Toyota trở lại ngôi vị số 1

RAVA

Xe ba gác
hôm nọ e chạy thử escape máy ecoboots mới, cũng bình thường, chưa thấy hay ho.
nhưng hình thức thì nhìn uốn éo trông giống mấy anh hàn xẻng quá.
-Công nhận là con này trông giống xe Hàn thật, chả manly tý nào, về hình thức bên ngoài thì mấy con đời trước trông còn đẹp hơn.:D

hakkinen

Xe tải
sao nó ko lắp mấy cái đấy cho vn mình hả cụ
Cụ có trả lời được không? Nhiều khả năng thằng Ford này cũng khinh dân VN cụ nhỉ. Nói chung mấy cái thương hiệu số 1, số 2 này chả coi VN là cái đek gì :)) Câu hỏi là: vậy thì nó có đáng được tâng bốc nhiều không???

matiz19

Xe tăng
-Công nhận là con này trông giống xe Hàn thật, chả manly tý nào, về hình thức bên ngoài thì mấy con đời trước trông còn đẹp hơn.:D
Cụ nhìn con CRV xem nó có giống xe hàn không? đầu thì Odyssey đuôi thì Sport. chắp vá còn chẳng bằng xe Hàn. Trình mỹ thuật của cụ kém lắm, vậy nên cụ đừng bàn về thiết kế em ngại thay cụ. cụ cứ ôm cái "bền lành" là đủ anh em tâm phục rồi :D

raklei

Xe điện
Câu hỏi là: vậy thì nó có đáng được tâng bốc nhiều không???
cụ chỉ cho e chỗ nào tâng bốc, chả lỗi bỏ m ịa ra ấy chứ
nói chung xe hàn mới ngon; mấy hôm nay xe toy còn thêm bệnh khóa cửa từ xa chưa biết có ông nào mất xe ko =))

mazspeed_han

Xe tải
Fò mới khác: new fò cụt, ffi, ranger. Ếch chết cũng khác, dù kô đáng kể: phanh sau tang trống thành phanh đĩa (kô biết abs có nâng từ 2 lên 4 kô?). Thay lốp by = bri, ngoài đắt hơn tầm củ.
Trg khi nhìn lại toi? Kô rõ tăng cân keo nào chưa? Cắt túi khí, cắt abs, lập lờ đánh lận con đen cho ra các dòng facelift mới vữn công nghệ cũ. Bác tìm thớt của bác quynhninh
mới thấy ức chế. Bao nhiêu công sức mới mua được cái xe chứ có đơn giản đâu, cứ tưởng mua được dòng như trước giá rẻ hơn nhưng hóa ra mua xe kô abs, kô khía cửa tự động, kô túi khí bên phụ,... .
Nói chung kém phát triển thì phải chịu thôi. Nhưng thị trường tự khắc đào thaỉ những thằng coi thường khách hàng kô chóng thì chầy.
Kể hầu cụ chuyện này. Số là em có cô bạn đi cùng ông giám đốc vào chỗ bọn Nhật lùn. Có thằng nghĩ cô ấy là người Nhật nên kô đề phòng, ra sức bôi nhọ dân Vịt. Cô ấy cho ăn luôn 2 tát trc khi bỏ về. Đấy, dân tộc thượng đẳng đấy. Cụ cần tiếp ví dụ về quan chức thì em kể hầu cụ tiếp, e là kể xg một số bác trên này ngã ngửa ra ừ hình như mình cũng thế:P Chứ chỉ xem ti vi với sớt gúc gồ, mít tinh com lê với nghe nó hứa tài trợ 2 tỷ $ một năm thì kô lớn được đâu.
Còn bác nào nói bám mít mẽo cũng nên hệ thống lại kiến thức lịch sử và rà soát thông tin. VN trước giờ chả bám mít thằng nào hết, chả thằng nào cho kô VN cái gì. Nhìn sg Phi mà xem, Bộ trưởng qp sang Mỹ lạy lục như cch mẽo cho cái gì? Tàu hq thời thượng cổ dùng nhát ma với bắt ngư dân thôi ạ.
Xe cộ nói mãi chán rồi nên thôi, còn về con người theo em với cái địa vị và văn hóa của thằng Nhật mà nó không khinh, không chửi thằng VN nhà mình mới là lạ. Nói thì dễ bị mấy ông Mốc giáo điều rách việc phạt thẻ nhưng thực sự nó như thế, nó mà không khinh thì chắc đã chả phải là... VN :(

hakkinen

Xe tải
cụ chỉ cho e chỗ nào tâng bốc, chả lỗi bỏ m ịa ra ấy chứ
nói chung xe hàn mới ngon; mấy hôm nay xe toy còn thêm bệnh khóa cửa từ xa chưa biết có ông nào mất xe ko =))
Em thấy các cụ tâng bốc ở chỗ là em nói xe Toy không có ESP thì các cụ cũng phải lôi ra thằng Ford cũng cắt mất cái ấy trên Mon, mà k chịu nhận rằng Toy kém an toàn khi không có ESP (ở thị trường ĐNA). Còn công bằng mà nói xe Hàn vươn lên rất nhanh vài năm gần đây, mà phải nói chung là công nghệ Hàn thì đúng hơn, nhiều lĩnh vực khác nữa. Nhiều cụ bảo thủ ở chỗ cứ Nhật là phải hơn Hàn em thấy nó buồn cười, ấu trĩ quá, chả thế mà Toy nó càng ngày càng cắt này bớt nọ. Không có ESP mà vẫn bán chạy thì tội gì nó thêm vào. Mà chắc em nghĩ thằng Toy này công nghệ ESP của nó tốn kém hay sao nó mới chơi trò ấy, chứ các hãng khác ESP mà ở dạng option thì chỉ có 4-500$, bõ bèn gì đâu. Thấy bên topic khoe xe có cụ trưng lên con Camry 2013 mà thớt ấy đến 50 trang em thật ngưỡng mộ :))

raklei

Xe điện
cắt mất esp thì kém an toàn hơn thế nào cụ chỉ e cái.
còn vụ khoe xe thì có mấy cái thớt ri viu xe chạy sau 3 ngày hay sau 3 vạn cây chuối lên đến mấy nghìn trang rồi cụ sang đấy mà ngưỡng mộ =))

GAT

Xe điện
Xe cộ nói mãi chán rồi nên thôi, còn về con người theo em với cái địa vị và văn hóa của thằng Nhật mà nó không khinh, không chửi thằng VN nhà mình mới là lạ. Nói thì dễ bị mấy ông Mốc giáo điều rách việc phạt thẻ nhưng thực sự nó như thế, nó mà không khinh thì chắc đã chả phải là... VN :(
Úi, ghề mờ tự ti thế cụ >:) mấy thèng nhựt đểu có ghề ghê gớm lắm đâu !

hakkinen

Xe tải
cắt mất esp thì kém an toàn hơn thế nào cụ chỉ e cái.
còn vụ khoe xe thì có mấy cái thớt ri viu xe chạy sau 3 ngày hay sau 3 vạn cây chuối lên đến mấy nghìn trang rồi cụ sang đấy mà ngưỡng mộ =))
Em chỉ nói đơn giản ESP mục đích của nó là giữ sao cho góc xoay của xe trùng với góc xoay tay lái thôi. ESP có thể ít khi cần đến, nhưng lúc cần nó có thể đáng giá bằng cả mạng sống của cụ. Chả thế mà Mẽo các xe mới từ 2008 bắt buộc phải có, châu Âu (Pháp) bắt đầu từ 2012. Không thể nói trong mọi tình huống ESP có thể cứu mạng mình nhưng giữa sự sống và cái chết thì thêm được 1% cũng là cả vấn đề. Còn đã ra khỏi các định luật vật lý thì kiểu gì cũng chết (thường là các tình huống chết vì thiếu hiểu biết), nhưng có ESP thì các giới hạn này đến chậm hơn, và trước khi đến giới hạn có thể đã xoay chuyển được tình thế.

Còn cụ muốn biết cụ thể ở Mẽo ESP có thể cứu bao nhiêu người (tất nhiên là dựa trên tính toán, giả thiết) có thể xem ở các file của NHTSA - National Highway Traffic Safety Administration nơi mà ra quyết định bắt buộc mọi xe bán ra ở Mẽo phải có ESP:
http://www.nhtsa.gov/Laws+&+Regulations/Electronic+Stability+Control+(ESC)

PS: cụ gửi cho em link cái topic nghìn trang cho em mở rộng tầm mắt với nhé. Cám ơn cụ trước!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Cụ nhìn con CRV xem nó có giống xe hàn không? đầu thì Odyssey đuôi thì Sport. chắp vá còn chẳng bằng xe Hàn. Trình mỹ thuật của cụ kém lắm, vậy nên cụ đừng bàn về thiết kế em ngại thay cụ. cụ cứ ôm cái "bền lành" là đủ anh em tâm phục rồi :D
-Nói chung là trình bác là đỉnh cao rồi, nói CRV giống xe Hàn nhưng đầu thì giống Odyssey, ko biết con Odyssey này là của hãng nào, chắc của H hay K nhỉ? Về kỹ thuật thì nó có tiêu chuẩn rồi, còn về mỹ thuật thì tùy cảm nhận và tùy mắt, nên đừng chê bai nghe biết ngay là đồ nhãi ranh.

-Pm: Nói thật là nhìn thấy nick của thằng em là anh bây giờ chả buồn comment nữa, nếu cảm thấy tự tin và thích học hỏi thì pm số đt hôm nào offline với các bác, anh gọi ra xem mặt mũi thế nào mà hoắng thế?

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Em chỉ nói đơn giản ESP mục đích của nó là giữ sao cho góc xoay của xe trùng với góc xoay tay lái thôi
tưởng cụ giải thích thế nào,
an toàn nó gồm cả tỷ thứ bồi bổ vào đấy
hiểu như cụ tức là cứ ko có esp là xe ko an toàn à =))

coolpix8700

Xe ngựa
Em đứng ở chỗ làm lốp một lúc, có ông đến khoe xe có đủ thứ, cả VSC nhưng lại thấy mua để thay 1 cái lốp. Em hỏi, thì ông ấy gạt đi ngay: "không sao, xe an toàn lắm"...!

Isu_zu

Tháo bánh
Em đứng ở chỗ làm lốp một lúc, có ông đến khoe xe có đủ thứ, cả VSC nhưng lại thấy mua để thay 1 cái lốp. Em hỏi, thì ông ấy gạt đi ngay: "không sao, xe an toàn lắm"...!
Cái này e đã post, và thấy antiToy phản ứng rầm rầm. Mở mồm ra là ESP, mà ếch hiểu điều kiện cần và đủ để nó làm việc, khi nào thì nó bó tay, cuối cùng thì cũng lôi cái thống kê của Mỹ, nơi mà điều kiện giao thông khác hẳn VN ra để ...dọa! Ngay văn minh như Pháp, nó cũng chỉ áp dụng từ 2012, thì chứng tỏ VN chưa áp dụng, cũng là ...bình thường. Lên xe ko cài seat belt, lốp xe chả bao giờ kiểm tra áp suất và vỏ lốp (có cụ còn khoe chạy 90k km mới thay!!!), bằng lái thì mua, ra đường vượt đèn đỏ, lạng lách, mở cửa xe còn gây tai nạn chết người, vậy mà cứ ESP, nghe như là ...hiểu biết lắm =)).
Tất nhiên, có thêm option ESP thì hay hơn là ko có, nhưng chỉ dựa vào ESP mà nói xe này an toàn hay không an toàn thì không đúng, còn rất nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến an toàn, mà quan trọng nhất là đạo đức lái xe.

coolpix8700

Xe ngựa
tưởng cụ giải thích thế nào,
an toàn nó gồm cả tỷ thứ bồi bổ vào đấy
hiểu như cụ tức là cứ ko có esp là xe ko an toàn à =))
Các bác cứ thống kê xe trèo lên con lươn, phá rào phân cách cứng gần đây sẽ thấy "tầm quan trọng của ESP"!
Hôm vừa rồi phá lệ em chạy thử rất nhanh từ Thái Nguyên về dù đường trời mưa phùn, phần lớn mặt đường phủ bùn... vào các cua với tốc độ nhanh (ví dụ đoạn cuối đường đê An Dương Vương gần đến Lạc Long Quân không dưới 60, có cua còn gần 80) nhưng cái đèn ESP không thèm nhấp nháy. Hệ 2 cầu dẻo hoạt động trước, xe chưa trượt... ESP chưa cần khởi động!
Còn an toàn nhất ở VN thì em thấy cứ ngồi lên xe to. Còn các bác mà ra ĐL Thăng Long vít lên trên 100 khi trời mưa thì không bình loận, nhưng VSC hay ESP lúc ấy cũng chưa chắc đã cứu được!

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
chuẩn cụ, lốp cũng là một yếu tố quan trọng đảm bảo an toàn
chả thế các fan cuốc xẻng chả rao bán kumho ầm ầm,
rủ nhau đi mua michelin, bridgestone, gôdyear... chứ có anh nào hỏi chỗ mua kumho đâu =))

coolpix8700

Xe ngựa
Úi, ghề mờ tự ti thế cụ >:) mấy thèng nhựt đểu có ghề ghê gớm lắm đâu !
Em bị gán cầm dầu nhóm fan Nhật, mặc dù chưa bao giờ có ý định đi làm thuê cho thằng nước ngoài nào, kể cả tụi Nhật lùn!
Tuy vậy nhận xét như trên thì nên để cho báo chí Đức đăng ảnh dân Nhật ở mấy vùng động đất vừa rồi họ nhận xét!
Thật sự thì em ngưỡng mộ ý chí và kỷ luật của họ. Ngay cả cách họ quản lý trong doanh nghiệp, quan hệ chủ và người làm công rất khác các nước phương tây mà lại càng khác các nước châu Á như Hàn hay Việt mình. Nhân viên hay công nhân họ gắn bó với doanh nghiệp hơn rất nhiều nhờ vào cái truyền thống, hay Nho giáo chứ không lộn tùng phèo. Nhưng chắc muốn nhân viên gắn bó thì chủ cũng phải đối xử lại tương xứng. Những mặt này của họ thì nên học!
Tất nhiên, người nào thì cũng có người tốt người xấu, thấy kể về cách nhìn của tụi quản lý ở các khu công nghiệp thì mình không thể vui, nhưng đọc thấy chủ Hàn bắt chị em CN Việt xếp hàng khỏa thân dưới nắng thì còn khác hơn (chắc em không còn link đâu, nhưng Gú Gờ "chuyển giá" thì cũng thấy nhiều)!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Về an toàn thì đúng là chẳng ai ủng hộ việc cắt bỏ bất kỳ một tiện ích giúp cái xe an toàn hơn. Có bất cứ cái gì thì cũng hơn không!
Nhưng những ai quan tâm đến an toàn thì cũng nên tìm hiểu một chút về xe, đường và những quy luật vật lý rồi đến hoạt động, công dụng của mỗi tiện ích.
Khi lái 1 cái xe nào đó, nên tìm hiểu nó làm được cái gì trong các hoàn cảnh nào. Tiện ích nào cũng thế, chỉ hỗ trợ phần nào chứ đã vượt qua giới hạn thì chỉ làm dấu và... chờ!

Bóng Chày

Xe lừa
Chả hiểu các bác tranh luận để làm gì? Phí tài nguyên diễn đàn. Các bác nào vào thớt chỉ để hơn thua nguồn gốc xe thì nên dừng đi

Sent from my iPhone using Forum Runner

phuongtv_76

Xe container
Chả hiểu các bác tranh luận để làm gì? Phí tài nguyên diễn đàn. Các bác nào vào thớt chỉ để hơn thua nguồn gốc xe thì nên dừng đi

Sent from my iPhone using Forum Runner
Chú mới nên dừng nháx-(, đi theo đuôi mấy tay hảo hán lương sơn, về phản chủ ahx-(

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
à đơn giản chỉ để chứng tỏ cái xe mình mua là tốt, sự lựa chọn của mình là đúng đắn, thế thôi có gì to tát đâu bác :D