Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoangviet7

Xe đạp
Chào cụ!
Cụ tả rõ hơn cho em được không? Cụ đi mà xe vẫn bị ra khói trắng hay chỉ lúc khởi động xe mới ra khói trắng, nếu luc khởi động xe mới ra khói trắng thì là chuyện bình thường cụ ah vì tất cả các xe đều thế mà. Còn nếu cụ đi được tầm 5p rùi mà vẫn bị thì cụ nên mang em nó đi kiểm tra.
Chúc em nó mau khỏi bệnh^^

xe e thỉnh thoảng khởi động nó ra nhiều khói trắng, nó phụt ra 1 tí rồi hết luôn. Nhiều lần nó xả khói vào hết người đứng sau nên e cũng hơi xí hổ X_X e thấy nhiều xe có bị như xe đâu. hôm trước các bác bắt bệnh em nó bị dầu tràn vào lọc gió, em về tháo lọc gió ra phịt hết dầu ở tấm mút nhưng vẫn không hết hiện tượng đó. Không bít bây giờ phải làm thế nào nữa ah.

hungquoc_hk

Xe hơi
Chào cụ!
Cụ tả rõ hơn cho em được không? Cụ đi mà xe vẫn bị ra khói trắng hay chỉ lúc khởi động xe mới ra khói trắng, nếu luc khởi động xe mới ra khói trắng thì là chuyện bình thường cụ ah vì tất cả các xe đều thế mà. Còn nếu cụ đi được tầm 5p rùi mà vẫn bị thì cụ nên mang em nó đi kiểm tra.

xe e thỉnh thoảng khởi động nó ra nhiều khói trắng, nó phụt ra 1 tí rồi hết luôn. Nhiều lần nó xả khói vào hết người đứng sau nên e cũng hơi xí hổ X_X e thấy nhiều xe có bị như xe đâu. hôm trước các bác bắt bệnh em nó bị dầu tràn vào lọc gió, em về tháo lọc gió ra phịt hết dầu ở tấm mút nhưng vẫn không hết hiện tượng đó. Không bít bây giờ phải làm thế nào nữa ah.
Oái, dầu để tăng khả năng lọc cho sạch thì bác thợ nào lại xịt sạch đi thế chắc thợ vườn rùi.

ducminh1

Xe tải
Oái, dầu để tăng khả năng lọc cho sạch thì bác thợ nào lại xịt sạch đi thế chắc thợ vườn rùi.
:) theo e bít nếu đi lâu thì cũng nên làm sạch = xăng và xịt sạch cụ ạ (VN bụi thì đừng hỏi :D ) vì trong lọc gió còn 1 ống thông từ máy lên nên mình đi 1 time là hơi dầu nó lại bốc lên bám vào lọc gió nên lại ẩm để tăng khả năng lọc và giữ lại bụi bẩn ngay ý mà .
Còn cụ nào cẩn thận thì lấy 1 chút dầu pha với xăng tỉ lệ 50/50 rồi xịt hoặc phủ lên 2 mặt lọc gió cũng ok .còn ko thì mua hẳn 1 bình xịt lọc gió xịt vào cũng ok

Chỉnh sửa cuối:

qua_khoang

Xe tăng
Định mua cho gấu 1 cái lx mà đọc thấy lắm bệnh thế các cụ,em thấy phân vân quá.

lehung89

Xe tải
Chào các bác Pi.
Các bác rành tí về Pi cho em hỏi về Vấn đề biên ở Li Việt với
Em vừa mua con Li VN từ tháng 12. mới đi đc 3k Km.
xe đi bt, máy êm.. nhưng1 hôm đang đứng đèn đỏ em ga (1/3 vòng ) cho xe vọt lên thì nghe thấy tiếng lọc cọc trong máy
Em về test lại = cách cho 1 bánh trước lên cầu cao ( lên đốc 45 độ ), bánh sau ở dưới, vừa ga mạnh vừa phanh ( test như các bác thợ hay test )
thấy đúng là máy có tiếng lọc cọc, trong đầu xác định là ôi thôi, xe lỗi rồi
Phi ra ngay Piago bảo hành, mấy bác KTV bảo là xe em bị lỗi Tay biên ~X( . giờ phải để xe ở đây 1 ngày để làm, thay tay biên khác
Hiện tại xe đi bt, ko vấn đề gì nhưng khi đặt xe lên cầu hoặc đang đứng im 1 chỗ ga tức thì 1/3 lại thì lại bị
các bác khuyên em có nên ra bảo hành ko, vì em chỉ sợ bổ máy bổ meo đi đc 1 thời gian rồi nhanh xuống xe lắm
cám ơn các bác

phong_juve

Xe đạp
Thích thì nhích thôi cụ ơi, gì mà phải phân vân. LX bây giờ đầy đường như cào cào ấy. Piaggio thì nó khó tính hơn Honda nhưng biết cách chăm chút và bảo dưỡng thì không đến nỗi đâu cụ ạ.

hung.ussh

Xe tải
Cụ pi cho em hỏi phát ợ. Gấu nhà em đang đi ET4, xe này bị chết thụt trước từ hồi mới hết hạn bảo hành nên không được thay và chỉ được sửa thôi ạ. Bây h thì nó đòi em xiền rùi, em được khuyên là có thể thay thụt trước của LX (hàng liên doanh), đảm bảo bền hơn và rẻ bằng 1/2 thụt xịn của ET ạ. Cụ làm ơn cho em lời khuyên với.

lapquocbmw

Xe máy
Chào cụ!

Chào cụ!
Xe cụ mà phụt ra nhiều thì nên kiểm tra lại chứ nếu ra ít thì là chuyện bình thường mà cụ, vì lúc nào mà chả có tí dầu dính vào thành xilanh nên khi khởi động dầu đó cháy gây ra hiện tượng khói trắng, khi máy nổ được 1 ít, tức là nóng máy thì kim loại nó nở ra làm kín thì dầu bám vào ít đi gần như là không còn nên hết khói trắng. Theo em tìm hiểu là thế còn rõ hơn thì chắc cụ nên mang em nó ra trạm dịch vụ để các KTV họ tư vấn cho#:-s thợ vườn mà các cụ:D
Thưa cụ và các cụ!
Theo em được biết và được học thì một ít dầu thì tốt chứ nhiều dầu thì chắc không tốt đâu, vả lại ở lọc gió có ống thông áp lên lọc gió nên kiểu gì chả có tí hơi dầu bốc lên và làm sạch không khí, mà em thấy có mỗi Pi mới có sáng kiến của sáng kiến như vậy thui^^
:) theo e bít nếu đi lâu thì cũng nên làm sạch = xăng và xịt sạch cụ ạ (VN bụi thì đừng hỏi :D ) vì trong lọc gió còn 1 ống thông từ máy lên nên mình đi 1 time là hơi dầu nó lại bốc lên bám vào lọc gió nên lại ẩm để tăng khả năng lọc và giữ lại bụi bẩn ngay ý mà .
Còn cụ nào cẩn thận thì lấy 1 chút dầu pha với xăng tỉ lệ 50/50 rồi xịt hoặc phủ lên 2 mặt lọc gió cũng ok .còn ko thì mua hẳn 1 bình xịt lọc gió xịt vào cũng ok
Cụ nói chuẩn quá, chí phải chí phải...
Hôm nào cụ qua chỗ bác chủ thớt mà đòi quà nhé cụ, bên em đang có chương trình đi thử xe Fly mới đấy, cụ bảo người thương ra mà thử vi sờ vu cái xem thế nào nhé ( mà có cả quà nữa đó cụ ah)
Cụ ơi, thích thì nhích thui, xe Pi hỏng những cái mà xe khác làm gì ra mà có đâu. Vì nó có nhiều chi tiết hiện đại hơn các xe khác nên việc hỏng vặt nhiều hơn các xe khác cũng là chuyện bình thường thui mà cụ. ( các xe honda, yamaha, sym... thì bao giờ mới cùng đẳng cấp với Pi;)))
Chào các bác Pi.
Các bác rành tí về Pi cho em hỏi về Vấn đề biên ở Li Việt với
Em vừa mua con Li VN từ tháng 12. mới đi đc 3k Km.
xe đi bt, máy êm.. nhưng1 hôm đang đứng đèn đỏ em ga (1/3 vòng ) cho xe vọt lên thì nghe thấy tiếng lọc cọc trong máy
Em về test lại = cách cho 1 bánh trước lên cầu cao ( lên đốc 45 độ ), bánh sau ở dưới, vừa ga mạnh vừa phanh ( test như các bác thợ hay test )
thấy đúng là máy có tiếng lọc cọc, trong đầu xác định là ôi thôi, xe lỗi rồi
Phi ra ngay Piago bảo hành, mấy bác KTV bảo là xe em bị lỗi Tay biên ~X( . giờ phải để xe ở đây 1 ngày để làm, thay tay biên khác
Hiện tại xe đi bt, ko vấn đề gì nhưng khi đặt xe lên cầu hoặc đang đứng im 1 chỗ ga tức thì 1/3 lại thì lại bị
các bác khuyên em có nên ra bảo hành ko, vì em chỉ sợ bổ máy bổ meo đi đc 1 thời gian rồi nhanh xuống xe lắm
cám ơn các bác
Chào cụ!
Cụ cứ mang ra chỗ bác chủ thớt kiểm tra rùi KTV sẽ tư vấn chính xác nhất cho cụ.
Theo em nếu phải bổ máy thì cũng không sao đâu, bổ xong khéo lại còn tốt hơn trước ý ( như người bị bệnh mổ xong thì lại khỏi bệnh và khỏe hơn đó)
Nên cụ cứ yên tâm đi nha^^
Thích thì nhích thôi cụ ơi, gì mà phải phân vân. LX bây giờ đầy đường như cào cào ấy. Piaggio thì nó khó tính hơn Honda nhưng biết cách chăm chút và bảo dưỡng thì không đến nỗi đâu cụ ạ.
Chào cụ!
Cụ nói đúng quá, cổ nhân xưa có câu " của bền tại người mà"
Nên cụ chăm chút cho em nó cẩn thận thì không sao đâu cụ ah.
Cụ pi cho em hỏi phát ợ. Gấu nhà em đang đi ET4, xe này bị chết thụt trước từ hồi mới hết hạn bảo hành nên không được thay và chỉ được sửa thôi ạ. Bây h thì nó đòi em xiền rùi, em được khuyên là có thể thay thụt trước của LX (hàng liên doanh), đảm bảo bền hơn và rẻ bằng 1/2 thụt xịn của ET ạ. Cụ làm ơn cho em lời khuyên với.
Chào cụ!
Trong nghề thợ của bọn em có câu " Sửa hay không bằng thay mới" nên em khuyên cụ nên thay mới là ok men ngay thui mà, tiện thể cụ test lại toàn bộ em nó luôn nha^^

Habuon89

Xe buýt
Chưa thấy bác nào nhắc tới fly hay zip nhẩy? Hay 2 bạn này rẻ mạt bên mình ko chuộng?Chả là e có con fly đã hết bh,chán lắm muôn lên đời li nhưnt khổ nỗi thất nghiệp+ko trúng xổ số!

lehung89

Xe tải
Chào cụ!
Cụ cứ mang ra chỗ bác chủ thớt kiểm tra rùi KTV sẽ tư vấn chính xác nhất cho cụ.
Theo em nếu phải bổ máy thì cũng không sao đâu, bổ xong khéo lại còn tốt hơn trước ý ( như người bị bệnh mổ xong thì lại khỏi bệnh và khỏe hơn đó)
Nên cụ cứ yên tâm đi nha^^
cám ơn cụ.lúc nào rảnh em phi qua. tại xe em còn bảo hành nên phi vào hãng cho đỡ mất tiền. mà thay ở ngoài tay biên chắc cũng phải đến hơn 1t:-/

stylish1610

Xe tải
nhà em có con xe li việt mỗi khi đi về thì ngoài tiếng kêu lách tách giãn nở của ống pô thì thỉnh thoảng nó còn có những tiếng kêu ''ngao ngao''.Nghe như mèo kêu ấy!không hiểu vì sao?cụ giúp em với

trandung

Xe hơi
Xe e đang hỏng xinhan, nhưng bị mất sổ bảo hảnh, ko biết mang ra hãng có được bảo hành ko ạ.

robocop

Xe buýt
Xe e đang hỏng xinhan, nhưng bị mất sổ bảo hảnh, ko biết mang ra hãng có được bảo hành ko ạ.
bóng đèn các loại bao gôm xi nhan, bình, lốp, nhớt v.v... ko bao giờ được bảo hành bác ạ :((

nhà em có con xe li việt mỗi khi đi về thì ngoài tiếng kêu lách tách giãn nở của ống pô thì thỉnh thoảng nó còn có những tiếng kêu ''ngao ngao''.Nghe như mèo kêu ấy!không hiểu vì sao?cụ giúp em với
tách tách thì bình thường ạ, còn ngao ngao thì em chưa nghe bao giờ, nghe các bác đi Li cũng nói bị ngao ngao. có đợt em đi về thế nào tắt máy tiếng bô tách tách vừa khớp với đèn code chớp =DDDD làm em cũng hết hồn

hoangviet7

Xe đạp
xe li vịt của e thỉng thoảng đi về tắt máy rồi tựn nhiên kêu 1 phát "bủm" y như là mình đánh rắm ấy :-&%-( k bit bác nào bị như thế k

lapquocbmw

Xe máy
Chưa thấy bác nào nhắc tới fly hay zip nhẩy? Hay 2 bạn này rẻ mạt bên mình ko chuộng?Chả là e có con fly đã hết bh,chán lắm muôn lên đời li nhưnt khổ nỗi thất nghiệp+ko trúng xổ số!
Cụ ơi cố lên nha!
Chẳng mấy mà lên đời được nếu mình trúng xổ số^^

cám ơn cụ.lúc nào rảnh em phi qua. tại xe em còn bảo hành nên phi vào hãng cho đỡ mất tiền. mà thay ở ngoài tay biên chắc cũng phải đến hơn 1t:-/
Vâng có gì cụ cứ mang qua để xem sao nhé^^
Cụ ơi, em nghe cụ tả mà mồm em cũng "ngao ngao", cụ tả vậy thì em chịu thui bắt bệnh không được, tốt nhất hôm nào cụ đi thay dầu hoặc tiện đường tạt luôn vào trạm dịch vụ bảo KTV họ kiểm tra và tư vấn cho cụ nhé^^
Chào cụ!
Cụ bị hỏng xi nhan là do nguyên nhân gì, nếu bị rạn chân chim do vặn ốc chặt quá thì may ra được bảo hành nếu cụ mới mua xe còn nếu cháy bóng hoặc xi nhan không hoạt động thì cụ nên mang ra trạm dịch vụ kiểm tra, nếu cháy bóng thì không được bảo hành đâu thay có 20k thui, còn nếu rơle xi nhan hỏng thì được bảo hành cụ ah^^
xe li vịt của e thỉng thoảng đi về tắt máy rồi tựn nhiên kêu 1 phát "bủm" y như là mình đánh rắm ấy :-&%-( k bit bác nào bị như thế k
Cụ tả em khó chuẩn đoán bệnh cho em nó quá, cụ cứ mang ra trạm dịch vụ để KTV kiểm tra tư vấn cho cụ nhé.

Xe Đạp Ko Phanh

Xe đạp
E có một chút lăn tăn về một vấn đề khá vặt vãnh. Chả là thường chở vợ đi loanh quanh, thế nên hay ghé chỗ này một chút, ghé chỗ kia một xíu.
Li Việt dùng hệ thống bơm xăng điện tử nên cứ mỗi lần tăt-bật khóa điện là hệ thống lại bơm. Nếu tắt bật liên tục nhiều lần thì có hại đến hệ thống bơm xăng ko. E thỉnh thoảng chọn cách "đá chống" để cho nó tắt máy, như thế thì có ảnh hưởng-hại gì đến hệ thống điện ko.
Xin mọi người chỉ giáo.

lapquocbmw

Xe máy
E có một chút lăn tăn về một vấn đề khá vặt vãnh. Chả là thường chở vợ đi loanh quanh, thế nên hay ghé chỗ này một chút, ghé chỗ kia một xíu.
Li Việt dùng hệ thống bơm xăng điện tử nên cứ mỗi lần tăt-bật khóa điện là hệ thống lại bơm. Nếu tắt bật liên tục nhiều lần thì có hại đến hệ thống bơm xăng ko. E thỉnh thoảng chọn cách "đá chống" để cho nó tắt máy, như thế thì có ảnh hưởng-hại gì đến hệ thống điện ko.
Xin mọi người chỉ giáo.
Chào cụ!
Pi đã phát triển hệ thống bơm nhiên liệu thì tự có cách khắc phục các vấn đề như cụ hỏi.
Khi mình bật khóa điện xăng sẽ được bơm nhưng nếu bật đi bật lại nhiều lần thì xăng sẽ thừa và nó sẽ hồi về bình xăng theo đường dầu hồi cụ ah^^
Còn khi cụ " đá chống" để tắt máy thì khi đó nó ngừng cấp điện cho 1 số hệ thống điện trên xe nên không sao đâu cụ ah, nhưng cụ dùng thế thì có ngày hỏng chân chống đó cụ ah^^

savier90

Xe đạp
Bác cho em hỏi giá những đồ trong ảnh này với ạ.Em đi dán nilon xe,thợ kém tay nghề tháo đồ ra giờ gãy hết lẫy nhựa bên trong.Giờ chỗ thì bị hở,chỗ thì bị lỏng chỉ lo rửa xe nước vào thôi :(

Và 3 miếng cao su lắp ốp bô vào với bô có hàng không bác ơi?3 miếng ấy của em cũng bị thợ làm gãy hết rồi,lắp vào ốp bô lỏng lẻo lắm ạ.Em xin vodka bác trước.

Xe Đạp Ko Phanh

Xe đạp
Bác cho em hỏi giá những đồ trong ảnh này với ạ.Em đi dán nilon xe,thợ kém tay nghề tháo đồ ra giờ gãy hết lẫy nhựa bên trong.Giờ chỗ thì bị hở,chỗ thì bị lỏng chỉ lo rửa xe nước vào thôi :(

Và 3 miếng cao su lắp ốp bô vào với bô có hàng không bác ơi?3 miếng ấy của em cũng bị thợ làm gãy hết rồi,lắp vào ốp bô lỏng lẻo lắm ạ.Em xin vodka bác trước.
Mình được nhân viên sale tư vấn là ko nên dán Li vì một số miếng nhựa lúc mở ra sẽ ko lắp lại được kín như nguyên bản của nhà sản xuất. Thế nên chạy gần 1k mà vẫn chưa dám đi dán nè :-/

savier90

Xe đạp
Thợ giỏi thì chắc không sao đâu ạ.Nhưng em kém may mắn gặp phải thợ dán xe tay nghề kém nên mới bị vậy. :(

Trạng thái
Thớt đang đóng