[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

TorienT

Xe container
Các cụ cư vin vào em ấy lớn rồi, 18 tuổi rồi làm gì ạ
Việc dọa hạ hạnh kiểm, mời gia đình, điều chuyển khỏi lớp học chỉ vì việc đặt bánh sai. Cái đó cô giáo có sai k. Hay là theo cụ k sai
Nếu cụ chấp nhận điều đó thì e k tranh luận nữa. Vì cụ chấp nhận sự bạo hành về tinh thần đã và đang vốn tràn Lan hiện nay
Đừng bảo cháu nó 18 tuổi. Kể cả sinh viên đại học điều đó cũng k được phép
Liệu vì cái bánh mà con cái chúng ta bị như vậy có đúng k.
Các cụ có đang bạo hành cô giáo bằng ngôn ngữ trong topic này không ?!

just for fun

Xe lăn
Sao nhà trường và các bên liên quan không cần xem xét việc cô giáo phản ứng không phù hợp và xem cô giáo có gì bất thường không? khi đứa trẻ không mua đúng chỗ cô chỉ định.
Đã nghe 2 tai, nhìn bằng 2 mắt và tin theo pháp luật thì cũng nên đưa ý kiến theo cả 2 phía chứ.
Mình không gặp trường hợp như mình nghĩ, không có nghĩa là nó không có và không xảy ra. Nhiều thầy cô chuẩn họ chọn bí thư chuẩn như cụ nói. Nhưng cũng có người tìm và chọn đối tượng dễ sai bảo, dễ lung lạc. Đời chẳng có gì là không thể xảy ra cả.
Nếu đồng chí bí thư này dễ lung lạc, dễ sai bảo thì đã không thành chuyện cô trò thống nhất đặt chỗ này, trò lại đi mua chỗ khác đâu.
Các cụ các mợ cứ nói cháu học sinh yếu đuối nọ kia nhưng theo logic câu chuyện trên báo thì một hs yếu đuối, sợ cô thì có khi nào cô chỉ ra cửa hàng A để mua bánh mà bạn ấy lại đi sang cửa hàng B để mua ko? Và theo file ghi âm thì đây không phải lần đầu.

khanghuy

Xe tải
Nếu đồng chí bí thư này dễ lung lạc, dễ sai bảo thì đã không thành chuyện cô trò thống nhất đặt chỗ này, trò lại đi mua chỗ khác đâu.
Các cụ các mợ cứ nói cháu học sinh yếu đuối nọ kia nhưng theo logic câu chuyện trên báo thì một hs yếu đuối, sợ cô thì có khi nào cô chỉ ra cửa hàng A để mua bánh mà bạn ấy lại đi sang cửa hàng B để mua ko? Và theo file ghi âm thì đây không phải lần đầu.
Vâng đây cũng là ý kiến cần tìm hiểu.
Tuy nhiên nếu việc này xảy ra nhiều lần rồi mà cô giáo vẫn giao cho cháu học sinh này đi mua thì cũng cần tìm hiểu.

khanghuy

Xe tải
Cháu không có bất kỳ bạo hành nào bằng ngôn ngữ với cô giáo.

Cháu không có bất kỳ bạo hành nào bằng ngôn ngữ với em học sinh.
Chào mợ thông minh tri thức, chắc mợ đang ngồi bên ly cafe nóng đón ngày chúa nhật yên bình.
Em hỏi vậy thôi chứ em biết các cụ/mợ tranh luận cũng vì điều tốt thôi.

Thành Thị 1

Xe điện
Cụ nói thẳng luôn đê. Cứ đánh vòng khó hiểu quá :D "thời chiến có mình thời bình có nó" mà cụ lại......
He he e dân phân tích cụ ah, đang tổng hợp thông tin dữ liệu!!! Đó là 1 kiểu ném đá dò đường lấy thông tin thôi.
Nói chung là cô giáo sai về hành vi chuẩn mực giáo dục là ko phải bàn cãi. Mà nhất là e thấy dạy môn GDCD lớp 12 là e thấy trình độ chuyên môn sư phạm khả năng cao là thấp rồi, nếu đây là môn chính của cô.
Về cháu học sinh thì ko rõ là lớp 12 ở đó có bao nhiêu lớp, khả năng là bị dí vào vị trí bí thư vì hiền lành nên mới có danh đó, nhưng bị cô dọa cho phát đúng yếu huyệt nên mới thấy tương lai đóng cửa, bầu trời sụp đổ mà dẫn tới hành động quỳ gối.
Vậy thôi!!!

just for fun

Xe lăn
Tiền tổ chức Trung thu thường là tiền quỹ PHHS của lớp, nếu cô biết vậy thì không nên chỉ định mua bánh ở đâu, của ai và chẳng có chuyện tự ái khi bị mắng boom hàng. Giáo viên có hiểu biết và tự trọng thì tránh xa các khoản này ra, đầu năm học nào cũng ồn ào và ầm ĩ.
Nếu đoạn ghi âm là thật thì giọng trong file ghi âm rất gay gắt không giống đùa một chút nào. Công sức 12 năm phấn đấu học hành của học sinh mà cô thích thì hất bỏ vì chuyện tự ái của cô thì ...
Thứ nhất, cô mắng là mắng thật, chắc chắn ko phải mắng đùa.
Thứ 2, cô chỉ định mua bánh ở đâu hay như nào (tạm coi tất cả đều trong sạch, ko có chuyện bớt xén của học sinh hay tiền hoa hồng của cô giáo) thì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Tiền, chắc chắn của phụ huynh rồi, với các lớp bé thì cô giáo sẽ lên list danh sách cần mua các thứ abc rồi ban CMHS sẽ mua đến, cùng bày biện. Nhưng lên đến cấp 3 thì thường là cô và trò tự chủ động. Nếu đoạn ghi âm là thật, thì cô trò đã thống nhất với nhau đặt bánh ở tiệm bà 8. Có thể cô đã đặt trước rồi, bánh là bánh đặt, cũng ko dễ gì bán cho người khác nên cô mắng là đúng. Có thể trước đây đều là như thế thì cứ thế mà làm thôi.
Vâng đây cũng là ý kiến cần tìm hiểu.
Tuy nhiên nếu việc này xảy ra nhiều lần rồi mà cô giáo vẫn giao cho cháu học sinh này đi mua thì cũng cần tìm hiểu.
Cháu thì nghĩ cô chẳng có thành kiến gì với cháu học sinh cả. Trước làm sai mấy lần rồi, nhắc rồi thì thôi, vẫn tin tưởng cháu hs nhưng có thể lần này cái bánh sinh nhật nó khác, bà 8 bắt cô đã đặt, vẽ hươu vẽ vượn lên bánh rồi thì phải lấy bằng được. Vậy nên cô mới bực hơn bình thường.

just for fun

Xe lăn
He he e dân phân tích cụ ah, đang tổng hợp thông tin dữ liệu!!! Đó là 1 kiểu ném đá dò đường lấy thông tin thôi.
Nói chung là cô giáo sai về hành vi chuẩn mực giáo dục là ko phải bàn cãi. Mà nhất là e thấy dạy môn GDCD lớp 12 là e thấy trình độ chuyên môn sư phạm khả năng cao là thấp rồi, nếu đây là môn chính của cô.
Về cháu học sinh thì ko rõ là lớp 12 ở đó có bao nhiêu lớp, khả năng là bị dí vào vị trí bí thư vì hiền lành nên mới có danh đó, nhưng bị cô dọa cho phát đúng yếu huyệt nên mới thấy tương lai đóng cửa, bầu trời sụp đổ mà dẫn tới hành động quỳ gối.
Vậy thôi!!!
Cháu thì ko nghĩ là đồng chí bí thư chi đoàn này hiền lành. Nếu là người hiền lành, an phận thì thường cô bảo gì nghe nấy, ko có chuyện cô chỉ hướng đông lại đi hướng tây đâu.

Thành Thị 1

Xe điện
Thứ 2, cô chỉ định mua bánh ở đâu hay như nào (tạm coi tất cả đều trong sạch, ko có chuyện bớt xén của học sinh hay tiền hoa hồng của cô giáo) thì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Tiền, chắc chắn của phụ huynh rồi, với các lớp bé thì cô giáo sẽ lên list danh sách cần mua các thứ abc rồi ban CMHS sẽ mua đến, cùng bày biện. Nhưng lên đến cấp 3 thì thường là cô và trò tự chủ động. Nếu đoạn ghi âm là thật, thì cô trò đã thống nhất với nhau đặt bánh ở tiệm bà 8. Có thể cô đã đặt trước rồi, bánh là bánh đặt, cũng ko dễ gì bán cho người khác nên cô mắng là đúng. Có thể trước đây đều là như thế thì cứ thế mà làm thôi.

Cháu thì nghĩ cô chẳng có thành kiến gì với cháu học sinh cả. Trước làm sai mấy lần rồi, nhắc rồi thì thôi, vẫn tin tưởng cháu hs nhưng có thể lần này cái bánh sinh nhật nó khác, bà 8 bắt cô đã đặt, vẽ hươu vẽ vượn lên bánh rồi thì phải lấy bằng được. Vậy nên cô mới bực hơn bình thường.
Tình tiết như cụ nói về cái bánh hoàn toàn có thể thật với khả năng 80%. Tuy nhiên cách cô giải quyết tình huống này là ko ổn, ko có tính sư phạm tẹo nào.
Theo đoạn ghi âm, thì cô phàn nàn đây ko phải là lần đầu có sự sai lệch này. Có thể là giọt nước tràn ly. Vậy gốc rể vấn đề vẫn chưa sáng tỏ lắm!!!

NNS

Xe ngựa
kỏ rõ ai đúng sai nhưng em thấy chỉ riêng hành động túm cổ lôi giật đứa bé lê lết ngoài hành lang của gv này đã là ko chấp nhận đc cho 1 gv chủ nhiệm. kể cả cháu hs nó có ăn vạ thì người gv cũng ko đc hành xử như thế.

AcidS

Xe điện
Cụ tranh luận mà hỏi đời tư để làm gì thế? đa phần muốn biết đời tư người đối thoại tranh luận trên mạng đều ít nhiều có ý đe dọa công kích đời thực đối phương, cách nói chuyện như vậy là rất thấp kém về tư cách đấy cụ.
À tui muốn hỏi trường để cho con xin học vào đó thôi.
Nếu đúng là có trường công lập mà phụ huynh dân thường được coi trọng thế thì phải cố gắng cho con mình vào môi trường đó.
Cụ có ý kiến gì khác nữa không để trao đổi thêm?
Vì ngôi trường trong bài này là một trường công lập nên việc tìm hiểu cách thức các trường công lập vận hành giống và khác nhau là chuyện tự nhiên thôi.
Cụ biết thông tin thì hỗ trợ thêm nhé

NNS

Xe ngựa
Các cụ cư vin vào em ấy lớn rồi, 18 tuổi rồi làm gì ạ
Việc dọa hạ hạnh kiểm, mời gia đình, điều chuyển khỏi lớp học chỉ vì việc đặt bánh sai. Cái đó cô giáo có sai k. Hay là theo cụ k sai
Nếu cụ chấp nhận điều đó thì e k tranh luận nữa. Vì cụ chấp nhận sự bạo hành về tinh thần đã và đang vốn tràn Lan hiện nay
Đừng bảo cháu nó 18 tuổi. Kể cả sinh viên đại học điều đó cũng k được phép
Liệu vì cái bánh mà con cái chúng ta bị như vậy có đúng k.
sai nó đi mua bánh, nó mua cho là tốt dồi, ko đúng tiệm cô ưng thì lần sau tự đi mà mua.

just for fun

Xe lăn
Tình tiết như cụ nói về cái bánh hoàn toàn có thể thật với khả năng 80%. Tuy nhiên cách cô giải quyết tình huống này là ko ổn, ko có tính sư phạm tẹo nào.
Theo đoạn ghi âm, thì cô phàn nàn đây ko phải là lần đầu có sự sai lệch này. Có thể là giọt nước tràn ly. Vậy gốc rể vấn đề vẫn chưa sáng tỏ lắm!!!
Thì có ai nói cô ổn đâu, mọi người chỉ nhận định, phân tích trên cơ sở bài báo, logic câu chuyện và trải nghiệm cá nhân. Nhưng một số cụ mợ quá khích, khi chưa có kết luận cuối cùng (vì đã mời công an vào điều tra) mà đã buông lời mạt sát cô giáo, gọi cô giáo là con giáo viên, thằng hiệu trưởng thì e rằng chưa hợp tình hợp lý lắm. Đã rất nhiều vụ cộng đồng mạng chửi nhầm rồi, sau đó chân tướng sự việc lộ ra thì lại im lặng, một thời gian sau lại tìm được con mồi mới, lại xâu xé. Cho nên cháu nghĩ khi chưa rõ chân tướng, chúng ta có thể phân tích, đưa ra nhận định cá nhân nhưng phải sử dụng lời lẽ kiềm chế. Không mạt sát người khác. Những người không trùng suy nghĩ của mình lại thành người đạo đức giả nọ kia thì e rằng vội vàng quá.

piu trờ neo

Xe đạp
Bài viết có nội dung vi phạm quy định của diễn đàn
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 11/10/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

khanghuy

Xe tải

Vâng em đồng ý với mợ, có thể cô đặt bánh với ý tưởng đã được tính trước. Nên khi em học sinh không làm đúng thì, các ý tưởng của cô cho buổi liên hoan (sinh nhật) không theo ý muốn dẫn đến có tức giận và nói không chuẩn mực.
Tuy nhiên tiên trách kỷ hậu trách nhân, có thể cô vẫn tin tưởng em học sinh này nhưng hôm nay buổi liên hoan cuối cấp (sinh nhật) quan trọng thì nên tính toán kỹ hơn. Cô có thể trao nhiệm vụ cho bạn khác gần hiệu bánh, nhanh nhẹn, tháo vát và tuân thủ hơn.
Em cũng gặp thầy cô bên ngoài thì mắng học sinh rất dữ, nhưng trong thì rất tình cảm và chăm lo học sinh.
Câu chuyện này chỉ rút ra kinh nghiệm nghề giáo nó vất vả, quản lý bao nhiêu cá tính bao nhiêu con người. Nên người thầy người cô cần sự nhẫn nại, kiên nhẫn, vị tha và bao dung thì mới làm tốt được.