[Funland] TQ dân tranh nhau trữ đồ cho phong toả, nhớ lại năm ngoái SG.

Vitamin gogo

Xe buýt
Bên TQ Bđs có tăng như Vịt ngan năm Đinh covid ko?

7vienngocrong

Xe tăng
Hồi giữa tháng 8 em được ra ngoài (đi tiêm vacxin) sau hơn tháng bị giam, đi qua đường Bạch Đằng cứ như thời chiến, đường xá vắng tanh, hẻm nào cũng chăng giây và xếp đồ (bàn ghế cũ, gậy gộc, lưới sắt...) làm barier, nhìn mà thấy hoảng (nhưng ra đến mạn Tân Bình lại thấy nhộn nhịp đông đúc)
Cách đây 2 hôm đi qua Lê Quang Định còn thấy biển “Bảo vệ vùng xanh” trc 1 cái hẻm, chắc do dân lười chưa hạ xuống.
Cụ yếu tim gớm hihi...em 5/8 tiêm vx chạy từ Bình Thạnh lên Phú Nhuận cũng thấy y như cụ thấy hehe..lúc đó lòng buồn mênh mang luôn. Rồi giữa tháng 8 e chở con đi NĐ2 khám mới sốc, con đường vắng chỉ có vc e chở con đi. Q1 gần NĐ2 đường nào cũng giăng sợi dây, chạy xe giữa đêm thành phố như trong phim Hollywood vắng lặng im ắng chỉ có bóng đèn, nói thật e k bao giờ quên, ngồi xe mà muốn rơi nước mắt. Tâm trạng khó tả lắm.

sakai_yo

Xe lăn
Ở SG đợt phong tỏa nhiều chỗ mua thức ăn k được, khan hiếm hàng và giá đội lên cụ ạ. Chợ đóng, vào siêu thị thì xếp hàng dài. Một số người tin sẽ có người đi chợ hộ không chuẩn bị đợt đấy đúng mệt luôn.
Đúng rồi, trên này cũng có cụ of kể là đến mua được thịt đông lạnh còn khó chứ chưa nói đến thịt tươi trong siêu thị. Vì vậy em thấy dân TH tích trữ cũng đúng mà. Người lớn còn cố nhịn thịt chứ trẻ con thì khó lắm.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ tinh tướng cười nó đi. Chưa biết cái con covid này đi đâu về đâu. Nó là nơi sinh ra covid mà nó phòng tránh thế phải có lý do của nó chứ. Cứ như đợt đầu tinh tướng cười cợt thế giới, đến lúc chết như ngả rạ lại tái mặt im mõm hết.

patuana76

Xe container
Dưới sự lãnh đạo của ĐCSTQ rực rỡ nhỉ??? Các nước nó coi như cúm thường lâu rồi, giờ vẫn phong toả, truy vết ... mặc dù tiêm đủ hết rồi. Đặt lại câu hỏi là "Liệu có phải Vác xin kém hiệu quả???
Có khi nên đặt lại câu hỏi là: "Liệu có phải thằng hạ độc nó mới rõ độc tính?"

GMHSCC

Xe tải
SG lúc chỉ thị 16 thì em được tiếp tế hàng quê lên ok, lúc phong tỏa chặt mua khó kinh luôn. Thịt cá đông lạnh k có hạn sử dụng vẫn phải mua để ăn. Thấy dân TQ chen nhau mua tự dưng kỷ niệm ùa về.
Mấy buổi tối đợt SG, BD, ĐN phong tỏa theo CT 16 bọn em đi công việc về tầm 8-9 giờ tối đường vắng tanh, không người đi lại, bác lái xe già nói từ thời giải phóng tới giờ chưa thấy như vậy bao giờ. Thỉnh thoảng thấy vài con chó chạy rông ở đường, anh em cám cảnh nói: giờ này nó còn sướng hơn cả người 🤐 ngõ nào cũng rào cảm giác hơn cả thời chiến tranh nữa, buồn nao người, giờ nghĩ lại vẫn thấy ghê răng. Mong rằng không xảy ra tình trạng như vậy nữa.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Hay ho gì cái món cấm cản rồi rào ngõ cách ly. Được rào chắn cách ly rồi ko ra khỏi nhà là công của cụ Nobita rất lớn. Cụ ấy bê luôn món truy vết với cách ly bên nước lạ về và chỉ việc áp dúng. Thánh ra khổ dân, nền kinh tế ra đi và người chết thì ko tránh đc. Nếu cứ mở cửa bt thì vẫn có nguòi chết nhưng nền kinh tế ko thảm hoạ như bây giờ. Chưa biết bao giờ sài gòn mới phục hồi đc.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Hay ho gì cái món cấm cản rồi rào ngõ cách ly. Được rào chắn cách ly rồi ko ra khỏi nhà là công của cụ Nobita rất lớn. Cụ ấy bê luôn món truy vết với cách ly bên nước lạ về và chỉ việc áp dúng. Thánh ra khổ dân, nền kinh tế ra đi và người chết thì ko tránh đc. Nếu cứ mở cửa bt thì vẫn có nguòi chết nhưng nền kinh tế ko thảm hoạ như bây giờ. Chưa biết bao giờ sài gòn mới phục hồi đc.
Em thấy nên cho tất những người muốn "zero covid" với học online sống ở 1 nơi, số còn lại sống 1 nơi, thế là hài hòa :))

vinh.minh

Xe máy
Lúc đấy lại ngoạc mồm ra kêu ko có tình thương đồng bào. Tóm lại cái lol gì cũng nói đc. Ở khía cạnh khác em rất cám ơn cái tết lịch sử 2022 vì nó đã làm bùng phát dịch covid rất nhanh, làm cho người ta phải đối mặt với nó ko còn sợ hãi nữa. Việc dịch bùng phát làm cho đạt đỉnh nhanh và rất thuận lợi để nhanh chóng phục hồi kinh tế. Chứ ngày cư 2k ca kéo dài cả năm thì cũng chết đói cả lũ.
Theo em dịch bùng phát nhanh là do toàn dân cho trẻ đến trường. Chỉ hs cấp 2-3 đi học trực tiếp thôi là nhà nào cũng F0 và lây diện rộng từ trẻ con sang bố mẹ rồi ông bà.

TQ không tin vào số liệu của TG nhỉ, TG chuột bạch hết rồi. TQ không thấy có ai phản biện lại??
Mới 1 năm trước dân ta chửi Mĩ, Ấn độ vì tư tưởng sống chung với covid. Sau 1 năm lại quay ra chửi TQ không chịu sống chung với covid. Đúng là Tây, tàu ngu thôi chứ dân Việt mình thì luôn đúng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mấy ông trả giá đắt cả về người lẫn của và vẫn đang phải trả giá lại ngồi gõ phím bỉ bôi thằng trả giá thấp nhất thế giới :))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông trả giá đắt cả về người lẫn của và vẫn đang phải trả giá lại ngồi gõ phím bỉ bôi thằng trả giá thấp nhất thế giới :))
Cụ dựa vào đâu để khẳng định đắt hay rẻ, đến con số nhiễm tại chính VN còn pha ke?

a_cheng

Xe điện
Nếu em muốn không nhiễm được ngay cụ ạ. Cứ trong nhà thì nhiễm làm sao được, trong khi nhiễm thì rất nhẹ nhàng. Còn ai có bệnh nền thì tự khắc họ phải cẩn thận hơn, sao bắt bọn em khoẻ mạnh ngồi chung mâm với họ được. Số chết như các nước báo cáo họ không tách biệt được là chết do Covid hay chết do bệnh khác khi họ mắc Covid. Những người bị tim mạch, ung thư, béo phì, tiểu đường ... hàng năm số chết như nào .... không có Covid vẫn chết mà cụ. Ở HCM đợt năm ngoái rất nhiều trường hợp tử vong do bị bệnh khác như em nói trên không được cứu chữa vì lúc đó bệnh viện tập trung cho Covid, thậm chí những người khôgn triệu chứng cũng phải huy động 1 lực lượng y tế đáng kể để chăm sóc họ, trong khi HN bây giờ mắc rất nhiều nhưng hệ thống y tế không có vấn đề gì. 99% điều trị ở nhà. Lật lại vấn đề nhiều ng bảo do tiêm, ok em đồng ý có nhưng chủ yếu nó tốt cho người có bệnh nền, còn người trẻ và trẻ em nhiễm thường cũng tự khỏi.
cụ không công tác trong ngành y nên nói nhẹ nhàng lắm. Không tiêm và tiêm rồi cách nhau một trời một vực. Làm ở bv dã chiến, bệnh nhân toàn trẻ khoẻ, sáng vẫn nói cười, chiều đã trắng phổi. Người trẻ không có bệnh nền nó tấn công theo kiểu bão cytokine do cơ thể chưa được luyện tập trước với virus. Cụ cứ để ý tiêm vaccin toàn người trẻ khoẻ bị sốt chứ người già phần lớn có thấy gì đâu. Bản thân em đợt vừa rồi điều trị vòng trong covid cho bệnh nhân, bệnh nhân bệnh nền tùm lum, suy thận, tăng huyết áp, vừa phẫu thuật đốt sống cổ... nhưng tiêm rồi nên cũng đỡ hơn. Thế mà lòi ra bà nằm bên cạnh không hiểu sao chưa tiêm mũi nào thì tình trạng nặng hơn hẳn, thở oxy suốt, rất mệt mỏi.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Theo em dịch bùng phát nhanh là do toàn dân cho trẻ đến trường. Chỉ hs cấp 2-3 đi học trực tiếp thôi là nhà nào cũng F0 và lây diện rộng từ trẻ con sang bố mẹ rồi ông bà.
Lây nhanh thì nhanh đạt đỉnh, xuống nhanh chứ có sao đâu. Giờ cứ lãi rai ngay 2k ca có khi cả năm chả hết, ốm lâu tốn thuốc chứ làm gì đâu cụ.

7vienngocrong

Xe tăng
cụ không công tác trong ngành y nên nói nhẹ nhàng lắm. Không tiêm và tiêm rồi cách nhau một trời một vực. Làm ở bv dã chiến, bệnh nhân toàn trẻ khoẻ, sáng vẫn nói cười, chiều đã trắng phổi. Người trẻ không có bệnh nền nó tấn công theo kiểu bão cytokine do cơ thể chưa được luyện tập trước với virus. Cụ cứ để ý tiêm vaccin toàn người trẻ khoẻ bị sốt chứ người già phần lớn có thấy gì đâu. Bản thân em đợt vừa rồi điều trị vòng trong covid cho bệnh nhân, bệnh nhân bệnh nền tùm lum, suy thận, tăng huyết áp, vừa phẫu thuật đốt sống cổ... nhưng tiêm rồi nên cũng đỡ hơn. Thế mà lòi ra bà nằm bên cạnh không hiểu sao chưa tiêm mũi nào thì tình trạng nặng hơn hẳn, thở oxy suốt, rất mệt mỏi.
Cụ chắc bs. Em nghiệm thấy trong đại gia đình em, em là 43t sức khỏe tốt nhất em tập gym đều đặn cơ thể khỏe mạnh và k bao giờ cảm mà phải uống thuốc. Còn người thân em bên nhà chồng nhà ngoại cùng xoàng lứa với e 8 người toàn k khỏe bằng em. Vậy mà tiêm Astra e bị hành nặng nhất, 8 người kia k có phản ứng gì dù cũng tiêm Astra. Đến lúc bị covid em cũng bị nặng hơn mọi người, ai cũng cười em lúc bình thường chăm thể thao mà con covid hành tơi tả. Bà chị còn nói may mà lúc SG bị nặng chưa tiêm e k dính covid chứ k thiêu e, phỉ phui cái mồm bà ấy nhưng cũng sợ thật cụ. Em bị chủng mới mà te tua 1 tuần hic hic.

MrMilan

Xe điện
Cái đám ham tiêm P M A ở mình đang đổ thừa do vx mà đợt này tử vong thấp. Mà lờ đi các nước tiêm vx V với tỉ lệ cao hơn mình thì sóng Omicron đợt này cũng nhỏ hơn mình nhiều lần và tỉ lệ tử vong của họ cũng thấp hơn ta nhiều.
Tỉ lệ tử vong thấp đợt này đầu tiên có lẽ là do chủng Omicron độc tính thấp hơn hẳn Delta, sau đó là hệ thống phân loại, điều trị F0 đã rút kinh nghiệm năm ngoái ở SG mà làm tốt hơn hẳn. Còn nếu nói tác dụng của vx thì hãy so sánh với các nước có tỉ lệ tiêm còn thấp hơn ta nhưng là tiêm V, và tỉ lệ nhiễm thấp hơn, tỉ số tử vong cũng thấp hơn thì chúng lờ béng đi.
Số liệu thống kê đầy rẫy ra nhưng họ cố tình lờ đi đó chứ.
Screenshot (11).png

Đám lều báo ở VN toàn đưa tin kiểu vắc xin A, P, M tốt, nhưng thông tin về các nước đang toang nặng do tiêm A,P,M thì chúng nó lờ tịt đi, những nước đã tiêm V và giờ mở cửa bình thường, không có ca nhiễm thì chúng nó cũng lờ tịt luôn.
Hơn nữa chuyên có kiểu đưa tin nhưng ko có số liệu, kiểu như phán theo định hướng.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nào chết nhiều hơn thằng đấy đắt hơn, OK?
Mà cả kinh tế tăng trưởng nó cũng nhiều hơn mình đấy. Gáy ít thôi.
Nói như cụ chỉ là việc của mồm, nên ngậm lại cho đỡ thối cụ ạ, tôi có quyền nghi ngờ số của bọn Tàu không chính xác, như việc tôi không tin số báo cáo nhiễm bệnh covid của VN.

Em thật đoạn trên, trước khi tiêm em ko bị đau đầu bao giờ, nhưng sau khi tiêm em bị chứng đau đầu, em đoán là cơ tim bị ảnh hưởng cho nên ko tiêm đủ máu lên não, vụ này báo tây nó nói rồi đấy ạ, tiêm P và M bị ảnh hưởng tới cơ tim.
Tiêm V có bị ko cụ?