[Funland] Tổng hợp thông tin về việc trả lương hưu qua tài khoản ngân hàng

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tiện hơn rõ ràng.

Cũ: phát tiền vào ngày cố định hàng tháng. Đến ngày này phải lặn lội đi lấy tiền, xếp hàng, ký tá, đếm tiền. Thời gian: giờ hành chính
Mới: Chả phải lặn lội đi đâu cả, vẫn ngày đấy nhưng có thể tung tăng đi du lịch thoải mái, tiền tự động ting ting, không phải xếp hàng, không phải ký tá, không phải đếm đi đếm lại xem có sót đồng nào không. Thời gian: 24/7 tại các quầy ATM gần nhà.

Cũ: Rút tiền về xong lại phải cất, nhớ nhớ quên quên không biết tiền ở đâu.
Mới: Tiền chả chạy đi đâu được cả.

Cụ nào mới về hưu thì nhận rõ cái sự tiện lợi của ngân hàng, smart phone rồi. Cụ nào già quá thì con cháu cầm tài khoản, cầm ATM mà rút hộ tiền mặt. Cũng chẳng cần phải ủy quyền ủy kiếc làm chi cho lằng nhằng. Con cháu mà không giúp được cái khoản này nữa thì tốt nhất là các cụ bán hết của nả đất cát, mang tiền vào trại dưỡng lão sống cho xong.

Chỉ có cái mặt trái là các cụ không tinh được như OFer, nên dễ bị lừa đảo online thôi.
Cái mặt trái còn nữa bác kể tiếp đi? Ít ra tôi thấy được mặt trái nhiều hơn mặt phải đấy.

phuongmit

Xe cút kít
Tôn trọng thì : các cụ, các ông, các bà, dân chủ như Bác Hồ thì: đồng bào, đồng chí. Còn trung dung thì: các trường hợp. Bản thân từ ngữ không có nghĩa xấu hay đẹp. Từ " đối tượng" xưa nay chuyên dùng chỉ các thành phần vi phạm pháp luật, nghi vấn vi phạm pháp luật. Khi người nn cửa quyền dùng quen thì người dân phải chấp nhận. Trẻ trâu em không bàn.
Hãy đọc và học để dùng đúng và hiểu đúng <:-P

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt này chỉ nhìn phiến diện theo cá nhân gia đình mình. Liệu có nghĩ đến những người nhận trợ cấp này chủ yếu là ở các vùng quê, miền núi hải đảo, xa xôi. Mỗi lần nhận tiền phải đi mấy chục km đường khó để chu cấp bằng tiền mặt thì nhà nước phải tốn kém bao nhiêu để nuôi bộ máy làm các chức năng này hay không? Giờ sóng điện thoại , thanh toán QR về tận bản rồi mà cứ đòi chi tiền mặt vì sợ ngân hàng lợi.
Ngân hàng theo tôi được biết thì chỉ cùng lắm được số dư ít ỏi thôi. Các dịch vụ bắt buộc phải miễn phí hết. Các đối tượng nhận trợ cấp đều là khó khăn nên họ phải chi tiêu bằng sạch chứ còn đâu mà để trong Tk.
Bác tính lại xem lượng hưu trí hưởng chế độ ở các trung tâm,các tp với hải đảo,nông thôn,vùng xâu vùng xa tỉ lệ thế nào về lượng tiền và lượng người chưa?

hatinh5760

Xe điện
Các kiểu mà cụ.
Muốn tài khoản ngân hàng, thì tài khoản ngân hàng, muốn lĩnh ở bưu điện, thì chuyển về bưu điện, muốn tiền mặt thì ra phường lĩnh tiền mặt, ngoài ủy quyền cho người thân, cũng có thể ủy quyền cho ông tổ trưởng dân phố...
Chắc cụ chưa va chạm, cứ thấy có gì đưa ra, có thể chỉ là thống ke, cụ tỷ cái đang hiện hành, là phản biện thôi.

Leanh65

Xe container

0000quan

Xe buýt
Thế bạn lại không biết rồi, lượng người, hộ nghèo nhận chính sách hỗ trợ nhà nước ở các vùng xa xôi đó mới là đông và chí phí chi trả là rất lớn.
Hưu trí thì là bên bảo hiểm xã hội và có chính sách riêng.
Bác tính lại xem lượng hưu trí hưởng chế độ ở các trung tâm,các tp với hải đảo,nông thôn,vùng xâu vùng xa tỉ lệ thế nào về lượng tiền và lượng người chưa?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Các kiểu mà cụ.
Muốn tài khoản ngân hàng, thì tài khoản ngân hàng, muốn lĩnh ở bưu điện, thì chuyển về bưu điện, muốn tiền mặt thì ra phường lĩnh tiền mặt, ngoài ủy quyền cho người thân, cũng có thể ủy quyền cho ông tổ trưởng dân phố...
Chắc cụ chưa va chạm, cứ thấy có gì đưa ra, có thể chỉ là thống ke, cụ tỷ cái đang hiện hành, là phản biện thôi.
Mọi thứ muốn văn minh đều phải có sự phản biện bác ạ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Thế bạn lại không biết rồi, lượng người, hộ nghèo nhận chính sách hỗ trợ nhà nước ở các vùng xa xôi đó mới là đông và chí phí chi trả là rất lớn.
Hưu trí thì là bên bảo hiểm xã hội và có chính sách riêng.
Bác có thể dẫn chứng số liệu cả về người và tiền được không? Cảm ơn bác!

Leanh65

Xe container
Hihi nó là khoa học bác ạ :)) ngay đến tiếng Việt k phải ai cũng sõi và tự tin dùng đúng hiểu đúng, và luôn cần cập nhật
Ngay bài báo mà bác trích cũng nói xưa nay từ đối tượng thường dùng chỉ thành phần nào. Chỉ mươi năm nay nó mới được dùng đại trà theo nghĩa mới. Mà mươi năm nay trình, đạo đức gs, ts , cb NN thế nào so với trước thì cụ tự hiểu. Em không tin các nhà ngôn ngữ học trước, Bác Hồ lại hiểu TV kém hơn mấy ông TS, phóng viên , cbNN như bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:

congchi

Xe điện
Tôn trọng thì : các cụ, các ông, các bà, dân chủ như Bác Hồ thì: đồng bào, đồng chí. Còn trung dung thì: các trường hợp. Bản thân từ ngữ không có nghĩa xấu hay đẹp. Từ " đối tượng" xưa nay chuyên dùng chỉ các thành phần vi phạm pháp luật, nghi vấn vi phạm pháp luật. Khi người nn cửa quyền dùng quen thì người dân phải chấp nhận. Trẻ trâu em không bàn.
Bác tưởng tượng à.
Từ "đối tượng" áp dụng cho các văn bản luật có mà đầy.
Ví dụ nhé

Hự.

Xe điện
Trước em hay phải làm nhiệm vụ ra phường lĩnh lương hưu cho bố em. Oái oăm là mỗi tổ dân phố, phường chỉ phát trong 2 tiếng của 1 buổi sáng hay chiều 1 ngày cụ thể, ko cố định hàng tháng. Thế là sau em làm cho cụ cái tk ngân hàng, làm thủ tục uỷ quyền trả lương hưu vào đó, tạo cái app ipay.

Tất nhiên mọi cái này bố em ko cần làm gì, ko cần biết dùng thế nào. Cứ đầu tháng em móc ví em đưa tiền cho cụ. Khi nào tiền về cái ipay kia thì em chuyển khoản sang tk em, hoặc để lâu lâu chuyển 1 lần.

Thế là em còn đi trước cả quy định 4-5 năm.

Leanh65

Xe container
Bác có thể dẫn chứng số liệu cả về người và tiền được không? Cảm ơn bác!
Suốt ngày cb NH đến các DN vay mượn ép trả lương qua tài khoản. Là điều kiện để áp dụng gói ls ưu đãi khi vay mượn, là 1 tiêu chí để tính điểm thì cụ tự hiểu họ có lợi ích gì rồi.

congchi

Xe điện
Thời nay lạm dụng và quyền thế nói làm chi. Sao thời Bác Hồ người ta không dùng.😅
Mắc mớ gì phải so với thời đó?
Từ "đối tượng" chả có vấn đề gì, tự nhiên phịa ra bảo nó xấu, rồi nói những người dùng từ đó cửa quyền.
Đến lạ.
Năm 1980 đã dùng từ "Đối tượng"

Năm 1960 (thời Bác Hồ đấy) đã có dùng từ "đối tượng"

phuongmit

Xe cút kít
Ngay bài báo mà bác trích cũng nói xưa nay từ đối tượng thường dùng chỉ thành phần nào. Chỉ mươi năm nay nó mới được dùng đại trà theo nghĩa mới. Mà mươi năm nay trình, đạo đức gs, ts , cb NN thế nào so với trước thì cụ tự hiểu. Em không tin các nhà ngôn ngữ học trước, Bác Hồ lại hiểu TV kém hơn mấy ông TS, phóng viên , cbNN như bây giờ.
Thật sự là bác nên đọc và học lại để hiểu đúng và đủ, nếu k thì sẽ lạc hậu và bảo thủ cực kì

Leanh65

Xe container
Mắc mớ gì phải so với thời đó?
Từ "đối tượng" chả có vấn đề gì, tự nhiên phịa ra bảo nó xấu, rồi nói những người dùng từ đó cửa quyền.
Đến lạ.
Năm 1980 đã dùng từ "Đối tượng"
View attachment 8310769
80 là liệt kê 1 loạt các thành phần và gắn thêm đối tượng ở cuối. Bước mở đầu cho tất cả đối tượng như ngày nay. Dùng ngay thì ăn chửi lên phải có lộ trình. Hê hê

xecub49

Xe điện
Coi như vậy đi! Thay vì ngày cố định càm 1 cục về,các cụ thích tiêu gì thì tiêu. Giờ qua thêm mấy hành động nhì nhằng vậy là tiện ích??? Là lợi cho Dân?
Tiến tới XH ít tiền mặt thôi mà chủ thớt. Cụ chủ có vẻ cắn phải quả ớt sao đó, cứ lồng lộn lên nhỉ. :D Còn mong muốn mọi người phản hồi theo kiểuđúng sai chắc là ko được.

Leanh65

Xe container
Thật sự là bác nên đọc và học lại để hiểu đúng và đủ, nếu k thì sẽ lạc hậu và bảo thủ cực kì
Này em gọi là tự diễn biến, tự chuyển hoa nhé. Còn em kiên định, kiên trung tôn trọng người có công, người già và người cao tuổi không nơi nương tựa. Các bác tiến bộ, hiện đại gọi đồng là đối tượng, em mừng.😅

Chỉnh sửa cuối:

AnhViVu

Xe điện
Làm cũng bị chửi, không làm cũng bị chửi ;)))