[Funland] Tổng hợp tình hình đường xá, đi lại, hỏi đáp tại Hà Nội và các Tỉnh xung quanh trong đợt thực hiện chỉ thị 16 của Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Chẳng mấy khi được nghỉ lễ dài mà cứ loạn hết cả lên. Làm thì làm cả đời rồi, nghỉ mấy ngày thì chết ai.

tuanzs

Xe container
Em làm ở tỉnh, hôm nay ko ra đc với lý do phải có thêm xác nhận của phường.

EURO2020

Xe máy
Sáng nay em có hỏi 1 bạn làm ở phường em, bạn ấy bảo: phường cũng mới nhận đc văn bản sáng nay, giờ còn đang họp bàn xem triển khai thế nào vì nếu xác nhận sai phường sẽ phải chịu trách nhiệm. Vì thế em đồ rằng kg đơn giản để lấy đc cái dấu của phường

VCHDHN

Xe container
Vì em thấy các đơn vị khác phải phối hợp để được kiểm tra. Các cơ quan thuộc tp thì người đứng đầu chịu trách nhiệm còn cơ quan to hơn ko thấy nhắc đến.
Các cq trực thuộc tw, Bộ trên địa bàn Tp thì người đứng đầu phải chịu trách nhiệm việc cấp giấy đi đg.

Patriots

Xe lăn
Cụ viết rất chuẩn, vấn đề bây giờ là chỗ nào cũng sợ trách nhiệm, cứ đẩy tới đẩy lui
Hai còm cháu viết ở đây đều có ý như vậy , rập khuôn kiểu này rất dễ toang và khả năng là sau hai tuần nữa sẽ so số ca với hiện tại mới thấy được. Nhiều công ty lại còn luân phiên 50% đi làm, nhưng điều đấy đồng nghĩa với việc 100% lên phường, tạo thêm điểm tiếp xúc. Và Phường không thể thỏa mãn doanh nghiệp về việc xác minh theo nhu cầu được, đơn giản thiếu nhân lực. Sau hai tuần cháu thấy đa phần bộ phận cơ sở, các cán bộ CSCA làm việc tận tụy, thái độ mềm mỏng, vận dụng linh hoạt để không cản trở nhu cầu thiết yếu, nhưng với văn bản kiểu này khó hiểu mong muốn của ông Chu? Ông ấy muốn gì? Ngay cả có giấy của Phường xác nhận thì thủ trưởng cơ quan vẫn chịu trách nhiệm khi cấp giấy. Nay quả bóng trách nhiệm họ lại đá qua được. Ông Phường thì tất nhiên cũng sợ, xin được cái mộc này chắc khó

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Sáng nay em có hỏi 1 bạn làm ở phường em, bạn ấy bảo: phường cũng mới nhận đc văn bản sáng nay, giờ còn đang họp bàn xem triển khai thế nào vì nếu xác nhận sai phường sẽ phải chịu trách nhiệm. Vì thế em đồ rằng kg đơn giản để lấy đc cái dấu của phường

Xuất thân ở Bộ KHCN mà làm việc đếch có khoa học. Giãn cách là việc giữa người với người. Giờ chốt kiểm tra, giấy tờ quy về cho phường....là cách để người với người tiếp xúc mật thiết với nhau :))

coolpix8700

Xe ngựa
...
Trừ việc xác nhận doanh nghiệp (hoặc văn phòng) đang đóng tại phường, thì những nội dung khác phường không thể nắm rõ. Nếu Tp. không chỉ thị để phường cùng chịu trách nhiệm, họ sẽ từ chối xác nhận. Việc phường từ chối xác nhận các nội dung khác là đúng "quy trình"!

sakai_yo

Xe lăn
CHU CHỦ TỊCH MUỐN HÀ NỘI... "TOANG?”

Những quyết định "xa-lông" của Chính quyền như thế này có thể là cách nhanh nhất làm cho Hà Nội sớm "toang" như Chủ tịch Chu Ngọc Anh từng cảnh báo. Đúng như nhà báo Phạm Trung Tuyến viết sáng nay: "Dân đã đủ sợ dịch để tự dè chừng nhau rồi, không ai muốn ra đường tiếp xúc nếu không thực sự quá cần thiết". Đừng biến các UBND Phường, các chốt kiểm tra giấy tờ... trở thành các tụ điểm lây lan dịch bệnh.

Đô thị khác với làng xã, đừng lấy địa giới hành chánh quận, phường để cách li nhau vì chỉ có khoảng cách giữa người với người mới là điều kiện lây lan dịch bệnh. Một vài người đơn lẻ lầm lũi trên đường nếu cứ để họ đi thì không sao, bắt họ dừng lại để kiểm tra sẽ làm tăng thêm nguy cơ lây lan cho cả viên chức chính quyền và dân chúng.

Chỉ khi quan sát thấy có dấu hiệu khác thường mới nên kiểm tra xử lý.
Điều này nên áp dụng cả với người đi qua các tỉnh mà không dừng lại. Vì, nếu một người chưa nhiễm covid, từ nhà lên xe cá nhân chạy trên quốc lộ tới một đích đến rõ ràng thì nguy cơ dương tính là rất thấp; buộc họ phải có xét nghiệm âm tính thì họ phải tìm đến một cơ sở y tế, phải tiếp xúc đông người nguy cơ sẽ tăng lên; trình giấy tại các chốt dọc đường lại làm tăng thêm nguy cơ nữa. Tất nhiên tại nơi đến và lưu trú, họ phải khai báo y tế và chịu cách li, xét nghiệm theo địa phương quy định.
Hôm qua, trong cuộc gặp giới doanh nhân (trực tuyến), Thủ tướng *************** nói, ông đã yêu cầu chỉ cần kiểm tra điểm đầu và điểm cuối, không dừng xe kiểm tra giữa đường.
Theo Thủ tướng ***************: "Cứ cho lái xe là F0 đi, thì họ cũng chỉ ngồi trên cabin, đến điểm giao hàng vẫn ngồi trên cabin, còn bốc dỡ hàng người khác làm. Nếu lái xe xuống mới xét nghiệm. Nếu đi dọc đường xe dừng lại thì địa phương nơi ấy mới phải kiểm tra. Nếu xe đang đi thì không dừng" [theo ông Vũ Tú Thành (Thanh Vu), Hiệp hội Kinh doanh Hoa Kỳ - ASEAN]. Chỉ đạo này của Thủ tướng là sâu sát và hợp lý.
Tôi nghĩ, Chủ tịch Chu Ngọc Anh nên ra khỏi Văn phòng, đi một vòng và điều chỉnh ngay các quyết định của mình trước khi quá muộn.

Em trích Fb của bác THS

T91

Xe container
Em ở nhà ngó xuống đường xe cộ vẫn tấp lập, đông đúc ồn ào lắm

T91

Xe container
Đông gì hả cụ. Chỗ nhà em, thật sự là 20 năm nay, chưa bao giờ yên tĩnh như bây giờ luôn
Nguyễn tuân nhà em vẫn đông và tấp lập lắm cụ. Dậy muộn nên em hơi bất ngờ

Patriots

Xe lăn
Trừ việc xác nhận doanh nghiệp (hoặc văn phòng) đang đóng tại phường, thì những nội dung khác phường không thể nắm rõ. Nếu Tp. không chỉ thị để phường cùng chịu trách nhiệm, họ sẽ từ chối xác nhận. Việc phường từ chối xác nhận các nội dung khác là đúng "quy trình"!
Chuẩn cụ, như cháu đã viết, ví dụ cụ là cán bộ Phường cụ có dám xác nhận không? Khi một ngày cả nghìn cái và một cái sai hoặc f0?

BMW R60

Xe tăng
Chả ai muốn ra đường ở cái thời điểm này cả. Kinh bỏ mẹ! Em 1 tuần phải đi làm 3 buổi. Có giấy đi đường đoàng hoàng nhưng em toàn chọn đường to, không có chốt để đến cơ quan. Ai dám đảm bảo các đồng chí CA, dân phòng, tình nguyện trực chốt ko có Covid. Các đ/c cứ chặn xe, bắt hạ kính, trình giấy, hỏi han, dí súng vào trán. Kinh bỏ mẹ! Đi thang máy quá 3 người là em cũng bỏ, chờ chuyến khác. Nói thật bắt buộc phải ra khỏi nhà mới ra thôi.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Bài này cũng phiến diện. Dân có ng ý thức có ng ko. Luồn lách đủ kiểu.
Nhưng xin giấy phường thì quá chuối.
Tủ lạnh giỏi là phải làm chặt mà ko gây vướng mắc. Nên khi ra quyết định thì đội ngũ tư vấn phải gồm bên luật, xã hội học, chính sách công...giỏi mới bao quát hết dc.
Cách chặn ở đường và giấy đi đường chỉ là chặn ngọn, tốn nhiều nhân lực. Phải song song với việc làm thật chặt với các công ty, túm người có tóc, phạt thật nặng các công ty luồn lách ép ng lao động ra ngoài ko cần thiết.

hamcuare!

Xe container
Thấy cc ở yên ở nhà là vui rồi :).
E dĩ nhiên k có việc thì cũng ở nhà thôi. Còn các chốt cứ làm gắt, làm chặt nhưng đừng cứng ngắc quá :)... cứng quá cũng thốn :).

Trạng thái
Thớt đang đóng