[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

khanghuy

Xe tải
Họ đang xem xét cả đấy. Việc của chúng ta là chờ, và nhớ bình tĩnh.
Lớp F1 nhà em có việc bé tí là học sinh với phụ huynh ý kiến về cô Văn: bắt học thêm (phụ huynh cho là thế, thực tế cô chỉ gợi ý và chưa dạy buổi nào), gây ảnh hưởng tâm lý đến 1 cháu (cháu làm việc riêng trong giờ, viết tâm sự gì đó ra giấy, bị cô tịch thu) . Có vậy mà cả cô cả trò (lớp trưởng - cháu em và 1 số cháu khác, không phải cháu kia) viết tường trình cả chục ngày, sau đó lớp thay cô Văn khác (không biết cô cũ xin chuyển hay bị chuyển). Vụ đó em cũng phải yêu cầu con em và cháu em kể lại chi tiết và phân tích đúng sai một cách khách quan cho bọn nó hiểu.
Nhà em có người làm giáo viên, thật sự nghề này giờ khá nhiều rủi ro và phải rất thận trọng trong ứng xử với phụ huynh và học sinh, em nghe kể nhiều ca củ chuối rồi.
Vâng chúng ta nên vậy, em tôn trọng tất cả ý kiến. Việc tranh luận ở đây để tất cả thấy những thứ không chuẩn mực và có bài học cho chính mình. Không phải ai cũng gặp tất cả các trường hợp để đưa ra ý kiến chính xác.

TU160M2

Xe tăng
Dân ngoài thì mấy ông đầu gấu chí phèo, nhà báo luật sư… thì nhà trường cũng chả thích dính dáng. Cụ còn chưa trả lời trường con cụ học là trường công lập nào?
Ngoài ra, nếu cụ rỗi thuộc thành phần BPH hay gì đó thì rõ ràng con cái cũng sẽ được hưởng lợi khi học ở trường công. Đó là điều hiển nhiên
Cụ tranh luận mà hỏi đời tư để làm gì thế? đa phần muốn biết đời tư người đối thoại tranh luận trên mạng đều ít nhiều có ý đe dọa công kích đời thực đối phương, cách nói chuyện như vậy là rất thấp kém về tư cách đấy cụ.

NNS

Xe ngựa
nếu đó là sự thực thì em nghĩ con bé Gv này nó bị điên

Loe_hờ lú

Xe điện
"Cô đừng có để cho người khác nhục mặt vì cô nhé!"
Chưa thấy có điều gì gọi là bạo hành ở đây cả, nó cũng chỉ là một câu nói. Cụ đã từng nói những câu tương tự như này trong một số ngữ cảnh rồi mà nhỉ?
“Theo tường trình của cô P. tại buổi làm việc, em N.T.K.C. là Bí thư lớp, được giao nhiệm vụ đặt bánh sinh nhật nhưng em đặt khác với thống nhất của cô giáo chủ nhiệm.
Sau khi trao đổi, cô P. bảo học sinh C. ra đứng ở cửa lớp, không cho vào để em tự giải quyết chiếc bánh mình đặt.”

chỉ riêng hành vi này đã đáng lên án rồi. Việc 1 đứa trẻ k đặt bánh chỗ cô giáo chỉ định liệu đáng đuổi ra khỏi lớp k? Trong gia đình đó sẽ là ng mẹ độc đoán. Trong lớp học đó là 1 cô giáo tàn nhẫn.
Các cụ thời đi học chắc hiểu được quyền lực của cô giáo và sự non nớt khó phản kháng mạnh mẽ của học sinh như thế nào.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em dẫn link lên đây các cụ đọc
Nó là tường thuật lại cuộc họp ngày hôm qua tại trường Đa Phúc. Chắc tính chính xác cao hơn các tin tức dẫn trên mạng xã hội

QD092000

Xe điện
Chán cô, cô phải gặp mấy đứa ngỗ ngược nó đấm lại cho thì lại buồn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy nhiều cụ dùng những lời lẽ nặng lề trong trao đổi, tranh luận/đánh giá sự việc quá.
Em cho rằng bất luận ntn thì việc cô giáo đuổi học sinh ra khỏi lớp chỉ vì mua cái bánh không đúng địa chỉ cô bảo là sai rồi. Nguyên nhân và các tình tiết/ hành vi của cô giáo đối với cháu học sinh có lẽ phải đợi kết luận của bên công an, nhưng em thấy vì việc này mà cháu phải quỳ khóc hơn 2 giờ đến kiệt sức thì hơi lạ với một học sinh lớp 12 đã 18 tuổi. Tất nhiên mỗi người mỗi tính, nhưng thường các bạn làm cán bộ lớp hay đoàn thể luôn là người năng nổ, hoạt bát, bạo dạn và biết hoà đồng, biết ứng biến trong các tình huống trước tập thể lớp chứ không phải là chỉ cần ngoan và học giỏi, đặc biệt là không nhút nhát đâu ạ~o)

Loe_hờ lú

Xe điện
Đúng như 1 cụ nào đã giật tít bên thớt trước “Chỉ vì 1 chiếc bánh” thật
Một sự vụ đơn giản như thế này mà dọa nạt, đay nghiến, chửi bới, đuổi học sinh ra khỏi lớp thì thật kinh khủng.
có lẽ đó là bạo hành tinh thần
Con của mình dặn 1 đàng nó làm 1 nẻo còn k đến mức chửi sấp mặt như thế.

TU160M2

Xe tăng
“Theo tường trình của cô P. tại buổi làm việc, em N.T.K.C. là Bí thư lớp, được giao nhiệm vụ đặt bánh sinh nhật nhưng em đặt khác với thống nhất của cô giáo chủ nhiệm.
Sau khi trao đổi, cô P. bảo học sinh C. ra đứng ở cửa lớp, không cho vào để em tự giải quyết chiếc bánh mình đặt.”

chỉ riêng hành vi này đã đáng lên án rồi. Việc 1 đứa trẻ k đặt bánh chỗ cô giáo chỉ định liệu đáng đuổi ra khỏi lớp k? Trong gia đình đó sẽ là ng mẹ độc đoán. Trong lớp học đó là 1 cô giáo tàn nhẫn.
Các cụ thời đi học chắc hiểu được quyền lực của cô giáo và sự non nớt khó phản kháng mạnh mẽ của học sinh như thế nào.
18 rồi cụ ơi, còn kinh nghiệm bí thư đoàn nữa, cụ vẫn bắt tiếp tục làm một đứa trẻ liệu có hợp không, sinh đầu năm thì giờ còn là người trưởng thành rồi đấy cụ ạ.
Những người hoạt động đoàn đảng các cụ thường có thái độ này nọ, còn nói rộng đến cơ chế, sao hôm nay các cụ lại cho họ thành ngây thơ yếu đuối thế. Tiêu chuẩn kép trong suy luận khép tội thế thì chết.

Kyson1

Xe điện
Em thấy nhiều cụ dùng những lời lẽ nặng lề trong trao đổi, tranh luận/đánh giá sự việc quá.
Em cho rằng bất luận ntn thì việc cô giáo đuổi học sinh ra khỏi lớp chỉ vì mua cái bánh không đúng địa chỉ cô bảo là sai rồi. Nguyên nhân và các tình tiết/ hành vi của cô giáo đối với cháu học sinh có lẽ phải đợi kết luận của bên công an, nhưng em thấy vì việc này mà cháu phải quỳ khóc hơn 2 giờ đến kiệt sức thì hơi lạ với một học sinh lớp 12 đã 18 tuổi. Tất nhiên mỗi người mỗi tính, nhưng thường các bạn làm cán bộ lớp hay đoàn thể luôn là người năng nổ, hoạt bát, bạo dạn và biết hoà đồng, biết ứng biến trong các tình huống trước tập thể lớp chứ không phải là chỉ cần ngoan và học giỏi, đặc biệt là không nhút nhát đâu ạ~o)
Cụ là chỗ thân tình, em hỏi khí hok phải: năm lớp 12 cụ thế nào?!

Em thấy em năm lớp 12 cũng vẫn chưa năng nổ, hoạt bát, bạo dạn và biết hoà đồng, biết ứng biến... :D

Mũi tên bạc

Xe container
Dọa hạ hạnh kiểm em thấy bình thường, đời em với con e ăn 3 vạn 9 nghìn cái dọa hạnh kiểm rồi. Em không đứng về cô giáo hay về bạn học sinh vì em có biết gì mà đứng. Chỉ là các cụ mợ chửi và kết tội dựa trên 1 cái clip kinh quá. Nói nhẹ nhàng là các cụ mợ đừng có đốt lên ngọn lửa thiêu phù thủy còn nói đúng là đừng có làm con bò để truyền thông xỏ sẹo dắt đi đâu thì dắt.
p/s: Chuyện yêu cầu ra khỏi lớp là thông lệ của trường công, có gì bạo hành đâu nhỉ. Con em c1, c2 tháng nào trả ra ngoài hành lang với đứng góc lớp, em thấy cũng bình thường và không phản đối cô giáo làm như thế. Sai thì phải chịu kỉ luật là lẽ thường ở đời, trường học cũng không ngoại lệ.
Là em thì em còn làm việc nữa là tìm ra người quay clip, tung lên mạng và kỉ luật. Còn nếu không kỉ luật em là giáo viên em sẽ từ chối dạy học sinh đó, hết chuyện.
Giáo viên thỉnh thoảng dọa học sinh em thấy bình thường. Cháu nhà em còn bị cô dọa cho đúp năm cấp 1 nhưng gặp thì cô thân thiện với vợ em nhất lớp luôn. Việc ấy em thấy cũng bình thường! Làm việc với con người rất khó; nhất là học sinh vì nó ko thể thay thế. Có thằng nhân viên ngu thì đuổi nó ra khỏi cty là xong nhưng có học sinh ko như ý cứ để đó mà dạy. Bao nhiêu tật xấu của học sinh giáo viên lĩnh hết!

zaiwaz123

Xe điện
Dọa hạ hạnh kiểm em thấy bình thường, đời em với con e ăn 3 vạn 9 nghìn cái dọa hạnh kiểm rồi. Em không đứng về cô giáo hay về bạn học sinh vì em có biết gì mà đứng. Chỉ là các cụ mợ chửi và kết tội dựa trên 1 cái clip kinh quá. Nói nhẹ nhàng là các cụ mợ đừng có đốt lên ngọn lửa thiêu phù thủy còn nói đúng là đừng có làm con bò để truyền thông xỏ sẹo dắt đi đâu thì dắt.
p/s: Chuyện yêu cầu ra khỏi lớp là thông lệ của trường công, có gì bạo hành đâu nhỉ. Con em c1, c2 tháng nào trả ra ngoài hành lang với đứng góc lớp, em thấy cũng bình thường và không phản đối cô giáo làm như thế. Sai thì phải chịu kỉ luật là lẽ thường ở đời, trường học cũng không ngoại lệ.
Quan điểm cá nhân và dưới góc nhìn của cụ không giống với những người khác là bình thường, nó tùy thuộc vào nhận thức, trình độ của từng người vào từng sự việc cụ thể khác nhau.
Còn truyền thông họ đưa tin sai thì họ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Loe_hờ lú

Xe điện
18 rồi cụ ơi, còn kinh nghiệm bí thư đoàn nữa, cụ vẫn bắt tiếp tục làm một đứa trẻ liệu có hợp không, sinh đầu năm thì giờ còn là người trưởng thành rồi đấy cụ ạ.
Những người hoạt động đoàn đảng các cụ thường có thái độ này nọ, còn nói rộng đến cơ chế, sao hôm nay các cụ lại cho họ thành ngây thơ yếu đuối thế. Tiêu chuẩn kép trong suy luận khép tội thế thì chết.
Các cụ cư vin vào em ấy lớn rồi, 18 tuổi rồi làm gì ạ
Việc dọa hạ hạnh kiểm, mời gia đình, điều chuyển khỏi lớp học chỉ vì việc đặt bánh sai. Cái đó cô giáo có sai k. Hay là theo cụ k sai
Nếu cụ chấp nhận điều đó thì e k tranh luận nữa. Vì cụ chấp nhận sự bạo hành về tinh thần đã và đang vốn tràn Lan hiện nay
Đừng bảo cháu nó 18 tuổi. Kể cả sinh viên đại học điều đó cũng k được phép
Liệu vì cái bánh mà con cái chúng ta bị như vậy có đúng k.

wildcat74

Xe điện
Bạo hành học sinh xong bị chuyển sang dạy “giáo dục công dân”?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ là chỗ thân tình, em hỏi khí hok phải: năm lớp 12 cụ thế nào?!

Em thấy em năm lớp 12 cũng vẫn chưa năng nổ, hoạt bát, bạo dạn và biết hoà đồng, biết ứng biến... :D
Em ko được làm cán bộ lớp, nhưng em thấy cán bộ lớp như lớp trưởng, bí thư đoàn thường như vậy. Bất cứ tập thể nào cũng vậy chứ không riêng gì học sính mà cụ ~o)

TU160M2

Xe tăng
Các cụ cư vin vào em ấy lớn rồi, 18 tuổi rồi làm gì ạ
Việc dọa hạ hạnh kiểm, mời gia đình, điều chuyển khỏi lớp học chỉ vì việc đặt bánh sai. Cái đó cô giáo có sai k. Hay là theo cụ k sai
Nếu cụ chấp nhận điều đó thì e k tranh luận nữa. Vì cụ chấp nhận sự bạo hành về tinh thần đã và đang vốn tràn Lan hiện nay
Đừng bảo cháu nó 18 tuổi. Kể cả sinh viên đại học điều đó cũng k được phép
Liệu vì cái bánh mà con cái chúng ta bị như vậy có đúng k.
Chi tiết 18 tuổi em nhắc cụ để cụ biết không tăng tình tiết không chính xác bằng cách gọi là đứa trẻ, tìm kiếm sự đồng cảm không chính đáng bằng cách tạo sai lệch về độ tuổi.

TorienT

Xe container
Nói chung câu chuyện nếu như em đọc như báo vừa đăng nội dung sau cuộc họp (có thể đã được làm nhẹ) thì nó cũng không có gì to tát.
1. Lớp tổ chức SN giao bạn mua bánh nhưng bạn mua nơi khác nơi cô đã chỉ định (đoạn này bạn này sai).
2. Cô giáo bực vì mua bánh không đúng chỗ yêu cầu bạn ra khỏi lớp. Có dọa hạ hạnh kiểm (Đoạn này cô giáo sai)
3. Bạn này khóc, quỳ (cô giáo không yêu cầu) sau đó cô giáo mất kiểm soát nói nặng lời và lôi bạn vào lớp (Đoạn này cả 2 cô trò sai và hoàn toàn mất kiểm soát).
4. Ai đó đã quay đưa lên mạng và cơn lên đồng bắt đầu.
.....
Như vậy là câu chuyện không lớn và hoàn toàn không có yếu tố bạo hành nếu nội dung câu chuyện chỉ có thế. Chi tiết lưu tâm thường bí thư bao giờ cũng phải có sự đồng ý của cô giáo nên khó có sự không hài lòng trước đó. Nó chỉ là phút thiếu kiềm chế của cả 2 bên bị truyền thông lợi dụng và những người ghét ngành giáo dục nhảy vào ném gạch ăn hôi. Trong mắt em đến giờ câu chuyện chỉ có thế.[/QUOTE]