[Funland] Topic về Marketing

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chủ thread cho em hỏi: marketing là gì?

boy_spott

Xe điện
Em có 4 năm TP mkt

mb.vaynganhang

Xe tăng
Vợ chồng em thì cũng biết quảng cáo facebook ở mức rất cơ bản thôi, cũng đọc và join nhiều group nhưng có vẻ ko có khiếu học hành nên đọc, học ko vô, thấy kiến thức quá nhiều và thay đổi liên tục ko theo được

Vậy nên đang tính là: hay là tìm thuê 1 bạn nào làm kiểu tự do, bạn ấy lo cho mình mảng chạy ads facebook hoặc google là dc, trả theo lương cứng hoặc theo doanh số, v.v hoặc tuỳ như thế nào đó sao cho phù hợp giữa 2 bên và phù hợp với ngành hàng shop em. Mà cũng chưa biết tìm ở đâu, join mấy group để hỏi tìm thuê thì cảm giác khá nhiều kiểu lừa đảo hoặc ko uy tín, v.v

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Chủ thread cho em hỏi: marketing là gì?
Như em đã trao đổi ngay từ đầu. Mkt rất rộng, không thể tóm gọn trong 1 vài câu mà định nghĩa được mkt là gì theo ý của cụ.
Trước khi tl em xin chia sẽ với cụ 1 chút về background của em.
Em.theo mkt chắc tầm 5 năm. E đang làm là doanh nghiệp , phân khúc khách hàng vừa và nhỏ.
Em đi content ra. Up lên SEO, có kỹ năng design ở mức trung bình. Dựng videos. Đã kinh qua 1 vài chiến lược ads. Và đang học thêm plan cũng như ngoại ngữ tiếng anh.
Theo kiến thức hạn hẹp của em em xin chia sẽ như sau :
Mkt là sự tổ chức những hoạt động trong quá trình sáng tạo, truyền đạt, kết nối, trao đổi những giá trị, để mai lại lợi ích cho người tiêu dùng nói riêng và xã hội nói chung. Mà ở đó người bán mang lại lơi ích cho người mua. Và nếu người mua đón nhận. Thì người mua sẽ mang lại lợi nhuận cho người bán.
Em suy nghĩ tạo 1 topic này để cccm vào chia sẽ. Học tập với nhau. Chứ k mặc định là chứng tỏ với ai cả.

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Vợ chồng em thì cũng biết quảng cáo facebook ở mức rất cơ bản thôi, cũng đọc và join nhiều group nhưng có vẻ ko có khiếu học hành nên đọc, học ko vô, thấy kiến thức quá nhiều và thay đổi liên tục ko theo được

Vậy nên đang tính là: hay là tìm thuê 1 bạn nào làm kiểu tự do, bạn ấy lo cho mình mảng chạy ads facebook hoặc google là dc, trả theo lương cứng hoặc theo doanh số, v.v hoặc tuỳ như thế nào đó sao cho phù hợp giữa 2 bên và phù hợp với ngành hàng shop em. Mà cũng chưa biết tìm ở đâu, join mấy group để hỏi tìm thuê thì cảm giác khá nhiều kiểu lừa đảo hoặc ko uy tín, v.v
Sp của nhà cụ là gì. Em nghe đến shop. Em nghĩ nên đánh mạnh vào tiktok. Thuê nhưng thuê bạn content tiktok. Thuê KOL về.

shreak

Xe hơi
Em hóng các cụ chia sẻ!

Demchinhhang.net

Xe container
Vâng cụ ạ. Mkt rộng lắm. Nên em muốn lập topic mn cùng vào học hỏi chia sẽ. Chứ em k dám nói là dân mkt.
Em có chút kinh nghiệm đã và đang CEO marketing agency đến nay là 20 năm có thể hỗ trợ mợ:). Cái này nó to và rộng toang hoác, không ai dám nói là bao trùm hết đâu mợ. Tuy nhiên nó phải có định hướng cụ tỉ cho thớt, điều đó sẽ rất tuyệt vời.

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Em có chút kinh nghiệm đã và đang CEO marketing agency đến nay là 20 năm có thể hỗ trợ mợ:). Cái này nó to và rộng toang hoác, không ai dám nói là bao trùm hết đâu mợ. Tuy nhiên nó phải có định hướng cụ tỉ cho thớt, điều đó sẽ rất tuyệt vời.
Wow. Z là đã gặp được 1 cá mập trong ngành rồi. Đáng lẽ em để cụ nở topic trước ạ. Mong được nhận được sự góp ý từ cụ để topic hoàn thiện hơn ạ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sp của nhà cụ là gì. Em nghe đến shop. Em nghĩ nên đánh mạnh vào tiktok. Thuê nhưng thuê bạn content tiktok. Thuê KOL về.
E cũng quan tâm cái này, thuê đơn vị nào cụ tư vấn e với

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
viết chuẩn seo, và tối ưu website, còn lại toàn dùng $ thần chưởng từ đi backlink, người dùng click link + ads hộ trợ, mua tool... tối ưu onpage, làm thêm offpage, tùy vào độ cạnh tranh của key nữa.
thắp nhang và đợi key lên thôi cụ :D
hoặc viết các bài theo trend còn thêm dc adsen nữa.
Giờ Seo còn giá trị k cụ?

Demchinhhang.net

Xe container
Wow. Z là đã gặp được 1 cá mập trong ngành rồi. Đáng lẽ em để cụ nở topic trước ạ. Mong được nhận được sự góp ý từ cụ để topic hoàn thiện hơn ạ.
Ai mở không quan trọng, chăm được thớt hay không mới quan trọng. Mợ làm đi em theo phụ tá;d

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em đánh giá mặt hàng shop em cũng thuộc dạng hơi đặc thù, là shop hoa tươi bác ạ
Hiện, em thấy phù hợp nhất để ra đơn ngay vẫn là quảng cáo FB, hiện đang lập thêm Instagram để tăng thêm tương tác ạ
Còn website, và chạy seo, chạy quảng cáo google gì đó, thì em ko rõ có nên đầu tư ko, vì cảm giác: nếu bỏ ra số tiền nhỏ thì ko hiệu quả, như muối bỏ bể, trong khi số tiền nhỏ đó cho vào quảng cáo FB thì hàng ngày nhìn ra đơn, ra doanh thu luôn

Tiktok em thấy hay, thuê KOL cũng hay, nhất là tiktop shop mới ra gần đây cũng tiện, nhưng có vẻ phù hợp với sản phẩm chuẩn hoá (quần áo, giày dép), chứ với sản phẩm hoa tươi khá tuỳ biến, ko mẫu nào giống mẫu nào, vì là design theo nhu cầu từng khách hàng, nên em nghĩ nên tạo kênh tiktok thiên về nội dung vui vẻ, nhẹ nhàng, quay công việc thao tác hàng ngày của shop, chứ để bán ra đơn thì ko rõ thế nào

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Em có đọc các còm của cụ và mợ. Em xin phép mai sẽ rep nhé. Tối type bằng dt ghi sai lên sai xuống ạ

Elfleda

Xe hơi
Newbie thì có 2 hướng: 1 là học chuẩn chỉ về bản chất marketing sau đó đi theo từng công cụ, chậm mà chắc;
2 là học kiểu "cầm tay chỉ việc", thạo tool nhưng dễ bị mơ hồ và dễ bị đào thải.

Nhiều người nói marketing dễ tay ngang chính là bởi hướng thứ 2 kia. Tay ngang nhưng không bài bản thì dễ out lắm, nên phải kiên trì và tự học rất nhiều nữa.
cụ xem trong những món sau, cụ theo được món nào
Content, design, dựng videos, SEO, ADS ( chạy qc ) , xây dựng kế hoạch.

có 2 hướng đi lên dành cho người tay ngang, một là theo ads trước, 2 là theo content trước. Nếu thím theo ads trước thì có thể lên mạng học hoặc đi học 1 khóa chạy ads là đủ kiến thức đi làm rồi. Nếu là content thì có điều kiện thì học, nếu ko lên mạng học cũng đủ kiến thức đi làm mức fresher.

Cái này khó chủ yếu ở chỗ tuyển dụng, chứ mức junior thì vào công ty cũng sẽ được leader hướng dẫn thôi.

Cụ nên kiếm job kiểu cộng đồng, CTV, tình nguyện thù lao thấp hoặc ko có thù lao để lấy kinh nghiệm. Có 3-6 tháng kinh nghiệm là xin đc việc dễ dàng mức junior.
cụ có thể gợi ý các lớp khóa chạy ads, hoặc khóa content nghiêm túc không nhỉ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em đang định cho con gái bé học marketing, hướng thế và nó tự tìm hiểu, nó cũng có vẻ thích mảng này...
Em cũng muốn tìm hiểu để đồng hành cùng con nếu nó lựa chọn.

Hathuyen

Xe buýt
Website
timviecbaove.com
Còn chứ mợ. Bền vững, lâu dài thì seo vẫn là kênh hiệu quả.
Em đang làm công việc này :D vẫn thấy các đơn vị cần, tuyển dụng rất nhiều cho vị trí này. Mặc dù hiện tại có rất nhiều kênh digital mkt khác hiệu quả hơn.

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
E cũng quan tâm cái này, thuê đơn vị nào cụ tư vấn e với
Tiktok thì gái là hiệu quả nhất :v dễ có follow. đơn vị thì chắc mợ phải tự tìm rồi, e thấy đầy trên mạng.
Book Kols thì nên lựa kols có ít view mà book, vì view của kols đó là thật, kols mà nhiều view, view ảo nhiều lắm. Mợ cứ test thử như em nói sẽ thấy sự khác biệt. kols ít view thì rẻ, đánh đúng tập khách hàng, kols nhiều view sẽ mắc, nhưng sẽ dính nhiều view ảo .
Em thì thấy influ còn rẻ hơn và dễ hơn là KOls ak, vì KOLs nhiều lúc có anti nữa. Influ tầm 20k-50k follow lại dễ tương tác hơn.

Seo giờ chua lắm mợ ạ. google thay đổi thuật toán liên tục. SEO cỡ nào cũng ko bằng $$$ thần chưởng. viết báo, chạy ads view tự nhiên cao, uy tín. leo hạng google còn ác nữa.
giờ ae SEO chuyển hết qua digital rồi. chưa kể SEO bầm chày. tối ưu sml.

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
cụ có thể gợi ý các lớp khóa chạy ads, hoặc khóa content nghiêm túc không nhỉ?
đầy trên google á cụ. GTV SEO chẳng hạn. hoặc seach ra top 1 2 3 là ok
vì SEO lên được top 1 2 3 cũng đã chứng tỏ được thực lực của họ rồi.
em có share 1 số bài về content. ở trang 1 2, cụ dowload về xem thử. thấy ok thì đi học thêm.
Em đang định cho con gái bé học marketing, hướng thế và nó tự tìm hiểu, nó cũng có vẻ thích mảng này...
Em cũng muốn tìm hiểu để đồng hành cùng con nếu nó lựa chọn.
Cháu viết lách có giỏi ko cụ, mkt rộng lắm. nhưng nếu thích thì triển. vì em nghĩ ít nhất 5 10 năm tới mkt còn ứng dụng rất rộng rãi.
nhưng note 1 cái. cái gì dỡ thì dỡ. tuyệt đối tiếng anh phải giỏi. không giỏi ko phát triển trong nghề này được.
nhiều khi em đánh giá tiếng a còn quan trọng hơn chuyên môn nữa.
đi làm với tụi nc ngoài. ko có khả năng phản biện., cứ ok ok. nó sai cho làm sml ấy.

Chỉnh sửa cuối: