[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

Root Sudo

Xe tải
Chỗ nào trong Luật Hộ tịch 2014 hả cụ. Em đang mở luật ra đọc không thấy
Văn bản luật đây cụ, cụ kéo xuống Điều 4, khoản 8

vingraux

Xe tăng
Theo khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014:

Không hiểu sao văn bản luật lại ghi mù mờ, tối nghĩa như này. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha mẹ nhưng quê quán của cha mẹ được xác định như nào thì không nói.
Vấn đề ở chỗ này đây các bác ah. Theo đó thì:

- Quê quán của cha mẹ được xác định theo quê quán của ông bà, tiếp theo,
- Quê quán của ông bà được xác định theo quê quán của các cụ... và cứ thế tiếp theo mãi.

Root Sudo

Xe tải
Vấn đề ở chỗ này đây các bác ah. Theo đó thì:

- Quê quán của cha mẹ được xác định theo quê quán của ông bà, tiếp theo,
- Quê quán của ông bà được xác định theo quê quán của các cụ... và cứ thế tiếp theo mãi.
Như thế thì địa chỉ đó trên CCCD có ý nghĩa gì khi càng xa thế hệ, con cháu càng ít liên quan tới địa chỉ đó, thậm chí con cháu còn không biết, cụ nhỉ?

vingraux

Xe tăng
Như thế thì địa chỉ đó trên CCCD có ý nghĩa gì khi càng xa thế hệ, con cháu càng ít liên quan tới địa chỉ đó, thậm chí con cháu còn không biết, cụ nhỉ?
Câu ấy càng đọc càng tối nghĩa thật. Nếu viết khác đi, ví dụ:

Quê quán của cá nhân được xác định dựa theo thông tin về quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

thì đúng hơn.

Chứ còn nếu như họ đã viết thì quê quán của cá nhân chính là quê quán của cha mẹ và thông tin này sẽ truyền hàng nghìn đời, không bao giờ thay đổi.

barca6996

Xe container
Cho em hỏi nhà em từng đi nhật, sing, thai, Hàn…. Tuy nhiên đổi hộ chiếu thì HC mới ko còn dấu visa nữa, vậy khi họ soi HC mới họ có biết mình từng có Visa nhật ko?
Cụ cứ giữ lại hộ chiếu cũ và gửi kèm khi xin visa

barca6996

Xe container
Sai
Theo định nghĩa thì quê quán là nơi sinh của bố hoặc mẹ hoặc của ông bà nội ngoại hoặc của ông bà cố nội ngoại hoặc là trên trên trên nữa

Thế thì cái "thông tin nhận diện" này có ý nghĩa hay giá trị gì khi mà mơ hồ mông lung như này (?)
Sai hay đúng thì các đồng chí cs khu vực đợt đi làm tờ khai cho việc cấp CCCD bẩu vậy và vẫn khai trên cơ sở dữ liệu như vậy

lighting

Xe hơi
Sai hay đúng thì các đồng chí cs khu vực đợt đi làm tờ khai cho việc cấp CCCD bẩu vậy và vẫn khai trên cơ sở dữ liệu như vậy
Thế cụ có công nhận cái thông tin "quê quán" này là không đồng nhất không (?)

Nhiều khi cùng anh chị em ruột mà quê quán có thể khác nhau nếu cha mẹ không đồng nhất

barca6996

Xe container
Công nhận. Em có thắc mắc với đồng chí cs khu vực thì đồng chí ấy bảo quy định của ngành dư vậy. Thế thì chịu rồi :))

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Không hiểu sao văn bản luật lại ghi mù mờ, tối nghĩa như này. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha mẹ nhưng quê quán của cha mẹ được xác định như nào thì không nói.
Cái định nghĩa đã ngu rồi. Cụ thông cảm, người làm luật mới cấp ghép não >:)

barca6996

Xe container
1.10 tới đây cấp hộ chiếu mới có chip sẽ có POB cho các cụ được chưa:))2 tháng nữa chứ mấy
Đây nhá,em dự từ 1.8 là mẫu hộ chiếu mới có chip sẽ có POB. Công nhận mình phục mình ghê cơ :D cụ nào chưa có hộ chiếu mẫu mới chờ đến 1.10 làm luôn cái gắn chíp nha

cadilac30

Xe tăng

Thì quê quán của cha mẹ cũng được xác định là cha mẹ của cha mẹ hehehe

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Đây nhá,em dự từ 1.8 là mẫu hộ chiếu mới có chip sẽ có POB. Công nhận mình phục mình ghê cơ :D cụ nào chưa có hộ chiếu mẫu mới chờ đến 1.10 làm luôn cái gắn chíp nha
Vui nhất là sau khi chúng nó làm bát nháo, phải lên báo chí thông báo thay đổi, thì chính ở tờ báo này, đội cò mồi của chúng nó viết còm: Cảm ơn bộ đã thay đổi tạo thuận lợi cho nhân dân.

TBN28

[Tịch thu bằng lái]

Nhiều khi cùng anh chị em ruột mà quê quán có thể khác nhau nếu cha mẹ không đồng nhất
Thống nhất ghi quê quán theo quê quán của cha đẻ, có gì mà không đồng nhất.

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Số "con cháu còn ko biết" (quê quán của cha/mẹ) rất ít, nếu có là do những hoàn cảnh đặc biệt, ví dụ con nhận trong trại mồ côi, thất lạc bố mẹ. Ai ko rõ quê quán của mình thì cứ khai thật vào đó là "không rõ", nếu là con nuôi hợp pháp thì khai quê quán của bố nuôi hoặc mẹ nuôi hợp pháp, còn lại ai biết quê quán mình thì cứ khai vào sao phải trốn tránh, chối bỏ quê quán của mình?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thống nhất ghi quê quán theo quê quán của cha đẻ, có gì mà không đồng nhất.
Bác hoàn toàn chuẩn: Rất nhân văn thông minh sáng tạo:
Thống nhất ghi quê quán theo quê quán của cha đẻ
Quê quán cha đẻ: Ghi theo quê quán cha của cha đẻ.
Quê quán cha đẻ của cha đẻ: Ghi theo quê quán cha của cha đẻ của cha đẻ.
Quê quán cha đẻ của cha đẻ của cha đẻ: Ghi theo quê quán cha của cha đẻ của cha đẻ của cha đẻ.
Quê quán ....

Túm lại, ta thống nhất nhé??

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Bác hoàn toàn chuẩn: Rất nhân văn thông minh sáng tạo:
Thống nhất ghi quê quán theo quê quán của cha đẻ
Quê quán cha đẻ: Ghi theo quê quán cha của cha đẻ.
Quê quán cha đẻ của cha đẻ: Ghi theo quê quán cha của cha đẻ của cha đẻ.
Quê quán cha đẻ của cha đẻ của cha đẻ: Ghi theo quê quán cha của cha đẻ của cha đẻ của cha đẻ.
Quê quán ....

Túm lại, ta thống nhất nhé??
Chuyện đương nhiên sao cứ phải thắc mắc, trừ phi muốn chối bỏ quê quán của mình.

qhhp

Xe điện
Câu ấy càng đọc càng tối nghĩa thật. Nếu viết khác đi, ví dụ:

Quê quán của cá nhân được xác định dựa theo thông tin về quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

thì đúng hơn.

Chứ còn nếu như họ đã viết thì quê quán của cá nhân chính là quê quán của cha mẹ và thông tin này sẽ truyền hàng nghìn đời, không bao giờ thay đổi.
Ko đúng, trước tiên phải có định nghĩa thế nào là quê quán đã. Sau đó phương pháp xác định quê quán như thế nào tính sau.
Quê quán là gì chưa ai biết thì chịu
Nếu nói quê quán là nơi sinh của bố thì tất cả sẽ cùng 1 quê, vì quên bố lại phải là nơi sinh của ông, quê của ông lại là nơi sinh của cố, cụ, kỵ...cứ thế. Thế là tất cả đều 1 quê
Nếu nói quê quán là nơi bố sinh ra và lớn lên thì không chặt chẽ, rất nhiều người sinh 1 nơi, lớn lên một nơi.
Vì thế theo em khi chưa định nghĩa được quê quán là gì một cách rõ ràng, thống nhất, không có nhiều hơn 1 cách hiểu thì chưa đưa khái niệm này vào các quy định của Nhà nước

Chỉnh sửa cuối: