[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

LeTai1979

Xe cút kít
Vâng…họ chưa trải qua cảm giác gặp cơn trên biển thì có không tin cũng là thường mà cụ. Những con tàu vài ngàn tấn nó còn dứt đứt neo ném lên vách đá nữa chứ mấy cái lồng bè thì cơ bản chìm hết. Không biết nay cá vỡ bè dân câu gặt hết chưa chứ mấy ngày trước bọn cháu câu lên hàng chục ký cá Song cá Vược …thì cũng ăn chán chê rồi đem cho chứ không có cách gì ướp đá để mang về HN được.
Chỗ bãi nhà e dọc sống Thái Bình đoạn cầu P Lương, đội kích điện mỗi thuyền ngày kích đc gần tấn cá các loại.

buicongchuc

Xe ba gác
- Dễ như chơi game nhỉ, cụ chắc có kinh nghiệm cứu người đầy mình. Cụ đã cứu được ai bao giờ chưa, hay là đã từng nhảy xuống như ông trong clip chưa. Kỹ năng cứu người không có là đi cả đôi đấy đừng đùa.
Em dân vùng sông nước, thời em trẻ lên 5 là đã gần như biết bơi hết rồi. Đi chơi sông, đội lớn cứ túm đứa nhỏ ném ùm xuống nước rồi nhảy xuống vớt lên là chuyện thường.
Với trường hợp trên, nạn nhân khi đã ngấp ngoái là thời điểm cứu tốt nhất (túm được chỗ nào cũng dễ kéo vào bờ) hoặc sau khi nạn nhân đã chìm người cứu cần nặn xuống tìm vớt lên.

onano69

Xe container
Rất mừng cho bà con!
Thực tế thì đây là 1 trong những kỹ năng sinh tồn đặc biệt của người dân tộc thiểu số vùng núi cao!
Năm nay đầu mùa mưa nếu để ý chút là thấy bọn kiến tự nhiên nó di chuyển nhà lên chỗ cao ;)) em nghĩ những hiện tượng như này người dân tộc vùng cao họ đều biết ạ!

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Năm nay đầu mùa mưa nếu để ý chút là thấy bọn kiến tự nhiên nó di chuyển nhà lên chỗ cao ;)) em nghĩ những hiện tượng như này người dân tộc vùng cao họ đều biết ạ!
Đúng rồi bác!
Bà con cũng tự tìm được nước uống, thức ăn (củ quả), củi lửa ... để tồn tại qua mấy ngày mưa gió 👍
Nhìn lán trại là thấy bác trưởng thôn và dân bản rất có kinh nghiệm👏

Nowherelands

Xe buýt
Em dân vùng sông nước, thời em trẻ lên 5 là đã gần như biết bơi hết rồi. Đi chơi sông, đội lớn cứ túm đứa nhỏ ném ùm xuống nước rồi nhảy xuống vớt lên là chuyện thường.
Với trường hợp trên, nạn nhân khi đã ngấp ngoái là thời điểm cứu tốt nhất (túm được chỗ nào cũng dễ kéo vào bờ) hoặc sau khi nạn nhân đã chìm người cứu cần nặn xuống tìm vớt lên.
Có mỗi chỗ ngập đấy mà lực lượng chức năng đến tìm mấy tiếng mới thấy nạn nhân đấy, ở ngoài sông thì không biết trôi đi đâu rồi. Cụ nghĩ đơn giản như trong bể bơi, cụ đeo kính vào lặn xuống kéo vào bờ ấy nhỉ.

thuyhtt

Xe tăng
Đúng rồi bác!
Bà con cũng tự tìm được nước uống, thức ăn (củ quả), củi lửa ... để tồn tại qua mấy ngày mưa gió 👍
rớt nước mắt vì mừng cụ ơi :). Thương họ, nhưng nhìn ánh mắt bọn trẻ có vẻ chúng ko hề sợ hãi nao núng gì

Trục

Xe ba gác
Đúng rồi bác!
Bản này xứng đáng được như vậy, đoàn kết và rất có kinh nghiệm.

buicongchuc

Xe ba gác
Sông Hồng đoạn An Dương Vương chiều nay

Trục

Xe ba gác
Thiệt hại nhân mạng trên biển là có đấy cụ, chỉ có cái là thường rải rác khó thống kê và không tập trung như các làng bản bị lúc ống, các phương tiện bị sập cầu rơi sông hay lũ cuốn.
Vâng Cụ, trên biển thì đúng là khó thông kê, vì gần như mất tích là mất luôn dấu vết.

X0000

Xe điện
Theo em biết thì sông Hoàng Long không liên quan đến sông Hồng qua Hà Nội thì liên quan gì đến thoát lũ cho Hà Nội ở đây hả cụ ???
Thế mới hay, và cụ cứ nghĩ đi, tại sao vùng Gia Viễn Nho Quan lại là vùng chống ngập cho Hà Nội
PS em thấy có cụ trả lời rồi nên thả thính thế thôi

Thỏ móm

Xe điện
Mừng quá!
Tưởng là mất tích nhưng mọi người lớn bé già trẻ thôn Kho Vàng, Bắc Hà, Lao Cai đều khoẻ mạnh, an toàn👍
Nhìn những hình ảnh này mà bùi ngùi... anh em chức năng vùng cao vất vả và gian lao quá.

Nhìn nụ cười của họ khi tìm thấy Dân nguyên vẹn cũng hiểu thật Tâm, họ vui thế nào!

Từ sáng thấy ồn ào vụ cứu chó mà chết đuối, giờ Em mới xem.
Thú thực là Em bơi rất tốt, dưới nước vài tiếng không vấn đề, nhưng như hôm có vụ ngoài biển cũng gần bờ thôi có người cũng đang chới với. Em phải lấy bằng được áo phao mặc vào mới giám nhảy xuống. Tới nơi thì có người khác đẩy vào rồi.
Thú thực, ko có chuyên môn, không được huấn luyện thì rất khó, đặc biệt là tình huống cấp bách như thế này. Do vậy ko trách ai trong chuyện này cả.
Hồi học lớp 5, em cùng mấy thằng bạn học cùng rủ nhau đi tắm sông, trong nhóm có 1 thằng không biết bơi, mọi khi chỗ tắm đấy nước nông nên nó vẫn nhảy xuống tắm không vút đầu, nhưng hôm đấy nước lên nhanh, vẫn như thường khi là đến chỗ tắm cởi quần là nhảy xuống, thằng ko biết bơi nhảy xuống đầu tiên, chới với luôn vì ko đứng được, nước ngập sâu vút đầu, nó giã gạo mấy phát chuẩn bị chìm, trong số mấy thằng trên bờ ko thằng nào dám xuống cứu, em nhảy xuống bị nó ôm chặt, em nhớ lúc đó em cũng chìm theo nó và nói buông ra, buông ra..., em cũng đạp giãy dụa rất mạnh vì em biết bơi nên chịu được lâu hơn một chút và đạp được chân xuống đất đẩy lên và thở được 1, 2 nhịp thì vừa lúc em đứng được rồi bọn bạn lôi em và thằng kia lên bờ thì thằng kia đã no nước, nằm dốc 1 lúc ọc nước ra và sống :) vụ đó mấy năm sau nó và đám bạn em mới kể cho gia đình biết :) Cứu người đuối nước không có phương tiện và kinh nghiệm thì bị đuối theo là khả năng cao, em và nó thoát được cũng là do may mắn ;)) Trong trường hợp này cũng khó, trách người trên bờ ko tìm cách cứu người đuối nước cũng được, mà họ không biết bơi, không có phương tiện gì thì cũng chỉ biết tay cầm đt và mồm kêu la thôi :( Giá như người đó nhanh nhẹn hơn, tìm bất cứ cái gì nổi được như cành cây, khúc củi, bao tải rác.., ném xuống khu vực người đuối nước cũng có cơ hội giúp đx người đuối nước :( nhưng rất tiếc, rất tiếc :( và không có giá như :(
Nhân kể chuyện cứu người dưới nước

Em biết bơi rất sớm vì sau nhà có cái hồ rộng, suốt ngày vùng vẫy nên bơi cũng khá, một lần em cứu được 2 thằng bạn cùng phố, tình huống thế này:
- Giữa hồ có một hòn đảo, em bơi ra đó leo lên nghịch chán chợt có tiếng kêu cứu, hoá ra có 2 thằng bạn bơi kém cũng định bơi ra đảo, đuối tầm nên khi hạ chân xuống gặp phải thùng đấu ngập đầu đâm hoảng, 2 thằng ôm lấy nhau, dìm nhau nên ko thoát được.
- Khi em bơi tới bị cả 2 thằng ôm cứng, để thoát em lấy hơi lặn hẳn xuống, 2 thằng chìm theo bị ngạt nước ko chịu đc đành buông em ra, vậy là em vừa lặn vừa đẩy chúng vào chỗ nông sau đó đưa lên bờ, một thằng nôn thốc nước ra, còn thằng kia nằm vật, một lúc sau mới ngồi dậy được

Em cứu đc 2 bạn ở tình huống này là may mắn bởi:
- Mặt hồ ko có sóng, nước không chảy
- Em thuộc địa hình của hồ nên biết từ chỗ thùng đấu chúng nó thụt xuống tới chỗ nông chỉ chừng hơn chục mét.
- 2 người đc cứu cũng biết bơi, dù bơi kém nhưng vẫn có kỹ năng nổi và ngoi để thở, hạn chế việc hít nước vào phổi.

Sau này có những dịp em bơi trên sông Sài Gòn, sông Đồng Nai, trên biển và nhận ra rằng:
- Nếu bơi và dìu người cũng biết bơi và không hoảng loạn khá dễ, thậm chí có thể nương theo dòng chảy để chủ động trôi rất xa và tiến dần vào bờ
- Để cứu một người không biết bơi ở nơi có dòng chảy, có sóng mà bản thân ko có áo phao, không có sự hỗ trợ thì vô cùng khó và nguy hiểm vì rất nhanh mất sức dẫn tới việc bị chuột rút sau đó bị cuốn trôi, sặc và đuối nước.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
TRUNG TÂM DỰ BÁO KHÍ TƯỢNG THỦY VĂN QUỐC GIA

Dự báo lũ lụt ở một số con sông miền Bắc:

Trong 12 giờ tới:

• - Lũ trên sông Thao tại Yên Bái tiếp tục xuống dưới mức BĐ2 và trên BĐ1.
  • - Lũ trên sông Lô tại Vụ Quang sẽ xuống mức BĐ1.
  • - Lũ trên sông Cầu tiếp tục dao động ở mức đỉnh trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Thương tiếp tục xuống nhưng vẫn trên mức BĐ3
  • - Lũ trên sông Lục Nam sẽ biến đổi chậm ở trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Thái Bình sẽ biến đổi chậm ở trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Hoàng Long sẽ biến đổi chậm trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Hồng tại Hà Nội tiếp tục xuống dưới mức BĐ2 và trên BĐ1.

Trong 12- 24 giờ tiếp theo:
  • - Lũ trên sông Thao tại Yên Bái tiếp tục xuống dưới mức BĐ1.
  • - Lũ trên sông Lô tại Vụ Quang sẽ xuống dưới mức BĐ1.
  • - Lũ trên sông Cầu tiếp tục dao động ở mức đỉnh trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Thương tiếp tục xuống nhưng vẫn trên mức BĐ3
  • - Lũ trên sông Lục Nam sẽ biến đổi chậm theo xu thế xuống nhưng vẫn trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Thái Bình sẽ biến đổi chậm ở trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Hoàng Long sẽ biến đổi chậm theo xu thế xuống nhưng vẫn trên mức BĐ3.
  • - Lũ trên sông Hồng tại Hà Nội tiếp tục xuống dưới mức BĐ2 và trên BĐ1.

Nguồn: https://nchmf.gov.vn/Kttv/vi-VN/1/tin-lu-khan-cap-tren-song-cau-song-thuong-song-luc-nam-song-hoang-long-va-song-thai-binh-tin-lu-tren-song-thao-song-lo-va-song-hong-post220.html

DurexXL

Xe lăn

Phát hiện nguy cơ sạt lở cao, 115 người dân thôn Kho Vàng (xã Cốc Lầu, Bắc Hà) đã chủ động di chuyển lên một ngọn núi cao cách thôn khoảng 1km để dựng lán trú ngụ.

Sáng 12/9, trao đổi với phóng viên Dân trí, ông Nguyễn Văn Tuấn, Chủ tịch UBND xã Cốc Lầu (huyện Bắc Hà, Lào Cai) cho biết, trưa 11/9, chính quyền địa phương vượt 15km và đã tìm thấy 17 hộ với 115 người dân thôn Kho Vàng, xã Cốc Lầu.

Trước đó ngày 9/9, khi phát hiện nguy cơ sạt lở trên địa bàn thôn Kho Vàng, 115 người dân nói trên đã chủ động di chuyển lên một ngọn núi cao cách thôn khoảng 1km để dựng lán trú ngụ tạm thời.

Do không có sóng điện thoại, người dân trong thôn không thông tin được với chính quyền xã.

Theo ông Tuấn, do sáng 10/9, tuyến đường từ trung tâm xã Cốc Lầu lên thôn Kho Vàng bị sạt lở, chia cắt nên lực lượng chức năng không thể tiếp cận người dân. Đến sáng 11/9, công an xã, chính quyền phải di chuyển 15km đường sạt lở, mới tiếp cận được địa bàn thôn và tìm đến nơi người dân lánh nạn.

Sau khi tìm được người dân, trưa 11/9, chính quyền xã đã cử lực lượng chức năng vận chuyển lương thực lên hỗ trợ người dân ổn định cuộc sống, hướng dẫn nhân dân phương án phòng, chống thiên tai.

"Hiện tại, thôn Kho Vàng đang nằm ở khu vực nguy hiểm, nguy cơ sạt lở cao nên chúng tôi đang tiếp tục cho người dân tạm ổn định tại khu vực núi cao rồi mới để người dân trở về nhà…", ông Tuấn, Chủ tịch UBND xã Cốc Lầu, nói thêm.

Tin vui nhất từ hôm bão vào đến nay đây các Cụ ạ

hahuanvn

Xe buýt
Sông Hồng đoạn An Dương Vương chiều nay

Những năm đầu 199x, em còn bé, em đạp xe lên chỗ Thượng Cát, Liên Mạc. Nước chỉ còn cách mặt đê tầm 1-1.5m(cả làng cả tổng lên hóng vui như hội). Hiện tại cũng vị trí này, chỉ nhìn thấy toàn nhà, cỏ cây hoa lá, không thấy nước đâu. Năm 1971 thì nước lên tới mặt đê luôn. Hôm qua em lại ra hóng thì thấy phải 4-5m nữa mới lên tới mặt đê(ra đoạn Chèm). Nước đã rút so với hôm qua từ 60-80cm rồi. Nước từ thượng nguồn đổ về như này em thấy "thường thôi", dân tình hoang mang hết cả lên.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Cập nhật:
Tính đến 18.00 hôm nay (12/9) mức nước sông Hồng tại trạm đo Long Biên là 10.84 mét - dưới mức báo động 3 (11.50m) là 66 cm
Xu hướng: nước rút chậm hơn dự kiến do thủy triều lên ngoài các cửa sông
Cập nhật:
  • Tính đến 22.00 hôm nay thứ Năm ngày 12/9: mức nước sông Hồng tại trạm đo Long Biên là 10.57 mét - cách mức báo động 2 (10.50m) là 7 cm.
  • Xu hướng: nước sông Hồng đang rút dần về mức dưới báo động 2!

Marda49

Xì hơi lốp
Thưa cụ, thông tin cụ đưa hoàn toàn chính xác, nhưng như cụ nói Sông Hồng đổ nước qua Sông Đáy đến cửa Gián Khẩu thì Hợp với sông Hoàng Long rồi đổ ra biển, sông Hoàng Long là phụ lưu của sông Đáy, nằm phía trên cửa Gián Khẩu, do vậy mực nước sông Hoàng Long không ảnh hưởng (hoặc ảnh hưởng rất ít) đến lưu lượng nước trên sông Đáy đoạn từ Sông Hồng đến của Gián Khẩu, chứ chưa nói đến là ko ảnh hưởng chút nào đến sông Hồng để mà phân lũ thoát lũ cho sông Hồng. Nếu nói sông Đáy phân lũ cho sông Hồng thì còn hợp lý.

Trong công văn của tính Ninh BÌnh, họ phân và xả lũ cho 2 huyện Gia Viễn và Nho Quan là những huyện nằm phía trên Gián Khẩu, thuộc sông Hoàng Long, cụ thể

"Kịch bản thứ nhất, nếu trời tiếp tục mưa, lũ lên trở lại vượt mức +5,3m tại Bến Đế (sông Hoàng Long), sẽ tiến hành phân lũ qua tràn Lạc Khoái. Đối với trường hợp phải xả tràn sẽ tính toán phương án mở các cống ở tràn Lạc Khoái. Phương án mở các tuyến đê cơ Đức Long - Gia Tường, phân lũ qua cống Mai Phương - Địch Lộng vào Đầm Cút."

Các địa danh trên đều phân lũ cho sông Hoàng Long và còn cách Gián Khẩu khá xa
Có nghĩa là sông nước sông Hoàng Long sẽ giảm lưu lượng đổ vào Gián Khẩu. Chỗ Gián Khẩu đó để dành lưu lượng thoát lũ cho sông Hồng thông qua sông Đáy. Có thế thôi.