cờ đến tay ai người đó phất". Em lên đây là muốn sự tư vấn của các cụ có cái nhìn khách quan, biết dung hòa lợi ích của cả kẻ yếu thế và kẻ nắm đằng chuôi..
chứ còn nhìn vấn đề theo kiểu bản năng (Cứ kẻ yếu thế hơn là phải bênh cái đã) thì những cụ như vậy em không cần phải lên OF để tìm kiếm.

Em cảm ơn những cụ có coment khách quan.
Và cũng rất cảm kích sự nhân văn và sự tốt bụng của các cụ đã ném đá -- Mong các cụ phát huy tính cách đó trong cuộc sống hàng ngày.
Trân trọng cảm ơn.
EM xin kết thức Thớt này tại đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Trời ạ, bán từ 2008, nhận của người ta 300 tr từ thời đó, giờ trả lại 450 tr thì bằng giết người mua a?

phnhatminh

Xe tải
Em là em cho vài thằng nghiện tới ở free luôn cái nhà 17m2 xem cụ chủ làm gì thì làm.

agrimeco

Xe lăn
Giời đất giề...ai bẩu đánh bài với người ta, khéo mất trắng ấy chứ lấy lại từng đấy đã tốt, LUẬT bất thành văn nhá...=))
Trời ạ, bán từ 2008, nhận của người ta 300 tr từ thời đó, giờ trả lại 450 tr thì bằng giết người mua a?

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Case này hay!

Em có thể hiểu phần nào vấn đề của cụ chủ. Tuy nhiên trường hợp này có lẽ sẽ cần phải thời gian thôi. Vì nếu cụ làm quá (cụ có thể làm vì cụ nắm đằng chuôi) nhưng về tình thì cụ ác quá, không ổn.

Theo em cả hai bên đều cần tiến lên lùi xuống một chút sẽ ổn thỏa. Cụ tiến hành thế này cho em:

Thống nhất 2 nhà có một cuộc nói chuyện nhẹ nhàng với luật sư hoặc người thứ ba có uy tín hiểu biết về luật pháp.

Phân tích cái khó và các trường hợp xẩy ra cho cả 2 bên khi: giữ nguyên như bây giờ, ra tòa, không thỏa thuận được, giá quá cao, hay quá thấp. Vẽ hết ra.

- giữ nguyên thế này: cả hai đều không có quyền sở hữu tài sản của mình, càng để càng rối, không được việc.
- ra tòa: đây sẽ là một tranh chấp về hợp đồng kinh tế, người bán sẽ trả lại người mua tiền cộng các chi phí phát sinh như xây dựng, trượt giá, lãi suất... Suy ra người mua có thể sẽ thiệt hại.

Vậy bây giờ bên mua bắt buộc phải ra một cái giá để bên bán có thể chấp nhận được, bên bán cũng nên cố gần tới giá của thị trường vào thời điểm này.

Nếu bên mua nhất quyết cùn, cụ nói lại với họ 1 lần nữa: tôi đã phân tích thiệt hơn, tôi đã kéo gần tới giá thị trường, tôi muốn làm sổ nhưng pháp luật không cho, tóm lại tôi đã cố thiện trí nhưng anh không chấp nhận, đó là thiệt thòi của anh. Chúng ta sẽ ra tòa.

Như vậy có phải là được cả tình và lý không ạ?