TRẢ LỜI CÁC CÂU HỎI LIÊN QUAN ĐẾN XE PIAGGIO VIỆT NAM - LX i.e & Lyberty i.e.

leebusiness

[Tịch thu bằng lái]
Liberty việt không có khóa chip như nhập phải ko ạ?

daihung4000

Xe tải
cụ Junior cụ cho em hỏi cái con Li việt của em đi mới được gần hơn 300km thôi mà cứ khi em giảm ga về gần như là ga đầu(không ga ý) thì có tiếng lạch cạch phát ra từ máy động cơ như kiểu bị gõ biên hay gì đó ý cụ ạ. vậy là cháu nọ bị bệnh gì ạ cụ.

lanhuong1965

Xe điện
Piaggio Junior cho hỏi:Trạm bảo hành của bác chỗ nào trong Sài Gòn để em tới ủng hộ!!!

giangthaonguyen

Đi bộ
Bác Bi ơi cho em hỏi chút.Em mới mua con Vespas125ie ngày 24/5.Lúc mua thì đc topcom đổ cho 2 lít xăng vào bình nhưng xe vẫn báo đèn đỏ nên em đi đổ thêm 120k tiền xăng nữa.Nhưng sao mà em thấy tốn xăng quá bác ạ.Đi được tầm hơn 100km thì đã về vạch E rồi ạ.Chẳng nhẽ 120k đi đc 120km thôi ạ < chưa kể 2 lít xăng topcom đã đổ vào>. Bác giải thích hộ em và cho em xin luôn cách khắc phục cái ạ.Em mua ở topcom lê duẩn.đang trong thời kì chạy rôt đa ạ.Tks bác trc
Bác Piagio Junior ơi.Bác không trả lời giúp em được ạ.Tại đọt trước em mua liberty 125ie thì chỉ đi 2,6 lít / 100km thôi ạ.mà h đi cái này cũng ie mà tốn xăng quá.Hôm nay em cũng đổ 105k mà đi được 30km kim xăng đã xuống nửa bình rồi ạ.:(( Bác trả lời cho em cách khắc phục sớm.chứ ie thế thì tốn xăng quá ạ

tung.pham

Xe hơi
Bác Piagio Junior ơi.Bác không trả lời giúp em được ạ.Tại đọt trước em mua liberty 125ie thì chỉ đi 2,6 lít / 100km thôi ạ.mà h đi cái này cũng ie mà tốn xăng quá.Hôm nay em cũng đổ 105k mà đi được 30km kim xăng đã xuống nửa bình rồi ạ.:(( Bác trả lời cho em cách khắc phục sớm.chứ ie thế thì tốn xăng quá ạ
Cái báo xăng trên đồng hồ nói thật với bác chả tin được đâu, cứ phải đo theo kiểu căn công tơ mét vài lần thì mới biết mức độ tiêu thụ xăng được. Xe em mua cùng chỗ bác thời gian đầu y đúc thế. Sau khi thay dầu đợt 1, giờ tổng kết qua 6 lần test, mỗi lần 100k thì trung bình 3.2l/100km. Bình tĩnh bác ạ.

*Bác Pi: Bác bớt chút thời gian vào thớt này reply giúp chúng em nhé: http://www.otofun.net/threads/245366-ae-vao-cho-cam-nhan-nhot-da-dung-cho-scooter-nao/page5

nhân tiện bác cho hỏi dòng ie đổ xăng A92 và A95 tùy lúc thì có ảnh hưởng gì không vậy ?

ndk123

Xe hơi
cụ Pi ơi hnay e đã qa chỗ cụ thay dầu 500km cho e LX , e qa buổi sáng cùng thằng a e đấy ạ chắc cụ vẫn nhớ
có đôi điều góp ý vs cụ là ko hiểu sao nhưng chắc mấy a ktv chỗ cụ chưa qen xe ie hay sao mà sáng nay test xe cả OTK cho e mà cứ đề liên tục lúc đèn phun xăng chưa tắt e lo quá k biết có sao ko

vs cả cho e hỏi thêm là cái giảm xóc của e đi qua chỗ xóc vẫn kêu cạch cạch 1 cái như cái j đập vào nhau ý ạ, có hỏi mấy a ý thì bảo là do bạc treo máy rồi vặn vặn 1 lúc bảo ok, bh đi về e vẫn bị ợ , cứ cạch cạch chán qá

lanhuong1965

Xe điện
Piaggio Junior cho em hỏi:
Sắp bảo hành 6000km rồi,nghe nhân viên nói lần này thay lọc nhớt & vệ sinh hệ thống chuyền động nên em không thể ở nhà tự mua mấy loại nhớt em thích như Motul,Mobil,Avip...sài xem con Lib ie của em nó như nào.Các lần bảo hành trước ở Cty SAPA cứ thay nhớt castron cho máy & hộp số thì lấy cái ống chuyên dụng = sắt rút nhớt ở đâu đó bơm vào cho khách.Hỏi thì nói ok hết.Em không yên tâm.
Trạm bảo hành nào của Pi trong Sài Gòn có thể thỏa mãn cái sự sung sướng của em,bác chỉ em với???Cám ơn bác nhiều!!!

KenNguyen

Xe đạp
Bác cho em hỏi 1 chút, chả là con li việt của em, thỉnh thoảng đang đi thì thấy cái kim xăng nó vật 1 phát xuống như kiểu chết , vài giây sau lại sống bt (hiện tượng này hay gặp khi kim xăng chớm đầu vạch đỏ), ko biết là bị lỗi hay là kiểu nó thế ạ :)

se7enup_0705

Xe máy
Mấy cụ ơi cho e hỏi là em đang đi Li vịt, mới chạy 500km thôi, mấy hnay có hiện tượng là xe dựng khoảng 1 2 tiếng trở lên. Khi chạy, chạy đc khoảng 1 2trăm mét đang đi tự dưng máy nó khựng khựng lại giống như chết máy khoảng 3 4 giây trong khi vẫn giữ ga đều đều xong thì lại chạy đc bình thường (lạ là lần nào từ nhà e chạy ra đường cứ đến đúng ngay đoạn đó là máy nó bị khựng khựng lại @.@). Lần nào cũng bị thế, hix, ko biết là bị j`, có khi nào hư bơm xăng ko nhỉ :((

lanhuong1965

Xe điện
Bác cho em hỏi 1 chút, chả là con li việt của em, thỉnh thoảng đang đi thì thấy cái kim xăng nó vật 1 phát xuống như kiểu chết , vài giây sau lại sống bt (hiện tượng này hay gặp khi kim xăng chớm đầu vạch đỏ), ko biết là bị lỗi hay là kiểu nó thế ạ :)
Theo em thì nó bị lỗi gì rồi,chứ kim xăng nào lại gật gù như thế.

lanhuong1965

Xe điện
Mấy cụ ơi cho e hỏi là em đang đi Li vịt, mới chạy 500km thôi, mấy hnay có hiện tượng là xe dựng khoảng 1 2 tiếng trở lên. Khi chạy, chạy đc khoảng 1 2trăm mét đang đi tự dưng máy nó khựng khựng lại giống như chết máy khoảng 3 4 giây trong khi vẫn giữ ga đều đều xong thì lại chạy đc bình thường (lạ là lần nào từ nhà e chạy ra đường cứ đến đúng ngay đoạn đó là máy nó bị khựng khựng lại @.@). Lần nào cũng bị thế, hix, ko biết là bị j`, có khi nào hư bơm xăng ko nhỉ :((
Xăng có vấn đề gì rồi cụ ơi.Vấn đề gì thì em không biết ạ.

vanhienn

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi là sao mỗi lần em đi thật chậm, hoặc là bắt đầu chạy thì xe nó giật giật, cảm giác giống như dây cuaroa căng quá hay sao ý. Xe vẫn rất khoẻ, leo dốc rất nhẹ nhàng mỗi cái là nó giật giật thôi. Xe em LXie125 mới chạy 500km chuẩn bị đi bảo dưỡng lần 1.
1 cái nữa là em đi xe ga thì thường là phải bóp phanh (thắng) mới đề được máy. Theo ngu ý của em thì cái này chắc là điều kiện an toàn, lúc khởi động tay phải rà thắng :) Cái này cũng giống xe hơi nè. Mà sao con Lxie của em nếu mà bật đèn thì ko cần phải bóp thắng, cứ đề thẳng tưng là máy nổ liền. Em để ý thì mỗi khi bóp thắng đèn báo hiệu đèn xe trên mặt đồng hồ sáng lên (sự thật là nếu đèn đang tắt nó sẽ sáng đèn cos). Nếu vậy thì Lx nó lấy điều kiện cần để khởi động là cái đèn báo hiệu này à? Bới vì cứ đèn này sáng là nó cho khởi động .

Có cụ nào giải thích dùm e ko?

ndk123

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi là sao mỗi lần em đi thật chậm, hoặc là bắt đầu chạy thì xe nó giật giật, cảm giác giống như dây cuaroa căng quá hay sao ý. Xe vẫn rất khoẻ, leo dốc rất nhẹ nhàng mỗi cái là nó giật giật thôi. Xe em LXie125 mới chạy 500km chuẩn bị đi bảo dưỡng lần 1.
1 cái nữa là em đi xe ga thì thường là phải bóp phanh (thắng) mới đề được máy. Theo ngu ý của em thì cái này chắc là điều kiện an toàn, lúc khởi động tay phải rà thắng :) Cái này cũng giống xe hơi nè. Mà sao con Lxie của em nếu mà bật đèn thì ko cần phải bóp thắng, cứ đề thẳng tưng là máy nổ liền. Em để ý thì mỗi khi bóp thắng đèn báo hiệu đèn xe trên mặt đồng hồ sáng lên (sự thật là nếu đèn đang tắt nó sẽ sáng đèn cos). Nếu vậy thì Lx nó lấy điều kiện cần để khởi động là cái đèn báo hiệu này à? Bới vì cứ đèn này sáng là nó cho khởi động .

Có cụ nào giải thích dùm e ko?
xe e cũng 500km như cụ đây, vừa thay dầu lần 1 ,vấn đề giật giật đấy là bệnh chung của LX r cụ ợ, trc e đi nhập cũng vấn thế, nhưng có vẻ thay dầu lần 1 xong ok hơn hẳn đấy ợ, ko giật mấy nữa, cụ thử xem, đi bảo trì là mấy cụ KTV sẽ xì côn cho m luôn, chắc do bụi ấy mà cụ, đg HN k tránh đc
còn vụ đề đóm chắc xe cụ có vấn đề rồi, e đọc k hiểu lắm nhưng mà xe nào thì cũng phải bóp phanh mới đề được , cụ đọc trong sách hướng dẫn ấy, còn mấy cái ký hiệu pha cos trên mặt đồng hồ chỉ là báo đèn sáng cho cụ thôi , chả lqan gì đến bộ phận đề cả. e xin đóng góp là như thế !

langthang0112

Xe máy
bây giờ mua xe gì thì lấy ngay được vậy bác junior. mà các đại lý bán hàng có khác nhau không?
ý em là cùng ở ý Viết chảng hạn, nếu đại lý khác có xe mà đại lý bác hết xe thì đại lý kia em có mua được ngay không?
có sự khác nhau giữa 3 đại lý của bác không?

iTeen

Xe tải
bây giờ mua xe gì thì lấy ngay được vậy bác junior. mà các đại lý bán hàng có khác nhau không?
ý em là cùng ở ý Viết chảng hạn, nếu đại lý khác có xe mà đại lý bác hết xe thì đại lý kia em có mua được ngay không?
có sự khác nhau giữa 3 đại lý của bác không?
Vespa LX, Vespa S luôn còn hàng cho cụ. Có Li thì phải đặt

Cụ cứ ngó 3 đại lý chính của Pi ở HN, đại lý nào còn xe thì cụ vào vác em nó về thôi

libertynumber1

Xe đạp
cụ nào có kinh nghiệm cho e hỏi chút,vấn đề nó liên quan đến tính mạng :))
chẳng là sáng nay e đang cưỡi Li ie trên đường,đến ngã tư e canh khoảng cách và nhả ga để tránh ôtô..nhưng e hạ ga hết cỡ thì xe k giảm tốc độ mà vẫn giữ tốc độ đấy phi thẳng vào con 4b trước mặt,e hoảng quá đập tay lái sang phải,bóp phanh luồn qua đuôi con 4b.tí thì e toi đời..sau khi hoàn hồn với tốc độ 10km/h..e thử tăng tốc và nhả ga chuyện tương tự lại xảy ra 1 lần rồi tay ga lại lên xuống binh thường theo điều chỉnh cua e...thế là sao các cụ nhỉ..hay Li ie có chế độ lái tự động? :))

ndk123

Xe hơi
cụ nào có kinh nghiệm cho e hỏi chút,vấn đề nó liên quan đến tính mạng :))
chẳng là sáng nay e đang cưỡi Li ie trên đường,đến ngã tư e canh khoảng cách và nhả ga để tránh ôtô..nhưng e hạ ga hết cỡ thì xe k giảm tốc độ mà vẫn giữ tốc độ đấy phi thẳng vào con 4b trước mặt,e hoảng quá đập tay lái sang phải,bóp phanh luồn qua đuôi con 4b.tí thì e toi đời..sau khi hoàn hồn với tốc độ 10km/h..e thử tăng tốc và nhả ga chuyện tương tự lại xảy ra 1 lần rồi tay ga lại lên xuống binh thường theo điều chỉnh cua e...thế là sao các cụ nhỉ..hay Li ie có chế độ lái tự động? :))

chết :|
nghe mà hãi quá cụ , may mắn cho cụ qá , cụ nói làm e cũng run :-s
chắc là do kẹt dây ga thôi cụ ạ

buonvn

Xe tải
Cụ cho em hỏi chút ợ. Em mới mất 1 con xe ga rồi, vừa tậu lại em lib việt, xe này bảo có khóa từ trống trộm sẵm rồi. Cụ cho em hỏi cái khóa này có tác dụng thật ko ợ. có cụ nào bị mất lib này do trộm bẻ khóa chưa ợ
Thanks các cụ

se7enup_0705

Xe máy
Cụ này giống em, thỉnh thoảng chạy khoảng cỡ 40 50 mà thả ga thể nào nó cũng chạy bon bon luôn ạh. Chỉ lúc giảm ga đột ngột mới bị thế còn giảm từ từ thì ko sao sất, pó tay ~.~