[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

acc_75

Xe điện
Các cụ nhà bên ngoài đê HN đợt này khéo phải đi thuyền hết .

Sâu Róm

Xe tải
Cột điện gãy, cháy nhà ra mặt chuột chăng?
Hàng loạt cột điện đổ gãy tại TP Cẩm Phả
View attachment 8727407

Đúng là ra mặt chuột thật.
Một lũ chuột lều báo dốt nát cộng thêm mấy ông Ofer thiếu cả hiểu biết lẫn tử tế.
Vụ cột điện dự ứng lực năm nào các bạn kỹ thuật cũng phải giải thích bợt cả ngón tay ra mà vẫn chửa thông não được cho lũ bị dắt mũi.

AcidS

Xe điện
Nước lên cao chưa từng có thế này mấy chục năm nay , Năm 2008 nước còn chưa ngập chân cầu Lao cai mà đã ngập rất nặng , biết bao tài sản của người dân do chủ quan mà bị hư hỏng
Hy vọng các cụ các mợ lưu tâm ,
Nước sẽ dồn về trong 1 nửa ngày đến 1 ngày tới , nhanh lắm đấy ạ , nó lên nhanh lắm , em nhớ năm đó , mấy anh em vừa khiêng được cái xe máy lên được tầng 2 quay trở xuống nước đã ngập 30 cm tủ lạnh , trước đó nước mới đến thềm ạ
ai ở vùng trũng thì sơ tán ngay , ai ở vùng có thể ngập lụt cũng cần chuẩn bị , năm 2008 nhà em phải vứt đi mấy cái tủ bằng gỗ ép , trôi mất sạch hoa màu và gia súc do ở quê , ít thông tin , nặng nhất là ao cá toàn cá to thả mấy năm đi mất gần hết trong lúc kinh tế khó khăn
Các cụ các mợ lưu ý ạ
Năm 2008 em ở Yên Bái
Khủng khiếp quá. Hà Nội Cầu Long Biên cũng cũ lắm rồi.

3077

Xe container
Lũ thế này bãi giữa sông Hồng lại trắng băng rồi, như gần nhất là năm 95. Giờ lại nhiều nhà cửa và cây trồng hơn xưa.
Lần này em sợ k chỉ bãi giữa mà cả mấy nhà ngoài đê nữa. Nhiều cụ trước đòi hạ đê để làm đường đi vì chẳng bao giờ nước lên được nữa chắc cũng sẽ phải nghĩ lại

Canon_D7000

Xe tải

Charlie_143

Xe máy
Quan trọng:
Cầu Phong Châu quê em đã sập. Quốc lộ 32c gián đoạn.....
Nhiều phương tiện rơi xuống sông :-s
Nhìn ảnh này chắc lũ cuốn trôi luôn 1 trụ cầu, sập 2 nhịp mất hút rồi. Dự là thương vong của riêng cầu này có khi cao hơn cả cơn bão số 3, nước sông thế kia thì chắc ko cứu được hic.

Xechaybangcom

Xe điện
Hà nội thì cũng có kẻ giàu ngừoi nghèo chứ phải ai cũng giàu đâu! Mà 2, 3 hôm nữa hết hàng dự trữ xung quanh bão lũ thì rau xanh HN nó tăng phi mã cho mà coi.
Ngừoi ta mua tích trữ để mưa bão người ta không muốn ra đường đấy, sao nào? Chưa nghe! Làm quái gì là lối thế?? Bày đặt dẩm dớ mỉa mai.
Thực tế thì không cần tích trữ cụ ạ.
Sáng hôm thứ 7 em ra chợ, rau trống trơn, thịt trống trơn. Vào siêu thị quầy rau trống trơn, thịt trống trơn, em mua 2 quả bí đỏ nho nhỏ rồi về.
Sáng chủ nhật em lại ra siêu thị, rau về đầy ắp, thịt đầy ắp, giá cả không tăng so với bình thường.
Thực tế là rau ở chợ có thể tăng, nhưng không thể tăng hơn siêu thị được. Bão chỉ xảy ra ở một số tỉnh thành, nên việc thiếu lương thực là không diễn ra lâu dài, người ta sẽ vận chuyển ra HN ngay.

Hổ Con

Xe tăng
Nước lên cao chưa từng có thế này mấy chục năm nay , Năm 2008 nước còn chưa ngập chân cầu Lao cai mà đã ngập rất nặng , biết bao tài sản của người dân do chủ quan mà bị hư hỏng
Hy vọng các cụ các mợ lưu tâm ,
Nước sẽ dồn về trong 1 nửa ngày đến 1 ngày tới , nhanh lắm đấy ạ , nó lên nhanh lắm , em nhớ năm đó , mấy anh em vừa khiêng được cái xe máy lên được tầng 2 quay trở xuống nước đã ngập 30 cm tủ lạnh , trước đó nước mới đến thềm ạ
ai ở vùng trũng thì sơ tán ngay , ai ở vùng có thể ngập lụt cũng cần chuẩn bị , năm 2008 nhà em phải vứt đi mấy cái tủ bằng gỗ ép , trôi mất sạch hoa màu và gia súc do ở quê , ít thông tin , nặng nhất là ao cá toàn cá to thả mấy năm đi mất gần hết trong lúc kinh tế khó khăn
Các cụ các mợ lưu ý ạ
Năm 2008 em ở Yên Bái
Chuẩn ạ ! 2008 đỉnh lũ sông Hồng tầm 84,5m. Bây giờ đã 85m rồi và dự kiến còn tăng do TQ xả lũ và LC vẫn tiếp tục mưa. Các cụ cứ lấy mức lũ 2008 để tính toán nhé, tầm tối và đêm nay Yên Bái sẽ ngập nặng sau đó đến PT, rồi các tỉnh đồng bằng....hy vọng không bị như năm 1971. Cái này phụ thuộc 1 phần vào a hàng xóm phía trên. Mong các cụ có người thân ở lưu vực sông Hồng đừng chủ quan.

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Chuẩn ạ ! 2008 đỉnh lũ sông Hồng tầm 84,5m. Bây giờ đã 85m rồi và dự kiến còn tăng do TQ xả lũ và LC vẫn tiếp tục mưa. Các cụ cứ lấy mức lũ 2008 để tính toán nhé, tầm tối và đêm nay Yên Bái sẽ ngập nặng sau đó đến PT, rồi các tỉnh đồng bằng....
Giờ mới thấy tác dụng của hút cát trộm. Lòng sông sâu hơn ngày xưa nhiều nên cũng đỡ đi nhiều rồi. Nhưng hậu quả thì như cầu Phong Châu, thổi bay cả trụ luôn :(

lotus23

Xe tải
Mợ có thể vào một số đường như Lê ĐĐức Thọ, Vin Green Bay là thấy ko có cây nào đổ, gãy cành nhỏ thì có.
Ở khu mới toàn cây vừa trồng <3 năm rễ chưa kịp ăn thì giữ sao được. Thế Phan Đình Phùng mấy chục năm nay ko xây dựng lát nền hay làm bất cứ gì, vẫn đổ đấy thôi. Mà cây thì toàn ~100 năm hả mợ?
Cây đổ còn phụ thuộc hướng gió, loại cây, thời gian trồng. Hải Phòng quê em đổ gần sạch, vườn bà em toàn cây tự nhiên chứ có cây đô thị nào đâu.
Mợ lượn một vòng thành phố dễ thấy, các cây đổ nhiều là ban, Phượng, điệp, xà cừ. Bàng Sinh, hoa sữa, Xoài trồng lâu năm có chống cẩn thận rất ít đổ
Hàng sao đen dọc Tố Hữu trồng từ 2010 từ lúc cây còn bé rất ít bị bật gốc, một số gãy cành.
Đúng rồi các cụ. Còn phụ thuộc vào hướng gió, vùng ảnh hưởng, loại cây nữa... Nhưng nói chung thì cây trồng bị cắt rễ ngắn rồi cắm xuống tỷ lệ bị bật gốc cao hơn rất nhiều so với những cây có bộ rễ bám sâu, đủ chịu tải tương ứng với độ cao và trọng lượng.

phuongmit

Xe cút kít
Lần này em sợ k chỉ bãi giữa mà cả mấy nhà ngoài đê nữa. Nhiều cụ trước đòi hạ đê để làm đường đi vì chẳng bao giờ nước lên được nữa chắc cũng sẽ phải nghĩ lại
Nhiều ông bảo trơ bãi giữa nhiều năm rồi, Hanoi k lụt nữa đâu [-O<

ducati1

Xe buýt
Thực tế thì không cần tích trữ cụ ạ.
Sáng hôm thứ 7 em ra chợ, rau trống trơn, thịt trống trơn. Vào siêu thị quầy rau trống trơn, thịt trống trơn, em mua 2 quả bí đỏ nho nhỏ rồi về.
Sáng chủ nhật em lại ra siêu thị, rau về đầy ắp, thịt đầy ắp, giá cả không tăng so với bình thường.
Thực tế là rau ở chợ có thể tăng, nhưng không thể tăng hơn siêu thị được. Bão chỉ xảy ra ở một số tỉnh thành, nên việc thiếu lương thực là không diễn ra lâu dài, người ta sẽ vận chuyển ra HN ngay.
Xung quanh HN đều bị tan tác hết mà! Lần này toàn miền Bắc dính không bão thì lũ, phải cả tháng ăn rau miền Nam, rau Đà Lạt đấy.
Chủ Nhật cụ ra vẫn còn vì ít người thôi( họ mua dự trữ cả rồi). Siêu thị chưa thể đủ để thay thế chợ truyền thống.

khanhpt4

Xe tăng
Quan trọng:
Cầu Phong Châu quê em đã sập. Quốc lộ 32c gián đoạn.....
Nhiều phương tiện rơi xuống sông :-s
Trước về quê em cũng hay đi qua cầu này; hình như cầu mới được sửa chữa lại cách đây 1-2 năm.
Mong không có thiệt hại lớn về người

Tocchien

Xe tải
Xung quanh HN đều bị tan tác hết mà! Lần này toàn miền Bắc dính không bão thì lũ, phải cả tháng ăn rau miền Nam, rau Đà Lạt đấy.
Chủ Nhật cụ ra vẫn còn vì ít người thôi( họ mua dự trữ cả rồi). Siêu thị chưa thể đủ để thay thế chợ truyền thống.
Tuyên truyền gây hoang mang ít thôi.

Phỗng new

Xe điện
Sập cầu Phong Châu mà xem clip vẫn thấy bà con tụ tập trên cầu (phần chưa sập) để hóng với ngó :(
Thấy tay quay clip khoe vừa đi qua thì sập cái rầm, có cả nguyên cái xe container rơi xuống bị lũ cuốn trôi :(

Công nhận, bão to ác, gió như thổi bay người.
Chiều qua e xách xe chạy vòng Tp, thấy phố nào cũng thiệt hại, cây đổ ngổn ngang.
Phải biểu dương chính quyền, lực lượng QĐ, CA, MTĐT, điện, nước... sau khi ngớt mưa bão đã phải gồng mình khắc phục hậu quả, nhanh chóng ổn định tình hình.
Người dân cũng đoàn kết, chung tay giúp sức, việc nào tự làm được đều chủ động khẩn trương để KPHQ.
May bão to nhưng vào 2 ngày nghỉ, mọi người chủ động được việc đi lại, hạn chế di chuyển, thiệt hại về người là k đáng kể.
Phải công nhận dân Hải Dương có tinh thần tự lực và tương thân tương ái rất cao
Sau khi bão tan, từ hôm qua tới giờ có rất nhiều nhóm nhân dân tự giác bảo nhau thu dọn đường phố sau bão, phố nhà anh có một số người hỗ trợ tự giác hỗ nhân viên điện lực trong nhiều giờ để xử lý sự cố: chặn, phân luồng giao thông khi đường dây được kéo ngang đường, cùng kéo cáp... nhờ vậy mà khu vực này có điện sớm hơn dự kiến và anh em bên điện lực cũng rất phấn khởi

Canon_D7000

Xe tải
Chuẩn ạ ! 2008 đỉnh lũ sông Hồng tầm 84,5m. Bây giờ đã 85m rồi và dự kiến còn tăng do TQ xả lũ và LC vẫn tiếp tục mưa. Các cụ cứ lấy mức lũ 2008 để tính toán nhé, tầm tối và đêm nay Yên Bái sẽ ngập nặng sau đó đến PT, rồi các tỉnh đồng bằng....hy vọng không bị như năm 1971. Cái này phụ thuộc 1 phần vào a hàng xóm phía trên. Mong các cụ có người thân ở lưu vực sông Hồng đừng chủ quan.
Yên Bái em vừa điện về , Nước đã ngập lên rất cao ạ ,đường Nguyễn Thái học đã ngập mênh mông !
Hic