[Funland] Trận Falkland 1982 và bài học chủ quyền biển đảo

pthk

Xe tăng

Farvien

Xe hơi
VN đất đã khai thác hết đâu cụ, đất ở Bình Dương, B Phước,..bằng phẳng, tươi tốt, còn bao la bát ngát, cụ sức mà ở. Phú Quốc đấy. Mình diện tích bằng thằng Anh, Đức, bờ biển dài ngoằng, đảo nhiều,...sao cụ bảo hẹp ?
Các cụ không tin vào lái xe đi một vòng BD, Bình Phước sẽ thấy VN nó rộng đến mức nào.
Khiếp, đọc comt của cụ xong nhà cháu thấy diện tích nước ta lớn hơn 330k km2 nhiều lắm.

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Ông Putin nói: "Chúng tôi thống nhất và ủng hộ lập trường của Trung Quốc trong vấn đề này, không công nhận quyết định mà tòa đưa ra. Đây không phải là lập trường chính trị mà hoàn toàn về mặt pháp lý".
Tổng thống Nga lý giải: "Điều này dựa trên thực tế rằng bất kỳ thủ tục tố tụng trọng tài nào cũng phải do các bên tranh chấp khởi xướng. Tòa trọng tài cần phải nghe những lập luận cũng như lập trường của các bên tranh chấp, nhưng Trung Quốc đã không trình bày những điều đó tại The Hague và không ai được nghe lập trường của Bắc Kinh ở đó cả. Vậy làm sao bạn có thể công nhận quyết định của tòa là công bằng?", và ông nhấn mạnh: "Chúng tôi ủng hộ lập trường của Trung Quốc".

P/S: Đây là trò lập lờ đánh lận con đen của Putin trong việc bảo vệ Trung Quốc. Làm thế nào Tòa có thể nghe được lập trường của Trung Quốc khi Trung Quốc kiên quyết ko chịu ra tòa? Lập luận của Putin thực tế đã ném tất cả các tòa án quốc tế và các định chế giải quyết tranh chấp quốc tế ra ngoài bãi rác. Bởi vì các quốc gia khi bị kiện và cảm thấy ko có khả năng thắng kiện chỉ cần vắng mặt tại phiên tòa và sau đó gửi thư cho Putin: "Đại ca ơi, tòa ko nghe được lập trường của em, phiên tòa như thế là ko công bằng, xin nước Nga cho em một lời ủng hộ ... và ...".

P/S2: Điều nguy hiểm nhất là nếu lập luận của Putin trở thành phổ biến, các quốc gia sẽ ko còn cơ chế để giải quyết tranh chấp một cách hòa bình. Lúc đó, bom đạn sẽ thay cho lí lẽ và hàng biển máu sẽ phải đổ ra vì tham vọng của các quốc gia.
Có nước nó còn dọa giải tán cái cái tòa hình sự quốc tế nếu dám xử công dân nước nó phạm tội ác chiến tranh cơ.

Trục Supermarket

Xe điện
chứ sao, phải dè chừng hết từ vũ khí của Nga, tàu, Isarel, Pháp, Mỹ... vì biết đâu đúng lúc cần nó lại bán đứng mình. Ko tự chủ được vũ khí thì phải chịu thôi.
Thì mua mỗi thằng một ít, không dùng riêng của thằng nào cả, cụ nhỉ? ;))

Kuu

Xe lăn
Nó ủng hộ lập trường không đa phương hóa là sai à? Việt Nam có ủng hộ đa phương hóa vấn đề biển đông không mà bảo nó ủng hộ. Cái luận điệu ngu như lợn thế này mà bao năm nhai đi nhai lại không chán à?
Trước hết, không trách Putin được vì quan hệ với TQ nó có tính vận mệnh quốc gia của Nga, còn Nga có quan hệ với VN như thế nào cũng không ảnh hưởng đáng kể đến vận mệnh của nó. Do đó, Putin có đứng về phía TQ cũng là điều dễ hiểu thôi.

Việc Putin tuyên bố ủng hộ TQ về vụ kiện biển Đông: đương nhiên đó là quan điểm bất lợi cho những quốc gia có tranh chấp với TQ ở biển Đông.
Quốc tế hóa, đa phương hóa vấn đề biển Đông có nghĩa là cộng đồng quốc tế bày tỏ quan điểm ủng hộ, yêu cầu các bên tranh chấp phải tuân thủ luật pháp quốc tế về biển, tuân thủ tự do hàng hải...
Putin không ủng hộ quốc tế hóa, đa phương hóa vấn đề biển Đông được cho là quan điểm ủng hộ TQ đơn phương hành xử kiểu cá lớn nuốt cá bé: áp đặt yêu sách đường lưỡi bò, biến biển Đông thành ao nhà (tự áp đặt lệnh cấm đánh bắt cá, tự áp đặt ranh giới 12 hải lý quanh các hòn đảo chiếm đóng, xâm phạm chủ quyền lãnh hải của các nước khác...).

Vậy nên đương nhiên VN muốn quốc tế hóa vấn đề biển Đông chứ không phải như 2 Cụ nói.

Hôm trước em cũng phải vào chỉnh cụ nào đó một lần. Chủ trương chính thức của VN là giải quyết tranh chấp song phương.

Chỉnh sửa cuối:

Farvien

Xe hơi
Trước hết, không trách Putin được vì quan hệ với TQ nó có tính vận mệnh quốc gia của Nga, còn Nga có quan hệ với VN như thế nào cũng không ảnh hưởng đáng kể đến vận mệnh của nó. Do đó, Putin có đứng về phía TQ cũng là điều dễ hiểu thôi.

Việc Putin tuyên bố ủng hộ TQ về vụ kiện biển Đông: đương nhiên đó là quan điểm bất lợi cho những quốc gia có tranh chấp với TQ ở biển Đông.
Quốc tế hóa, đa phương hóa vấn đề biển Đông có nghĩa là cộng đồng quốc tế bày tỏ quan điểm ủng hộ, yêu cầu các bên tranh chấp phải tuân thủ luật pháp quốc tế về biển, tuân thủ tự do hàng hải...
Putin không ủng hộ quốc tế hóa, đa phương hóa vấn đề biển Đông được cho là Putin ủng hộ TQ hành xử kiểu cá lớn nuốt cá bé: áp đặt yêu sách đường lưỡi bò, biến biển Đông thành ao nhà (tự áp đặt lệnh cấm đánh bắt cá, tự áp đặt ranh giới 12 hải lý quanh các hòn đảo chiếm đóng, xâm phạm chủ quyền lãnh hải của các nước khác...).

Vậy nên đương nhiên VN muốn quốc tế hóa vấn đề biển Đông chứ không phải như 2 Cụ nói.
Vâng, cụ nói đúng. Chúng ta ủng hộ Putin vì lợi ích nước Nga.

pthk

Xe tăng

Farvien

Xe hơi
Em lại ủng hộ Hoa Kỳ trong việc Làm Thịt anh em Diệm-Nhu cơ :D
Cụ rất giỏi đánh tráo khái niệm nhưng cụ quên rằng Diệm, Nhu , Thiệu...méo thằng nào ký giấy bán nước, bán đảo.
Riêng việc ủng hộ Putin vì quyền lợi nước Nga đủ thấy cụ quá đần. Quyền lợi của Vn bị thằng tàu xâm hại thì câm mồm, đi ủng hộ Putin vì lợi ích nước Nga.

pthk

Xe tăng
Riêng việc ủng hộ Putin vì quyền lợi nước Nga đủ thấy cụ quá đần. Quyền lợi của Vn bị thằng tàu xâm hại thì câm mồm, đi ủng hộ Putin vì lợi ích nước Nga.
Không chứng minh được điều cụ viết ở trên thì cụ nhận làm con gì ???
Em cho cụ có quyền tự quyết đấy :D

Farvien

Xe hơi
Không chứng minh được điều cụ viết ở trên thì cụ nhận làm con gì ???
Em cho cụ có quyền tự quyết đấy :D
Với những kẻ như cụ thì tớ không quan tâm cụ chứng minh hay nói bất kỳ thứ gì nữa. Vấn đề của tớ là đi lột mặt nạ của những thằng giả bộ nhu ngơ tiếp tay cho tàu khựa.

pthk

Xe tăng
Với những kẻ như cụ thì tớ không quan tâm cụ chứng minh hay nói bất kỳ thứ gì nữa. Vấn đề của tớ là đi lột mặt nạ của những thằng giả bộ nhu ngơ tiếp tay cho tàu khựa.
Đây xin mời vị tiếp tục sứ mệnh cao cả ấy nha :D
Mà ai ủy quyền cho vị cái sứ mệnh ấy vậy ???
Vãi :))

Leanh65

Xe container
Nga nó trở mặt với mình, chơi với a Tập từ lâu rồi mà bao nhiêu Ofer vẫn cứ bênh nó chặp chặp là thế nào nhỉ?

Các a yêu Nga, các a bảo vệ chúng nó nhưng chúng nó có coi các a ra cái xu quái nào đâu. Mà Nga nhé, không phải LX hồi xưa đâu.

Deck hiểu nổi.
Nga nói chơi với tàu còn trước cả chơi với VN đó. Cụ Hồ sang gặp anh Xít anh ấy phân công cho anh mao giúp đới. Theo các bạn dâm chủ thì Nga chỉ được chơi với mỗi VN, còn mẽo mỗi năm thâm hụt với tàu mấy trăm tỷ trum thìdeex hiểu nhỉ.

Leanh65

Xe container
Thằng Nga nó không phải là Liên Xô, nó không giúp mình vô tư nữa đâu cụ. Đại khái là bây giờ Nga làm con buôn vũ khí thôi.

Năm 2018 Đại sứ Nga vào cơ quan em để nói về quan điểm và chính sách đối ngoại của Nga, format chương trình kiểu như một buổi thông tin khoa học, hay là toạ đàm. Cán bộ cơ quan em, chủ yếu là giảng viên và nghiên cứu viên có trao đổi lại. Đối với Biển Đông có thể tóm tắt như sau:

1. Nga coi tranh chấp trên biển Đông là việc nội bộ của các nước tham gia tranh chấp.
2. Nga ủng hộ giải quyết tranh chấp biển Đông hoà bình.
3. Nga sẵn lòng hợp tác với VN về mảng vũ khí (đại khái là bán vũ khí).

Cán bộ của cơ quan em hỏi là Nga có nhu cầu hiện diện về mặt quân sự (ý là lập căn cứ) ở khu vực ĐNA hay không. ĐS Nga bảo không có mong muốn.

Cán bộ của cơ quan em lại hỏi là nếu VN với "các nước khác" có xung đột vũ trang, liệu Nga có đảm bảo tiếp tục hợp tác với VN về mảng vũ khí không. Đại sứ Nga từ chối trả lời câu hỏi này, tiếp tục nhấn mạnh về việc Nga "ủng hộ hoà bình trong khu vực", các xung đột phải là các vấn đề riêng của các quốc gia trong khu vực.

Cái này em viết lại từ trong sổ ghi chép của em từ năm 2018, tiếc là mải ngồi nghe nên cũng không ghi được đầy đủ.
Ngoại giao nó vi diệu lắm. Hãy nhìn họ làm chứ đừng nghe họ tuyên bố. CB cơ quan cụ hỏi thế thì đến sếp của ông đại sứ cũng chả huỵch toẹt ra được , cụ còn đưa lên đây làm gì cho trẻ con nó cười cho.😂

Mandalord

Xe điện
Ngoại giao nó vi diệu lắm. Hãy nhìn họ làm chứ đừng nghe họ tuyên bố. CB cơ quan cụ hỏi thế thì đến sếp của ông đại sứ cũng chả huỵch toẹt ra được , cụ còn đưa lên đây làm gì cho trẻ con nó cười cho.😂
Em chả biết, nhưng phát biểu ở cơ quan em là phát biểu chính thức. Cơ quan em hiểu như thế nào, thì cả hệ thống chính trị này sẽ hiểu như thế, bởi những kiến thức đấy được đưa vào bài giảng và giảng dạy cho toàn bộ lãnh đạo của hệ thống chính trị.

Chắc cụ biết được điều gì cao siêu hơn chăng thì đưa lên đây, chứ còn nói chuyện "thực ra sự việc vi diệu lắm" vu vơ như thế thì trẻ con 3 tuổi nó cũng phát biểu được.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Em chả biết, nhưng phát biểu ở cơ quan em là phát biểu chính thức. Cơ quan em hiểu như thế nào, thì cả hệ thống chính trị này sẽ hiểu như thế, bởi những kiến thức đấy được đưa vào bài giảng và giảng dạy cho toàn bộ lãnh đạo của hệ thống chính trị.

Chắc cụ biết được điều gì cao siêu hơn chăng thì đưa lên đây, chứ còn nói chuyện "thực ra sự việc vi diệu lắm" vu vơ như thế thì trẻ con 3 tuổi nó cũng phát biểu được.
Em chả nghĩ cq cụ quan trọng với "toàn bộ lãnh đạo của hệ thống chính trị " vậy mà hỏi những câu khiêu khích thế trước bàn dân thiên hạ, không đúng phong cách ngoại giao. Cụ dẫn thử em xem có khi nào , ở đâu VN đưa ra những câu hỏi như vậy với đại sứ một nước như Nga ?

Catmatpat

Xe điện
Hôm trước em cũng phải vào chỉnh cụ nào đó một lần. Chủ trương chính thức của VN là giải quyết tranh chấp song phương.
Chỉnh đuê
https://www.google.com/amp/s/amp.rfi.fr/vi/viet-nam/20190903-viet-nam-quoc-te-hoa-van-de-bien-dong

Xúc miệng bài nữa của VOV cho nó thông não nào.Cơ khổ, tầm này vẫn cứ thần tượng cái thằng vừa ngố vừa nghèo :P

https://m.vovworld.vn/vi-VN/binh-luan/cong-dong-quoc-te-ung-ho-cac-giai-phap-cua-viet-nam-trong-van-de-bien-dong-800647.vov

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Cách đây 5 thế kỷ, Lê Lợi oánh xong quân Minh, thằng giặc rất bạo tàn, nhưng phải cử ngay sứ sang giảng hòa, để vuốt mặt cho nó, nối lại quan hệ, ngược lại trong nước củng cố, đánh dẹp bọn phản loạn ở Thái Nguyên, chính thức sát nhập vào bản đồ Đại Việt.
những cái này đúng là ta phải học, năm 1975 mà cử đoàn ngoại giao sang Mĩ ngay, lập quan hệ ngoại giao, trả tù binh, tìm xác cho nó, hàn gắn chiến tranh...thì hay, vì thực tế từ 1945, cụ Hồ đã xác định thằng này là Thiên triều, mạnh nhất rồi.
Bọn to đầu, giàu có nhiều lúc nó có cần gì đâu các cụ, làm cho nó oai phong tí là nó thích.
Lê lợi xưa khác cụ nhé! Lê Lợi ko có phe xhcn đứng phía sau.
Năm 1975 vn ta có khối xhcn đứng sau, không dễ bình thường hoá quan hệ với Mỹ thế đâu.