[Funland] Trải nghiệm TỒI tại AppleNo1 - 178 Thái Hà khi mua Iphone cũ tại đây.

myob

Xe tăng
Em hỏi thật lòng (chứ không có ý gì sâu xa cả), em đã nghe nhiều lần cái gọi là "tinh thần OF", nếu không phiền cụ cắt nghĩa giùm cho em vậy cái "tinh thần OF" cụ thể là gì ạ?
Ơ..chắc cụ mới vào Of chưa đến chục năm nhỉ? Tinh thần OF chỉ loanh quanh cái xe otofun và nằm ngoài cái TTTM của OF. Chứ cụ mà dính đến tiền nong thì hên xui khi tin tưởng và tinh thần này.

phuongmit

Xe cút kít
Có thể cụ gặp người bán đàng hoàng, cũng có thể còn lý do khác. Em nghĩ vậy.

Trên OF, cụ thuộc diện cây đa cây đề, có tiếng nói, … (đại loại là vậy 😁) nên mọi thương gia trên OF sẽ phải bán hàng chuẩn cho cụ, không dám tầm bậy.

Nếu em mua (em thuộc diện nick mới, chả có tiếng nói gì) thì người bán sẽ nghĩ (có thể thôi nhé): tay này chả có gì phải ngán, cứ hàng đểu mà bán, nó phát hiện hàng đểu thì nói cũng chả ai nghe mà sợ.

Đó là sự khác nhau, cụ ạ.
Về lý thuyết thì 2 nick cách nhau 10 năm nếu bán cùng 1 món đồ thì xu hướng người mua sẽ chọn nick cũ thay vì nick mới, mặc dù về yếu tố con người cả 2 nick đều có thể chơi k đẹp nếu muốn :)) kể cả góc độ e đi mua, nhiều khi e cũng k nói nick ra đâu, mua xong mới biết. Quan trọng nhất vẫn là yếu tố con người thôi cụ, thiện chí thì đều có cách giải quyết hết mà

hamcuare!

Xe container
Cụ chủ giống e đấy :)
gà vs ngu về cn nên hay dòm mẹt doanh nhưn để rơi tiền!

DaDieuchienxu

Xe container
Trước đây mình vẫn nể trường hơp tinh thần OF vĩ đại của cụ duongctt , nên mỗi lần thấy cụ ấy cmt ở bất kỳ thread nào là mình xông vào Vodka cho đến khi lão ấy say khướt mới thôi.
Kiểu này cụ chủ chắc là case thứ 2! :(

FORWD

Xe tải
Thằng bán nó chỉ suy nghĩ, nộp tiền, mở gian hàng, thêm kênh bán, chứ nó coi ofer ra gì.

duonglamkhoa

Xe tăng
Về lý thuyết thì 2 nick cách nhau 10 năm nếu bán cùng 1 món đồ thì xu hướng người mua sẽ chọn nick cũ thay vì nick mới, mặc dù về yếu tố con người cả 2 nick đều có thể chơi k đẹp nếu muốn :)) kể cả góc độ e đi mua, nhiều khi e cũng k nói nick ra đâu, mua xong mới biết. Quan trọng nhất vẫn là yếu tố con người thôi cụ, thiện chí thì đều có cách giải quyết hết mà
Nếu người bán thiện chí thì người mua là mới hay cũ cũng đều là KH và được đối xử như nhau. Cái này thì em không bàn.

Em đang muốn nói đến người bán tầm bậy thôi. Trong trường hợp này thì cụ và em sẽ được/bị đối xử khác biệt.

Em mà có nick như của cụ thì trước khi đàm phán, cứ làm câu rõ to: Alo, phuongmit otofun đây, anh/chị có món đồ abc cần bán phỏng? 😁 Đảm bảo mọi việc tiếp theo sẽ tốt đẹp.

Cụ hơi bị phí của giời đới! 😂

duongctt

Xe tăng
Trước đây mình vẫn nể trường hơp tinh thần OF vĩ đại của cụ duongctt , nên mỗi lần thấy cụ ấy cmt ở bất kỳ thread nào là mình xông vào Vodka cho đến khi lão ấy say khướt mới thôi.
Kiểu này cụ chủ chắc là case thứ 2! :(
Hồi đó còn trẻ nên vẫn còn cả tin lại dễ thương mà cụ 😍
Loáng thoáng thế mà cũng gần chục năm rồi cụ à, chả biết món đồ của em giờ ở phương nào, người còn hay đã mất :(

Mũi tên bạc

Xe container
Đồ điện tử cũ thì rất khó nói, em cũng có dám làm điều hoà cũ đâu cụ, cứ hàng mới mà bán thôi.
Em không có khái niệm tinh thần OF, nhưng liên quan đến bảo hành là liên quan đến uy tín rồi, nên phải làm nghiêm túc. Mọi khách hàng được hưởng dịch vụ sau bán hàng là như nhau, em hỗ trợ tối đa đối với máy còn bảo hành hãng - bảo hành dv của em thì em làm còn nhanh hơn gọi đi lắp máy.
Tất nhiên là em mua máy mới của cụ rồi nhưng như cụ nói lúc bảo hành mới là lúc thể hiện cái tâm và uy tín của mình. BÌnh thường thì người mua đâu có cần người bán; người ta cần lúc bảo hành, hỏng hóc, ... thì gọi chả thấy đâu cũng nản vì mình trong nghề mình hiểu hơn người ta nhiều. Giúp được họ cái gì thì giúp còn cái gì phải tính tiền cứ nói thẳng, rõ ràng như cụ làm. Còn gọi không nghe máy như cụ chủ thớt nói thì là loại chả tốt đẹp gì!

Chỉnh sửa cuối:

NguyenBan360

Xe hơi
Iêm hóng lấy kinh nghiệm. Em toàn chơi xào mì rẻ tiền, hỏng thay. Lâu lắm ko đc xài ip.. do đắt quá ko cố được.

tdtd

Xe điện
Em sửa laptop của 1 cụ trên này, làm chết cả máy của em mà nhắn tin mãi kg thấy nhắn lại. Tởm thật

DaDieuchienxu

Xe container
Hồi đó còn trẻ nên vẫn còn cả tin lại dễ thương mà cụ 😍
Loáng thoáng thế mà cũng gần chục năm rồi cụ à, chả biết món đồ của em giờ ở phương nào, người còn hay đã mất :(
Xin cụ hãy giữ vững niềm tin vào tinh thần OF bất diệt ấy, như mình luôn tin sự trường tồn của Diễn đàn này vậy. :-bd Hãy tin rằng "người ấy" của cụ vẫn sống hùng, sống mạnh. Và đến cái mốc 10 năm lịch sử, hẳn cụ ấy sẽ nghĩ ra 1 món đồ gì đó cụ sẽ rất hài lòng khi nhận đc nó.
Cón tứ suy nghĩ đến hành động vào lúc nào thì.....hạ hồi phân giải.:D

LuckyCar

Xe container
Ơ, hay số em đỏ, em mua trên OF toàn được đồ ngon.

hieukon

Xe container
e cũng đang bị offer bom hàng, in ảnh xong chưa thanh toán, k qua lấy, nhắn tin mãi k trả lời :D

Mingming04

Xe máy
theo kinh nghiệm lê la của em ở box Mua bán thì "Tinh thần OF" =
- người bán: bán máy giá cao, coi máy mình là no.1, máy khác trên đời là cỏ rác. mua xong máy có vấn đề thì người mua không khác thì thứ bệnh dịch với các cụ ấy

- người mua: comment dè bỉu, so sánh, dìm hàng, tổ lái, cụ thấy các chị các mẹ đi chợ làm những hành động gì thì các cụ nhà ta y như vậy

dĩ nhiên ko phải tất cả, nhưng phần lớn là thế :)
Khiếp! Cụ liệt kê sao mà chuẩn! :)

angkorwat

Xe container
Người OF
Cách đây 10 năm khi cần mua , sửa chữa gì em đều vào of tìm đâu tiên. Với suy nghĩ là ủng hộ anh em of, " lọt sàng xuống nia" có thể đắt hơn chút xíu nhưng cũng ko vấn đề gì lớn. Nhưng sau vài lần giao lưu thì em thôi. Cứ ra ngoài cho thoải mái hơn. 🤓

luolanvn

Xe tăng
Cách đây 10 năm khi cần mua , sửa chữa gì em đều vào of tìm đâu tiên. Với suy nghĩ là ủng hộ anh em of, " lọt sàng xuống nia" có thể đắt hơn chút xíu nhưng cũng ko vấn đề gì lớn. Nhưng sau vài lần giao lưu thì em thôi. Cứ ra ngoài cho thoải mái hơn. 🤓
Em cũng giống y chang cụ luôn ~o)~o)

Phú Cửng

Xe tăng
Lướt of, các cụ cần chú ý thêm mấy ông buôn nước bọt, kiểu như KDCN nhưng là hộ người quen hoặc hộ ăn phế, chém là cửa hàng của em, nhưng thật ra em chả có tí gì ....
Hoặc KDCN nhưng cái gì cũng bán .... đăng hộ người khác, không nắm được nguồn hàng, chất lượng hàng ...
Và cũng nên chọn lọc khi một ông lên bài hỏi mua hàng gì đó, ở đâu ? sau vài trả lời là có luôn một tên gian hàng nào đó, và rồi sau đó là liên tục các nội dung về hàng ấy chuẩn, uy tín, vui vẻ ...
Ps: Hàng điện tử thì nên đến cửa hàng hãng mà mua mới, nhiều tiền mua đời cao, ít tiền mua đời thấp, quan trọng là dùng ổn định, phục vụ mình chứ oai với oách với ai

Chicken113

Xe tải
Trong lúc đợi phản hồi, cụ thớt cần làm rõ xem bên bán họ bảo hành những phần nào, vì 1 cái đt sẽ tuỳ điều khoản bảo hành của các bên để trói buộc hoặc miễn trừ khi cần. Cái này luôn thể hiện trên phiếu bh hoặc chính sách bh của shop trên bài rao, web, fb, zalo hay đâu đó. Nếu k có tức là bh = mồm thì giờ giải quyết = mồm tuỳ thương lượng đôi bên. Nói về lỗi chân sạc của iphone thì e có kinh nghiệm như sau, cụ chủ thớt tham khảo xem có liên quan k:
1. Dùng sạc đểu, cáp chuẩn, hoặc ngược lại hoặc cả 2 cùng đểu. Nguy cơ hỏng chân sạc, chip sạc là cực cao. Ngoài ra quá trình sạc sẽ gây chậm, nóng máy, có thể đơ cảm ứng tuỳ độ lởm của thiết bị sạc
2. Khi dùng, cắm vào hoặc giật ra ẩu. Ẩu ở đây dc hiểu là cắm lệch, ấn mạnh, giật ra thô bạo thì nhiều quả sẽ bị “bay” bớt mạch đồng ở chân lightning cả chân sạc của máy lẫn cáp
3. Ngấm nước, ngấm ẩm vị trí chân sạc dẫn đến hỏng k sạc dc
Chuẩn đới cụ, quan điểm cháu cũng thiên về cách sử dụng của người dùng. Mua con điện thoại vài chục củ mà dùng sạc vài chục nghìn sạc hàng ngày thì nó không đúng lắm. Chưa kể cụ chủ chia sẻ hay dùng sạc không dây, tuy tiện không phải cắm ra rút vào nhưng anh iphone này nên hãn hữu dùng sạc không dây vì hiện đại sẽ hại điện. Thêm nữa là phương án "Tinh thần OF" của người bán vẫn được đó chứ nhỉ, phương án share 50-50 cho giá trị sửa 1,1tr tính ra là 550k có khi ra ngoài sửa ... chưa tới 500k cũng nên à.

huyhung123

Xe điện
E mua bán vài lần của Ofer, kết luận chỉ có tinh thần thịt thôi. Điện thoại mua cũ cứ ra cửa hàng gần nhà, nhanh bổ giá hợp lý.

Quản Tượng

Xe tăng
Em hỏi thật lòng (chứ không có ý gì sâu xa cả), em đã nghe nhiều lần cái gọi là "tinh thần OF", nếu không phiền cụ cắt nghĩa giùm cho em vậy cái "tinh thần OF" cụ thể là gì ạ?
là chém to kho mặn, vặt được là vặt bằng trụi.