[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

Smile1102

Xe container
Con nhà em học Archimedes thấy okie. Các bạn chăm ngoan, học cũng không quá nặng lớp 6-7.Lên lớp 8 nặng hơn chút, lớp 9 thì trâu bò. Học lớp Anh thấy một năm cũng phải đọc mấy quyển Văn học kinh điển (năm nay lớp 9 đọc The Great Gasby, To Kill the Mocking Bird và 1 quyển nữa em quên) đọc xong phải tóm tắt trình bày và thầy kiểm tra từ vựng, cũng có project nọ kia phải đi phỏng vấn kiểu xã hội. Từ vựng và ngữ pháp cày trâu (Quyển 30/4 dượt đc 1-2 lần rồi, Destination đang học C2). Chúng nó nói cũng rất tốt, đi chơi cùng thấy bọn nó nói TA với nhau giọng và ngữ điệu khá tự nhiên, có những đứa khá thì từ vựng phong phú và nói câu phức tạp ngon. Toán thì cũng tạm vì trường này chú trọng Toán, ko giỏi nhưng đề sở thì tầm 8-8.5 trở lên. Các con yêu lớp, yêu trường, năm nay học nặng nhưng ko thấy kêu vì cả lớp nó thế. Nói chung bạn nào cũng target vào chuyên nên có phong trào- đỗ hay ko chưa biết nhưng có tinh thần.
Năm nay ít hoạt động nhưng các năm trc thì nhảy nhót câu lạc bộ nọ kia, tổ chức đi chơi, chụp ảnh ... đều tự làm đc.
Tất nhiên trường cũng có vde nọ kia nhưng cá nhân em thấy ổn.

Sad Man.

Xe hơi
Con nhà em học Archimedes thấy okie. Các bạn chăm ngoan, học cũng không quá nặng lớp 6-7.Lên lớp 8 nặng hơn chút, lớp 9 thì trâu bò. Học lớp Anh thấy một năm cũng phải đọc mấy quyển Văn học kinh điển (năm nay lớp 9 đọc The Great Gasby, To Kill the Mocking Bird và 1 quyển nữa em quên) đọc xong phải tóm tắt trình bày và thầy kiểm tra từ vựng, cũng có project nọ kia phải đi phỏng vấn kiểu xã hội. Từ vựng và ngữ pháp cày trâu (Quyển 30/4 dượt đc 1-2 lần rồi, Destination đang học C2). Chúng nó nói cũng rất tốt, đi chơi cùng thấy bọn nó nói TA với nhau giọng và ngữ điệu khá tự nhiên, có những đứa khá thì từ vựng phong phú và nói câu phức tạp ngon. Toán thì cũng tạm vì trường này chú trọng Toán, ko giỏi nhưng đề sở thì tầm 8-8.5 trở lên. Các con yêu lớp, yêu trường, năm nay học nặng nhưng ko thấy kêu vì cả lớp nó thế. Nói chung bạn nào cũng target vào chuyên nên có phong trào- đỗ hay ko chưa biết nhưng có tinh thần.
Năm nay ít hoạt động nhưng các năm trc thì nhảy nhót câu lạc bộ nọ kia, tổ chức đi chơi, chụp ảnh ... đều tự làm đc.
Tất nhiên trường cũng có vde nọ kia nhưng cá nhân em thấy ổn.
Cảm ơn cụ nhiều

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi chuyên Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.
Không ai hiểu con cụ bằng vc cụ

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Vợ cụ có thể lực học hơi đuối, phải cố nhiều nên kêu mất tuổi thơ thôi.
Em cũng lăn lộn chuyên chọn mà tuổi thơ vẫn tưng bừng. Được cái bạn bè rất ngoan, bm quan tâm nên nghịch quậy có vui nhưng ko bị quá đà.

Nhóc nhà em chưa đến tuổi vào chuyên nhưng chắc cũng sẽ học trường chuyên vì cường độ học và năng lực của cháu vượt trội. Giờ bạn ấy cũng đang học kiểu như dân chuyên mà chả thấy vất vả gì, chỉ thấy thích học mới lại thấy vui, bận rộn đi thi cử rồi nhận giải thưởng rồi khao bạn bè anh em suốt ngày, lúc nào bạn ấy cũng happy hết.

Và em tin xã hội mình dần sẽ ổn định hơn, lúc các cháu trưởng thành sự chộp giật sẽ bớt dần, tri thức sẽ được đề cao.

Thế nên cụ tùy năng lực và tính cách con cụ để hỗ trợ con định hướng cho chuẩn ạ.

prado2012

Xe điện
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Em chuyên từ cấp 2 đến cấp 3 đây. Nếu có điều kiện tốt em nghĩ không nên học chuyên. Vất vả lắm, trong năm học cạnh tranh ko nói, đến hè vất vả ôn thi để lọc lại đầu vào. Hồi xưa chỉ có duy nhất cửa như vậy vào trường tốt thầy tốt, nay thì khác rồi.

tulipvietnam

Xe hơi
Em xưa cũng chẳng phải chuyên chọn gì, nhưng giờ đến F1 lại đau đầu vụ chọn trường này.

chipzing

Xe tải
Cháu và vợ học chuyên từ bé, 2 vk ck đều quê hải dương, tự thấy môi trường học rất tốt ko áp lực như các cụ nói đâu, có học môn chuyên thì nhiều hơn thật. Mà với cháu HN chắc chỉ có vài trường chuyên, ko có tên trường con cụ thi vào. Con của cháu mới học lớp 2, nếu đủ năng lực cháu vẫn muốn nó sau này vào chuyên quốc gia

Arabia

Xe tăng
Vợ cụ có thể lực học hơi đuối, phải cố nhiều nên kêu mất tuổi thơ thôi.
Em cũng lăn lộn chuyên chọn mà tuổi thơ vẫn tưng bừng. Được cái bạn bè rất ngoan, bm quan tâm nên nghịch quậy có vui nhưng ko bị quá đà.

Nhóc nhà em chưa đến tuổi vào chuyên nhưng chắc cũng sẽ học trường chuyên vì cường độ học và năng lực của cháu vượt trội. Giờ bạn ấy cũng đang học kiểu như dân chuyên mà chả thấy vất vả gì, chỉ thấy thích học mới lại thấy vui, bận rộn đi thi cử rồi nhận giải thưởng rồi khao bạn bè anh em suốt ngày, lúc nào bạn ấy cũng happy hết.

Và em tin xã hội mình dần sẽ ổn định hơn, lúc các cháu trưởng thành sự chộp giật sẽ bớt dần, tri thức sẽ được đề cao.

Thế nên cụ tùy năng lực và tính cách con cụ để hỗ trợ con định hướng cho chuẩn ạ.
Đâu cần phải chộp giật, các cụ ấy nói ko có ai là vì tập nhận biết của các cụ ấy nó chưa đủ lớn. Chứ còn nói về kinh doanh, bạn các cụ ấy có ai tay trắng lập nghiệp đi lên có hơn chục triệu Biden khi mới chỉ 2 mấy tuổi ra trường vài năm chưa? Nhìn lại những người giàu nhất, nổi tiếng nhất ở VN hiện tại cũng toàn trường chuyên lớp chọn.

Trường chuyên là nơi giúp giỏi trở nên giỏi hơn. Bởi vậy theo được là phải theo.

Về phía chủ thớt, nếu trước giờ ko để ý việc học của con mà là vợ, vậy tiếp tục để vợ quyết. Chỉ cần nói chuyện, tâm sự với con xem nó có thích ko, độ máu lửa đến đâu là đủ. Nếu nó kêu mệt, chán, vậy dừng, còn ko thì ko cần bận tâm. Thời em đi học, thầy giáo mà em thích sử dụng chữ "sướng" rất nhiều, người ngoài nhìn chỉ nhìn thấy mỗi vất vả nhưng ko hiểu được cái "sướng" trong đấy.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Thằng cu nhà em cũng vừa nhận thông báo đỗ vào lớp 6 trường này nhưng cơ sở bên Đông Anh. Nếu môi trường xung quanh các bạn đều chăm học thì thằng cu nhà mình chắc cũng đỡ lười hơn. Kkk

bachlamhqhg

Xe buýt
Người Do Thái chiếm chưa đến 1% dân số thế giới, nhưng họ chiếm hơn 20% số người đoạt giải Nobel, 21% sinh viên Ivy League, 37% các đạo diễn đoạt giải Oscar. Có thể nói người Do Thái chiếm một số lượng không hề nhỏ trong tầng lớp tinh anh của xã hội. Chính vì vậy, Cccm tham khảo cách dạy con của người Do Thái để quyết định cho con học cái gì, học ntn:
Không giống như các Mẹ Hổ khuôn mẫu - những người mẹ nghiêm khắc với con cái, các bà mẹ Do Thái khuyến khích con trẻ tham gia các hoạt động, để chúng tìm ra những gì thực sự yêu thích. Họ luôn hoan nghênh những ngày dã ngoại thay vì coi chúng là thứ gây xao nhãng ở trường. Họ tin rằng trẻ em học hỏi từ các bạn đồng trang lứa và cần thời gian thư giãn. Các bậc phụ huynh Do Thái cũng không coi giáo viên là người thống trị lớp học và trường lớp cũng không phải là nơi chứa đựng tất cả kiến thức. Các bố mẹ Do Thái luôn khuyến khích trẻ em lịch sự, tôn trọng trong lớp học, nhưng không bao giờ ngừng đặt câu hỏi và không bao giờ ngồi im trước những câu trả lời sai.
Trong khi các ông bố bà mẹ Việt Nam nói riêng và Châu Á nói chung thường rất quan trọng về các chỉ số IQ hay điểm số tại trường lớp thì các bậc phụ huynh Do Thái lại quan tâm đến việc làm sao để dạy con vượt khó. Phần lớn bố mẹ Châu Á không biết rằng bên cạnh IQ và EQ thì AQ cũng là một chỉ số quan trọng góp phần tạo nên sự thành công trong tương lai cho trẻ. AQ là chỉ số đánh giá về việc bạn sẽ đối diện với khó khăn như thế nào, thay đổi cục diện ra sao và vượt qua mọi khó khăn như thế nào. Chỉ số này cũng sẽ nói lên sự sáng tạo, mức độ hạnh phúc, lạc quan của trẻ đến mức nào.
Con của bạn có thể là một đứa trẻ cực kì thông minh, rất giỏi giao tiếp nhưng nếu gặp khó khăn thì lại dễ dàng chùn bước và bỏ cuộc, đây chắc chắn không phải là điều mà người Do Thái muốn giáo dục con mình. Người Do Thái tin rằng nghịch cảnh sẽ là yếu tố giúp một con người vươn lên và bứt phá, không gì rèn luyện một con người tốt hơn nghịch cảnh.
Người Do Thái luôn nổi tiếng là một dân tộc thông minh bậc nhất thế giới, nhưng IQ lại là thứ mà người Do Thái không đặt nặng nhất, họ quan tâm về EQ - chỉ số cảm xúc và AQ - chỉ số nghịch cảnh nhiều hơn. Như vậy chúng ta có thể thấy là để trẻ phát triển tự do, không nhồi nhét, gò bó sẽ giúp một đứa trẻ trở nên thông minh hơn.

matran241091

Xe tăng
Người Do Thái chiếm chưa đến 1% dân số thế giới, nhưng họ chiếm hơn 20% số người đoạt giải Nobel, 21% sinh viên Ivy League, 37% các đạo diễn đoạt giải Oscar. Có thể nói người Do Thái chiếm một số lượng không hề nhỏ trong tầng lớp tinh anh của xã hội. Chính vì vậy, Cccm tham khảo cách dạy con của người Do Thái để quyết định cho con học cái gì, học ntn:
Không giống như các Mẹ Hổ khuôn mẫu - những người mẹ nghiêm khắc với con cái, các bà mẹ Do Thái khuyến khích con trẻ tham gia các hoạt động, để chúng tìm ra những gì thực sự yêu thích. Họ luôn hoan nghênh những ngày dã ngoại thay vì coi chúng là thứ gây xao nhãng ở trường. Họ tin rằng trẻ em học hỏi từ các bạn đồng trang lứa và cần thời gian thư giãn. Các bậc phụ huynh Do Thái cũng không coi giáo viên là người thống trị lớp học và trường lớp cũng không phải là nơi chứa đựng tất cả kiến thức. Các bố mẹ Do Thái luôn khuyến khích trẻ em lịch sự, tôn trọng trong lớp học, nhưng không bao giờ ngừng đặt câu hỏi và không bao giờ ngồi im trước những câu trả lời sai.
Trong khi các ông bố bà mẹ Việt Nam nói riêng và Châu Á nói chung thường rất quan trọng về các chỉ số IQ hay điểm số tại trường lớp thì các bậc phụ huynh Do Thái lại quan tâm đến việc làm sao để dạy con vượt khó. Phần lớn bố mẹ Châu Á không biết rằng bên cạnh IQ và EQ thì AQ cũng là một chỉ số quan trọng góp phần tạo nên sự thành công trong tương lai cho trẻ. AQ là chỉ số đánh giá về việc bạn sẽ đối diện với khó khăn như thế nào, thay đổi cục diện ra sao và vượt qua mọi khó khăn như thế nào. Chỉ số này cũng sẽ nói lên sự sáng tạo, mức độ hạnh phúc, lạc quan của trẻ đến mức nào.
Con của bạn có thể là một đứa trẻ cực kì thông minh, rất giỏi giao tiếp nhưng nếu gặp khó khăn thì lại dễ dàng chùn bước và bỏ cuộc, đây chắc chắn không phải là điều mà người Do Thái muốn giáo dục con mình. Người Do Thái tin rằng nghịch cảnh sẽ là yếu tố giúp một con người vươn lên và bứt phá, không gì rèn luyện một con người tốt hơn nghịch cảnh.
Người Do Thái luôn nổi tiếng là một dân tộc thông minh bậc nhất thế giới, nhưng IQ lại là thứ mà người Do Thái không đặt nặng nhất, họ quan tâm về EQ - chỉ số cảm xúc và AQ - chỉ số nghịch cảnh nhiều hơn. Như vậy chúng ta có thể thấy là để trẻ phát triển tự do, không nhồi nhét, gò bó sẽ giúp một đứa trẻ trở nên thông minh hơn.
cái bọn trẻ VN yêu thích nhất chắc là chơi game

pandahn

Xe điện
Ng nhà e nè. Thầy giáo chuyên Toán nổi tiếng. Nhưng vẫn hối tiếc ngày bé không được học gì ngoài biết mỗi Toán. Trẻ con ngoài học văn hoá h phải biết âm nhạc nghệ thuật rồi nhiều kỹ năng khác cho đời nó xôm các cụ ạ. Con e cho đi học piano, guitar đầy đủ, h đánh tốt cả hai. Cũng là điểm cộng khi apply du học đó các cụ.

sinichit52

Xe container
Lúc đầu em không định còm trong thớt nhưng cụ chủ bảo muốn con kiếm học bổng du học em em mới nổi lên.
Nếu vậy thì cụ nên cho con vào học Arch cấp 2, phấn đấu vào chuyên cấp 3, rồi tìm hướng cho con kiếm học bổng du học. Chuyện du học sẽ phải tính đến kt gia đình, ngành con học sau này để chọn đích đến hợp lý nhất chứ không thể theo phong trào được đâu ạ.
Quay trở lại với chuyện tại sao nên vào Arch cấp 2 ạ. Qua trường hợp F1 em, do nhà em chủ trương học vừa đủ, cần đâu học đấy hồi cấp 2 mà khi thi chuyên cấp 3 con em cực kỳ vất vả. Lúc các bạn cầy đề thì con em mới bắt đầu tiếp xúc với học thêm để thi chuyên. Sau khi học chuyên thì lại mất nửa học kỳ sốc với kiến thức mà các bạn đã từng được học ở cấp 2 nhất là về Toán. Thời gian này cháu lại phải tự học qua sách ( cháu mua sách luyện thi chuyên để học ). Sau nửa học kỳ thì cháu cũng theo kịp và học hành thảnh thơi hơn rất nhiều. Bây giờ lại là quá trình chuẩn bị tiếng và kỹ năng cho con đường tìm suất đi du học. Do cháu đam mê kỹ thuật và nhà em kinh tế không quá dư đạt nên đích đến là nước Đức. Ơn giời đến giờ con em đã có trường bên Đức nhận và chỉ còn chờ thi tốt nghiệp đủ đk nữa là lên đường.
Qua trường hợp của F1 em, em từ quan điểm chơi thoải mái học vừa đủ đã quay ngoắt sang chọn cách học tử tế ngay từ đầu thì sau này con sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều. Có thể con còn bé mình phải tự cân đối giữa chơi và học cho hợp lý, để tụi nhỏ vẫn có tuổi thơ mà con đường học hành sau này sẽ đỡ vất vả hơn.
Chúc cụ và vợ chọn được trường hợp lý cho con đường học tập của F1