Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tinhtx

Xe tải
Cảm ơn cụ và em ghi nhận tuy nhiên em nghĩ đã thay nhớt và dầu lap thì tiện làm luôn cái lọc nhớt chứ cụ nhở (theo chủ quan em nghĩ thì thời gian đầu rô đa, các bánh răng sẽ ít nhiều có mạt kim loại và lắng cặn -> lọc dầu cần thay)

Về dầu máy, em có chút băn khoăn nên dùng Agip, Motul hay Mobil1 gold ?? #:-s các cụ hay dùng loại nào cho chuẩn ạ ?? (3-30W theo khuyến nghị của hãng)
Riêng dòng xe Pi tuy là xe ga nhưng lại khuyến cáo dùng dầu chuần JASO:MA (thường xe ga của các hãng khác thì JASO: MB) và SAE 5W-40(không phải 3-30W) như cụ chủ thớt ghi đâu nhé, tuy nhiên với khí hậu ở Việt Nam thì dùng chuẩn 10W40 cũng không sao cả.

Về dùng nhớt của hãng nào thì tùy cảm nhận của mỗi người thôi, trên 4room này cũng có nhiều thớt bàn cãi về vấn đề này rồi, em thấy có nhiều người tổng kết như sau: SH thì hợp với Motul Scooter LE còn dòng Pi vì yêu cầu chuẩn MA thì hợp với Motul H-Tech 100 cao cấp hơn Motul 300V FL (em đang dùng dầu này đi 4000 km mới thay) còn dầu lap thì Motul Gear Box 80W-90 hoặc đơn giản thì tip Castrol cũng được (chú ý là đổ 150ml nhé, sách hướng dẫn là 120ml tuy nhiên em thấy đổ 150 đi êm và lướt hơn).
Dùng Agip cá nhân em đi thấy máy nóng, không bốc và gằn.

6xalo

Xe hơi
Riêng dòng xe Pi tuy là xe ga nhưng lại khuyến cáo dùng dầu chuần JASO:MA (thường xe ga của các hãng khác thì JASO: MB) và SAE 5W-40(không phải 3-30W) như cụ chủ thớt ghi đâu nhé, tuy nhiên với khí hậu ở Việt Nam thì dùng chuẩn 10W40 cũng không sao cả.

Về dùng nhớt của hãng nào thì tùy cảm nhận của mỗi người thôi, trên 4room này cũng có nhiều thớt bàn cãi về vấn đề này rồi, em thấy có nhiều người tổng kết như sau: SH thì hợp với Motul Scooter LE còn dòng Pi vì yêu cầu chuẩn MA thì hợp với Motul H-Tech 100 cao cấp hơn Motul 300V FL (em đang dùng dầu này đi 4000 km mới thay) còn dầu lap thì Motul Gear Box 80W-90 hoặc đơn giản thì tip Castrol cũng được (chú ý là đổ 150ml nhé, sách hướng dẫn là 120ml tuy nhiên em thấy đổ 150 đi êm và lướt hơn).
Cảm ơn cụ & sơ ry. em nhầm 5-30W

Chỉnh sửa cuối:

6xalo

Xe hơi

Cụ cho hỏi nhớt Motul HTech 100 & dầu lap Motul Gear Box 80W-90 mua ở đâu thế ạ ?? ra số 7 vườn chuối có sẵn k cụ nhở ???

tinhtx

Xe tải
Cụ cho hỏi nhớt Motul HTech 100 & dầu lap Motul Gear Box 80W-90 mua ở đâu thế ạ ?? ra số 7 vườn chuối có sẵn k cụ nhở ???
Số 7 Hàng chuối chỉ có Ani (tên mới của dầu Agip ngày trước), cụ tham khảo 2 địa chỉ này nhé:

http://www.kinglube.co.cc

http://www.mymroil.com/

Em hãy lấy dầu chỗ 2 bác này, chỗ bác Dương:Kinglube thì giá mềm hơn nhưng dầu không nhiều loại bằng chỗ bác Minh (mroil) bác Minh thì nổi tiếng về tư vấn dầu nhớt trên 4room này rồi, mỗi tội giá chỗ bác Minh cao hơn những chỗ khác nhiều quá.

Chỉnh sửa cuối:

6xalo

Xe hơi
Số 7 Hàng chuối chỉ có Ani (tên mới của dầu Agip ngày trước), cụ tham khảo 2 địa chỉ này nhé:

http://www.kinglube.co.cc

http://www.mymroil.com/

Em hãy lấy dầu chỗ 2 bác này, chỗ bác Dương:Kinglube thì giá mềm hơn nhưng dầu không nhiều loại bằng chỗ bác Minh (mroil) bác Minh thì nổi tiếng về tư vấn dầu nhớt trên 4room này rồi, mỗi tội giá chỗ bác Minh cao hơn những chỗ khác nhiều quá.
Cảm ơn cụ. Chỗ Mroil thì em vẫn lấy dầu cho V2 tuy nhiên gần đây k thấy bác ý có hàng cho 4B (k bít dư nào nữa :-o)

mirror_mirror

Xe đạp
chào cụ:
Xe zip 100 chỉ đổ dầu 800ml thôi cụ ạ. Cụ đổ 1l là thừa dầu rùi. theo em cụ nên vào hãng xả bớt dầu ra, xe nào cũng đều có que thăm dầu, còn dầu bác đen có thể do trước đó dầu bác để quá lâu không thay & không xả hết được dầu cũ nên dầu nhanh đen trở lại thui mà.:D

không ai giúp em ạ ???

viethd1990

Xe đạp
chào cụ:
Xe zip 100 chỉ đổ dầu 800ml thôi cụ ạ. Cụ đổ 1l là thừa dầu rùi. theo em cụ nên vào hãng xả bớt dầu ra, xe nào cũng đều có que thăm dầu, còn dầu bác đen có thể do trước đó dầu bác để quá lâu không thay & không xả hết được dầu cũ nên dầu nhanh đen trở lại thui mà.:D
cám ơn bác
vodka bác

MultiN

Đi bộ
Em hỏi mấy việc sau, các bác có hiểu biết trả lời giúp ạ: xe em ET8, mua cuối năm 2004. Xe em đợt này chết máy liên tục, đã qua 1 số điểm sửa xe thì mỗi nơi kết luận 1 kiểu khác nhau. Chỗ thì nói do IC, em thay một IC đời cũ giống kiểu của ET8, sau đó đi 1 thời gian lại bị chết máy. Chỗ sửa xe tiếp theo kết luận xe em bị hỏng vòng từ bằng nhựa, em lại thay 1 vòng từ được nói là chính hãng, đi 1 thời gian lại bị chết máy. Lỗi tiếp theo được chẩn đoán là thay bugi.
Túm lại, cái phần điện của xe em khiến em khổ sở khoảng 2 tháng nay. Công việc đi làm bị ảnh hưởng mỗi khi xe chết máy bất ngờ, rồi lại mất vài hôm đắp chiếu đợi sửa chữa. Em muốn hỏi:
- Có điểm sửa xe nào uy tín về Piaggio để em đi kiểm tra lại tổng thể xe em. Tính cho đến nay thiệt hại các lần sửa xe cũng kha khá rồi khiến em sợ quá.

- Cái đèn đỏ trên công tơ mét từ lâu nay rồi không nhấp nháy khi tắt máy rút chìa khóa nữa. Em hỏi triệu chứng đó có ảnh hưởng gì lớn không, và có liên quan gì đến các lỗi chết máy em đang gặp phải không. Có cách nào để khắc phục không?

- Có cách nào để test IC đã hỏng hay chưa hỏng không. Vì hầu như chỗ sửa xe nào khi thấy Piaggio hỏng phần điện thì rất hay kết luận là chết IC, mà thay cái này thì nặng đô lắm. Khi em hỏi thì mấy bác sửa xe bảo chẳng có cách nào test xem IC còn sống hay đã chết, chỉ có cách là kiểm tra hết các phần khác của hệ thống điện, nếu tất cả vẫn ổn thì lỗi là do IC.

Mong được các bác chỉ giáo để em sử dụng xe cho nó ổn định. Cảm ơn các bác trước.

stevenbh

Đi bộ
các cụ cho em hỏi cái không biết có ai như em không? số là em có 1 em li việt cũng cưng chìu em ấy nên thay nhớt hay làm gì đều vào hãng cả! hum roài em đi thay nhớt hộp số thì thấy mấy bác trong đấy vào trong rồi đem ra 1 cái ống chích lẻ dầu ra không bít có phải họ thấy em gà nên làm vậy không chứ em đọc trên này mọi người bảo thường đem 1 tuýt ra chứ ko chiếc như em lịu em có bi xxxx ko các cụ?

trunggocong

Đi bộ
Chào Bác . bác cho em hỏi 1 tý nha
Xe em là GTS super em mua được 1 năm.Hôm nay sáng có hiện tượng mỏ khóa chờ bơm xăng xong em bấm đề máy thì nghe 1 tiếng "tạch" nhỏ và bảng điều khiển mất hết điện . vì vậy em phải mở khóa lại. Làm như vậy khoảng chục lần mới đề máy được ạ
Lúc ấy xăng đầy bình và em chỉ đổ xăng 95 thôi ạ
Nhờ bác tư vấn giùm em nó bệnh gì
Thanks bác rất nhiều

lien_nguyen

Đi bộ
Anh ơi, xe em LX150 VN đời đầu bị vỡ đèn trước (chỉ vỏ ngoài thôi chứ bên trong ko sao ạ) + bị nứt 1 bên vành xe ra thì sửa sang rổ rá như nào ạ T_____T. Em cảm ơn anh :((

azthang

Xe hơi
Bữa trước vừa lấy 1 em Fly ie bên cụ Pi, đi ổn lắm chỉ tội phanh sau căng quá em bóp mà cũng mỏi cả tay ( chắc gấu nhà em cũng khó mà chịu được (T_T) ), các cụ cho hỏi là có chỉnh được cho bóp đỡ căng không ợ. Thanks các cụ.
P/s: Chân chống giữa của Fly ie có 2 cái mấu (chắc trợ giúp khi dựng chân chống) khó chịu quá ợ, chỉ vì 2 cái mấu đó mà mỗi lần em dắt xe vào nhà lại bị đập vào thềm cửa ( thềm cao có khoảng 10 cm thôi). Không biết có cách nào khắc phục không các cụ, không thì chắc em phải đóng cái cầu gỗ nhỏ nhỏ quá.

Chỉnh sửa cuối:

robocop

Xe buýt
Bữa trước vừa lấy 1 em Fly ie bên cụ Pi, đi ổn lắm chỉ tội phanh sau căng quá em bóp mà cũng mỏi cả tay ( chắc gấu nhà em cũng khó mà chịu được (T_T) ), các cụ cho hỏi là có chỉnh được cho bóp đỡ căng không ợ. Thanks các cụ.
P/s: Chân chống giữa của Fly ie có 2 cái mấu (chắc trợ giúp khi dựng chân chống) khó chịu quá ợ, chỉ vì 2 cái mấu đó mà mỗi lần em dắt xe vào nhà lại bị đập vào thềm cửa ( thềm cao có khoảng 10 cm thôi). Không biết có cách nào khắc phục không các cụ, không thì chắc em phải đóng cái cầu gỗ nhỏ nhỏ quá.
chào bác, phanh đùm sau xe Pi zin nào cũng nặng vậy hết, bác muốn nhẹ thì lên hãng bảo thợ cắt 1 2 vòng lò xo sẽ nhẹ ngay, sau đó thợ tinh chỉnh lại cự ly bóp thắng, vẫn đảm bảo an toàn 100%, hầu như ai cũng đi cắt lò xo đấy ạ

còn 2 cái mấu nhọn đó rất quan trọng đó bác, vừa giúp dựng chống giữa, vừa giúp hạn chế va chạm vào bộ phận động cơ, thềm nhà em dắt lên xuống lúc nào cũng bị đập vào đó, riết rồi quen chả vấn đề gì đâu ạ

songbeng

Xe buýt
Em có con Lxvn chạy chế thường, muốn ra 07 Hàng Chuối bảo dưỡng; Bác PI cho em hỏi quy trình BDTB lúc 12000km cho xe em như thế nào ạ? có phải test toàn bộ bằng phần mềm ko?

Chỉnh sửa cuối:

thuhuong1989

Xe máy
Li đi chậm giảm ga sau đó lên ga thì bị giật như động kinh, là bệnh j à cụ???

TanPiaggio

Xe buýt
cụ pi cho em hỏi con li i.e của em tự dưng dở chứng đang đi lại bị hụt ga 2-3 phát rồi chết máy,xong rồi em đề lại ngay thì đi lại bình thường ,em đi đc khoảng 250 km thì dính 3 phát như thế,cụ dự cho em xem là nó bệnh j giúp em,nhà xa các trung tâm của pi quá nên lên đây hỏi cụ cho chắc:D
co the phai qua trung tam kt xe va phan mem co van de ji ko

Trạng thái
Thớt đang đóng