[Funland] Tổng hợp thông tin về tuyến Metro số 1 Metro Bến Thành - Suối Tiên

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất éo làm gì nữa. Nhưng vẫn ko thể yên đc ở xứ này vì không thể nào lại đc với vô số thành phần rảnh háng ko làm gì chỉ ngồi và cào phím chửi khắp thiên hạ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mang dự án CL-HĐ vào không làm giảm mức độ nghiêm trọng về sai sót kỹ thuật trong dự án metro BT-ST này được.
Hơn nữa thằng CL-HĐ có dở thì phần lớn là ở tài liệu kỹ thuật không chuẩn chỉ chứ với tiền bỏ ra so với tất cả các dự án khác thì nó làm thế là ok rồi.
Vấn đề là tập trung vào anh BT-ST đi, tiền thì đắt lòi, tỉ lệ đội vốn gần gấp 3 mà để xảy ra lỗi kỹ thuật thế này liệu có chấp nhận được không?
CL-HD thiếu hồ sơ kỹ thuật thì đánh đố nhau, ko biết sai hay đúng luôn :) Tàu làm theo kinh nghiệm cứ copy bên tàu mang sang thôi, lại thêm chữ que gậy nữa nên rất khó thẩm định.

Một là dốt hẳn như Lào, cho tàu copy khỏi hỏi han thẩm định lằng nhằng thì làm rất nhanh, rẻ. Còn mình khác, nên phải thẩm định lại từ đầu; riêng việc chuyển đổi hệ thống từ tàu sang mình phải + chi phí thời gian thêm mấy chục % (ko nói lobby).

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
đừng tin báo chí, hãy tin cụ bổ chảng đã cam kết:

Đó là sau khi mất bao công sức thẩm định kiểm định lại rồi. Thuê cả Systra thẩm định tốn 1 mớ xèng và thời gian mà. Nói chung ko mê được ô Tàu ô Nhật, giao tư nhân mại bản làm cho rồi.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cứ chửi cát linh hà đông nhưng mà nó chạy ầm ầm các bố nhiều lúc cứ sợ mất chức lo giữ ghế chứ ko chạy mẹ nó lâu rồi rách việc cứ bắt bẻ giấy tờ mới thủ tục. Còn bến thành suối tiên lỗi này là lỗi quá lặng giờ còn ko biết xử lý ra sao. Giao mẹ hết cho tàu nó làm đsct bắc nam cứ cho bộ công an vào làm cùng toàn thánh đớp.

Gcar

Xe container
Đó là sau khi mất bao công sức thẩm định kiểm định lại rồi. Thuê cả Systra thẩm định tốn 1 mớ xèng và thời gian mà. Nói chung ko mê được ô Tàu ô Nhật, giao tư nhân mại bản làm cho rồi.
Em chả biết. Em chỉ biết ngày 17/10 tư vấn Pháp do Bộ thuê tung tin lên báo là Cát linh thiếu hồ sơ kỹ thuật. Nhưng ngày 28/10 bộ chảng vẫn cam kết với Thủ là 31/12 sẽ xong để chào mừng đại hội.

Lam__Phương

Xe điện
Tâm lý nhược tiểu. Dân ta thấy made in Nhật với Tây là run cmnr.
Mua hàng cũng thế. Hàng Tàu chính hãng thì chê nhưng hàng Tây giả cầy thì mua lấy được.
1 phần nữa là k có các anh dân chủ ở bển nên phản biện nó yếu. Dính đến a Tàu các ảnh mới tham gia.
E gặp k ít ông nói như cụ nhưng mua cái gì hỏi hàng Tàu à là lại chê đủ thứ. Nói thì ai nói cũng hay như đài thực tế có khi toàn dùng đồ của bọn giãy chết.

Cứ làm công trình nào tầm quốc gia là công trình đó sai phạm, thất thoát, kéo dài tiến độ. chất lượng đểu. Vậy nguồn gốc rễ từ đâu mà ra. Từ khâu thiết kế, khâu thi công, khâu chất lượng. và cả khâu hoa hồng đỏ thắm nữa:(. Chúng nó khốn nạn như vậy mà. Khựa hay Jap hay ai cũng vậy thôi. Tại sao xứ người ta là vừa rẻ, vừa đẹp, vừa an toàn ở tỷ lệ rất cao. tại sao xứ mình làm gì cũng đắt cũng hỏng, cũng sai , và rất xấu. Tại con người dân tộc của chúng ta. phải trách chúng ta trước. Mồ hôi nước mắt của mình không biết quý, Tiền thuế người dân đóng cho CP không đc coi trọng. truyền thông thông tin láo, sai lệch định hướng theo cách ngu dân. Vậy ta nên trách ai đây ? hãy trách chúng ta trc, rằng chúng là rất Ngu.
Xứ người ta là xứ nào hả cụ, cho em cái tên xem nào.

Nếu không có tên xứ đấy thì cụ là thằng chửi đổng nhé =))

P/s: Việt Nam hay gọi là Chí phèo

Leu leu

Xe điện
Thông tin không chính xác.
Thằng systra làm con Nhổn - ga HN một đống lỗi thiết kế, qua thẩm tra phải sửa lại hết. Còn vụ BT-ST trong kia thằng systra thiết kế con dầm U bị xê dịch gối cao su, hiện giờ đang trốn không ra trình diện để khắc phục kìa.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin không chính xác.
Thằng systra làm con Nhổn - ga HN một đống lỗi thiết kế, qua thẩm tra phải sửa lại hết. Còn vụ BT-ST trong kia thằng systra thiết kế con dầm U bị xê dịch gối cao su, hiện giờ đang trốn không ra trình diện để khắc phục kìa.
Thế thì VN tự làm đi thuê tây nhật tàu làm gì?

Thỏ móm

Xe điện
Cụ lại làm em nhớ đến ông bạn của vợ em, ở Việt Nam công việc cũng có thể nói là ngon nhưng mang cả gia đình sang Mẽo và giờ làm nail (nói thật là em lúc đầu chỉ nghĩ làm nail theo nghĩa là chân tay chứ không ngờ là nghĩa đen luôn). Đến sau này suốt ngày chửi bới với danh nghĩa là có trách nhiệm với đất nước trong khi nhiều người đã bảo không cần khóc thuê.
Cụ ở bên thì cứ cố gắng cho bản thân và đất nước mình đang sống, coi như đóng góp ở đâu cũng là đóng góp cho nhân loại. Chứ không lại thành ra như chuyện tiếu lâm: "phải cả lớp mới đủ sức làm việc tốt là giúp bà già sang đường vì bà ấy không muốn sang"
Thỏ cười phì cả miếng cà rốt đương nhai. Bác nói thía nhụt hết ý chí của Việt kều êu lước ( trên phím):))

Đíu mịa!

Menlor

Xe tải
Tôi được bố mẹ mang đi khi còn nhỏ. Trong lòng muốn quay về phục vụ, nhưng hiện tại chưa phải là thời điểm thích hợp.
Thôi cụ đừng về nữa, để yên cho đất nước Việt Nam phát triển

Leu leu

Xe điện
Có một thứ làm em lăn tăn.
Theo báo chí thì gối này thiết kế theo Tiêu chuẩn Nhật, nhưng nghiệm thu theo ASTM - là tiêu chuẩn nghiệm thu của Mỹ.
Có một vấn đề khá ngộ nghĩnh là thằng ASTM thường đi theo bộ AASHTO (đường bộ) hoặc AREMA (đường sắt) của Mỹ. Ở trường hợp này là cầu đường sắt thì nó sẽ theo tiêu chuẩn gối của AREMA. Tuy nhiên thằng AREMA này có yêu cầu gối cao su khá gắt gao, mà theo báo chí về chiều dày gối và chiều dày lớp thép, chiều dày cao su thì tính toán theo AREMA không đạt.
Đó là lý do em đã tính toán cái gối này xong rồi, nhưng vì không đạt nên còn lăn tăn. Em chưa chắc chắn là Tiêu chuẩn Nhật nó thần thánh cỡ nào mà chấp thuận gối cao su này. Từ đó em có thêm lăn tăn, do thằng NB chưa làm loại dầm này bao giờ nên Tiêu chuẩn của nó cũng chưa lường trước vụ như này xảy ra.

qddt

Xe tăng
Thôi cụ đừng về nữa, để yên cho đất nước Việt Nam phát triển
Cụ nói thế không được. Thành "vài triệu" phú tỷ phú dollar thì về đi chứ. Em xung phong dẫn đi mát-xa bia ôm có lan can nhá.

NamThaiDuong

Xe máy
Vừa mới mùa xuân mà đã thế này ư

Mùa Xuân trên công trường tuyến metro số 1 Bến Thành-Suối Tiên
Hầu hết các công trường những ngày Tết sẽ tạm nghỉ theo lịch nhà nước, tuy nhiên công trường Nhà ga Ba Son vẫn nhộn nhịp cả trên mặt đất vàcác tầng hầm với sự làm việc hối hả của hơn 200 công nhân.

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
E gặp k ít ông nói như cụ nhưng mua cái gì hỏi hàng Tàu à là lại chê đủ thứ. Nói thì ai nói cũng hay như đài thực tế có khi toàn dùng đồ của bọn giãy chết.
Tùy người thôi cụ. Con em từ bé toàn dùng sữa nội (lúc đó sữa ngoại Similac là phổ biến), mặc dù nhà em đủ tiền cho cháu dùng sữa đắt nhất có trên thị trường. Khi đi hội thảo do hãng sữa Mỹ tổ chức, con bé đăng ký hỏi nhà anh cho cháu dùng sữa gì, em bảo dùng Dielac (sữa nội) làm nó ngạc nhiên.

Em đi Nhật về mang vài hộp sữa Nhật nhưng mang đi cho hết, con em (lúc đấy còn bé) vẫn cứ dùng sữa nôi. Vợ em cũng đồng tình, kiểm tra hàm lượng chất dinh dưỡng trên vỏ sữa còn bảo sữa Nhật này không tốt bằng sữa VN.

Được cái, một thời gian sau, sữa nội đã dần chiếm ưu thế.

Chỉnh sửa cuối: