[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

LoveMy

Xe tải
Em dân chuyên Toán mà giờ điểm lại bạn cùng lứa chỉ khoảng 2-3 người thành công, còn lại toàn làng nhàng. Cá biệt có 1 số bạn học phổ thông cực kém và nghịch thì sau lại phát triển tốt. Điều này chứng tỏ học lực chỉ là 1 yếu tố, con đường thành công khi vào đời có rất nhiều yếu tố khác quyết định, trong đó có cả may mắn nữa.
Điều này chưa chứng tỏ điều gì cả cụ à. Cụ dân toán mà kết luận vội vàng nhỉ, trong khi tập mẫu “nghiên cứu” của cụ nhoẻn có 1 tập mấy chục người.

Sad Man.

Xe hơi
"10. Tôi muốn đăng ký cho con vào học lớp chuyên của Nhà trường thì phải làm thế nào? Lớp chuyên gồm những lớp nào?
Archimedes School có các lớp chuyên là chuyên Toán, Tiếng Anh, Khoa học. Quý CMHS có nguyện vọng cho con vào lớp chuyên có thể đăng ký tham gia khảo sát tại Vòng 2 - Bài nâng cao, là vòng khảo sát dành cho học sinh giỏi, diễn ra vào ngày 18/04/2021. Tùy theo mong muốn, HS có thể chọn ít nhất 1 trong 3 môn Toán/ Tiếng Anh/ Khoa học để tham gia khảo sát."
Có cụ cứ nói lớp 6 Archimedes không có chuyên, em tìm hiểu thêm thì có 3 lớp chuyên thông tin như trên, mỗi lớp lấy tầm 40 con :)

NNS

Xe ngựa
"10. Tôi muốn đăng ký cho con vào học lớp chuyên của Nhà trường thì phải làm thế nào? Lớp chuyên gồm những lớp nào?
Archimedes School có các lớp chuyên là chuyên Toán, Tiếng Anh, Khoa học. Quý CMHS có nguyện vọng cho con vào lớp chuyên có thể đăng ký tham gia khảo sát tại Vòng 2 - Bài nâng cao, là vòng khảo sát dành cho học sinh giỏi, diễn ra vào ngày 18/04/2021. Tùy theo mong muốn, HS có thể chọn ít nhất 1 trong 3 môn Toán/ Tiếng Anh/ Khoa học để tham gia khảo sát."
Có cụ cứ nói lớp 6 Archimedes không có chuyên, em tìm hiểu thêm thì có 3 lớp chuyên thông tin như trên, mỗi lớp lấy tầm 40 con :)
chính thống ra thì ko có trường chuyên nào ở cấp PTCS cả cụ nhé, kể cả Ams, Trần Đai nghĩa cũng ko phải trường chuyên chứ đừng nói chi đến các trường Archimedes, NS HN hay LTV vvv. trường chuyên chỉ có ở PTTH
và Bộ GD nó cũng quy định ko đc thi luôn, thì các trường nghĩ ra đủ cách định nghĩa khác để lách luật, nào là clc, nào là năng khiếu, song bằng, hệ cam hệ quýt vvv và đặt tên thánh cho các đợt thi là ... đánh giá năng lực, xếp lớp, xét học bổng vvv

Sad Man.

Xe hơi
chính thống ra thì ko có trường chuyên nào ở cấp PTCS cả cụ nhé, kể cả Ams, Trần Đai nghĩa cũng ko phải trường chuyên chứ đừng nói chi đến các trường Archimedes, NS HN hay LTV vvv. trường chuyên chỉ có ở PTTH
và Bộ GD nó cũng quy định ko đc thi luôn, thì các trường nghĩ ra đủ cách định nghĩa khác để lách luật, nào là clc, nào là năng khiếu, song bằng, hệ cam hệ quýt vvv và đặt tên thánh cho các đợt thi là ... đánh giá năng lực, xếp lớp, xét học bổng vvv
Em cũng hỏi kỹ thì Trường có lớp A1, V0, ... là lớp chọn (hay gọi là lớp chuyên) cho các môn Toán, Tiếng Anh, Khoa học

orijo911

Xe tải
Arch Trung Yên năm lớp 6 (2020-2021) (năm tới em không rõ) có 2 lớp toán 1 (C1; C2) 2 lớp toán 2 (C3, C4); 1 lớp KH (C0) 2 lớp Anh 1 (A1; A2) 2 lớp Anh 2 (A3; A4). Còn lại là các lớp CLC. Mỗi lớp có tối đa 30 HS. Năm nay lớp toán C1; C2 do thầy Quân chủ nhiệm, thầy sẽ theo lớp toán lên đến hết lớp 9. Thầy Cần chủ nhiệm lớp 9 hiện nay sau khi lớp 9 ra trường sẽ quay xuống CN lớp 6 Toán năm tới.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Điều này chưa chứng tỏ điều gì cả cụ à. Cụ dân toán mà kết luận vội vàng nhỉ, trong khi tập mẫu “nghiên cứu” của cụ nhoẻn có 1 tập mấy chục người.
Vâng , mỗi người đều chỉ có thể nhìn sự việc qua góc riêng của mình nên em cũng chỉ đưa ra nhận định cá nhân và không ngạc nhiên nếu cụ nghĩ khác.

Sad Man.

Xe hơi
Cr
Arch Trung Yên năm lớp 6 (2020-2021) (năm tới em không rõ) có 2 lớp toán 1 (C1; C2) 2 lớp toán 2 (C3, C4); 1 lớp KH (C0) 2 lớp Anh 1 (A1; A2) 2 lớp Anh 2 (A3; A4). Còn lại là các lớp CLC. Mỗi lớp có tối đa 30 HS. Năm nay lớp toán C1; C2 do thầy Quân chủ nhiệm, thầy sẽ theo lớp toán lên đến hết lớp 9. Thầy Cần chủ nhiệm lớp 9 hiện nay sau khi lớp 9 ra trường sẽ quay xuống CN lớp 6 Toán năm tới.
Cảm ơn cụ

Star14

Xe máy
Em cũng nghĩ giống cụ

Năm nay F1 thì vào 10, thi thử cũng suýt soát, đang động viên cu cậu cố gắng. Cận chuyên là em mừng rồi.

F1 nhà cụ trc học trường nào vậy
Nghe cụ nói cận chuyên, chắc con cụ vào CSP. Con em cũng chuyên Lý SP.

Star14

Xe máy
Do đó, em mới bảo Chuyên là cái tên thôi chứ chỉ đội tuyển mới chuyên. Nhiều bố mẹ tự ái khi em nói thế.

Ai biết dùng thời gian để học những thứ mình cần thì thắng thôi. Ko nên quá ảo tưởng về chữ Chuyên.
Em cũng biết hạn chế của con em là không nổi trội, dù thi môn chuyên cũng không bị căng thẳng, lo nhất là môn Văn :D. Sau khi xác định không vào đội tuyển, thì học chuyên nào cũng tốt cả. Nên khi nó thích học CSP cùng bạn nó em cũng đồng ý, dù thâm tâm em thích nó học chuyên KHTN để rèn tính cẩn thận và điềm đạm hơn. Đến giờ nhà em vẫn thấy cho con học chuyên là quyết định đúng.

vihali

Xe container
Em cả 2 đứa đều cho học Vin từ khi trường mới mở nhưng đến hết cấp 1, 2 e phải cho chuyển ra ngoài. Qđiểm e ủng hộ học trường chuyên lớp chọn.
Em tò mò muốn hỏi sau khi chuyển thì cụ thấy ổn ko?

Em dạy khá nhiều bạn học chuyên, Vin, tiếng Anh tiếng Việt đủ cả và vẫn nghiêng về Vin hơn. Lên cấp 3 thì khá nhiều cháu thi HB của ISV, TH School...

blackpaint

Xe container
Em không nghĩ bác sỹ là thành công hơn chuyên viên. Bác sỹ cũng là một kiểu chuyên viên trong lĩnh vực sức khỏe thôi. Cụ học bs chắc cũng vất vả? Nhất là nếu học nội trú?

Học giỏi là hay bt thì cũng nhiều người vật lộn để tìm cv phù hợp với mình.
Học Y thì phải nói rất vất cụ ạ. Đến khi bạc đầu vẫn phải đọc sách, cập nhật cái mới. Thực ra để làm chuyên viên thì cụ biết đa số vào những vị trí này để có sự ổn định, do có định hướng từ gia đình, hay có quan hệ CCCC nên nhiều ng được sắp đặt, việc học hành chưa chắc đã vất đâu ạ. Tất nhiên cũng có những ng rất giỏi, nhưng số ít thôi.

blackpaint

Xe container
Có một cách nhìn là chăm học lúc bé thì sẽ học giỏi. Chăm làm lúc lớn thì làm giỏi :P Nghĩa là cứ lúc nào chăm và đam mê thì lúc đấy sẽ giỏi, nên không cần áp lực sớm quá :D Những người thành công vượt bậc (trong kn của em) đều có ý chí vượt bậc cả. Không phải ý chí lúc bé :P mà là lúc đi làm :)
Còm của cụ chứng minh thực tế sau này đi làm nhiều ng rất thành công mặc dù trước đi học cũng bt

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nói đúng cho môn tiếng Anh thôi (đầu vào đã cỡ 7 chấm trong khi chương trình cấp 3 lẹt đẹt 5 chấm đại trà) chứ các môn khác như Toán, Lí, Hóa lên cấp 3 vẫn khác hẳn mấy bài chuyên cấp 2. Các cháu vẫn phải cày chương trình đại trà của Bộ GD như mới, ko học ko đc đâu cụ. VD như môn Lý chuyên thì chỉ các bài khó từ 9 đổ xuống thôi chứ lên cấp 3, cũng vẫn Cơ-Quang-Nhiệt-Điện đó nhưng bài tập mới hẳn, công thức mới, hiện tượng mới, chưa kể có phần Vật lí hiện đại. Tất nhiên là vẫn quá dễ cho các bạn đã từng học Chuyên Lý vì các cháu có lực rồi.
Hỏi khí không phải. Cụ dạy lý ở hsgs à

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Thày Cần trưoc dạy lớp thằng ku nhà e toàn bị hs trêu, được cái gv arch nhiều thày cô trẻ nên dễ hoà đồng nc với hs. Nhiều khi chúng nó cứ coi như cac anh chị ngoài đời ấy

Sad Man.

Xe hơi
Thày Cần trưoc dạy lớp thằng ku nhà e toàn bị hs trêu, được cái gv arch nhiều thày cô trẻ nên dễ hoà đồng nc với hs. Nhiều khi chúng nó cứ coi như cac anh chị ngoài đời ấy
Cho em hỏi
Con yêu trường yêu lớp yêu thầy yêu cô, yêu bạn ... ko cụ?
Tồn tại của Trường có gì đáng bàn luận ko ạ?

Jo9926

Xe điện
Thời nay cần đầu tư học IELTS thôi nhỉ.

dungnv10

Xe tăng
thằng cò nhà em năm nay cũng vào lớp 6. đau đầu ghê

hcmt

Xe điện
Nghe cụ nói cận chuyên, chắc con cụ vào CSP. Con em cũng chuyên Lý SP.
F1 nhà em học CG cụ ạ. Năm nay CG có vẻ ko giỏi bằng lứa 2005, bọn nó đỗ 80% chuyên.
F1 nhà e thi CNN và CSP, môn Anh cụ ạ. Đỗ cận chuyên là e cũng môt lợn ăn mừng rồi, hê hê.

Còn đợt thi thử lần 2 nữa để mà hy vọng, vì lần 1 thì cháu nó chưa tập trung lắm. T5 này thì chỉ ôn thi thôi nên hy vọng KQ thi thử cao hơn

nunachuoi

Xe điện
Cho em hỏi
Con yêu trường yêu lớp yêu thầy yêu cô, yêu bạn ... ko cụ?
Tồn tại của Trường có gì đáng bàn luận ko ạ?
Chỉ có phụ huynh mới có thái độ yêu ghét cụ ạ, trẻ con đa phần nó đều yêu trường yêu lớp yêu thày cô, trường nào cũng vậy ạ.