Toyota trở lại ngôi vị số 1

RAVA

Xe ba gác
Giá trị thương hiệu số 1 là ntn vậy cụ? tức là đi Toy oách hơn Ben lỳ à :D
-Giá trị thương hiệu mà suy nghĩ như bác thì thằng Coca Cola sx ra cái lon nước ngọt giá có mấy nghìn đồng chắc là nó phải đứng thứ bét nhỉ?;)

coolpix8700

Xe ngựa
Đây chính là tổng hòa tất cả các chỉ tiêu để xác định sức mạnh của doanh nghiệp
Khó để nhận xét khi họ không biết tiếng Việt bác ạh!
Không hiểu gì thì ít nhất cũng có cái từ giá trị ở phía trước, sợ Gú Gờ bị cười thì ra 1 cái hiệu sách nào đấy tìm 1 quyển từ điển ai mà biết được để bị cười!
Đỡ phải Gú gờ, nhiều khi lại ra mấy thứ tiếng "nước ngoại": http://vtc.vn/1-350464/kinh-te/10-thuong-hieu-gia-tri-nhat-the-gioi-2012.htm

Chỉnh sửa cuối:

matiz19

Xe tăng
Đây chính là tổng hòa tất cả các chỉ tiêu để xác định sức mạnh của doanh nghiệp
Sức mạnh gì ạ? nó có liên quan gì đến mục đích hay chi phí khi mua xe không? :D
-Giá trị thương hiệu mà suy nghĩ như bác thì thằng Coca Cola sx ra cái lon nước ngọt giá có mấy nghìn đồng chắc là nó phải đứng thứ bét nhỉ?;)
Cụ nói đúng ý em rồi đấy. Sao vẫn có cụ (hình như là CR-Vic) đưa tiêu chí giá trị thương hiệu để "mị dân" nhỉ? :D
Khó để nhận xét khi họ không biết tiếng Việt bác ạh!
Không hiểu gì thì ít nhất cũng có cái từ giá trị ở phía trước, sợ Gú Gờ bị cười thì ra 1 cái hiệu sách nào đấy tìm 1 quyển từ điển ai mà biết được để bị cười!
Cụ vẫn cay cú em vụ "ngoại ngữ" à? em cảm thấy cụ vẫn chưa tâm phục khẩu phục :D
Người nước ngoài nói với mình thì mình hiểu, nhưng nói thế nào để người Việt mình hiểu đúng ý người ta lại rất khó. Có những từ không hề có mà phải dùng cả cụm từ thay thế hoặc nhiều câu để thay thế.
Tiếng Việt có nhiều nghĩa nên có thể lợi dụng nó để lái đi vì mục đích này khác. Cái tiêu đề bài viết là một ví dụ.

RAVA

Xe ba gác
Sức mạnh gì ạ? nó có liên quan gì đến mục đích hay chi phí khi mua xe không? :D

Cụ nói đúng ý em rồi đấy. Sao vẫn có cụ (hình như là CR-Vic) đưa tiêu chí giá trị thương hiệu để "mị dân" nhỉ? :D

Cụ vẫn cay cú em vụ "ngoại ngữ" à? em cảm thấy cụ vẫn chưa tâm phục khẩu phục :D
Người nước ngoài nói với mình thì mình hiểu, nhưng nói thế nào để người Việt mình hiểu đúng ý người ta lại rất khó. Có những từ không hề có mà phải dùng cả cụm từ thay thế hoặc nhiều câu để thay thế.
Tiếng Việt có nhiều nghĩa nên có thể lợi dụng nó để lái đi vì mục đích này khác. Cái tiêu đề bài viết là một ví dụ.
-Em thấy bác ko hiểu thì đúng hơn, bác nói đi Benley thì sang hơn, đắt hơn nhưng về giá trị thương hiệu thì Toy đắt hơn nhiều, em vd như vậy có ý nói là ko phải 1 hãng chỉ bán mấy cái đồ bình dân rẻ tiền mà có giá trị thương hiệu thấp đâu?$-)
-Còn việc ngôn ngữ dịch thuật thì ông cụ nhà em trước đây toàn dịch sách cho nxb Sự Thật nên em hay phải nghe các tranh luận của cụ với đồng nghiệp về ngôn ngữ và quá biết những cái này, dịch ngôn ngữ kỹ thuật còn đơn giản và dễ hiểu hơn ngôn ngữ văn học nhiều!:-w

Isu_zu

Tháo bánh
-Em thấy bác ko hiểu thì đúng hơn, bác nói đi Benley thì sang hơn, đắt hơn nhưng về giá trị thương hiệu thì Toy đắt hơn nhiều, em vd như vậy có ý nói là ko phải 1 hãng chỉ bán mấy cái đồ bình dân rẻ tiền mà có giá trị thương hiệu thấp đâu?$-)
Cái này e đồng ý, có thời đọc báo thấy nói Coca-Cola là hãng có giá trị thương hiệu lớn nhất thế giới, e suýt ngã :). Thấy bán vài lon nước ngọt thôi mà :(

matiz19

Xe tăng
-Còn việc ngôn ngữ dịch thuật thì ông cụ nhà em trước đây toàn dịch sách cho nxb Sự Thật nên em hay phải nghe các tranh luận của cụ với đồng nghiệp về ngôn ngữ và quá biết những cái này, dịch ngôn ngữ kỹ thuật còn đơn giản và dễ hiểu hơn ngôn ngữ văn học nhiều!:-w
- Nếu cụ lên thời sự nói "Toy là số 1, Toy là thượng hiệu giá trị nhất" thì 90% người dân nghĩ rằng Toy cái gì cũng nhất, và ảnh hưởng rất nhiều đến quyết định mua xe của họ (ngày xưa khi còn chăn Trâu cắt cỏ em cũng nghĩ thế :D) - Nhưng thật ra không phải (như cụ nói ở trên), có thể gọi là mị dân :D
- Em có làm việc với Ráo xư Tiến sĩ ngôn ngữ học đang nghiên cứu thu thập thông tin để ra cuốn "Từ điển ngôn ngữ teen". Theo Ráo xư ấy thì Lịch sử phát triển và hình thành Ngôn ngữ là thứ bất định, vì vậy "từ điển" là để tham khảo và có tính thống nhất tương đối.
Nó sẽ liên tục thay đổi và bổ sung cho phù hợp với thời đại. Vì thế đừng mang từ điển ra làm "tiêu chuẩn bắt buộc". có ngày vào tù đấy :D

coolpix8700

Xe ngựa
Đừng áp suy nghĩ và thị cầu của bác cho các thị trường khác.
Bác mua xe chỉ nghĩ đến chi phí sửa chữa, kiệm xăng mà quên mất là xe đang bảo vệ mạng sống cho bác.
Em không am hiểm lắm về xe sang, nhưng cũng không đến mức phải cần bác giảng giải về Bar, với WC trên xe đâu, bác cần WC on Car thì đi xe Tr][ngf hải cũng có đấy...
Nếu cái tên của topic không vừa lòng bác thì ít nhất bác cũng nên hiểu tôi không thể áp đặt được suy nghĩ cho những người mua xe khác, không kể ở VN hay nước khác. Có viêt nữa ở đây như thế nào thì nhu cầu của họ ra sao, họ vẫn mua như vậy!
Còn họ nghĩ thế nào và mua thế nào thì bác đã thấy kết quả rồi đấy!
Còn không hiểu về xe sang, thì cũng không nên bình luận, chỉ nên bình luận những cái gì mình hiểu thôi (chắc bác đồng ý bỏ việc tranh luận với tôi vể việc 1 ông cắt cỏ ở Mỹ thu nhập 1 tháng đủ mua 1 cái Camry mới rồi. Không hiểu mà bình luận nó khổ thế đấy!).
Thực ra VN mình mới bắt đầu chạy xe, nhưng cách mua thì vẫn bị chi phối hơi nhiều để nhìn cái xe như thế nào, chứ để sử dụng thì đi sang ngay những nước quanh minh thôi, khỏi phải đi xa làm gì, xem họ mua nhiều là những cái xe nào và cũng đừng nói là do họ nghèo hơn mình!

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Em có mấy ý vắn tắt thôi :D

Thưa cụ là em ở đâu không quan trọng
- Còn theo cụ xe xịn là xe gì? Là xe được xếp vào dòng xe hạng sang ở đây em xếp theo thứ tự từ cao xuống thấp nhé: RR, Bentley, Porsche, Mercedes, BMW, Audi, Lexus, Cadillac, Lincoln, Acura, Infiniti, Volvo , Buick, Equus, Genesis. Và nhữnh siêu xe như Bugatty, Kroniggegg, Ferrari, Lamborghini, - khi nói đến là người ta mặc nhiên coi chúng là xe xịn :D
- Thế không có các xe của Mỹ, Đức...đồng hạng với Camry hả cụ? Có nhiều xe Đức và Mỹ đồng hạng với Camry nên em không hiểu ý cụ muốn noí đến điều gì? :)
- Xe an toàn thì phải có các điều kiện sau:
+ Khung gầm an toàn, chịu lực tốt, không kể các dòng siêu xe và xe siêu sang thì thường xe càng nặng (so với xe đồng hạng) thì an toàn hơn do khung gầm và hệ thống chịu lực va chạm tốt hơn. Cái này Cam thua các thương hiệu như BMW, Mer, WV...Cam nhẹ hơn FOrd Mondeo 1 tạ nhé. cụ có bao giờ chạy xe ở các điều kiện như ở giao thông các nước Châu Âu hay Mỹ đâu mà bảo nó an toàn. CỤ phải hiểu là hầu như tất các các lỗi ở Ô tô Toyta đều rất nguy hiểm khi hoạt động tốc độ cao. Xem thêm ở www.[B]euroncap[/B].com
+ Hệ thống dẫn động : trước hoặc sau, hoặc 4 bánh ....Hệ thống kiểm soát độ bám đường...
+ Hệ thống phanh an toàn
+ Các thiết bị an toàn điện tử và hỗ trợ lái
+ Xe có phù hợp với người lái hay không

Những tiêu chí trên thì các tổ chức quốc tế đã có những đánh giá thường niên rồi công bố rộng rãi cho nhân dân biết - và thứ tự cũng không cố định mãi :) ngoài ra không cứ xe càng xịn thì càng nặng - cái này phụ thuộc vào tính chất xe là loại gì? Chẳng hạn, Ferrari hay Lambor nó cũng đâu có nặng hơn xe bình dân đâu mà nó vẫn an toàn cực tốt - họ sử dụng vật liệu nhẹ thôi: hợp kim hay sợi carbon chẳng hạn. Hay là Audi, xe xịn chưa? Cực nhẹ vì hệ khung gầm là hợp kim nhôm và động cơ cũng chế tạo kim loai nhẹ đấy chứ cụ. :)

Vì thế nên ngày xưa xe Mỹ theo phong cách Cao to đen hôi, ăn xăng vì quá nặng. Nguyên nhân là người Mỹ đặt sự an toàn làm tiêu chí ưu tiên hơn là tiết kiệm chi phí (có CP nhiên liệu).
Còn chưa ai bảo xe Toy xếp hạng tin cậy an toàn cả. Chi phí thu hồi xe thì Toy là đứng số 1. Bán xe càng nhiều thì tiền thu hồi quá lớn.
Còn nói xe xịn thì chẳng rõ ràng.
Chỉ nhìn vào phân hạng xe thôi
Còn xe Đức thì nó đắt hơn xe Nhật cùng phân khúc vì nó an toàn hơn
Nặng hơn thì khi hoạt động tất nhiên các loại bi, bạc, lò so, ...sẽ chịu lực lớn hơn. Máy có công suất lớn hơn, ...thì chóng hỏng hơn Toy là tất nhiên.
Mà cụ biết xe Toy có bao nhiêu chi tiết còn xe BMW có bao nhiêu chi tiết chưa? Câu này nói với người không biết thì nghe vui tai chứ cụ hỏi mấy ông đang đi Lexus, Acura hay Infiniti thì người ta cười đấy! Thằng nhật nó vẫn cứ hơn đức nhợn ở cái sự ổn định thiết bị trong hoạt động

coolpix8700

Xe ngựa
Em thì chưa "làm ở Bộ Ngoại Giao", nhưng hỏi bác ấy thích nói tiếng Việt hay tiếng "nước ngoại". Còn thích tiếng "nước ngoại" là tiếng nước nào cụ thể. Nhưng tiếng Hàn, tiếng Tầu thì em chịu, nửa cái dấu em cũng không biết!

Chỉnh sửa cuối:

matiz19

Xe tăng
Em thì chưa "làm ở Bộ Ngoại Giao", nhưng hỏi bác ấy thích nói tiếng Việt hay tiếng "nước ngoại". Còn thích tiếng "nước ngoại" là tiếng nước nào cụ thể. Nhưng tiếng Hàn, tiếng Tầu thì em chịu, nửa cái dấu em cũng không biết!
Em thích tiếng nước Lào ạ :D

Luu Lehong

Xe container
Nhiều bác trước đây hay sang chơi bên này, giờ cũng đã nói được tiếng Mán giỏi lắm :D

lapin

Xe container
Ôm hai cô ta đi mát xa, Kụ Luu!:))

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
- Nếu cụ lên thời sự nói "Toy là số 1, Toy là thượng hiệu giá trị nhất" thì 90% người dân nghĩ rằng Toy cái gì cũng nhất, và ảnh hưởng rất nhiều đến quyết định mua xe của họ (ngày xưa khi còn chăn Trâu cắt cỏ em cũng nghĩ thế :D) - Nhưng thật ra không phải (như cụ nói ở trên), có thể gọi là mị dân :D
- Em có làm việc với Ráo xư Tiến sĩ ngôn ngữ học đang nghiên cứu thu thập thông tin để ra cuốn "Từ điển ngôn ngữ teen". Theo Ráo xư ấy thì Lịch sử phát triển và hình thành Ngôn ngữ là thứ bất định, vì vậy "từ điển" là để tham khảo và có tính thống nhất tương đối.
Nó sẽ liên tục thay đổi và bổ sung cho phù hợp với thời đại. Vì thế đừng mang từ điển ra làm "tiêu chuẩn bắt buộc". có ngày vào tù đấy :D
-Bác vẫn còn trẻ người non dạ lắm, thương hiệu Toy nó đứng thứ mấy thì chịu khó lên anh Gu gờ mà hỏi xem và để vào được top Thế giới đấy thì đã có các tổ chức có uy tín đánh giá, chưa đến lượt bác dạy khôn đâu!
-Còn nói về ngôn ngữ thì có thể thay đổi và bổ sung cho hợp với thời đại nhưng tất cả đều phải dựa trên 1 cái gốc cơ bản, giống như đứa trẻ học nói, học viết thì phải dạy cho nó nói chuẩn, viết chuẩn...và đấy là cái tiêu chuẩn bắt buộc đấy, chứ chưa có gốc mà đã viết và nói kiểu teen thì chính cái đứa viết ra có khi còn chả hiểu thì ai hiểu được. Hay bác dạo này ăn nói kiểu teen nhiều nên mất mợ nó gốc rồi?:(|)

CR-Vic

Xe container
Cụ có hiểu cái câu: "nước đổ đầu vịt" không?

-Bác vẫn còn trẻ người non dạ lắm, thương hiệu Toy nó đứng thứ mấy thì chịu khó lên anh Gu gờ mà hỏi xem và để vào được top Thế giới đấy thì đã có các tổ chức có uy tín đánh giá, chưa đến lượt bác dạy khôn đâu!
-Còn nói về ngôn ngữ thì có thể thay đổi và bổ sung cho hợp với thời đại nhưng tất cả đều phải dựa trên 1 cái gốc cơ bản, giống như đứa trẻ học nói, học viết thì phải dạy cho nó nói chuẩn, viết chuẩn...và đấy là cái tiêu chuẩn bắt buộc đấy, chứ chưa có gốc mà đã viết và nói kiểu teen thì chính cái đứa viết ra có khi còn chả hiểu thì ai hiểu được. Hay bác dạo này ăn nói kiểu teen nhiều nên mất mợ nó gốc rồi?:(|)

RAVA

Xe ba gác
Đừng áp suy nghĩ và thị cầu của bác cho các thị trường khác.
Bác mua xe chỉ nghĩ đến chi phí sửa chữa, kiệm xăng mà quên mất là xe đang bảo vệ mạng sống cho bác.
Em không am hiểm lắm về xe sang, nhưng cũng không đến mức phải cần bác giảng giải về Bar, với WC trên xe đâu, bác cần WC on Car thì đi xe Tr][ngf hải cũng có đấy.
Cái tâm lý mua xe tiết kiệm đã ăn sâu vào ngườì Việt từ bao đời nay vì giá xe quá chat. Cho nên ngày nào cũng TOy
Tôi hỏi bác: nếu giờ Ô tô Vn bán giá = ở TT Mỹ, đường cao tốc từ bắc đến NAm, thu nhập bác tháng 10.000 ohbama, bác mua Cam hay BMW.
Hay trong đầu bác chỉ nghĩ đến mua xe tượng trưng cho thương hiệu, giàu sang, cái tâm lý này ngày xwa mấy ông mua đt xịn hay nghĩ lắm
Phải thay đổi đi bác, xe là sắt bọc da, cứ quan tâm ít xăng, tiết kiệm mà mất mạng lúc nào không hay.
Một đời ta ba đời nó, mua xe nghĩ đến mua đi đường nào + bóp tiền.
-Nói như bác chắc dân Mẽo nó ngu như dân mình nhỉ? Dân mình nghèo nên tiết kiệm thì đã đành rồi, còn bên nước nó có thu nhập cao, có cả đường cao tốc mà nó vẫn mua Cam nhiều chỉ sau có 2 cái bán tải của Ford và GM thì đúng là ngu giống mình rồi, sao bác ko sang đấy mà bảo "sao chúng mày ngu thế, tiền nhiều ko mua Bim, Mec mà đi sao cứ cắm đầu vào mấy con xe Nhật hay Hàn làm gì?", mà bọn này nó chạy nhanh gấp đôi bên mình chắc chạy mấy con xe còi đấy chết lúc nào ko biết nhỉ? Em dự bọn đấy mà nghe thế thì nó sẽ cười lăn ra và bảo "sao dạo này lắm ếch ngồi đáy giếng thế nhỉ?".=))

CR-Vic

Xe container
Bác ý hỏi 10,000USD thu nhập một tháng rồi giá xe bên Mỹ rẻ như thế thì chọn Camry hay BMW?

Em không dám chả lời vì ngại quá - sợ bác ý phật ý! :D

-Nói như bác chắc dân Mẽo nó ngu như dân mình nhỉ? Dân mình nghèo nên tiết kiệm thì đã đành rồi, còn bên nước nó có thu nhập cao, có cả đường cao tốc mà nó vẫn mua Cam nhiều chỉ sau có 2 cái bán tải của Ford và GM thì đúng là ngu giống mình rồi, sao bác ko sang đấy mà bảo "sao chúng mày ngu thế, tiền nhiều ko mua Bim, Mec mà đi sao cứ cắm đầu vào mấy con xe Nhật hay Hàn làm gì?", mà bọn này nó chạy nhanh gấp đôi bên mình chắc chạy mấy con xe còi đấy chết lúc nào ko biết nhỉ? Em dự bọn đấy mà nghe thế thì nó sẽ cười lăn ra và bảo "sao dạo này lắm ếch ngồi đáy giếng thế nhỉ?".=))

mazspeed_han

Xe tải
Cao tốc bên Mẽo cũng chỉ được có 120km/h thôi bác ạ, thành ra dân Mỹ nó ngồi đáy giếng hết. Ở mình lại còn chỉ được có 100km/h, coi như chui dưới cống chứ còn chả được dưới giếng. Riêng ở Hàn thì lại là trên núi, đỉnh cao của trí tuệ nhân loại, thôi cứ thế cho xong, cứ nói với đầu gối cũng mệt lắm.

hakkinen

Xe tải
Các thớt liên quan đến Toyota đông vui ghê, em vào hóng các cụ tí :D Gì thì gì chứ vụ Camry 2013 ở VN (đúng hơn là toàn bộ ĐNÁ) không có cân bằng điện tử (thậm chí ở dạng option) là em k thể cảm nhận tốt về Toyota được, coi thường dân VN quá trong khi Camry ở VN dù sao cũng được xếp hạng khá sang, mà option ESP thường chỉ vài trăm USD. Gì chứ bỏ hơn 1 tỉ ra mà k có ESP thì khó nuốt quá, em là em k chơi :D

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Các thớt liên quan đến Toyota đông vui ghê, em vào hóng các cụ tí :D Gì thì gì chứ vụ Camry 2013 ở VN (đúng hơn là toàn bộ ĐNÁ) không có cân bằng điện tử (thậm chí ở dạng option) là em k thể cảm nhận tốt về Toyota được, coi thường dân VN quá trong khi Camry ở VN dù sao cũng được xếp hạng khá sang, mà option ESP thường chỉ vài trăm USD. Gì chứ bỏ hơn 1 tỉ ra mà k có ESP thì khó nuốt quá, em là em k chơi :D
Không kịp nữa rồi.
Chờ nghe khai hóa văn minh thôi.:'(