[Funland] Tổng hợp thông tin về tuyến Metro số 1 Metro Bến Thành - Suối Tiên

Binbi

Xe điện
Em mà là tư vấn Pháp em sẽ hỏi: Sao không có nhà vệ sinh? Dân đi tàu mắc đái thì phải đái vào đâu?
Ghi nhận ý kiến của cụ, để em bảo mấy thằng bên Apave yêu cầu thêm nhà vệ sinh, bình nóng lạnh và thêm cả buồng sơ cứu y tế khẩn cấp nữa :D

Cartoner

Xe điện
Ghi nhận ý kiến của cụ, để em bảo mấy thằng bên Apave yêu cầu thêm nhà vệ sinh, bình nóng lạnh và thêm cả buồng sơ cứu y tế khẩn cấp nữa :D
Vâng. Cụ cứ yêu cầu nhiều vào, mình là người có quyền mà. Em hỏi mua Iphone em còn bắt nó cài android, không cài thì bố dí bòi vào mua ý. =)) =))

elevonic

Xe lăn
Đúng đấy cụ ạ, em có mấy nhà thầu nước ngoài, nó nói thẳng nó chỉ biết cái thằng ký HĐ với nó thôi, các thành phần khác nó không quan tâm
Cũng k hẳn thế cụ ạ. HĐ thòng thêm đoạn chung chung kiểu như “ theo các quy định hiện hành của nước sở tại” thì có thể bới ra đủ khâu phải làm.
Trước em làm mấy dư án với tổng thầu HQ chúng nó kêu giời :D

qddt

Xe tăng
Đánh giá an toàn, tin cậy phải làm từ khâu thiết kế.
Giờ chạy thử, đánh ra phán câu không đạt thì đập đi làm lại à?
Em cũng hả hiểu cái hội Pháp vai trò nó là gì nữa
Vai trò ném đá hội nghị, tụt quần ăn vạ cụ à.

máy cày

Xe tải
mấy hôm nay đi làm tầu chạy qua rồi mới biết, mặc dù do trời lạnh ko mở máy lạnh và mở hé cửa kính, tầu chạy cũng rất êm đấy không giống như nghe các cụ chém cứ như hàng vứt đi

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Vãi với tư duy của người làm kỹ thuật =)) =)) =))
Đây cụ nhé, không lại bảo em nói khoác không căn cứ:

elevonic

Xe lăn
Đây cụ nhé, không lại bảo em nói khoác không căn cứ:

View attachment 5739024

=)) Em sợ thằng PTV nhét chữ vào mồm :D

Leu leu

Xe điện
Theo gợi ý của cụ toimuondie thì em đã mò ra được tên tuổi, chuyên ngành của PGS.TS phát biểu kia. Đúng là không có chuyên ngành thì không nên nói những gì mình không biết chắc.
Em chỉ nêu ý kiến là về món đường sắt thì bánh xe, đường ray, giá chuyển hướng, ghi, phải kiểm tra thường xuyên. Thiết bị có trục trặc thì chạy thủ công vẫn được, chứ mấy món này mà không ngon thì trật bánh ngay lập tức.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
mấy hôm nay đi làm tầu chạy qua rồi mới biết, mặc dù do trời lạnh ko mở máy lạnh và mở hé cửa kính, tầu chạy cũng rất êm đấy không giống như nghe các cụ chém cứ như hàng vứt đi
Chắc cụ quen nghe tiếng máy cày rồi, với ngồi trong xe nữa. Mọi người đi lúc đường đông đúc xe cộ ầm ĩ suốt ngày nên cũng ko để ý mấy.
Hnay e kiểm chứng lại đoạn giữa 2 ga, lúc đó đường vắng ko có xe cộ mấy, e ko ngồi trong xe, đứng 1 chỗ nghe tiếng chạy sầm sập xèo xèo ầm lắm.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Đội này không phải là tư vấn giám sát cụ ạ. Nó là tư vấn đánh giá an toàn, không bắt buộc phải có đâu.
HĐ Nghiệm thu nhà nước đánh giá cũng được nhưng thuê thêm bọn này cũng được. Ý kiến của bọn này mình nghe hay không tùy mình, không bắt buộc. Kiểu như cụ xây nhà 5 tầng, trước khi nghiệm thu cho thợ cụ gọi thằng hàng xóm đến kiểm tra và chém gió. Chú hàng xóm đến xem mở mồm câu đầu tiên là sao không xây 4 tầng cho an toàn.
Bọn em cũng từng thuê kiểu này mấy lượt, kể ra nhiều lúc chúng nó cũng có những ý kiến tốt nhưng cũng nhiều khi không khả thi.
Em ví dụ có 1 công trình bọn em làm, đáp ứng yêu cầu cho người tàn tật (đi xe lăn rồi), nhưng bọn nó nhất định bắt bọn em phải làm thêm 1 tuyến đường riêng cho người mù (loại đường có gờ để người mù dò cây gậy ấy cụ). Kể ra thì cũng hợp lý nhưng nghĩ đến chuyện bụi bẩn bọn em cũng ngại, sau em báo cáo sếp em là đặc điểm người mù ở VN khi đến đây luôn có người đi cùng, nếu làm thì phải nghĩ cách phục vụ người điếc nữa. Sếp em OK thế là mặc kệ bọn nó luôn.
Ví dụ làm gì nhiều càng bốc mùi. Cái SVĐ Mỹ Đình lúc nghiệm thu toàn hàng lởm giá hàng hiệu mà bọn khựa có làm sao đâu. Làm đúng quy định, nghiệm thu nghiêm túc thì bốc mùi ngay, cái đấy cả nhà thầu khựa lẫn CĐT chả ai có lợi, an toàn tính mạng hk chả ai quan tâm làm gì cho mệt xác.

máy cày

Xe tải
Chắc cụ quen nghe tiếng máy cày rồi, với ngồi trong xe nữa. Mọi người đi lúc đường đông đúc xe cộ ầm ĩ suốt ngày nên cũng ko để ý mấy.
Hnay e kiểm chứng lại đoạn giữa 2 ga, lúc đó đường vắng ko có xe cộ mấy, e ko ngồi trong xe, đứng 1 chỗ nghe tiếng chạy sầm sập xèo xèo ầm lắm.
Cụ check thế thì chuẩn rồi, cả đoàn tầu chạy như thế thì không thể không có tiếng ồn được đâu, nhưng tôi thấy khá ổn cũng giống tiếng ồn như một số tầu đô thị tôi đã đi ở nước ngoài. Kể ra dự án hạ ngầm từ đầu Trần Phú hoặc Nguyễn Trãi thì ngon hơn. Tuyến Nhổn - Ga HN hoàn thành kết nối với tuyến CL - Hà Đông ở ga CL cộng với một số tuyến BRT hoặc đường có làn riêng cho xe buyt nữa thì tình hình giao thông cũng cải thiện nhiều.

toimuondie

Xe container
Cụ check thế thì chuẩn rồi, cả đoàn tầu chạy như thế thì không thể không có tiếng ồn được đâu, nhưng tôi thấy khá ổn cũng giống tiếng ồn như một số tầu đô thị tôi đã đi ở nước ngoài. Kể ra dự án hạ ngầm từ đầu Trần Phú hoặc Nguyễn Trãi thì ngon hơn. Tuyến Nhổn - Ga HN hoàn thành kết nối với tuyến CL - Hà Đông ở ga CL cộng với một số tuyến BRT hoặc đường có làn riêng cho xe buyt nữa thì tình hình giao thông cũng cải thiện nhiều.
Cụ giải thích làm gì, với họ thì Cát Linh - Hà Đông mặc định là ổn, là nguy hiểm, là công nghệ cũ, là chất lượng thấp, là thiết bị đểu... mặc dù không có 1 chứng minh nào.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Hay đoạn đó nó chêm guốc Nhật cụ nhỉ ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Đang cãi nhau vụ này các cụ ơi:

Tư vấn Pháp đặt tình huống khi tàu đang chạy mà bốc cháy thì như nào.
Tư vấn Pháp yêu cầu nhân viên phải bấm nút để khí tươi bơm vào cho khách thở.
Trong khi phía Trung Quốc không đồng ý vì bơm khí vào sẽ dẫn đến cháy to hơn
Theo em tàu đang chạy mà cháy thì làm thế nào để khách thoát khỏi tàu nhanh nhất, kể cả cháy nhỏ. Mà lo để khách chạy thì cái khí đó để dùng cho hệ thống mở cửa tốt hơn là dùng cho khách thở thêm được mấy phút giữa đám cháy

meotamthe

Xe cút kít
Theo gợi ý của cụ toimuondie thì em đã mò ra được tên tuổi, chuyên ngành của PGS.TS phát biểu kia. Đúng là không có chuyên ngành thì không nên nói những gì mình không biết chắc.
Em chỉ nêu ý kiến là về món đường sắt thì bánh xe, đường ray, giá chuyển hướng, ghi, phải kiểm tra thường xuyên. Thiết bị có trục trặc thì chạy thủ công vẫn được, chứ mấy món này mà không ngon thì trật bánh ngay lập tức.
Những đường sắt này ở Đài đến đêm họ có 4 tiếng để các xe bảo dưỡng chạy kiểm tra và sửa chữa cụ ạ, cả hút rác nữa vì họ cũng có tuyến nổi trên cao (số ít) bên cạnh các tuyến ngầm dưới đất.

SanHoBien

Xe container
5 năm trước con e học lớp 1 e hứa với nó sẽ cho đi tàu điện ngầm, cu cậu khoái lắm :P
Bây giờ nó học lớp 6 rùi các cụ, nó hỏi e khi nào có tàu đi ... :(

qddt

Xe tăng
5 năm trước con e học lớp 1 e hứa với nó sẽ cho đi tàu điện ngầm, cu cậu khoái lắm :P
Nổi thì khoảng đầu năm sau đi được. Ngầm thì 5 năm nữa cụ nhé.

Leu leu

Xe điện
Tuyến Nhổn - ga Hà Nội dự kiến 2022 là xong đó cụ. Về món ngầm thì cả 4 ga ngầm chỉ còn vướng vài trường hợp GPMB nữa thôi.

SanHoBien

Xe container
Tuyến Nhổn - ga Hà Nội dự kiến 2022 là xong đó cụ. Về món ngầm thì cả 4 ga ngầm chỉ còn vướng vài trường hợp GPMB nữa thôi.
E ở trong SG, bây giờ bị sự cố trượt gối dầm nữa chứ, ko biết khi nào thì xong luôn cụ àh :(