[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Tuoitan

Xe buýt
SCB liên đới vì tư vấn láo và bán hàng dởm. Mà e xem clip đoạn chất vấn anh Phó Tổng toàn giao dịch với SCB chứ có phải với AĐ hay TVS đâu. Có cả người mới mua hôm 30/9 chục ngày trc vụ bắt bớ, còn chưa đc nhận hợp đồng hay trái phiếu mà tiền nó cũng k trả đấy. Khổ thân.
Cơ mà toàn người giàu nhỉ. E chả có tiền để mua TP. Hic

.Bo My

Xe container
Trái phiếu là đầu tư, mà đầu tư thì phải chấp nhận rủi ro. Tham thì thâm rồi bây giờ ăn vạ Ngân hàng, lúc lĩnh lãi mười mấy % sao ko gào lên!
Theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Luật chứng khoán 2019, Trái phiếu là một loại chứng khoán xác nhận quyền và lợi ích hợp pháp của người sở hữu đối với một phần nợ của tổ chức phát hành.
Phát hành trái phiếu riêng lẽ không phải là tội, tội là mấy tổ chức đã chào bán trái phiếu riêng lẻ cho nhà đầu tư bình thường. Trong đó ngân hàng SCB không phải là vô can. Tuy nhiên SCB giờ cũng bị NN quản lý rồi, còn thằng An Đông thì khó có thể tự ý trả cho người này mà không trả cho người kia. "Người kia" có khi là ngân hàng đấy. Phải chờ chuẩn bị hết 1 cục để trả đồng đều cho chủ nợ.

Moccoi

Xe tải
Em thẻ Tech hôm qua định rút ra để mua cây vàng mừng đám cưới cu em trai mà chỉ rút được 50 củ.K biết hạn mức thẻ chỉ rút được có vậy hay ngân hàng đợt này hạn chế?
em cũng dùng tech, theo em hiểu có lẽ cụ đang để hạn mức 50 củ. Nếu cụ dùng cả app của tech thì cụ có thể vào phần cài đặt, chọn hạn mức giao dịch. Trong đó có từ mức 50 triệu/ngày đến 3 tỷ/ngày. Ngoài ra cụ vào tài khoản thanh toán, chọn quản lý thẻ và đặt lại hạn mức thẻ thử xem.

Chỉnh sửa cuối:

Thèm lấy vợ

Xe buýt
em cũng dùng tech, theo em hiểu có lẽ cụ đang để hạn mức 50 củ. Nếu cụ dùng cả app của tech thì cụ có thể vào phần cài đặt, chọn hạn mức giao dịch. Trong đó có từ mức 50 triệu/ngày đến 3 tỷ/ngày. Ngoài ra cụ vào tài khoản thanh toán, chọn quản lý thẻ và đặt lại hạn mức thẻ thử xem.
Vâng
Vokka cụ.

hoami

Xe tăng
App cho max 5 tỉ chứ ko phải 3 đâu cụ, thay đổi đc và giữ trong vòng 1 tháng. Tech đợt này có dính gì vụ VTP này đâu nhỉ?

Moccoi

Xe tải
App cho max 5 tỉ chứ ko phải 3 đâu cụ, thay đổi đc và giữ trong vòng 1 tháng. Tech đợt này có dính gì vụ VTP này đâu nhỉ?
cảm ơn cụ, đúng em nhầm. nãy kéo xuông để xem cái mức thấp nhất nó che mất mức 5 tỏi ạ

kienvinh

Xe lăn
Thẻ thanh toán nội địa (ATM) của Techcombank thì mỗi ngày rút được tối đa 50 triệu từ máy thôi. Ông hỏi gà bà đáp vịt.

Iphone1

Xe tải
Cụ nói cũng có ý đúng. Nhưng phải nói thêm như thế này. Thực ra, về mặt sâu xa, em cảm nhận cái này nó liên quan tới văn hóa của một dân tộc, quốc gia (nói chung) và một nhóm người (nói riêng). Nếu muốn giàu mà lại nhàn thì sẽ làm khác, nghĩ khác. Còn nếu dân tộc quan niệm là để giàu thật sự, có gốc vững thì họ sẽ phải chăm chỉ, bền bỉ, sáng tạo... Chăm chỉ từ đứa bé chịu khó học hành, đến khi lớn lên thì phải làm thật, sống thật, cố gắng mỗi ngày, làm thật tốt nhiệm vụ của mình. Xã hội cũng phải ghi nhận những người như vậy thay vì chỉ nhìn vẻ hào nhoáng bề ngoài của một số người giàu nhanh, thiếu nền tảng... Tất cả như vậy sẽ tạo điều kiện cho xã hội phát triển bền vững thay vì một xã hội phát triển rất nhanh rồi lại suy sụp nhanh. Cũng hi vọng là đau một lần rồi thôi nhưng em rất ít niềm tin là việc này sẽ chỉ diễn ra "một lần". Vài năm nữa, lại có hình thức mới và lại có rất nhiều người lao vào những "mối làm ăn kiếm tiền dễ" như vậy. Phải thay đổi (không dễ) từ quan điểm, văn hóa của cả dân tộc này.
Tất nhiên, xã hội không thiếu người bị lừa thật sự (do thiếu hiểu biết, do cả tin) nhưng có rất nhiều người biết việc đấy hoặc cảm thấy bất bình thường. Nhưng họ tặc lưỡi, cho qua vì kiếm tiền dễ, vì "hi vọng" mình không phải là người cầm "cục than" cuối cùng, vì thấy bạn bè mình giàu nhanh và dễ dàng quá. À, mà việc thiếu hiểu biết/cả tin cũng có nguồn gốc sâu xa là không được/không chịu học hành chăm chỉ từ bé.

Em đọc một bài báo lâu rồi, họ nói: không phải tự dưng là những quốc gia như Hi Lạp, Argentina thường xuyên vỡ nợ trong khi như người Đức là không có chuyện vỡ nợ. Nó do văn hóa, nền tảng, quan niệm của các dân tộc khác nhau.
Cụ nhận xét đúng. Những tưởng sau vụ lần này thì em thấy họ sợ nhưng trên thực tế nhiều người có tiền vẫn chọn chỗ lãi cao bất thường. Dù những người này có biết về tài chính, nhưng nguyên tắc lãi cao rủi ro cao thì lại ko muốn hiểu. Âu cũng là sự lựa chọn.

Sunrise96

Xe buýt
Đúng là lỗi người mua lười đọc hợp đồng, tìm hiểu thông tin nhưng vụ này em thấy tụi môi giới cũng phải chịu trách nhiệm tội tư vấn láo. Các cụ toàn được tư vấn là tiết kiệm linh hoạt
Bọn bán trái phiếu chỉ trả hợp đồng sau khi người mua đã xuống tiền 07-30 ngày ý cụ ah. Toàn các trái chủ chưa được nhìn, đọc hợp đồng mà đã xuống tiền mua TP chỉ vì nghe bọn nv môi giới các ngân hàng hót láo, làm sai lệch bản chất thông tin.
Sau vụ này NHNN phải đưa ra luật nghiêm xử lý những tổ chức môi giới sai sự thật

otoboi

Xe tải
Bọn bán trái phiếu chỉ trả hợp đồng sau khi người mua đã xuống tiền 07-30 ngày ý cụ ah. Toàn các trái chủ chưa được nhìn, đọc hợp đồng mà đã xuống tiền mua TP chỉ vì nghe bọn nv môi giới các ngân hàng hót láo, làm sai lệch bản chất thông tin.
Sau vụ này NHNN phải đưa ra luật nghiêm xử lý những tổ chức môi giới sai sự thật
Đúng rồi đấy.e cũng mua mà mãi mới có hd.thằng cu nhân viên còn bảo An đông với Scb cùng 1 chủ an toàn, an tâm lắm

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi đấy.e cũng mua mà mãi mới có hd.thằng cu nhân viên còn bảo An đông với Scb cùng 1 chủ an toàn, an tâm lắm
Cụ quay phim lại kiện cu nhân viên đó vì phát ngôn sai. Vì giữa SCB với An Đông, VTP về pháp lý sở hữu, điều hành chẳng liên quan gì cả.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là lỗi người mua lười đọc hợp đồng, tìm hiểu thông tin nhưng vụ này em thấy tụi môi giới cũng phải chịu trách nhiệm tội tư vấn láo. Các cụ toàn được tư vấn là tiết kiệm linh hoạt
Cụ xem tất cả các giao dịch: từ mua ô tô, vay tiền, mua bảo hiểm...người mua chỉ có nhắm mắt ký chứ chả thay đổi đc gì ở nội dung hợp đồng.
Còn nguyên tắc chung là lợi nhuận cao đi cùng rủi ro cao, chứ nếu trái phiếu lợi nhuận cao thế và chắc ăn thế, thì liệu còn ai gửi tiết kiệm?
Em ra TCBS rút tiền tk cách đây hơn 1 năm, đc chào mời trái phiếu các kiểu. Chờ em gái tư vấn xong, em hỏi có chắc ăn ko mà lợi nhuận cao gấp 2 gấp 3 lần gửi tiết kiệm thế? Em nhân viên TCBS trả lời chắc nịch: Dạ chắc chắn lắm anh ạ. Em bảo: chắc chắn vậy thì em vay tiền ngân hàng + bán nhà mua luôn trái phiếu đi, đổi đời ngay. Em nv chưng hửng :)).
Tất nhiên là mẹ hát con khen hay, nhưng bản thân phải tỉnh táo trc lòng tham của chính mình!

trungduong2211

Xe điện
Cụ xem tất cả các giao dịch: từ mua ô tô, vay tiền, mua bảo hiểm...người mua chỉ có nhắm mắt ký chứ chả thay đổi đc gì ở nội dung hợp đồng.
Còn nguyên tắc chung là lợi nhuận cao đi cùng rủi ro cao, chứ nếu trái phiếu lợi nhuận cao thế và chắc ăn thế, thì liệu còn ai gửi tiết kiệm?
Em ra TCBS rút tiền tk cách đây hơn 1 năm, đc chào mời trái phiếu các kiểu. Chờ em gái tư vấn xong, em hỏi có chắc ăn ko mà lợi nhuận cao gấp 2 gấp 3 lần gửi tiết kiệm thế? Em nhân viên TCBS trả lời chắc nịch: Dạ chắc chắn lắm anh ạ. Em bảo: chắc chắn vậy thì em vay tiền ngân hàng + bán nhà mua luôn trái phiếu đi, đổi đời ngay. Em nv chưng hửng :)).
Tất nhiên là mẹ hát con khen hay, nhưng bản thân phải tỉnh táo trc lòng tham của chính mình!
Cũng không hẳn là tham nhưng cứ không biết thì không chơi sẽ an toàn. Như em ra SCB gửi tiết kiệm, mấy em nv kéo vào cái bàn phía ngoài để tư vấn trước khi vào quầy giao dịch, họ cũng đều bảo em gửi cctg hay trái phiếu lãi suất cao hơn, mà em thì chả biết gì về 2 cái đó nên trả lời luôn anh chỉ gửi tiết kiệm truyền thống. Xong họ cũng không chèo kéo gì thêm, hỏi em gửi bao nhiêu, kỳ hạn bao lâu thôi.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Thế nếu em nhân viên nói là em vay ngân hàng, bán nhà và mua rồi thì cụ trả lời sao? Ai chưng hửng?
Thì em sẽ nói họ hàng em mua chưa, bán nhà chưa? Cụ mới là người chưng hửng!