Toyota Corolla Altis VS Kia Forte?

Trạng thái
Thớt đang đóng

ceracera

Xe buýt
các bác bảo xe hàn nó thay đổi mẫu mã là ko ra gì, em lại thấy toi cũng thay đổi làm mới đấy chứ. vios 2004 với 2007, altis cũng thế, rồi đây camry sắp mẫu mới, chưa kể mẫu ở mỹ khác mẫu ở vn, thế hóa ra cũng vớ vỉn nhỉ.
thay đổi làm mới là tốt chứ ko khách đi vài năm nó chán nó nhẩy qua hãng khác có phải mất khách không, hãng nào cũng vậy thôi.

thanhtrung32vt

Xe tải
Em thấy bài viết này rất hay, rất đúng với Phong cách xe Hàn:

"Sai lầm của Người Hàn ?
Bác TC nhận xét rất hài hước nhưng rất đúng khi bác đã đặt mình trong vị trí người tiêu dùng đúng nghĩa. Người tiêu dùng không cần biết đến những lời tuyên bố hoa mỹ của các Hãng mà họ chỉ cần mua một sản phẩm đáp ứng được những điều kiện "cần và đủ" của họ. Các diễn đàn có thể phản ánh rất nhiều những comment, nhiều khi quá khích của thành viên, chưa kể là nhiều khi họ bị dẫn dắt theo mục đích thiếu khách quan nào đó của chủ diễn đàn, nhưng trên thực tế việc ai mua xe, và mua xe gì mới là điều quan trọng.
Một trong những sai lầm có tính chiến lược của người Hyundai nói riêng và người Hàn nói chung là thay đổi thiết kế một cách quá nhanh. Điều này hình thành nên một nếp suy nghĩ “nguy hiểm” của người tiêu dùng là “đồ Hàn” thay đổi quá nhanh, thậm chí các sản phẩm đời sau luôn phủ định những cái đời trước. Và đây cũng chính là nguyên nhân các sản phẩm của Hàn “mất giá, lỗi mốt” cực nhanh chỉ sau thời gian mắt không lâu mà không “giữ giá” được lâu như các sản phẩm của Nhật. Goldstar, Daewoo, Veracruz… là những ví dụ điển hình.
Rõ ràng là bộ phận thiết kế kiểu dáng trong các công ty của Hàn sau một thời gian chìm đã trở lại và có tiếng nói quá lớn, lấn át luôn các bộ phận quan trọng khác của chuỗi Sáng Tạo – Thiết kế - Sản Xuất – Phân phối. Người Nhật biết rõ điều này. Bộ phận thiết kế của họ đâu kém những đồng nghiệp Hàn Quốc, nhưng họ đã rất khôn ngoan khi không theo những bước chân đồng nghiệp xứ Kim Chi. Hãy nhìn các thiết kế của Roll-Royce, Bentley, Land Rover…các thiết kế hiện nay hầu như giữ lại đến 90 % các đường nét quyến rũ của sản phẩm như từ lúc mới ra đời. Và người Nhật cũng biết rõ điều này.
Một sai lầm tiếp theo của người Hàn là họ không phân khúc sản phẩm của họ rõ ràng. Họ trang bị cả những tiện nghi cao cấp cho những sản phẩm bình dân. Biên giới giữa các dòng sản phẩm của Hàn bị xóa nhóa. SẢ phẩm của họ chỉ đạt được những hiệu quả nhỏ nhoi trong ngắn hạn. Điều này vi phạm những quy tắc quan trọng nhất của tiếp thị vì tiếp thị không phải là cuộc chiến của sản phẩm mà là cuộc chiến nhận thức. Điều này cản trở người Hàn cho ra đời những sản phẩm đỉnh cao, đẳng cấp thế giới.
Người Nhật thừa khả năng để trang bị những tiện nghi cao cấp trên các dòng xe bình dân như Vios, Altis…nhưng họ không bao giờ làm điều này. Nếu muốn tiện nghi ca cấp hơn, xin mời mua Camry, Lexus…Các sản phẩm của Nhật không bao giờ dẫm chân lên nhau như các sản phẩm của người Hàn. Cuối cùng, vãn xin nhắc lại là “ai mua xe, và mua xe gì” mới là điều quan trọng."

phuongtv_76

Xe container
Ngày con Forte mới ra em cũng rất thích. Nhưng ngâm cứu kỹ lại thì em chào.
Forte mới có 4 năm mà giờ đã sắp có Forte hoàn toàn mới, thậm chí thay cả tên thành K3. Vậy là dòng này đã 2 lần thay tên: Spectra -> Forte/Cerato -> K3. Vậy là mua xe sau 4-5 năm là xem như vứt đi, bán rẻ như bèo. Có lẽ vì chất lượng không thể ổn định sau 5 năm sử dụng nên xe Hàn áp dụng chính sách mẫu mã và tiện nghi kiểu Hàn. Vậy nên nó khó giữ được người tiêu dùng trung thành.
Vâng e cũng mới có thông tin, con Fotè mới sẽ phủ nhận toàn bộ thiết kế cũ, xe mới thiết kế hoàn toàn mới, kể cả ngôn ngữ thiết kế

ceracera

Xe buýt
thế lên phải để ý vào ko nó vút qua lúc nào không biết.

trungmy133

Xe đạp
Ý cụ là con Altis đời cũ với e Forte đời mới hả? Nếu cụ còn trẻ thì làm e Forte mà đi cho nó sướng, còn cụ trung trung rồi thì Altis là phù hợp.

beamnhi

Xe buýt
các bác bảo xe hàn nó thay đổi mẫu mã là ko ra gì, em lại thấy toi cũng thay đổi làm mới đấy chứ. vios 2004 với 2007, altis cũng thế, rồi đây camry sắp mẫu mới, chưa kể mẫu ở mỹ khác mẫu ở vn, thế hóa ra cũng vớ vỉn nhỉ.
thay đổi làm mới là tốt chứ ko khách đi vài năm nó chán nó nhẩy qua hãng khác có phải mất khách không, hãng nào cũng vậy thôi.
Khác nhau chứ bác! Bác có nhầm nhọt gì không hay cố ý không thấy :D ?
COn VIOS, ALtis, Cam gì thì nó vẫn có dáng dấp của mẫu xe cũ và tên gọi cũ. Sau bao năm vẫn mang tên ấy, ai cũng biết. Nó gắn liền với thương hiệu. Nâng cấp là vỗ mông vỗ má, thêm trang bị, thêm an toàn.
Còn KIA thì 5 năm sau người ta bảo: ôi, cái xe spectra ấy xưa rồi, giờ hết sản xuất rồi. 5 năm sau lại bảo: Ôi, con Forte kia xưa lắm rồi, giờ hết sản xuất rồi. Và rồi sẽ đến số phận K3, K4, KX... Em hỏi bác nếu bán con xe không còn sãn xuất trên thị trường thì có được giá cao không? Xe oto với hầu hết người dùng là tài sản lớn; nó chỉ là đồ thời trang của 1 nhóm người.

Chỉnh sửa cuối:

adco

Xe điện
Đó bác xê ra thấy chưa , 1 động thái mau thay đổi mẫu mã mà người thích thì khen , còn người ghét thì chê . Do vậy nó rất lệ thuộc vào cảm tính . Cho nên ai mua xe gì thì kệ xác họ, mình cứ làm con mình thích . Em chỉ bức xúc mỗi chuyện nhiều bác trẻ mới có tiền làm con fot tè đã nhanh nhảu nhảy sang chửi các thành phần còn lại là kém iodo:-)

Isu_zu

Tháo bánh
thế lên phải để ý vào ko nó vút qua lúc nào không biết.
Nó vút qua thì có sao đâu cụ... NTD càng có thêm lựa chọn. Nhưng hiện tại thì chưa vút được, tương lai thì phải chờ. Nếu sau này H-K mà ngon như Toy & Hon, giá rẻ hơn, e múc liền không lăn tăn!

Luu Lehong

Xe container
Nó vút qua thì có sao đâu cụ... NTD càng có thêm lựa chọn. Nhưng hiện tại thì chưa vút được, tương lai thì phải chờ. Nếu sau này H-K mà ngon như Toy & Hon, giá rẻ hơn, e múc liền không lăn tăn!
Nó vút xong nó mất hút luôn thì người tiêu dùng đã mua sản phẩm trước lại khổ nếu có vấn đề gì lại phải chọn phụ tùng của hãng khác thay =))

Đó bác xê ra thấy chưa , 1 động thái mau thay đổi mẫu mã mà người thích thì khen , còn người ghét thì chê . Do vậy nó rất lệ thuộc vào cảm tính . Cho nên ai mua xe gì thì kệ xác họ, mình cứ làm con mình thích . Em chỉ bức xúc mỗi chuyện nhiều bác trẻ mới có tiền làm con fot tè đã nhanh nhảu nhảy sang chửi các thành phần còn lại là kém iodo:-)
Em chỉ thấy đa số là người trẻ mua xe Forte (Hàn), người lớn tuổi hơn 1 chút thì dùng xe Altis (Nhật)! Theo như nhận định của 1 số vị thì chắc người lớn tuổi khả năng hấp thụ i ốt nó kém đi chăng =))

ceracera

Xe buýt
Nó vút xong nó mất hút luôn thì người tiêu dùng đã mua sản phẩm trước lại khổ nếu có vấn đề gì lại phải chọn phụ tùng của hãng khác thay
ko hiểu nói lảm nhảm linh tinh cái gì, spam đấy.

ceracera

Xe buýt
em hỏi thật bác mua xe chưa, hay bác đã dùng xe chưa mà sao bác sang đọc thớt "Các lỗi nhỏ của tucson" hỏi câu ngô nghê thế.

Tahknct

Xe buýt
thớt này rôm thật, các bác cho hỏi: altis,civic,focus,fote,cruze xếp theo thứ tự như nào thì hợp lý nhỉ.con nào cũng tốt ở một và tiêu chí nhưng chẳng con nào hoàn hảo cả.
Thứ tự dư này ạ: Altis -> Civic ->Cruze -> Focus-> Forte. => Forte xếp cuối bảng.
(Em xếp theo thứ tự abc)

ceracera

Xe buýt
Thứ tự dư này ạ: Altis -> Civic ->Cruze -> Focus-> Forte. => Forte xếp cuối bảng.
(Em xếp theo thứ tự abc)
em xếp thêm: Altis -> Civic ->Cruze -> Focus-> Forte>rolls royce. vậy RR cũng xếp cuối bảng cụ nhỉ

Luu Lehong

Xe container
em hỏi thật bác mua xe chưa, hay bác đã dùng xe chưa mà sao bác sang đọc thớt "Các lỗi nhỏ của tucson" hỏi câu ngô nghê thế.
ko hiểu nói lảm nhảm linh tinh cái gì, spam đấy.
Nên bố trí khoảng vài tháng search các bài cũ, nghiền ngẫm cho thấm đã. Nói còn chả hiểu mình nói gì, lại le te sang đây phải gồng cố quá sức nó khổ ra=))

adco

Xe điện
>:/ hê hê , bác làm ôm bụng cười suýt té ghế =D>

ceracera

Xe buýt
>:/ hê hê , bác làm ôm bụng cười suýt té ghế =D>
một người đã sử dụng xe mà cụ còn hỏi câu hỏi như vậy bên thớt đấy thì em hơi nghi ngờ thôi, cụ thấy lỗi kính lái gỉ bao giờ chưa, lỗi chảy dầu ba đờ sốc..., để tối về em bê nguyên si câu hỏi của cụ sang đây nhé.

adco

Xe điện
một người đã sử dụng xe mà cụ còn hỏi câu hỏi như vậy bên thớt đấy thì em hơi nghi ngờ thôi, cụ thấy lỗi kính lái gỉ bao giờ chưa, lỗi chảy dầu ba đờ sốc..., để tối về em bê nguyên si câu hỏi của cụ sang đây nhé.
:@)bác lại làm em bò lăn . Vậy bác khg biết fun à:-s
Tuy vậy bác nên đọc lại từ đầu thớt tuc-so , bên cạnh những lời bông đùa a dua kiểu như hết xăng thì xe khg chạy được... , thì có những lổi nghiêm túc thực sự do bác chủ thớt kê ra đó nhé .
Trong đó em ngại nhất xài smartkey mà lên xe đề khg nổ do tiếp điểm chân phanh kém (cái này nói ngay là xe Nhật chuẩn, hầu như chưa nghe chuyện này) ,động cơ đi 30-35km/h thì ù và giật ... và còn rất nhiều chuyện nữa chứ khg chỉ chuyện hài khg nhé
http://www.otofun.net/threads/379310-cac-loi-nho-cua-hyundai-tucson

Chỉnh sửa cuối:

ceracera

Xe buýt
:-<đến giờ thì em hoang mang thực sự , khg biết các bác trong hội Tuc này bông đùa hay nghiêm túc ở cái thớt này. Lỗi nhỏ mà cũng 8 kéo đến > 40 pages ? Trong khi đó trước kia nhiều bác trong hội này chơi hội đồng 1 cụ kia chỉ vì dám chê bai con xe Hàn , nay lại tự mình đi bóp ...tờ trim:">
Em khg hiểu , các bác cho em vài lời nghiêm túc ạ . Vì cũng có đồng nghiệp hỏi thăm em về con Tuc, họ tính mua . Em mà chỉ thớt này thì chắc là xong phim, hạ bệ xe hàn.Thks các bác nhiều
đây câu hỏi của bác đây và mời bác theo dõi tiếp để có nhiều kinh nghiệm cho bản thân, cụ chủ sắp chuyển sang phần khắc phục rồi đấy, thôi em cũng chào bác nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng