Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xmen1993

Xe máy
Nay ra phố huế em thấy ít Li nhập vô cùng chẳng hay VN ko nhập về nữa chăng

love11

Xe đạp
lX 125 ie thay dầu lần 2 là bn km ạ

dualsp

Xe đạp
Service số 7 Hàng Chuối thay dầu máy và dầu láp là loại nào vậy cụ.

Piaggio Junior

Xe điện
Cảm ơn cụ Tấn cụ Hiệu nhé . Con xe e lại vi vu ngon lành rồi :D . Mang xe lên hơi mệt nhưng cũng đáng . thanks 2 cụ nhiều nhé
Xe cụ chạy ngon là ok roài.

Cụ ơi cho e hỏi, là chiều này e cho xe Vespa S của e kiểm tra định kỳ ở 233 Lê Duân. Nói là kiểm tra mà họ ko làm gì ngoài việc e bảo là về sịnh côn và làm nhẹ tay gas. E có thay dầu máy và dầu láp ở đó. Khi thay song xe đi tạm thời hết rung giật khi bắt đầu gas nhưng có hiện tượng bị hú hay tiêng kêu gì leng keng ở máy. Cụ cho e hỏi đó là bệnh gì và cách thức khắc phục?

P/S: Mấy chú kỹ thuật ở 233 Lê Duẩn khi tháo côn thì phải tháo nhựa ốp chân ở chỗ thông gió của côn thì ok, khi lắp vào loay hoay 1 lúc ko lắp được và cuối cùng làm gẫy cái lấy ở giữa cái ốp nhựa. E ngồi xem lắp ngay đấy ko cãi được luôn. E hỏi giải quyết thế nào thì chú kỹ thuật gọi 1 ng khác đến "chắc thợ cả" và trả lời: cái này có gì đâu, ko quan trong hàn vào là được.
E chán quá nói mấy câu xem các a ý có đền cái mới cho mình ko? Tóm lại vẫn lấy mỏ hàn và cắt nhựa ra hàn cái lẫy đó. E nhìn vào phòng chờ có HOTLINE BAN GIÁM ĐỐC. Ra ngoài lấy điện thoại và alo vào số đó. Gặp 1 em nói rất ngọt, e chình bày nguyên bản như vậy. E ý bảo đợi 10' gọi lại. 10' sau e gọi lại và câu trả lời vẫn là hàn và xe ghi vào phiếu là bảo hành cái ốp đó sau này nếu xẩy ra chuyện gì. Lúc này e tỏ ra khó chịu và đành ngậm bồ hòn làm ngọt cho qua vậy.
Kết: lúc vừa rửa xe song chuẩn bị lấy xe ra về thì điều bất ngờ là bác thợ cả gì đó vào hỏi quầy bán hàng (quầy bán phụ tùng cạnh chỗ khách ngồi đợi) là còn ốp trái của xe VS ko? e thấy lạ lạ và khi cầm cái ốp đó vào gặp e và bảo tháy cho xe e cái này. E giật mình và phản xạ nói mỗi câu "VÂNG". Ra xe xem thay ốp nhựa, dẳt xe ra về thì nghe thấy tiêng hú hay tiếng động lạ.
Phong cách phục vụ mỗi nơi mỗi khác em không dám đánh gía đâu ạ , còn tiếng kêu lạ thì cụ phải chạy qua mấy anh kt kiểm tra lại cho nhé .

Cho em hỏi:

Tại sao xe li việt của em chớm đèn vàng báo xăng là nó lại lục khục kiểu như hết xăng đến nơi,sau đó lại BT,lần sau đề lại thế!
Bình xăng của Lb vốn không thẳng ( hơi ngoằn nghèo chút) nên lưu thông xăng lúc gần hết không tốt như các xe khác , cụ đổ xăng sớm chút là ok.

Nay ra phố huế em thấy ít Li nhập vô cùng chẳng hay VN ko nhập về nữa chăng
Giờ ít xiền nên cái gì cũng chậm mà cụ .

lX 125 ie thay dầu lần 2 là bn km ạ
tầm 2500km ạ .

Service số 7 Hàng Chuối thay dầu máy và dầu láp là loại nào vậy cụ.
Cụ Call 39728160.

kunyeu

Xe đạp
Chào các cụ. Em mới lấy con VLx ie ở YV muốn hỏi cc xem cái hộc phía trước (ở vị trí cốp phụ của các xe khác) mở ra thế nào nhỉ? Em loay hoay mãi mà chưa tìm được chỗ mở. CCụ chỉ dùm em nhé. Cám ơn các cụ nhiều
Tiện thể các cụ cho hỏi lắp chống trộm phụ tùng (mặt nạ, logo, xinhan, ốp càng...) ở đâu nhỉ? Em ở HN nhé

Chỉnh sửa cuối:

hawkeyes

Đi bộ
Cụ ấn cái ổ khóa vào là nó tự bung ra thôi.
Lắp thì cụ cứ vào chỗ TT DV mà lắp, còn nếu muốn rẻ thì mời cụ ra phố Huế :D

Chào các cụ. Em mới lấy con VLx ie ở YV muốn hỏi cc xem cái hộc phía trước (ở vị trí cốp phụ của các xe khác) mở ra thế nào nhỉ? Em loay hoay mãi mà chưa tìm được chỗ mở. CCụ chỉ dùm em nhé. Cám ơn các cụ nhiều
Tiện thể các cụ cho hỏi lắp chống trộm phụ tùng (mặt nạ, logo, xinhan, ốp càng...) ở đâu nhỉ? Em ở HN nhé

Mr.Cayowl

Xe hơi
các cụ nhà Pi cho nhà em hỏi tí, xe Lib nhà em mua đợt có khuyến mại phiếu bảo dưỡng thay dầu (hồi tháng 5)
đợt 500km e có đi thay dầu khuyến mại lần 1, đến 3000km e đi thay dầu theo sách hướng dẫn thì đến nơi một bạn kỹ thuật bảo là thay dầu khuyến mại là loại dầu 6000km mới phải thay
em tìm hiểu thì chưa nghe thấy loại dầu nào những 6000km mới phải thay cả, về vụ này các cụ có cao kiến gì k ạ?

bluebird123

Xe buýt
Các bác cho e hỏi sao e lxv125 của e khi lên ga hoặc đi ga thấp thì nó cứ giật giật là sao hả các bác?

nemesistan

Xe tăng
Curoa và côn ko đều, bạn đi vệ sinh lại là đc, tránh việc xịt nước vào bưởng côn, đi nóng lên là hết thôi

chjp.nho?

Xe máy
dai. ca cho E hoi? xe E dắt bộ đy nghe vành sau kêu sạo sạo lỗi vành à bác

nemesistan

Xe tăng
Chuẩn luôn, mang ra hãng thay luôn và ngay, chờ 10 ngày nếu chậm. Khi đi nhớ mang sổ bảo hành

Piaggio Junior

Xe điện
các cụ nhà Pi cho nhà em hỏi tí, xe Lib nhà em mua đợt có khuyến mại phiếu bảo dưỡng thay dầu (hồi tháng 5)
đợt 500km e có đi thay dầu khuyến mại lần 1, đến 3000km e đi thay dầu theo sách hướng dẫn thì đến nơi một bạn kỹ thuật bảo là thay dầu khuyến mại là loại dầu 6000km mới phải thay
em tìm hiểu thì chưa nghe thấy loại dầu nào những 6000km mới phải thay cả, về vụ này các cụ có cao kiến gì k ạ?
Dầu chỉ từ 2500-30000 thôi cụ , 3000 cũ của cụ với 3000 mới cụ vừa mới thay thì đúng 6000 cụ thay tiếp chứ không phải 6000km thay một lần ạ , chắc KTV không nói rõ cho cụ ạ .

Cò mồi

Xe tăng
Em có bộ quây inox của LX125 (trước e mua xe và bộ quây này ở chỗ cụ Pi), cụ nào có nhu cầu thì PM cho em nhé.

Mr.Cayowl

Xe hơi
Dầu chỉ từ 2500-30000 thôi cụ , 3000 cũ của cụ với 3000 mới cụ vừa mới thay thì đúng 6000 cụ thay tiếp chứ không phải 6000km thay một lần ạ , chắc KTV không nói rõ cho cụ ạ .
ơ cụ ơi hôm đó 3000 e đến thay thì kỹ thuật bào là dầu khuyến mại này là loại 6000km mới phải đến thay nên hôm đó họ không thay cho em, giờ xe nhà em chạy được >4500 rồi, vậy thì hại máy chết.

nemesistan

Xe tăng
làm gì có dầu nào 6000km mới thay, nhiều lắm là 3500 hoặc chạy cố thì 4000 như motul thôi.

umihira

Xe đạp
Nhà em có 1 chiếc GTS 125 super i.e. Từ lúc mua đến giờ chạy được ~500km mà xe kêu rất to, to hơn hẳn chiếc vespa lx 150 nhập ở nhà.

Cho em hỏi tiếng kêu to của dòng GTS đó là bình thường phải không ạ? Chiếc vespa lx ở nhà thì kêu rất nhỏ và êm hơn hẳn, còn chiếc GTS mới rước về nghe rất ồn, trước khi mua em biết nó sẽ ồn nhưng ko ngờ nó ồn vậy...ồn một cách có cảm giác có vấn đề vì đi đường ai cũng nhìn :)) Khi mua về chạy tầm 2km đầu em có cẩn thận xem thăm nhớt máy và láp thì vẫn có nhớt được đổ đầy đủ nhưng vẫn lo chiếc này có vấn đề. Nghe nhiều người nói thì đó là đặc trưng của tiếng con ong kêu. Nổ máy thì ko nghe nhưng khi chạy thì nó kêu, càng kéo ga càng kêu to nhưng đi ở tốc độ 50km/h thì bớt có lẽ do chạy nhanh nên tai em nghe nhỏ đi.

Vì ở SG ít người chạy xe này quá nên em ko nghe tiếng của xe khác để kiểm chứng đc. Nhưng em biết chiếc GTS này nó kêu to hơn hẳn các đời vespa khác, ngay cả mấy con LX khác bị mắc bệnh kêu to (xè xè) cũng phát ra tiếng nhỏ hơn con GTS này.

Liệu như vậy có bình thường và sau khi hết rodai thì tiếng sẽ giảm không ạ? Chứ quả thật cái tiếng này nó gây chú ý dữ quá.

Cảm ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:

jakiroo0o

Xe hơi
848 Bạch Đằng, P. Thanh Lương, Q. Hai Bà Trưng, Hà
Website
kuchen.com.vn
cái 60km/ lít là trong điều kiện hoàn hảo của nhà sx trên đường thử: chạy tốc độ tối ưu, không chướng ngại vật, không tăng tốc, không giảm tốc đột ngột, không thắng v.v.. mới được, 60km/lít ra thực tế chắc còn 40-45. như xe i.e bây giờ báo cáo 40-42km/lit nhưng chỉ được trên 30 thôi

xe hơi thì khoảng cách từ thông cáo nhà sx đến thực tế còn ghê hơn, nhất là tại VN toàn nhích nhích

kunyeu

Xe đạp
Bác Pi cho mình hỏi. Mình mới lấy con LX125ie bên Ý Việt hôm thứ 7 vừa rồi. Nhưng cái nắp của ngăn để đồ phía trước không đóng khít được, bị lệch nhìn rất xấu (khả năng là do khi sản xuất đã bị lệch hoặc bắt lệch). Bác xem xử lý như thế nào thì được vì nhìn nó rất ngứa mắt và khó chịu. Cám ơn bác.

Piaggio Junior

Xe điện
Nhà em có 1 chiếc GTS 125 super i.e. Từ lúc mua đến giờ chạy được ~500km mà xe kêu rất to, to hơn hẳn chiếc vespa lx 150 nhập ở nhà.

Cho em hỏi tiếng kêu to của dòng GTS đó là bình thường phải không ạ? Chiếc vespa lx ở nhà thì kêu rất nhỏ và êm hơn hẳn, còn chiếc GTS mới rước về nghe rất ồn, trước khi mua em biết nó sẽ ồn nhưng ko ngờ nó ồn vậy...ồn một cách có cảm giác có vấn đề vì đi đường ai cũng nhìn :)) Khi mua về chạy tầm 2km đầu em có cẩn thận xem thăm nhớt máy và láp thì vẫn có nhớt được đổ đầy đủ nhưng vẫn lo chiếc này có vấn đề. Nghe nhiều người nói thì đó là đặc trưng của tiếng con ong kêu. Nổ máy thì ko nghe nhưng khi chạy thì nó kêu, càng kéo ga càng kêu to nhưng đi ở tốc độ 50km/h thì bớt có lẽ do chạy nhanh nên tai em nghe nhỏ đi.

Vì ở SG ít người chạy xe này quá nên em ko nghe tiếng của xe khác để kiểm chứng đc. Nhưng em biết chiếc GTS này nó kêu to hơn hẳn các đời vespa khác, ngay cả mấy con LX khác bị mắc bệnh kêu to (xè xè) cũng phát ra tiếng nhỏ hơn con GTS này.

Liệu như vậy có bình thường và sau khi hết rodai thì tiếng sẽ giảm không ạ? Chứ quả thật cái tiếng này nó gây chú ý dữ quá.

Cảm ơn các bác.
Khả năng cao là xe bác kêu ở bộ phận bơm nước ( chỗ mâm điện ) bác ra mấy anh KT kiểm tra luôn nhá , để lâu sẽ hỏng sang phần khác bác ạ .

cho em hỏi Xích Cam LX thay mất bao nhiêu hả cụ?
Tùy nơi và laọi bác thay , chắc tầm 4-6 trăm k cả công chứ mấy .

Bác Pi cho mình hỏi. Mình mới lấy con LX125ie bên Ý Việt hôm thứ 7 vừa rồi. Nhưng cái nắp của ngăn để đồ phía trước không đóng khít được, bị lệch nhìn rất xấu (khả năng là do khi sản xuất đã bị lệch hoặc bắt lệch). Bác xem xử lý như thế nào thì được vì nhìn nó rất ngứa mắt và khó chịu. Cám ơn bác.
Xe bác có dán lại cái cốp k , nếu không bác ra nhờ mấy đồng chí KT của ý việt lắp lại cho là ok .

Trạng thái
Thớt đang đóng