[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

qhhp

Xe điện
Cái này định nghĩa theo Luật Hộ tịch 2014 thì khá rõ rồi bác ạ.

Quê quán là nơi sinh của cha, mẹ.
Nguyên quán là nơi sinh của ông, bà.

Tại sao phải tham khảo thông tin cả bên nội và ngoại: phòng trường hợp tập quán địa phương có sự khác biệt thì cha, mẹ người được khai sinh thống nhất cách ghi.
Chỗ nào trong Luật Hộ tịch 2014 hả cụ. Em đang mở luật ra đọc không thấy

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn phải có chứ không phải là có thể cụ ag, bản sao công chứng chậm nhất 6 tháng thì cũng coi như bản chính rồi. Từ sổ hộ khẩu và CCCD mà cụ nói không tra cứu ra gì á🤔túm lại là giờ các bác có visa Schengen trên mẫu hộ chiếu mới được vào chơi Tây bán nhà :D
Chừng nào cậu Tây Bán Nhà và cậu U Cây chưa xin lỗi công khai 2 đồng chí nờ sứt nhà êm, chừng đó êm tẩy chay và kêu gọi tẩy chay 2 nước này, bác ạ.
Cho chúng nó trắng mắt ra.

qhhp

Xe điện

barca6996

Xe container
Chừng nào cậu Tây Bán Nhà và cậu U Cây chưa xin lỗi công khai 2 đồng chí nờ sứt nhà êm, chừng đó êm tẩy chay và kêu gọi tẩy chay 2 nước này, bác ạ.
Cho chúng nó trắng mắt ra.
Úi giời dân Châu Âu với nhau nó còn phân biệt đối xử nữa là. Cùng EU với nhau mà nó còn lấy tên đầu 4 quốc gia nam âu gồm Bồ Đào Nha,Italy, Hy Lạp và Tây Ban Nha thành chữ PIGS nghĩa là gì thì biết rồi đấy :))

qhhp

Xe điện
Văn bản của Việt Nam chưa định nghĩa rõ thế nào là quê quán

Luật hộ tịch 2014 nêu: Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.
Luật này nên viết lại!

Có trang web thì định nghĩa: Quê quán được hiểu là nơi cha hoặc mẹ bạn được sinh ra và lớn lên, đây là nơi mỗi con người có sự gắn bó mật thiết về mặt tình cảm, có ông bà, cha mẹ, người thân họ hàng cùng sinh sống.
Thế sinh ra 1 nơi, lớn lên 1 nơi khác thì lúc đó quê ở đâu?

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Không phải bác ạ: Không rõ thì đừng chém ẩu, đừng lôi luật này luật nọ vô.

Quê quán được xác định theo quê của bố mẹ.
Kế tiếp: Quê quán bố mẹ được xác định theo quê của bố mẹ của bố mẹ.
Kế tiếp: Quê quán bố mẹ của bố mẹ được xác định theo quê của bố mẹ của bố mẹ của bố mẹ.
Kế tiếp .....
Theo điều 4.8 của cái gọi là Luật gì đó.
Link: Luật Hộ tịch 2014 số 60/2014/QH13 (thuvienphapluat.vn)

Bác có phản đối gì định nghĩa tôi vừa phát minh ra?
Hay, bác có Luật hộ tịch 2014 khác?

Nguyên quán à?
Trước hết, trong cái gọi là " Luật Hộ tịch 2014" của bác, nó không tồn tại từ Nguyên quán, chí ít là tôi không tìm thấy trên trang web trên kia, với function Ctrl + F.
Còn theo cậu Tuổi trẻ thì:
Link: "Quê quán" được định nghĩa thế nào? - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)
- Kể từ khi nghị định 170 ngày 19-11-2007 của Chính phủ (sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định 05 ngày 3-2-1999 về chứng minh nhân dân) có hiệu lực thi hành, các loại giấy tờ cá nhân như: chúng minh nhân dân, hộ khẩu, khai sinh... đã thống nhất dùng “quê quán”, không còn dùng “nguyên quán” nữa."

Tuy nhiên, cũng năm 2014, một cậu nào đó lại sinh ra 1 cái thứ gọi là Thông tư:
Điều 7.1.e của Thông tư số 36/2014/TT-BCA, nó bẩu rằng thì là:
e) Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh. Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại. Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ. Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh.

Đấy nhá, dõ dàng nhá, ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.
Nếu tôi yêu quý cả 2 bên nội ngoại, có lẽ Nguyên quán của tôi sẽ là tỉnh Bìn Tĩn, nhỉ, vì 1 cụ thì ở Quảng Bìn, cụ kia lại ở Hà Tĩn.
Còn thế nào là "nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại", thì cái cậu Thông tư nêu trên nó nhất định không chịu khai.
Bác có vẻ hiểu nguyên quán, bác có biết "nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại" là gì không?
Chúng nó cũng nghĩ ra được nhiều thuật ngữ oái oăm. Mịa, tất cả đều có nguồn gốc xuất xứ như nhau: từ háng mà ra :D

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi cụ là cụ hiểu quê quán là gì?
Đọc luật em ko hiểu quê quán là gì
Cụ không hiểu thì lên hỏi CSKV họ sẽ giải trình cho cụ... Còn quy định như nào cứ theo vậy... Quan trọng gì cái đó.

qhhp

Xe điện
Cụ không hiểu thì lên hỏi CSKV họ sẽ giải trình cho cụ... Còn quy định như nào cứ theo vậy... Quan trọng gì cái đó.
Cụ không hiểu thì khi em đang hỏi người khác cụ đừng chen ngang vào. Quẳng cái link như mình là ông Biết tuốt :)

barca6996

Xe container
Cụ không hiểu thì khi em đang hỏi người khác cụ đừng chen ngang vào. Quẳng cái link như mình là ông Biết tuốt :)
Hihi nick cụ ấy toàn thế mà cụ,không biết rõ cái gì nhưng cái giề cũng hay :)) nhiều người nhắc rồi nhưng vẫn không thay đổi

qhhp

Xe điện

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc tranh biện đến đây kết thúc.
Em là con người thượng tôn pháp luật, luật quy định mà cách hiểu như nào em hiểu thế còn sai đâu Bộ công an sẽ chịu trách nhiệm.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Hihi nick cụ ấy toàn thế mà cụ,không biết rõ cái gì nhưng cái giề cũng hay :)) nhiều người nhắc rồi nhưng vẫn không thay đổi
Tui thì chẳng biết gì mà cũng không rảnh hơi tranh biện cùng cụ... Đủ bản lĩnh đi lý sự cùng quốc hội đó. Tôi là người dân làm theo đúng luật quy định. Thế nhé. Miễn tiếp.

barca6996

Xe container
Tui thì chẳng biết gì mà cũng không rảnh hơi tranh biện cùng cụ... Đủ bản lĩnh đi lý sự cùng quốc hội đó. Tôi là người dân làm theo đúng luật quy định. Thế nhé. Miễn tiếp.
Đã bao giờ tôi tiếp cụ đâu mà cụ miễn tiếp tôi nhỉ 🤔

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc tranh biện đến đây kết thúc.
Em là con người thượng tôn pháp luật, luật quy định mà cách hiểu như nào em hiểu thế còn sai đâu Bộ công an sẽ chịu trách nhiệm.
Không có PoB, dân không nhập cảnh được, tránh nhiệm Bọ CA ở đâu? Họ làm đc gì giúp dân?