Toyota và BMW có rất nhiều tín đồ chung thủy, Ford thì sao?

tambinhdo

Xe đạp
Nếu sau này có tiền em sẽ lên đời Mondeo, hiện giờ em đang đi Focus. Em thích mấy cái tiện dụng linh tinh của Ford.

ủng hộ kụ V8.
nói thực là em cũng ko hài lòng lắm về chiếc FF đang đi nhưng em vẫn nể Mẽo, đúng là Leader. cứ có anh Ngô bảo Châu nào cũng sang Mẽo hết mà. phải dân chủ, tự do mới phát triển bền vững đc

vietran

Xe ba gác
Vợ em, me còn chả chung thủy nói gì đến xe:-|

gabeo79

Xe máy
Ô tô là cái ô nghìn đô, trích lời của NS Huy Tuấn.
Nói chung có bao nhiêu xèng thì dùng bấy nhiêu ợ, mác miếc gì cũng là cái xe cả

Sonbh

Xe tăng
Mời các cụ vào chém tiếp, ủng hộ quan điểm cụ Maz sẽ tiếp tục đi Camry LE keke =)) =)) =)), em vẫn 1 phiếu cho X5 ah :D.

blackgun

Xe hơi
Em thấy bài này rất hay ạ, nhất ở khía cạnh đặt vấn đề của bác chủ thớt. Ở thì hiện tại, nếu em từ bỏ vợ FF, chắc chắn em không rước bà FMondeo. Tới khi nào tình yêu của em với FF giảm đi, Ford có em chân dài nào vừa khỏe vừa trẻ vừa đẹp vừa.. em lại chung thủy với Ford chưa biết chừng.....

xe muon

Xe tăng
Em thấy bài này rất hay ạ, nhất ở khía cạnh đặt vấn đề của bác chủ thớt. Ở thì hiện tại, nếu em từ bỏ vợ FF, chắc chắn em không rước bà FMondeo. Tới khi nào tình yêu của em với FF giảm đi, Ford có em chân dài nào vừa khỏe vừa trẻ vừa đẹp vừa.. em lại chung thủy với Ford chưa biết chừng.....
Em thì thấy nên đóng thớt này lại,chủ thớt chắc làm cho cty n.cứu thị trường nào đó nhưng lười đi nên vào đây hỏi,chẳng hợp với box chuyên môn.

xe muon

Xe tăng
Cho vào Ford club thì hợp hơn.

CR-Vic

Xe container
Em đang nghiên cứu chiếc Lincoln Navigator để đi trong phố cho nó bề thế. Nhưng hiện tại thì tạm hài lòng với cái CR-V =))

Mazspeed

Xe container
@cụ Mazspeed: nếu em hiểu đúng ý cụ PoBeo thì là cụ ý đổi con Focus đi để mua xe Đức, nghĩa là chỉ có 1 con xe thôi. Trường hợp của cụ có 3 con thì khác hoàn toàn rồi. Cơ mà cụ lại còn không thèm giữ lại em Ford nào. Vậy là cụ không hề trung thành với 4` roài, hix hix. Em thấy cụ có vẻ là người nóng tính bất mãn, cởi truồng chạy rông cho nó giảm stress đi cụ.
Thứ nhất là bác Pò Béo nói nếu đi xe Đức thì không thể đi xe nào khác được nữa, em chứng minh ngược lại, vẫn đi tốt chứ sao đâu. Cái này nó chả liên quan gì đến số lượng xe cả bác ạ.

Thứ 2 là em chưa từng sở hữu 1 cái Ford nào, làm sao mà em trung thành với nó được. Vả lại trong quan điểm của em, trung thành với 1 hãng xe là... dở hơi :). Người ta trung thành với lý tưởng, với tổ chức, với người tình, chứ sao lại đi trung thành với hãng xe nhỉ? Chọn xe thì cứ cái nào mình thấy thích, thấy phù hợp với điều kiện của mình thì mình múc, sao lại cứ phải Phò với Toy làm gì cho nó rách việc. Và vì thế mình cũng chả phải nâng hãng này lên, dìm hãng kia xuống làm gì.

Thứ 3 là khi stress thì em thường có một số lựa chọn, không có cái nào giống như bác khuyên, nhưng từ giờ em sẽ có thêm 1 lựa chọn nữa, đó là suy nghĩ về mấy cái ông cứ phải cố Phò cho bằng được, để rồi stress lại chỉ có mỗi bài cởi truồng chạy rông mà thấy thảm =)) =)) =)).

vâng ...nếu đúng quan điểm xe nào cũng là xe..thì cụ nói là đúng rồi ạ..
Mustang ở mỹ ế...nhưng hiện tại ở mỹ chả có xe thể thao nào bán chạy trừ nó ạ...nếu xét tổng sl thì các loại xe thể thao khác còn ế chỏng ế chơ hơn nhiều ạ. Cụ ko thể so sl của Mustang vs Sl của Focus hay Corolla đc. Vì người mua Mustang đa phần là có 2 xe..1 cái đi làm 1 cái đi thứ 7 cn. mà số lượng người có khả năng như thế là ko nhiều ạ. Mustang hay các loại xe thể thao nói chung có nhược điểm là ko đi đc trời tuyết..rất dễ bị cạ gầm và trượt bánh. Ko ai muốn đi Mustang vào mùa đông ạ.

cụ ơi...ở đâu thì ở...con người vẫn là con người cụ ạ. Con người vẫn nể trọng phát minh và sự sáng tạo. Nếu là cụ hẳn cụ sẽ rất tự hào khi cụ sx ra 1 cái gì đó..đc gắn tên cụ và mọi người muốn sử dụng sp của cụ. Sẽ hơn rất nhiều cụ mua của ai đó....rồi bảo là của mình. em ko biết nhiều về máy bay nhưng em nghe nhiều người nói là..Cả châu âu mới làm đc Airbus..trong khi 1 mình Mỹ làm đc Boeing. EM ko phải ca ngợi Mỹ nhưng có những cái họ giỏi thực sự mà e cảm thấy khâm phục.
còn về Toyota : ko ai bảo mua xe Toyota là ngu cả. Xe Toyota được thiết kế cho những người ko thích xe..nhưng cần có 1 phuơng tiện để đi từ A => B. Bền. Và với họ xe chỉ là cái xe thôi ạ. Ko hơn ko kém. Và giá thành hợp lý. Toyota phục vụ những người như thế..và thậm chí có rất nhiều người như thế và Toyota đã làm tốt công việc kinh doanh của họ, cái này ko ai phủ nhận.
e chỉ nói về công nghệ của ô tô...đuơng nhiên..công nghẹ có cái hay cái zo..ko phải lúc nào áp dụng công nghẹ là tốt. Vd như Brake by wire..sau đó đã bị loại bỏ.

đấy là í kiến của e về ô tô thôi....e nghĩ đơn zan diễn đàn là nơi a e chia sẻ thông tin. Ai biết thì chia sẻ cho người ko biết. Chứ nếu chỉ là để nơi ca tụng rồi ko vừa í thì nói này nói kia thì em ko thích ạ. Nếu e sai có gì các cụ chỉ bảo... dù gì diễn đàn về ô tô thì tranh luận về ô tô mới hay ạ.
Em có nói gì đến Mustang đâu nhở mà bác mang ra phang túi bụi vào đầu em thế! Em nói về Taurus và Fusion cơ mà!

Không phải cả châu Âu mới làm được Airbus đâu bác ơi, nếu muốn thì chỉ riêng thằng Anh, thằng Đức hay Pháp nó cũng làm được thừa. Nhưng đây là cái dự án chung của cả châu Âu với mục đích tận dụng được tốt nhất lợi thế của từng nước, cũng như chia sẻ rủi ro nên nó mới phức tạp như vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

beebee

Xe hơi
Theo em, hiện tại Ford VN vẫn còn ở giai đoạn thay đổi nhận thức người tiêu dùng. Ford chưa xác định đối tượng khách hàng chính để chiều chuộng. Do vậy ta bàn đến chuyện khách hàng trung thành của Ford ở VN là hơi sớm. Thực ra hãng xe nào cũng có một triết lí phát triển riêng không thay đổi cho nên mới hình thành khái niệm khách hàng trung thành. Em không muốn lập thớt chê bai dìm hàng hay đôn hàng như cụ Mazspeed nói, mà cũng chẳng phải market survey gì cả.

Em chỉ muốn Ford VN thay đổi:
i, nhập khẩu mondeo. Hàn robot các xe khác.

ii.Nhập Ford Explorer dư lày để trưng bày

Ford USA...

the_cars

Xe hơi
Em thì chọn Ford Laser đầu tiền, Search trên mạng thấy Focus 2012 sắp ra đẹp vãi linh hồn, nên cố đợi em nó hiện diện tại Vn để tính tiếp
Thừa nhận Focus 2012 đẹp thật
Bác và em sao lại có ý nghĩ giống nhau thế, em kết focus 2012 đến mất ăn mất ngủ, giờ em đang dùng focus 2006 hatchback. Nhưng chắc phải đợi đến 2017 thuế nhập khảu ô tô = 0 thì mới có thể cưỡi em nó được. Bao giờ cho được thỏa ước mơ.

longtroc1974

Xe buýt
Theo em, hiện tại Ford VN vẫn còn ở giai đoạn thay đổi nhận thức người tiêu dùng. Ford chưa xác định đối tượng khách hàng chính để chiều chuộng. Do vậy ta bàn đến chuyện khách hàng trung thành của Ford ở VN là hơi sớm. Thực ra hãng xe nào cũng có một triết lí phát triển riêng không thay đổi cho nên mới hình thành khái niệm khách hàng trung thành. Em không muốn lập thớt chê bai dìm hàng hay đôn hàng như cụ Mazspeed nói, mà cũng chẳng phải market survey gì cả.

Em chỉ muốn Ford VN thay đổi:
i, nhập khẩu mondeo. Hàn robot các xe khác.

ii.Nhập Ford Explorer dư lày để trưng bày

Ford USA...
Em đi Focus vì khi em mua xe focus cũ nó rẻ hơn vios cũ ( thời gian sử dụng và số km tương tự nhau) mà focus so với vios thì to hơn, dài hơn và khỏe hơn, nếu điều kiện cho phép em cũng đổi sang xe Đức, chứ không phải là toy

Chỉnh sửa cuối:

Xebogio

Xe hơi
@ cụ Peroxide, cụ Sonbh : các cụ đều coi xe là một phương tiện đơn thuần, sự ổn định là trên hết. Tuy vậy cụ Sonbh rất cảm tình với SUV Đức.

@cụ cap8: cụ là một trong những khách hàng mà không hãng xe nào mong muốn... hoặc ngược lại.

@cụ anvm: cụ hiện tại trung thành với Ford nhưng... nếu cụ đổi đời em đoán cụ cũng đá 4` lấy SUV Đức thôi

@cụ Mazspeed: nếu em hiểu đúng ý cụ PoBeo thì là cụ ý đổi con Focus đi để mua xe Đức, nghĩa là chỉ có 1 con xe thôi. Trường hợp của cụ có 3 con thì khác hoàn toàn rồi. Cơ mà cụ lại còn không thèm giữ lại em Ford nào. Vậy là cụ không hề trung thành với 4` roài, hix hix. Em thấy cụ có vẻ là người nóng tính bất mãn, cởi truồng chạy rông cho nó giảm stress đi cụ.

@cụ ninhkent: cụ chém gió tham lam như thế thì em không biết xếp cụ vào đâu đây. Coi như 1 phiếu trống nhé.

@cụ Đức NA: hành động của cụ củng cố thêm niềm tin của em.

@ các cụ khác: em vẫn chưa thấy ai xông xênh chịu bỏ tiền ra mua thêm 1 em Fiesta cả ? Cụ nào cũng chỉ có tối đa một em 4` thôi.
Kể ra làm 1 cái survey cũng tốn công sức thật. Chia sẻ với cụ chủ thớt.
Riêng em, nhà chưa có điều kiện, đang chạy FF, chưa nghĩ đến xe khác.
Về quan điểm tiêu dùng, đồng ý với cụ Ăn - Đóng: xe chỉ là phương tiện, hợp cái gì thì đi. Lâu dài: hãng xe nào áp dụng công nghệ mới, bảo vệ môi trường thì ủng hộ nó. FORD có jì nào?

beebee

Xe hơi
Em thấy nếu cụ cố gắng giữ gìn để xe nó cùng "già" với mình, thế cũng là chung thủy mà. Còn vụ survey, em nghĩ nếu đã muốn đo sự trung thành của khách hàng thì em phải hỏi anh ta giữ xe của mình mấy năm trước khi sang tên cho người khác chứ. Tiện đây, thế đã có cụ nào ở OF đi xe 4` qua 5 năm mà không đổi chưa ạ? Em biết thừa câu trả lời là không rồi. Hỏi cho vui thôi.

binh008

Xe tải
Em nghĩ là rất khó có fan trung thành cho những xe ở tầm trung ở thị trường Việt Nam. Kể cả đang cưỡi Toyota mà có điều kiện là dễ chuyển phỏm ngay.

Xebogio

Xe hơi
Em thấy nếu cụ cố gắng giữ gìn để xe nó cùng "già" với mình, thế cũng là chung thủy mà. Còn vụ survey, em nghĩ nếu đã muốn đo sự trung thành của khách hàng thì em phải hỏi anh ta giữ xe của mình mấy năm trước khi sang tên cho người khác chứ. Tiện đây, thế đã có cụ nào ở OF đi xe 4` qua 5 năm mà không đổi chưa ạ? Em biết thừa câu trả lời là không rồi. Hỏi cho vui thôi.
Khen cái tính kiên nhẫn của cụ. Nếu nhà có điều kiện vợ 2 sắp tới (5 năm nữa) của em là 1 em Ford Hybryd đích thực (không phải Hybryd giả vờ cho sành điệu đâu nhá). Còn nếu không thì "lùi" về Hybryd của Toy hoặc Honda.
Cụ chủ thớt có cho tý Vodka không nào?

Kinh Kha

Xe tải
Em chả biết cụ làm market survey hay cái quái gì, nhưng để thỏa mãn trí tò mò của nhà cụ thì em xin giả nhời như sau:

- Năm 2005 nhà em cưới em Ford đầu tiên, là Laser Deluxe 1.8AT.
- Đầu năm 2009 nhà em cưới em Ford thứ hai, Everest Diesel AT TDci
- Tháng 8/2009 nhà em cưới em Ford thứ ba, Focus 2009 hatchback (là tình yêu màu xanh của em, đã nổi tiếng box Ford)
- Tháng 1/2011: nhà em cưới thêm 5 em Ford Everest Limited 2010 AT
- Tháng 3/2011: nhà em cưới thêm em Ford thứ 9, cũng Ford Everest Limited 2010 AT
- Tháng 6/2011: vừa xong, rước về nhà em Ford thứ 10: Ford Ranger XLT Canopy 2010 (bản này 2 cầu số sàn). Tuần sau em nhận xe

Trong 10 em Phò xinh đẹp kể trên thì nhà em chưa gả đi bất kỳ em nào hết. Em Laser đầu tiên biển 29U giờ vẫn chạy tốt, kể cả đường đồi núi.

Giữa 10 em Phò trên thì nhà em cũng mua thêm một số em đủ loại: Santa Fe thời trang Hàn xẻng, Prado Nhựt bủn rồi xe tải và bán tải đủ loại hết. Tất cả đều đang bon bon trên từng cây số.

Last but not least, nhà em không phải là công ty vận tải chuyên nghiệp. Nhà em chỉ chuyên bán chất gây nghiện.

Em chả bao giờ nhận em là fan của Ford, thậm chí em cũng nhiều lần điên tiết lên vì dịch vụ của mấy ông ĐL Ford ở VN, nhưng nếu giờ em bán Focus thì lọt vào mắt xanh của em chỉ có thể là Porsche, Bim hoặc Mẹc xà lù.

Em xin hết ạ.

beebee

Xe hơi
Nhà mợ có bao nhiêu người mà ngần ấy con xe. Mà đới, em có thấy mợ chọn con mondeo nào đâu.

Con Laser 29U nhà mợ đẻ lộc mắn nhỷ, được nhung nhúc cả đàn kìa. :D