[Funland] Trang trại chăn nuôi

tientaninfotech

Xe tăng
Cái đầu ra mà ko có thì đừng bao giờ tính đầu vào. Làm theo "cầu" chứ đừng theo "cung" tìm "cầu" thì khả năng toi rất cao.
Muốn thử thì ít thôi, vài trăm con rồi đánh giá. Làm từ bé rồi mới tới to.

coolpix8700

Xe ngựa
Chuồng mới thì nuôi con gì cũng dễ, vì chưa có mầm bệnh lưu cữu, nhưng từ lứa thứ 3 trở đi thì biết tay nhau ngay, các loại bệnh, thậm chí nó ko chết mà cứ còi cọc mãi ko lớn . Chỉ béo thằng bán cám và thuốc thú y. Bác muốn chăn nuôi thì phải tận dụng được nguồn thức ăn thừa thì chắc chắn lãi. Và có 2 hoặc 3 chỗ nuôi để chuồng này nuôi, chuồng kia để trống cho nghỉ.
Nuôi lợn với phương thức thu gom đồ ăn thừa hiện nay là cách nhanh nhất để dẫn đến tiêu hủy trại (tương đương với đem tiền vừa đầu tư vào đi đốt).
Họ nói nhiều đến vaccine phòng dịch tả châu Phi, thực ra mới chỉ là những thứ vaccines được các hãng nước ngoài đưa về thử nghiệm trong quá trình họ nghiên cứu thôi (mà hầu như toàn mấy cái tên không mấy người biết đến). Cho đến giờ phút này chưa có hãng nào làm được ra thứ vaccine này!

Vomoicuoi

Xe tăng
Gà KFC chỉ từ 3 chục ngày thôi bác!
Đấy là ngày xưa Con cò nuôi gà mầu chứ gà trắng còn ngắn hơn.
Tụi mũi lõ thì mới có giống gà trắng chuyên nuôi để nướng mà đến 32 ngày xuất chuồng mới nặng 1 ký.
Em viết chưa phải sản xuất ô tô, mà có tiền thì làm nông nhiệp, nhất là chăn nuôi đốt tiền rất dễ!
Nếu có diện tích tự nhiên đủ lớn , gần thị trường hà nội thì chăn nuôi đánh vào thị trường ngách vẫn lãi, như nhà em làm quy hoạch chỗ vãi lúa( ko cấy , đỡ mất công) . Chỗ này ruộng thấp thả vịt. Còn thấp nữa thì thả bèo tây mọc tự nhiên ko cho vịt vào ,sang tháng nắng nóng thì thả bát quái bắt cua. Thức ăn cho gà thì 1 phần nuôi giun quế , 1 phần lấy cơm nguội ở nhà xưởng quanh nhà( cái này ngày xưa phải mua , bây giờ xin không , chỉ khi nào cho xe ba gác vào lấy thì vệ sinh giúp ng ta một ít) . Về nấu trộn thêm ít ngô nghiễn vỡ vào là ổn. Gà vịt phải bán theo con thì mới có tý lãi, bán cân theo giá chợ là ko ăn thua. Vì nuôi thế gà , vịt ko được cân nhưng ăn ngon, do nuôi dài ngày, cua thì lúc nắng nóng bán tại chỗ cũng ko có mà bán chả phải hà nội hà niếc gì. Nhưng nói chung là vất. Lọ mọ nấu xong 3 nồi cám cũng mệt. Toàn 12h đêm mới đi ngủ. Xây bếp lò đun củi nấu , củi bây giờ thì xin ko được . Còn nấu bằng nồi 3 pha 500l cũng chết điện. Chăn nuôi là phải tận dụng mới có lãi. Tất nhiên nuôi như thế thì ko thể được số lượng quá lớn như trang trại. Như chỗ này là khu công nghiệp quy hoạch treo bao năm nay, em dự định thầu nốt. Nó bỏ hoang cho cỏ lau lách mọc ngang đầu gối . Nước sâm sấp quanh năm ko ai canh tác, ko thuốc sâu ,ko phân hóa học , em nghĩ là sẽ có nhiều cua. Mai đi kiểm tra kỹ sau đó quyết định

Chỉnh sửa cuối:

trungpham666

Xe tải
5k gà giờ nuôi làm gì cụ. Em tính thử như sau. 5k gà đầu tư 3 chuồng, mỗi chuồng 200m, chi phí cả thiết bị 200triệu, Tổng 600tr. Gà giống 5x15= 75tr. Đầu tư cám, thuốc 110tr/1ngàn gà. Tổng giống, cám, thuốc 626triệu. Giá bán 50 em tính hoà chân. Trong đó gà giá nào em k rõ, ngoài bắc thì 52,52. Bỏ tầm 1,2 tỉ để thu lợi mỗi năm 250 triệu (lợi nhuận này là tốt nếu chăn gà), chưa tính công thì giờ nuôi là lõm. Cụ tham khảo nhé.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nuôi lợn với phương thức thu gom đồ ăn thừa hiện nay là cách nhanh nhất để dẫn đến tiêu hủy trại (tương đương với đem tiền vừa đầu tư vào đi đốt).
Họ nói nhiều đến vaccine phòng dịch tả châu Phi, thực ra mới chỉ là những thứ vaccines được các hãng nước ngoài đưa về thử nghiệm trong quá trình họ nghiên cứu thôi (mà hầu như toàn mấy cái tên không mấy người biết đến). Cho đến giờ phút này chưa có hãng nào làm được ra thứ vaccine này!
Châu phi thì trại nuôi quy mô công nghiệp cũng dính hết , bọn nhà máy cám nó cứ thu mua trấu của dân về nghiền trộn vào. Lúc vào bốc trấu nó thuê ngay lao động địa phương vào xúc. Tụi này thì nhiều nhà vẫn nuôi lợn. Đôi ủng từ chuồng lợn nhà nó xong cứ nhảy vào bốc thì vẫn dính vào cám hết. Nói chung chăn nuôi phải có những ô chuồng được nghỉ ít nhất là 2 tháng ko nuôi gì cả, thì ổn.

puredoll

Xe điện
Nếu đầu ra chưa có, đầu vào mới tham khảo, thử nghiệm thì khuyên Cụ nên dừng lại, đừng làm

TrdQuyen

Xe hơi
5k gà giờ nuôi làm gì cụ. Em tính thử như sau. 5k gà đầu tư 3 chuồng, mỗi chuồng 200m, chi phí cả thiết bị 200triệu, Tổng 600tr. Gà giống 5x15= 75tr. Đầu tư cám, thuốc 110tr/1ngàn gà. Tổng giống, cám, thuốc 626triệu. Giá bán 50 em tính hoà chân. Trong đó gà giá nào em k rõ, ngoài bắc thì 52,52. Bỏ tầm 1,2 tỉ để thu lợi mỗi năm 250 triệu (lợi nhuận này là tốt nếu chăn gà), chưa tính công thì giờ nuôi là lõm. Cụ tham khảo nhé.
Cơ sở hạ tầng thì khoản này là có sẵn vì trang trại nhà em ở trên là lắp điện mặt trời bán cho nhà nước, điện nước là không măt, còn trại thì tu sửa lại chút cũng k mất quá nhiều, mà có nhiều trại ở trên lắp pin năng lượng mà ở dưới để không thấy hơi phí nên em đang tính làm khoản chăn nuôi

TrdQuyen

Xe hơi
Làm gà loại 3 tháng thôi bác làm 1 năm thì dài quá

Bò lốp

Xe lăn
Bạn em trc nuôi hơn 2 vạn gà, giờ bay màu ngồi ngắm chuồng để ko :)) , lỗ đều đặn nên ko chơi em gà nữa, đang tính làm sạch lại chuồng nuôi heo mà nghe e bàn qua cũng nản luôn :D

TrdQuyen

Xe hơi
Bạn em trc nuôi hơn 2 vạn gà, giờ bay màu ngồi ngắm chuồng để ko :)) , lỗ đều đặn nên ko chơi em gà nữa, đang tính làm sạch lại chuồng nuôi heo mà nghe e bàn qua cũng nản luôn :D
Nghe cũng tê tê bác ôi 🤣

coolpix8700

Xe ngựa
Làm gà loại 3 tháng thôi bác làm 1 năm thì dài quá
Gà trắng người ta nuôi 42 ngày, còn gà mầu thì tùy từng giống, từ 100 đến 150 ngày để gà trắng hơn 3 ký 1 chút, gà mầu xung quanh 3 ký. Gà nướng thì chưa đến 2 ký. Gà cho mấy cái nhà hàng kha khá là giống Ri hay Mía (cà gà Lạc thủy) thì chỉ hơn ký đến ký rưỡi, nhưng rất chọn khách.
Tụi mũi lõ thì gà chúng nuôi chỉ 2 ký (3 chục ngày), gà để nướng chỉ từ 8 lạng đến ký 2, nhưng nuôi đến 32 ngày vì là giống chậm lớn.
Các cty cám lớn và trang trại lớn không sử dụng chất cấm, tăng trọng!

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Sao cụ không nhận gia công (Nuôi gà thuê) như thế sẽ đỡ rủi ro hơn.

dheIa

Xe điện
Sao cụ không nhận gia công (Nuôi gà thuê) như thế sẽ đỡ rủi ro hơn.
Cũng ko dễ cụ ạ. Theo thị trường hết. Lúc thị trường ngon lành thì bọn nhà máy nó lỏng quy định nhập hàng. Nhập ngon choét.
Nhưng lúc thị trường down thì các quy định trở nên chặt chẽ một cách bất thường. Ko ngoài mục đích là mài mang gà về đi!

Em bất đắc dĩ biết về thế giới gà như thế ko phải vì em nuôi gà mà vì có con nợ vay xiền em nuôi gà. Và giờ em chấp nhận mất vì nó bẩu nó đóng chuồng rồi ạ. Khi nào có nó trả :T

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cũng ko dễ cụ ạ. Theo thị trường hết. Lúc thị trường ngon lành thì bọn nhà máy nó lỏng quy định nhập hàng. Nhập ngon choét.
Nhưng lúc thị trường down thì các quy định trở nên chặt chẽ một cách bất thường. Ko ngoài mục đích là mài mang gà về đi!

Em bất đắc dĩ biết về thế giới gà như thế ko phải vì em nuôi gà mà vì có con nợ vay xiền em nuôi gà. Và giờ em chấp nhận mất vì nó bẩu nó đóng chuồng rồi ạ. Khi nào có nó trả :T
E thì không rõ nhưng có thằng em trước cũng nuôi nhưng không ăn thua giờ chuyển sang nuôi gia công bảo cũng đỡ rủi ro hơn, mình chăm tốt gà chết ít thì được nh. Tất cả mọi thứ bọn nó cấp hết cho mình rồi từ con giống, cám và thuốc men. Ah ăn được thêm khoản phân gà nữa.

tranvanlong

Xe điện
Cụ chủ tính cho kĩ chứ món này khó xơi lắm đó. Mà 100 ngày là xuất bảo sao gà mua trong siêu thị ăn chán nhỉ. Gà nhà e nuôi ở quê 10 tháng 12 tháng mới ăn
Gà dân nuôi với rau dân trồng nếu bán giá như siêu thị, thì dân lỗ chỏng gọng.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ chủ tính cho kĩ chứ món này khó xơi lắm đó. Mà 100 ngày là xuất bảo sao gà mua trong siêu thị ăn chán nhỉ. Gà nhà e nuôi ở quê 10 tháng 12 tháng mới ăn
Gà trang trại thì chỉ thế thôi, 120 ngày là cả thời gian phơi chuồng để vào lứa mới

hongsonphan82

Xe buýt
Cảm ơn bác, e lần đầu va chạm nên cũng chưa dám làm lớn, nhà có cái trại để không phí quá, kiếm tiền ở thủ đô dạo này cũng khó khăn, tính chuyển làm nông nhiệp
Nuôi hở thì ban đầu nuôi vài trăm con lấy kinh nghiệm đã. Nuôi hở thì nên lấy gà mái đẻ trứng ấp nở làm giống. Đừng có lấy giống công ty. Vì gà tự đẻ nó quen khí hậu thổ nhưỡng. Mà đi học 1 khóa ngắn hạn về thú y mới nuôi được.

MuathuHN252

Xe cút kít
Gà dân nuôi với rau dân trồng nếu bán giá như siêu thị, thì dân lỗ chỏng gọng.
Vâng ạ. Ở quê, mỗi nhà họ nuôi mấy chục con đủ gia đình ăn thôi. Nhà nào nghèo lắm, có việc đột xuất cần tiền ko vay dc có khi mới bớt ít con bán, còn nếu mà nuôi chuyên bán thì họ vẫn cho ăn cám cò lẫn vào, và dừng trước xuất bán 1 thời gian.

hitle888

Xe điện
Nuôi hở thì ban đầu nuôi vài trăm con lấy kinh nghiệm đã. Nuôi hở thì nên lấy gà mái đẻ trứng ấp nở làm giống. Đừng có lấy giống công ty. Vì gà tự đẻ nó quen khí hậu thổ nhưỡng. Mà đi học 1 khóa ngắn hạn về thú y mới nuôi được.
Hic, ấp nở thì xác định luôn là lỗ ạ

hongsonphan82

Xe buýt
Hic, ấp nở thì xác định luôn là lỗ ạ
Nuôi ít không lỗ đâu! Có điều nuôi kiểu này lâu ăn và bán 1 lần 1 ít. Gà con có gà mẹ nó dẫn đi ăn tốt hơn nhiều. Nuôi này kiểu nuôi tận dụng, gối đầu. Cũng là chia nhỏ rủi ro.