Top 12 sai lầm về bảo dưỡng/ sử dụng xe hơi.

haycungchiase

Xe đạp
Website
hccs.vn
Hiện nay tất cả các Hãng đều vẫn có danh mục Thay dầu ở 1000km đầu tiên.
Điều này là chuẩn, lý do không phải là dợ "mạt" kim loại gia công...
Mà thấy bảo vì dầu có sẵn trong động cơ khi giao xe chỉ số bôi trơn thấp hơn, mà chủ yếu là "nuôi" động cơ.
Ngoài ra việc bất buộc Khách hàng phải mang xe về hãng bảo dưỡng 1000km đầu tiên cũng vì lý do an toàn là chính, và mình nghĩ là chúng ta nên thực hiện.
Xe chính hãng, bảo dưỡng 1000km đầu tiên hoàn toàn miễn phí (kể cả việc thay dầu)
Các bác cứ chạy 1000km rồi mang về hãng check điện tử, mọi thứ vẫn ok hết có nghĩa xe chuẩn, tự tin mà vi vu cùng vợ 2 trên mọi nẻo đường...

1. Thay dầu ở 1000 km đầu tiên:
Hầu hết các bác đều cho rằng phải thay dầu máy ở 1000 km đầu tiên vì sợ "mạt" kim loại gia công, xin thưa với các cụ, các phụ tùng được SX cho xe hiện đại ngày nay nó còn sạch hơn cả răng của các cụ sau khi đã đánh bằng kem đánh răng P/S đúng cách. Công nghệ chế tạo ngày càng chính xác và các loại gioăng đang dần biến mất mà thay vào đó là keo hoặc là không gì cả.
Do vậy theo khuyến cáo của Hyundai Việt Nam, xe máy xăng nên thay dầu ở 6000km, máy dầu 5000km.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
VN thôi cụ ợ, trong manual không có mục 1k KM đâu ạ.
Nhưng thôi em cũng đi bảo dưỡng 1k KM cho yên cái tâm ;))

Hiện nay tất cả các Hãng đều vẫn có danh mục Thay dầu ở 1000km đầu tiên.
Điều này là chuẩn, lý do không phải là dợ "mạt" kim loại gia công...
Mà thấy bảo vì dầu có sẵn trong động cơ khi giao xe chỉ số bôi trơn thấp hơn, mà chủ yếu là "nuôi" động cơ.
Ngoài ra việc bất buộc Khách hàng phải mang xe về hãng bảo dưỡng 1000km đầu tiên cũng vì lý do an toàn là chính, và mình nghĩ là chúng ta nên thực hiện.
Xe chính hãng, bảo dưỡng 1000km đầu tiên hoàn toàn miễn phí (kể cả việc thay dầu)
Các bác cứ chạy 1000km rồi mang về hãng check điện tử, mọi thứ vẫn ok hết có nghĩa xe chuẩn, tự tin mà vi vu cùng vợ 2 trên mọi nẻo đường...

Hầu hết các bác đều cho rằng phải thay dầu máy ở 1000 km đầu tiên vì sợ "mạt" kim loại gia công, xin thưa với các cụ, các phụ tùng được SX cho xe hiện đại ngày nay nó còn sạch hơn cả răng của các cụ sau khi đã đánh bằng kem đánh răng P/S đúng cách. Công nghệ chế tạo ngày càng chính xác và các loại gioăng đang dần biến mất mà thay vào đó là keo hoặc là không gì cả.
Do vậy theo khuyến cáo của Hyundai Việt Nam, xe máy xăng nên thay dầu ở 6000km, máy dầu 5000km.

tvu3

Xe tải
Em đưa lên đây với mục đích giúp các bác hiểu đúng về bảo dưỡng xe, vừa giúp xe vận hành tốt vừa đỡ tốn xèng cho các bác.
Tuy nhiên đây chỉ là tổng kết của riêng em mang hơi hướng của kinh nghiệm cá nhân, nếu có gì chưa đúng mong được lượng thứ!!!!!!!!

Em thì nghĩ phải theo hướng dẫn của nhà sản xuất. Ford, Deawoo yêu cầu ... sau 1000KM đầu tiên phải vào hãng thay dầu thì phải theo. Chắc cũng kô có gì sai lầm vì thừa một chút còn hơn thiếu.

locpham.info

Xe buýt
em thành viên mới=D>
Đọc chộm bài của bác thấy ae ủng hộ nhiều => hữu ích
vote bác chủ thớt, kiến nghị bác phát huy=D>

sailing

Xe đạp
Cám ơn bác, cháu nó đọc xong cũng thấy sáng ra nhiều

xuongrongnuida

Xe đạp
Bổ ích thật. Bác cho em hỏi thế tốt nhất là xe chạy mấy ngìn cây thì thay dầu nhờn. Bao nhiêu cây thì nên vào xưởng bảo dưỡng nhể?

nghelom

Đi bộ
Em đưa lên đây với mục đích giúp các bác hiểu đúng về bảo dưỡng xe, vừa giúp xe vận hành tốt vừa đỡ tốn xèng cho các bác.
Tuy nhiên đây chỉ là tổng kết của riêng em mang hơi hướng của kinh nghiệm cá nhân, nếu có gì chưa đúng mong được lượng thứ!!!!!!!!

9. Tắt điều hòa trước khi tắt máy và bật lại sau nổ máy:
Việc làm này chỉ đúng đối với các loại xe đời "Ơ kìa" hoặc xe có hệ thống điều hòa được "chế" bởi thợ không chuyên nghiệp, việc làm này là được truyền miệng từ các bác tài già và rất già đã quen chạy xe "nát".
HT điều hòa trên xe hơi ngày nay sẽ không làm việc trong quá trình khởi động và sẽ chỉ làm việc sau khi máy đã khởi động được vài giây.
Một nhầm lẫn nữa của người sử dụng là "cứ tưởng" điều hòa xe như điều hòa nhà, điều hòa xe khác điều hòa nhà ở chỗ, điều hòa chỉ chạy khi máy đang nổ và công suất của HT điều hòa trên xe lớn hơn gấp nhiều lần điều hòa cỡ trung ở nhà.

Nhà cháu tạm thời đặt gạch và sẽ tiếp tục..........do phải nghĩ nên có thể hơi lâu và con số "TOP 10" có thể thay đổi phụ thuộc vào "VOTKA" của các cụ!!!!!!!
Kính chào bác,
Em nói thật là chỗ bác nói về điều hòa xe ô tô chỉ chạy khi xe đã nổ máy là không đúng với xe nhà em. Nhà em có mấy em xe, chẳng cần nổ máy cứ bật là nó chạy. Em đọc bài của bác đã ra thử mấy "con em" nhà em, đời 2009, 2010 đều như nhau cả. Xe nhà em của Hyundai bác à.
Em thì không biết kỹ thuật xe ô tô nó thế nào, em thử xe nhà em thì thấy vậy nên báo cáo lại để bác xem xét.
Có gì các bác lượng thứ.
Cảm ơn các bác!

Maybach Tàu

Xe container
9. Tắt điều hòa trước khi tắt máy và bật lại sau nổ máy:
Việc làm này chỉ đúng đối với các loại xe đời "Ơ kìa" hoặc xe có hệ thống điều hòa được "chế" bởi thợ không chuyên nghiệp, việc làm này là được truyền miệng từ các bác tài già và rất già đã quen chạy xe "nát".
HT điều hòa trên xe hơi ngày nay sẽ không làm việc trong quá trình khởi động và sẽ chỉ làm việc sau khi máy đã khởi động được vài giây.
Một nhầm lẫn nữa của người sử dụng là "cứ tưởng" điều hòa xe như điều hòa nhà, điều hòa xe khác điều hòa nhà ở chỗ, điều hòa chỉ chạy khi máy đang nổ và công suất của HT điều hòa trên xe lớn hơn gấp nhiều lần điều hòa cỡ trung ở nhà.QUOTE]
Cho cháu ý kiến thằng hạng mục này một phát:
Đọc sách hướng dẫn của thàng Pho huyền (escape) nó ý kiến rằng trước khi dừng xe (được hiểu là tắt máy) thì tắt AC và vẫn để quạt gió, tối thiểu tầm 3 phút. Làm vậy để nó thổi hết hơi nước trong giàn lạnh ra, như vậy giàn lạnh xe khô và hôm sau không bị hôi. Cái này là dư lào ợ. Cháu vẫn làm theo (thực tế về gần đến nhà tắt AC thì vẫn không bị nóng, đến lục dừng thì tắt máy lun) được cái tâm lý hôm sau cảm thây không có mùi ẩm (cũng có lần không tắt thử xem sao) chắc do bài "tâm lý chiến" của anh Pho Huyền:D

Kính chào bác,
Em nói thật là chỗ bác nói về điều hòa xe ô tô chỉ chạy khi xe đã nổ máy là không đúng với xe nhà em. Nhà em có mấy em xe, chẳng cần nổ máy cứ bật là nó chạy. Em đọc bài của bác đã ra thử mấy "con em" nhà em, đời 2009, 2010 đều như nhau cả. Xe nhà em của Hyundai bác à.
Em thì không biết kỹ thuật xe ô tô nó thế nào, em thử xe nhà em thì thấy vậy nên báo cáo lại để bác xem xét.
Có gì các bác lượng thứ.
Cảm ơn các bác!
Nếu cụ chưa hiểu thì nên dùng từ "có lẽ" hoặc "hình như" chứ không nên khẳng định như vậy cụ ạ! Cái mà cụ gọi là "điều hòa" ấy chỉ là quạt gió thôi, thế cụ có thấy nó lạnh khi không nổ máy không?????

Cho cháu ý kiến thằng hạng mục này một phát:
Đọc sách hướng dẫn của thàng Pho huyền (escape) nó ý kiến rằng trước khi dừng xe (được hiểu là tắt máy) thì tắt AC và vẫn để quạt gió, tối thiểu tầm 3 phút. Làm vậy để nó thổi hết hơi nước trong giàn lạnh ra, như vậy giàn lạnh xe khô và hôm sau không bị hôi. Cái này là dư lào ợ. Cháu vẫn làm theo (thực tế về gần đến nhà tắt AC thì vẫn không bị nóng, đến lục dừng thì tắt máy lun) được cái tâm lý hôm sau cảm thây không có mùi ẩm (cũng có lần không tắt thử xem sao) chắc do bài "tâm lý chiến" của anh Pho Huyền:D
Việc này đã và vẫn còn những tranh cãi chưa ngã ngũ về tính hiệu quả của nó cụ ạ, cụ cứ làm chuột bạch đi rồi báo cáo anh em để cập nhật kinh nghiệm. Riêng em thì em thấy nó không có tác dụng.

Godfather77

Xe điện
Kính chào bác,
Có gì các bác lượng thứ.
Cảm ơn các bác!
Muốn biết nó có phải điều hòa thật không bác phải dừng đỗ xe một thời gian dài, mở chỉa khóa on bật AC xem có hơi mát ra không, chứ bác mới chạy đâu về mà tắt máy thì quạt gió vẫn thổi hơi lạnh cỏn lại ra => bác tường là điều hòa chạy

T80

Xe điện
Vodka cụ chủ thớt phát....iem nghe lời chú bán xe...chạy 3,2k cây chuối mới thay dzầu...thấy thèn cùng phòng hăm hở đi thay dzầu lúc nó chạy 1,5k cây chuối lại nghĩ ngợi mãi...đọc xong dzui hẳn lên...tks cụ chủ thớt:x

Simba

Xe tải
Oạch, các cụ lại khai quật cổ mộ từ năm 2009 :)

lehoangthai

Đi bộ
hay tuyệt cú mèo. xin cám ơn bác về kinh nghiệm quý báu này :D. nếu có lỡ đổ nhầm xăng thì em sẽ nhẹ nhàng xử lý như bác nói !!! ^^

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cụ nhầm, thớt này chưa bao giờ là cổ, cũ cả. Hầu như ngày nào cũng có cụ vào thăm và để lại vài lời cám ơn.
Chuẩn, ngày nào em cũng vào nghía, mãi mà vẫn chỉ có 10 mục ;)) Em sợ cụ Tốp update mà ko biết =))

The Hai Nam

Xe đạp
Cái này hữu ích cho nhưng người mới vào nghề như em:)

tientnt83

Đi bộ
chào cả nhà. e đang có kế hoạch mua Kia Cerato ( xe nhập) theo các Pác em này đi có được ko? các Pác có thể cho em xin cái giá để tham khảo?

Many thanks!

lopa

Xe tải
1. Thay dầu ở 1000 km đầu tiên: đây là quá trình đầu làm việc của xe thay là đúng rùi bác ơi

pbinh979

Xe tăng
Vote cho bac chủ thớt. Em cũng mới mua xe lần đầu, chả biết gì, cũng tưởng 1000 km đã phải thay nhưng đọc bài của bác thì gần 3000 mới thay. Nói chuyện trong cơ quan có ông đi M3 ông ấy bảo tao thay dầu lần đầu lúc 500 km, lần 2 lúc 3000 km; y như xe máy. nghe xong mà ngất, chẳng nhẽ lại hỏi ông ý chỗ đổ dầu thừa để đi hứng lại. \m/ Đúng là thừa tiền thật.