[Funland] Trang phục, đồ dùng, câu chuyện thời bao cấp

2 tai 8 banh

Xe container
làm chó gì có ảnh đen trắng.....hồi đó chụp ảnh là cực kỳ xa hoa nhé..may ra tết mới dám chụp 1 vài kiểu thôi ..chứ làm gì mà chụp tùm lum ..chụp phải vào hiệu ảnh nhà nước chứ đâu có tư nhân chụp( miền nam thì tôi kg rõ chứ miền bắc thì đều thế cả
cụ hoang đường quá
thêm cái ảnh em đầy năm chụp tại nhà em năm 1969 nhá :)) :))
ảnh cũ nhà em nguyên cả thúng nhá ...

Chỉnh sửa cuối:

Lendoiotonam99

Xe tải
Nhìn lọ penicilin đựng mì chính thần thánh mình phì cười , đố cụ nào nhớ được tác dụng tuyệt nhất của mì chính thời đó không ?

Xế Độp

Xe điện
con xoanh tuya rông kia..hồi đó là hàng hiếm đó cụ..thanh niên hồi những năm 86 mà có thường đeo trong người làm hàng phòng thân đi chơi tối đó . nhưng hàng cụ trưng ra là hàng mẽo rồi chứ hàng tàu nó là khuy đồng cơ
Hiếm gì đâu cụ, loại này được phát lúc nhập ngũ để huấn luyện, xong bọn em toàn bỏ, chả dùng; :D

Vũ Điệp

Xe điện
chắc gì cụ..kg khéo diện vậy bị xin đểu cái mũ dạ mềm ý chứ..chưa kể cho anh xin cái citizen nữa...gớm kg khéo lúc đó cụ ý lại kg khóc ra tiếng mán ý
Hồi đó em có đôi gan gà thần thánh ông bô đi Lào mang về là kinh lắm rồi cụ ợ!

Vienxu

Xe tăng
hồi đó nhiều thứ toàn bán theo ...bán theo giấy giới thiệu
Bố em kể có ông bạn là cửa hàng trưởng thương nghiệp, nhiều người đến nhờ vả xin giấy giới thiệu quá, toàn chỗ thân quen nếu không viết cho thì cũng dở. Ông bèn quy định với nhân viên cấp dưới là nếu chữ ký nét sau cùng dài thì mới xuất hàng, còn nếu nét ngắn thì cứ thông báo là hết.
Một thời để nhớ!

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đó em có đôi gan gà thần thánh ông bô đi Lào mang về là kinh lắm rồi cụ ợ!
vâng hồi đó thanh niên mà có đôi tông gan gà là ác liệt lắm ..lau chùi sạch lắm..nhất là khi chuẩn bị đi phang nhay ý...việc đầu tiên là cắp đôi tông lào vào nách để chạy cho nhanh ..chứ lơ mơ là đôi thủ xin đểu ngay

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Hiếm gì đâu cụ, loại này được phát lúc nhập ngũ để huấn luyện, xong bọn em toàn bỏ, chả dùng; :D
đso là lính tráng thôi cụ..chứ ngoài dân thường tụi em khi là thanh niên choai choai ý...vẫn là hàng hiếm đó cụ ..đi vào xóm vắng tán gái mà kg có đồ phòng thân là bỏ mẹ..mà găm hàng lạnh lơ mơ bị C.a hỏi thăm càng bỏ mẹ hơn

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn lọ penicilin đựng mì chính thần thánh mình phì cười , đố cụ nào nhớ được tác dụng tuyệt nhất của mì chính thời đó không ?
mì chính hồi đó là thức ăn tuyệt phẩm cụ à..kg phải nhà ai và ai cũng được ăn loại này đâu..có 2 loại mì chính cánh ( loại cánh to và loại cánh nhỏ ) giá tiền 2 loại này khác nhau mặc dù công năng như nhau
muốn thưởng thức loại mỳ chính như sau
bố em dùng cái đũa ăn cơm mút vào mồm cho có tý nước rồi ngoái vào lọ mỳ chính để nó bám vào..nếu mút đũa sâu quá..mẹ em sẽ cằn nhằn là sao ông ăm tham thế..xong rồi ngoáy vào bát nước mắm ( hoặct nước muối ..vì hồi đó nước mắm cũng hiếm chứ kg phải là mua dễ)
ông hô cả nhà..hôm nay cả nhà mình ăn đồ có chất :)):)):)):)) mà chỉ chan với cơm thôi..chứ làm gì có thức ăn đâu
em còn nhớ...bạn bố em làm C.a sau này ông kể..có 1 lần ông là 1 vụ án có tên là : đầu cơ tích trữ 1 gói mỳ chính .... phải điều tra tỷ mỷ đó :-o:-o:-o:-o

Chỉnh sửa cuối:

omerta77

Xe điện
Thời 80-83 ông già e ở trong Nam mang ra được cái đài Melodia 4 chân, 1 tủ lạnh Hitachi 50 lít, 1 cái bàn là USA điện 110v
Nhưng đồ bao cấp thời này e tiếc nhất là 1 bộ vải dù, mũ tai bèo của ông bác là Liệt sỹ. 2 cái lược nhôm do chính tay bác làm gửi về nhà. 1 cái ảnh Bác Hồ bằng than do ông nội e được người ở than Quảng Ninh tặng. Hồi đó toàn treo trên bàn thờ. Sau này chuyển nhà nhiều lần nên thất lạc hết

Sunrise96

Xe buýt
đây cụ ơi - ảnh em chụp tại chùa Hương năm 1986, đủ bộ : pho tá, phin tầu, đầu ổi, chân móng ạ ...
hôm nay rảnh việc em còn tìm được ảnh em đầy năm từ năm 1969 cơ cụ ạ :D

cụ hoang đường quá
thêm cái ảnh em đầy năm chụp tại nhà em năm 1969 nhá :)) :))
ảnh cũ nhà em nguyên cả thúng nhá ...

Em vào ngắm ảnh Lão Anh ngày xưa chơi phết. Nhà em các cụ cũng chất mấy hộp ảnh đen trắng từ xưa lưu giữ lại. Không có đủ album mà nhét nữa.
Ảnh Lão Anh thời năm 69 chắc nhiều ảnh nhậy cảm nên không thấy đưa lên :P

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Thời 80-83 ông già e ở trong Nam mang ra được cái đài Melodia 4 chân, 1 tủ lạnh Hitachi 50 lít, 1 cái bàn là USA điện 110v
Nhưng đồ bao cấp thời này e tiếc nhất là 1 bộ vải dù, mũ tai bèo của ông bác là Liệt sỹ. 2 cái lược nhôm do chính tay bác làm gửi về nhà. 1 cái ảnh Bác Hồ bằng than do ông nội e được người ở than Quảng Ninh tặng. Hồi đó toàn treo trên bàn thờ. Sau này chuyển nhà nhiều lần nên thất lạc hết
Hồi đó nhà cụ mà đã có những thứ trên quả là nhất rồi... Quả tủ lạnh và quả melodia chạy đĩa than là nhất đó..mở nhạc xập xình cả vùng ra nghe nhờ đó

omerta77

Xe điện
Hồi đó nhà cụ mà đã có những thứ trên quả là nhất rồi... Quả tủ lạnh và quả melodia chạy đĩa than là nhất đó..mở nhạc xập xình cả vùng ra nghe nhờ đó
Hồi đấy còn chả có tiền mua đĩa mà nghe ý cụ. Ông già về vác được mấy đồ này ra xong là hết tiền. Ở nhà toàn nghe đài phát thanh là chính. Nhớ có mấy đĩa của Việt Nam có cả Chánh Tín hát. Chỉ kết nhất cái tủ lạnh thôi (mặc dù hơi bé)

Phuclongchau

Xe điện
Cụ sưu tập nhiều đồ hoài niệm phết,mỗi tội gò toàn hàng quốc phòng,chẳng thấy đôi 2 cầu nào nhể,nhìn đồ của cụ lại hoài niệm

Phuclongchau

Xe điện
Dịch covid buồn quá, em lập thớt này để các cụ, các mợ 8x trở về trước hoài niệm chút vậy nhé.
Cụ, mợ nào có, thích đồ gì thì khoe, có chuyện gì thì kể đi ợ.
Em thì khoái sưu tầm mấy món dép cao su, dép nhựa trắng và mũ cối tầu, cụ nào mà còn thì giao lưu cho em nhé. Em đang sưu tầm thêm.
Giờ em tập trung vào các món là trang phục đàn ông thời bao cấp trước:

Tông lào gan gà. Khoảng giữa những năm 1980, em đang học cấp 3, nhà đứa nào giầu, xịn lắm thì có gan gà đi. Đến trường rất hay bị trấn lột.
Giờ thì tông lào có đủ mầu: xanh duơng, xanh lá, đỏ, trắng.

Mũ cối tầu. Một thời quý lắm. Hồi còn đi xe đạp nhiều và chưa bắt đội mũ bảo hiểm, các bác già đạp xe mà đội cối tầu này rất hay bị “tạt”. Bất lực nhìn chiếc mũ kỷ niệm của mình cuốn theo chiều chiếc xe máy vừa vượt lên.
Có các loại cối tầu xòe và cụp (cho chị em gái) và theo mầu: lòng vàng, lòng xanh, lòng uơng.

Dép đúc tầu. Tiền thân là dép cao su bác Hồ làm bằng lốp xe (dép Bình Trị Thiên, dép lốp). Sau Trung Quốc viện trợ trong chiến tranh chống Mỹ có các “đời” khác nhau và VN mình cũng tự đúc gọi là đúc Quốc Phòng. Tuy nhiên, chỉ có đúc tầu là quý nhất.

Đúc quốc phòng cũng rất đẹp đây ợ:

Dép nhựa trắng Tiền phong: còn có tên gọi là dép gò, móng trắng. Nổi tiếng và ưa thích nhất là của nhựa Tiền Phong Hải phòng, sau đến của xí nghiệp nhựa Hà Nội, ngoài ra còn có của các HTX thủ công khác như Thanh Bình...
Mỗi đôi dép này từng là 1 “gia tài”, vũ khí tán gái, giá trị bằng cả 1 con lợn chắt chiu cơm thừa canh cặn nuôi cả năm trời.

Đồng hồ: Thời chiến tranh thì có Poljot của Nga, sau có SK của Nhật, sau nữa là Senko5, Rado Silver Star, Mido cực kỳ đẳng cấp. Thông dụng và được ưa thích nhất là SK mặt lửa. Do to, nặng nên hợp với các chàng “quân khu”, manly.

Thắt lưng: Thời sau chiến tranh thì chủ yếu là dây lưng bộ đội. Đồ của TQ viện trợ giờ cũng trở thành món sưu tầm. Em nhớ sau này có thêm dây lưng dệt vải sần sần, có các sọc nhiều mầu sắc hình như của Thái thì phải.
Thiếu tông coỏng,mũ pho,dạ thần thánh nữa