Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

Venus

Xe buýt
Cụ CVL nói đúng 71% tính cách anh Hai Lúa. :D
Tuy nhiên, nếu cụ ở xì phố nhiều hơn sẽ có cái nhìn hay hơn.
Các cụ thuộc phe anh Đô, cũng nhiều cái hay, nhưng chung qui có 1 cái dở là "ý thức làm chủ tập thể " rất cao độ trong các cụ, từ chuyện giao thông cho đến công việc, cách sống....đâm ra thành "con cua tám cẳng hai càng, chẳng đi mà cứ bò ngang tối ngày" :D.

Còn lại các cụ, mợ thuộc phe anh Đô hay hơn nhiều.

CỬU VĂN LONG

Xe container
hehe được mấy ngày nghỉ Tết các cụ ko xõa đi party mà chém kinh quá. Tất nhiên từ cổ đến kim cả đằng trong và đằng ngoài đã được các cụ xưa nhắc nhiều về sự khác nhau và kể cho đến bây giờ trên các kênh phương tiện báo chí cho đến các diễn đàn đều nói về vấn đề này với những nét đẹp cái hay cái dở khác nhau, chém gì thì chém đừng holigan quá @ll house nhá :D

Party countdow :

- HN: Anh cả Đô bước sang năm Rồng này mới được thăng thiên bay nhẩy một trận party thác loạn hoành tráng từ quảng trường cách mạng tháng 8 cho đến vòi phun nước chỗ hồ con rùa

- SG: Ngược lại anh hai Lúa đã được thưởng thức ăn chơi từ năm 2009 :D

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Để hâm nóng không khí lại có tí ái hai Lúa cho các cụ thưởng lãm đây :D

Khí hậu :

- HN: Trong khí các mợ cả Đô giờ này ngoài đó sun hết cả lá chuối, trong len ngoài bông

- SG: thì các mợ hai Lúa trong này tung tẩy mát mẻ rạo rực hơn các cụ Đô nhá :D

Nhưng cũng có mợ giữ skin chơi cả áo bò như mùa đông HN còn phần dưới dư lày là hàng hiếm đấy :D

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Một số cụ mợ nói về tiếng Anh tiếng Em ở trong, theo cảm nhận ngoại quan của em thì thế này:

Xe Airblade = các mợ hai Lúa gọi là E bờ lăng

Xe Dylan = các mợ hai Lúa gọi là Đì lăng

=> làm thằng bé là em ngơ ngơ ra ko hiểu là xe gì :D

Còn giọng nói : hôm có cô bé cùng cơ quan đưa bọn em về Tiền Giang chơi, ăn cơm trưa xong xuôi má cô bé bảo " 2 đứa tụi bây ra sau giường mà chơi " => làm thằng bé nhà em phấn văn khởi, đúng là cơm no abc cưỡi sướng thế :)) tưởng má bảo 2 đứa vào trong giường mà đi ngủ, cô bé cơ quan cơ quan véo tai nói giõng dạc - ý má bảo " tụi mình ra sau vườn chơi hái hoa quả mà ăn " làm thằng bé buồn thiu :(

=> Về giọng nói, tuy anh cả Đô Hà Nội là giọng chuẩn nhất, nhưng đúng là vùng miền dù ở SG hay em đi Tiền Giang và Cần Thơ đôi lúc nếu mình nói từ HN thì ở trỏng người ta cũng ko hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cụ Cửu ơi, hôm nào cụ rảnh, em mời cụ ra 116 Hồng hà làm vại bia hơi Hà nội với em đi, chắc cụ giống em, người Hà nội, vào sài gòn lâu rồi!
Nhưng bây giờ bảo, có ra Hà nội ở không, câu trả lời là Không ngay lập tức. Lý do thì nhiều lắm nhưng chỉ là những kết luận của riêng em, cho riêng em thôi!
Chỉ có 1 điều em thấy ở sài gòn không thể có mà Hà nội có là mùa đông bên những mặt hồ. Vì thế, hàng năm, cứ thời gian này, là em lượn ra lượn vào suốt. Có lần còn bỏ 1 cành hoa sữa vào lọ thủy tinh đem về cho gấu, nhưng ra đến sân bay, bị nó bắt bỏ lại, vì nó không hiểu là cái gì, giải thích thế nào cũng không lọt tai nhà tàu !

Ok - cụ (b) Thời tiết phong cảnh thì anh cả Đô đúng là nhất, ngoại trừ mùa hè vì cái nóng nó # người quá đâm ra nhiều bác ko chịu nổi.

Đô hơn luá nhõn cái lăng Bác Hồ thoai, ngày xưa kiếm tiền ở tỉnh về HN tiêu, bi giờ kiếm tiền HN vô HCM tiêu, chỉ thế là đủ biết đẳng cấp sống òi

Anh em nhà em đợt vừa rồi các bố ý ùn ùn vào Nam để xả để tiêu đây :D

Có phóng khoảng hơn không cụ? Em thấy tính toán ghê gớm lắm, đi nhậu cũng chia tiền, đi hát cũng chia tiền, giọng nói nghe ngọt lắm nhưng chưa biết lòng dạ đến đâu!
Ở Hn thì anh em, bạn bè thì vô tư đi, nhiều khi sẵn sáng chịu thiệt tí về phía mình cũng chẳng sao. Bạn bè nó có phá sản, có vỡ nợ, có cờ bạc, có... thì nó vẫn là bạn bè mình, chẳng vấn đề gì cả, ở Sg mà thế thì ngày mai mất hết bè, chẳng còn ai bên mình nữa!
Có thằng bạn ở sg, cưới nó mình xắp xếp thời gian từ Hn vào Sg đám cưới nó rồi chơi vài hôm mới về Hn, mấy năm trước, mừng nó 1 triệu. Cưới mình nó không ra, nó nhắn tin bảo bận, chuyển khoản mừng mình 500k :D . Tấm lòng, có lòng là chính, chứ tiền thì thường thôi, mình vào Sg cưới nó, tổng chi phí hết 10 triệu, còn nó chuyển khoản mất 500k, nhẹ nhàng không vất vả, đỡ tốn tiền, đỡ mất việc, đỡ mất thời gian :)
Việc của nó nhờ, dù ít dù nhiều, mấy năm liền mình giúp nó hàng trăm vụ, từ giao dịch hơn trăm triệu đến vài ba trăm, mình không suy nghĩ, không lăm tăn, sẵn sàng bỏ việc, đội trời mưa, phi hơn trăm km giao dịch hộ nó, xong việc nó chuyển khoản 500k bảo mình cafe, mình chuyển khoản ngược lại cho nó bảo anh em giúp nhau vô tư thôi, không phải vì tiền, vì tiền thì mình không làm, mình làm việc của mình kiếm được nhiều tiền hơn! Việc của mình nó nói nó bận họp, bận công việc, bảo là giao dịch có mấy trăm, không đáng, hịc2
người SG sòng phẳng .ko ăn ko của ai cái gì .đi chơi chung là share đều .đó là công bằng cho tất cả mọi người ..chơi thế mới bền được ..chứ thóc đâu mà đãi gà rừng ..trừ khi SN hay trúng quả gì mà người chủ trì tuyên bố hôm nay bao hết thì mới ko share thôi ....chứ theo cụ thì chơi mà cứ bị bao hết thì cụ có thấy vui ko ? tất nhiên là ko rồi ..rồi ngại dần ..về sau thì cũng chẳng bạn bè gì .
Còn chuyện mà miêng ngọt ngào mà ko biết trong lòng nghĩ gì thì chẳng nhất thiết miền nào ....nhưng người miền Nam và miền Tây thì hiếu khách là đúng và có cơ sở ah .đến nhà chơi mà đúng bữa cơm thì họ mời thật lòng chứ ko mời lơi
chuyện về bạn của cụ thì em ko ý kiến .bạn của cụ ko thể là đại diện cho toàn SG được ah .cụ có quyền ko chơi với người bạn đó nữa nếu cụ cảm thấy ko thoải mái .chứ chơi xong rồi cụ lên đây kể lể thế này thì ...................
Cái văn hóa Campuchia và Lệ Quyên bắt nguồn từ nước ngoài, và anh hai Lúa cũng là người bị ảnh hưởng đầu tiên. Như mợ Be nói vấn đề về văn hóa Campuchia của anh hai Lúa là rất chuẩn, họ thích lệ quyên như thế thì ko nợ của ai cái gì và thế chơi mới bền được. Cái văn hóa này giờ đã du nhập về anh cả Đô cũng đã rất lâu nếu bác nào đã từng có bạn bè là người nước ngoài sống ở HN sẽ hiểu. Cá nhân em là thấy rất hay, em lấy ví dụ :

- Có thằng bẹn người Anh ở HN, mọi người làm sinh nhật cho hắn, gọi hắn đến một quán bar để đập phá, mua bánh sinh nhật cho hắn, còn đồ uống của thằng nào thằng đấy trả rất thoải mái, vì sinh nhật hắn mọi người đến rất đông, nếu hắn bỏ xèng ra với cái luơng giáo viên thì chắc sạt nghiệp vì các cụ nên nhớ ko phải chú khoai Tây nào cũng giầu họ cũng như người Việt mình thôi, khó khăn ở nước họ mới sang đây làm ăn và dễ sống. Nói đến quà thì 50 thằng khoai tây và ta đến dự chỉ có người Việt mình là mua quà sinh nhật, còn đâu tụi khoai Tây em để ý ko có đứa nào mua gì hết, cái này làm em cũng hơi bất ngờ nhưng thấy các bố vẫn cười phe phé vui lắm :D

Ngaỳ sinh nhật của hắn đây :

Most Wanted :D

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cụ bắt giò em nhé, gấu nhà em cũng người Hà nội, và vì Nàng không ra bắc ở, nên em trả lời không ngay lập tức đấy! Hoa sữa trong sài gòn cũng có, em biết, ngày xưa, khi chưa cưới em thường chở gấu qua góc cầu hang trên đường Phan Văn trị, hoặc góc đường Phan Thúc duyện thông ra Cộng hòa để đỡ nhớ mùi hoa sữa, nhưng cái mùi ấy, không bằng mùi hoa do em mang từ Hà nội vào, Gấu em bảo thế cụ ạ. NHà em không ai đội ai lên đầu, vì vợ chồng, còn là người bạn đời nữa, tôn trọng và yêu thương nhau thôi!
Cụ cẩn thận có khi Gấu lại nhớ cái mùi hoa sữa ngày xưa ngồi với bạn zai nào trước đâm bắt cụ ra tận HN mang vào đấy - em thề àh :))

Em không so sánh hai nơi, cứ ở đâu hợp với nhà em là em ở, công việc, nhà cửa, xe cộ v.v., di dời cái một, chả vấn đề gì. Hiện giờ, nhà em ở SÀi gòn thấy thích hơn HÀ nội!
MÀ HÀ nội và sài gòn bây giờ cũng gần nhau lắm, đi ra đi vào cực kỳ khó mua quà, vì cái gì ở Hà nội có thì sài gòn cũng có và ngược lại.
Dân số SÀi gòn bây giờ, có khi đến 60 % là người bắc, còn dân sài gòn ở Hà nội thì em không chắc là bao nhiêu. Chỉ nghe mấy chú hay đi tắm về bảo là nhân viên phục vụ ở đó toàn người miền nam, còn các ngành nghề khác thì chịu, chả biết!
Đất lành chim đậu thôi mà!

Hay tóa, cụ PM cho cái chỗ tắm để hôm nào em ra HN em gột rửa bụi đường của SG với :)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Em Fun tý cho các Cụ hạ hỏa,

Đi cà phê SG, nhân viên trông như này

Còn ở HN thì trông như NV văn phòng nhể

Mấy quán cà phê có cá chọi dư lày là vứt rồi, giờ ae người ta lại quay về cái thời cà phê vườn và võng ngắm lục bình trôi rồi cụ nhá :D

Chủ quán cho đĩa súng đạn ra đây

Chủ quán cho bộ ấm chén ra đây

=> Nói mấy câu này xong các mợ hai Lúa khóc thét :))

kraz255b

Xe điện
Em chưa được ăn Phở 2 tô Pleiku, vì còn bận măm cái này: 2 tô + 2 dĩa =))

Đúng là Lãnh đạo, cái gì cũng đã trải qua. Nhưng em théc méc là cụ Vinh Nguyễn đi với Lãnh đạo làm sao, để Lãnh đạo phải ăn nhiều giá thế kia nhỉ ? :)) :))

CỬU VĂN LONG

Xe container
Đố các cụ ở nội thành HN có quán nào phở bò 15k mà vẫn to, ngon bình thường không ạ ? e đồ ít cụ biết lắm mặc dù các cụ sống ở HN hàng chục năm nay, vậy nên đừng cụ nào cãi sống cãi chết là không có nhá :)) [-X

hehe em trả nhời cụ luôn và ngay là ở Nguyễn Thiện Thuật cạnh chợ Bắc Qua giữa lòng phố cổ luôn, mà quán nay sạch sẽ lại đủ tiêu chuẩn ngon bổ rẻ đúng ý các cụ, chứ ko phải ngồi xổm húp xùm xụp nhá :D

Còn giọng nói : hôm có cô bé cùng cơ quan đưa bọn em về Tiền Giang chơi, ăn cơm trưa xong xuôi má cô bé bảo " 2 đứa tụi bây ra sau giường mà chơi " => làm thằng bé nhà em phấn văn khởi, đúng là cơm no abc cưỡi sướng thế :)) tưởng má bảo 2 đứa vào trong giường mà đi ngủ, cô bé cơ quan cơ quan véo tai nói giõng dạc - ý má bảo " tụi mình ra sau vườn chơi hái hoa quả mà ăn " làm thằng bé buồn thiu :(
Phí của! có 2 trái đào mà chú 9 lại bỏ lỡ
Chả phải tay anh =))

@ Kra: ăn giá để mà sống chứ còn gì nữa ;)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Ra thế, giờ thì anh hiểu Hủ tíu gõ là gì và như thế nào rồi
Lại còn phân biệt được Hủ tíu Nam Vang và Hủ tíu Mỹ Tho nữa chứ :))

Àh thế cụ Hưng vừa rồi vô trỏng đã xơi món Bánh Canh chưa ? number one đấy (b) cũng 15k/ 1 tô vào nhà hàng kiểu anh hai Lúa đàng hoàng nhá :D ( ngày em mới vào các bố ở trong kêu đi nhà hàng mà ngại quá - hóa ra là các quán bình dân làm em tí vỡ mật :D )

Nói đến ăn sáng thì anh cả Đô có những món classic : Phở bò - phở gà - bún ốc - bún thang - bún riêu cua - bánh cuốn - bánh mỳ batê - bánh bao ...

Còn anh hai Lúa thì ăn sáng của nhiều vùng miền hợp lại ( đủ để nói nên miền Nam kiểu hợp chủng tỉnh đồng bào :D) : Phở bò ( HN - NĐ ) phở gà (HN) - bánh canh cá lóc ( Huế - Quảng Trị ) mì Quảng ( Quảng Nam - Đà Nẵng ) mì Quảng ( Bình Thuận ) hủ tíu ( Nam Vang và Mỹ Tho ) bún riêu ( HN ) - bún bò Huế ( Huế ) - mỳ vằn thắn hay còn gọi là hoành thánh ( của người Hoa )..v..v.... rồi cơm gà xối mỡ - cơm phần ( nghe ăn sáng mà có món cơm thì chắc nhiều bác cả Đô ko muốn chén rồi :) )

Chỉnh sửa cuối:

Be Grace

Xe điện
lão Cửu bây giờ mới về là sao ?????? để em xông pha trận mạc ..:)) :)) ..mà đi ọp mấy lần alo cho lão lão toàn lặn mất tăm nhá nhá :)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Àh thế cụ Hưng vừa rồi vô trỏng đã xơi món Bánh Canh chưa ? number one đấy (b) cũng 15k/ 1 tô vào nhà hàng kiểu anh hai Lúa đàng hoàng nhá :D ( ngày em mới vào các bố ở trong kêu đi nhà hàng mà ngại quá - hóa ra là các quán bình dân làm em tí vỡ mật :D )

Nói đến ăn sáng thì anh cả Đô có những món classic : Phở bò - phở gà - bún ốc - bún thang - bún riêu cua - bánh cuốn - bánh mỳ batê - bánh bao ...

Còn anh hai Lúa thì ăn sáng của nhiều vùng miền hợp lại ( đủ để nói nên miền Nam kiểu hợp chủng tỉnh đồng bào :D) : Phở bò ( HN - NĐ ) phở gà (HN) - bánh canh cá lóc ( Huế - Quảng Trị ) mì Quảng ( Quảng Nam - Đà Nẵng ) mì Quảng ( Bình Thuận ) hủ tíu ( Nam Vang và Mỹ Tho ) bún riêu ( HN ) - mỳ vằn thắn hay còn gọi là hoành thánh ( của người Hoa )..v..v.... rồi cơm gà xối mỡ - cơm phần ( nghe ăn sáng mà có món cơm thì chắc nhiều bác cả Đô ko muốn chén rồi :) )
Chả biết có phải ăn món Bánh canh hay không, nhưng có 1 sáng được ăn cái món gì mà ... Trảng Bàng đó ;)
Mình vô trỏng chả biết jề, nhưng đọc sách với vào In tờ lét thấy cái gì hay hay là kêu bạn đưa đi

Tính ra cá lóc, cà kèo được hoá kiếp vô số, ấy là chưa kể tôm cua ngào sò mực...
Lần mò ăn cua đinh được có 1 bữa, nó giống con ba ba nhưng cụ Vinh Nguyễn nói rằng: cua đinh có lông ở chân, ba ba không có

@ 9: hôm chia tay thành viên OF SG, ăn cái món Mộc tồn ở 116 Hồng Hà quận Tân Bình hoá ra là quán quen
Lần nào vào SG cũng phải có buổi ra đấy cho nó có không khí Miền Bắc :)

Chỉnh sửa cuối:
Cái quán 116 Hồng Hà đây

Cũng khá khá giống ngoài mình

Nhất là ngồi đối ẩm với mợ này

Hình này Maika đang alô gọi 9 hay sao ý

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
lão Cửu bây giờ mới về là sao ?????? để em xông pha trận mạc ..:)) :)) ..mà đi ọp mấy lần alo cho lão lão toàn lặn mất tăm nhá nhá :)

Thông củm - anh mải tối mặt tối mũi đi cầy, số ko được sướng như Be hic hic

Chả biết có phải ăn món Bánh canh hay không, nhưng có 1 sáng được ăn cái món gì mà ... Trảng Bàng đó ;)
Mình vô trỏng chả biết jề, nhưng đọc sách với vào In tờ lét thấy cái gì hay hay là kêu bạn đưa đi

Tính ra cá lóc, cà kèo được hoá kiếp vô số, ấy là chưa kể tôm cua ngào sò mực...
Lần mò ăn cua đinh được có 1 bữa, nó giống con ba ba nhưng cụ Vinh Nguyễn nói rằng: cua đinh có lông ở chân, ba ba không có

@ 9: hôm chia tay thành viên OF SG, ăn cái món Mộc tồn ở 116 Hồng Hà quận Tân Bình hoá ra là quán quen
Lần nào vào SG cũng phải có buổi ra đấy cho nó có không khí Miền Bắc :)

Bánh tráng Trảng Bàng Tây Ninh

Bác cờ hụp người đẹp Tây Bắc bằng súng gì mà mờ ảo quá.

Hàng chuẩn chó chặt với người đẹp nó phải dư lày nhá :D

http://www.otofun.net/threads/288796-bo-khi-gio-em-moi-thoa-man-duoc-cai-khat-vong-cua-minh