[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

AlexHEO

Xe tăng
Lại nói đến khu của Vin/Sun.. Đúng tầm nhìn của mấy bố doanh nhân với lãnh đạo xa vãi cả đạn. Dập khuôn y xì đúc nhau từ Phú Quốc ra đến Quảng Ninh chỗ nào cũng 1 kiểu nhà, shophouse màu mè như vậy. Mất hết cả bản sắc địa phương chỉ còn bản sắc của tập đoàn. Khách du lịch nhìn nhàm cả mắt ko thấy khác biệt chỗ nào.

Demchinhhang.net

Xe container
Vì bản chất PQ lag nơi vắng, ko phải là có thể thường xuyên đến. Các tay BĐS nói sẽ rất đông và mua đi mua đi:D

stone_lamp

Xe điện
Cháu chưa đi PQ bao giờ và chưa có ý định đi
Mãi mới cụ giống hệt em vì chưa đến PQ, 5 châu 4 biển đã đi nhõn cái PQ chưa đc đi, vì vô duyên và cũng ko thích lắm dù cq em với cái PQ quá liên quan, năm nào cũng đi ctac từ hầu hết cả nv đến lãnh đạo

căngthẳng

Xe tăng
Sầm sơn thi năm nào cũng đông nuom nượp
Phú quốc năm ngoái e di ăn vỉa hè con tôm hùm cỡ vừa mà chém gần chết, cùng cỡ đấy ăn thế giới hải sản Hn chắc 50%
taxi cũng đắt, nhung có dịp e vẫn muốn quay lại khám phá bằng xe máy những điểm hoang sơ ít ng

Dân Tổ

Xe container
Em thấy bài này vừa khớp với thớt :)

ATZ

Xe tải
Theo em để trả lời cho câu hỏi của cụ thớt có thể với nhìn nhận của em thì lý do vắng khách có thể vì những yếu tố sau:

- Không quá đặc sắc so với các địa điểm du lịch biển khác trong nước.
- Chi phí cho vé máy bay nội địa cao so với cùng kì nghỉ lễ giữa lựa chọn trong nước cũng như quốc tế.
- Quy hoạch nếu để so tầm khu vực (muốn coi là điểm đến cho nghỉ dưỡng biển đảo) thì còn kém và không gây ấn tượng gì so với các điểm đến khác tại Thailand, Indo hay Philipine.

Nhà em đi 4 lần, nghỉ tại La Veranda, Salinda, Intercontinental, Regent. Trải nghiệm xác định là nghỉ dưỡng, thăm thú lên Rạch Vẹm ăn ủng hộ quán ngoài đó, vào trung tâm Dương Đông ngó nghiêng các chợ, xuống bãi tắm Sao và bãi Khem rồi không có trẻ con đi cùng thì đưa 1 số thành viên gia đình đi tour mấy đảo đổi không khí khi nghỉ đủ mấy ngày resort rồi. :)

Sun vs Vin nhà em không ở, mấy khu như Grand world thì chỉ tranh thủ vào thăm người quen đầu tư shophouse trong đấy rồi ngồi tí là về resort thôi.

Thực sự chỉ nghỉ dưỡng là tạm ổn còn đặc sắc để níu chân thì không có. Phuket, Koh Samui, Bali vẫn nhiều thứ để muốn quay lại hơn ạ.
Nhà cụ ở Regent thì quá sang chảnh rồi, vài ngàn đô 1 đêm.
Mình ở InterCon qua đó ăn với bạn thấy thiết kế dịch vụ thì chắc kg còn gì để chê.

Phú Quốc đúng là giao thông là điểm bất lợi lớn, tháng trước mình đi bằng ô tô từ TP HCM xuống trải bằng phà cũng mệt mỏi phết, chi phí cũng kg rẻ hơn máy bay bao nhiêu. Chắc 10-20 năm nữa đất nước phát triển làm cầu vượt biển 50km từ Hà Tiên qua may ra mới giải quyết được bài toán giao thông.

Còn những nhà "bình loạn" "đạo đức" "bảo vệ môi trường" hay" chuyên gia thiết kế tổng thể" chê và phê phán các khu vực do các tập đoàn lớn đầu tư thì mình cũng chỉ cười.
Họ thích thiên nhiên thì suốt bờ biển VN thiếu cha gì chỗ cho họ mang lều hay trải bạt ra mà nghỉ dưỡng, hoặc cũng có thể thuê cái nhà, hay chòi của ngư dân mà ở.

Còn lại đa phần những người như mình và cụ ở bài trên, đi với gia đình thì cần tiện nghi, đầy đủ, sạch sẽ, an toàn nên mình thích đến những chỗ như vậy. Còn đi 1 mình hay với bạn bè mình ngủ rừng hay lều cũng chẳng ngán.

Hieumos

Xe container
Ra Phú Quốc gọi đồ ăn mà hết cả hồn. Vùng biển mà cua ghẹ tính giá còn đắt hơn cả Thủ Đô.

hamcuare!

Xe container
Ra Phú Quốc gọi đồ ăn mà hết cả hồn. Vùng biển mà cua ghẹ tính giá còn đắt hơn cả Thủ Đô.
Cái này thì cụ nên thông cảm :)
Ghẹ hn là nuôi lồng ăn cám tăng trọng, còn ở pq là ngta đi tàu ra biển bắt trong đêm sáng sau lên bàn..
Giá nó k thể như lấy vợt bắt đc rùi :).

Dân Tổ

Xe container
Mình ở InterCon qua đó ăn với bạn thấy thiết kế dịch vụ thì chắc kg còn gì để chê.

Phú Quốc đúng là giao thông là điểm bất lợi lớn, tháng trước mình đi bằng ô tô từ TP HCM xuống trải bằng phà cũng mệt mỏi phết, chi phí cũng kg rẻ hơn máy bay bao nhiêu. Chắc 10-20 năm nữa đất nước phát triển làm cầu vượt biển 50km từ Hà Tiên qua may ra mới giải quyết được bài toán giao thông.

Còn những nhà "bình loạn" "đạo đức" "bảo vệ môi trường" hay" chuyên gia thiết kế tổng thể" chê và phê phán các khu vực do các tập đoàn lớn đầu tư thì mình cũng chỉ cười.
Họ thích thiên nhiên thì suốt bờ biển VN thiếu cha gì chỗ cho họ mang lều hay trải bạt ra mà nghỉ dưỡng, hoặc cũng có thể thuê cái nhà, hay chòi của ngư dân mà ở.

Còn lại đa phần những người như mình và cụ ở bài trên, đi với gia đình thì cần tiện nghi, đầy đủ, sạch sẽ, an toàn nên mình thích đến những chỗ như vậy. Còn đi 1 mình hay với bạn bè mình ngủ rừng hay lều cũng chẳng ngán.
Không đến mức độ sang chảnh quá thế đâu cụ, nhà em tích point của IHG qua những lần công tác nước ngoài ở chuỗi của họ nên dành cả point hoặc book trực tiếp qua account vẫn chỉ dao động 8-10tr/ đêm cho King Suite hoặc Twin suite ở Regent. Với Intercontinental thì bà xã em thường lấy deal nên cũng chỉ 3-4 tr/ đêm.

Nhà em có trẻ nhỏ và cả người lớn tuổi nên lựa chọn là thuần nghỉ dưỡng, tiết kiệm cho đúng deal đúng thời điểm để cả nhà hưởng trọn kỳ nghỉ không dính cảnh đông đúc của các resort trong nước hoặc của các tập đoàn trong nước như Vin hay Sun.

Còn để như cụ nói với gu thời trẻ của vợ chồng em thì những chia sẻ của cụ, chúng em cũng đều trải nghiệm rồi vì thích gần với tự nhiên và tự do đi lại khám phá. Cái quy hoạch như em nói của PQ thì nên nhận là quy hoạch không có tầm nhìn, nhiều cụ nhận xét bê tông hóa là đúng nếu tới Bắc đảo và Nam đảo nơi có những tổ hợp của Vin và Sun. Chính vì lẽ đó có thể nó không đặc sắc và hấp dẫn với nhiều du khách nước ngoài hay những du khách VN đã đi nhiều nơi nhiều quốc gia khác.

Em cũng hi vọng PQ có thêm những sản phẩm du lịch mới, nhiều hoạt động thu hút hơn với những tiềm năng tự nhiên vốn có. Nhìn sang nước bạn để mình học mình rút ra kinh nghiệm và phát triển những cái đặc biệt hơn, theo bản sắc riêng của VN mình. :)

wanderersg

Xe tăng
Mình đi PQ, ngang qua khu Vin vào resort thay rừng nguyen sinh rat đẹp, thế mà Vin /sun chặt hết để xaY betong . Cái này do tầm nhìn quy hoạch của chính quyèn kém thôi chứ doanh nghiẹp thì nó lúc nào chả muốn xây tối uu dien tích.
Về ăn thì vào nhà hàng ăn đồ biển tủ kính cũng ko tươi ngon chắc do bị để lồng kính nó cũng gầy và ọp đi.giá cả khá cao ghẹ 800-1tr/kg tom hùm 2.5tr/kg.
Vào safari thì thú trốn sạch. Khu nuôi nhot thì cũng bt .
Về biển vẫn nhiều rác ko trong lắm ,nói chung đi cho biết chứ quay lại thì chắc là ko vì vé máy bay đắt ,dịch vụ vui choi kém, ăn uống đắt .cảnh thì tuỳ nơi tuỳ người cảm nhận.
Cái vụ đi bộ dưới đáy biển làm dịch vụ mà bắt khách cuốc bộ từ khu Sun xuống bờ biển ko có bén tàu leo len cano mới hài.

Chỉnh sửa cuối:

Minmatday

Xe tải

Cụ cười các nhà đạo đức mạng, bảo vệ thiên nhiên, hay thiết kế ở điểm gì thế cụ? Nghĩa là cụ hoàn toàn hài lòng với PQ bây h và thấy chả cần thay đổi gì?

Parejo_10

Xe điện
Nguyên nhân Phú quốc vắng khách gói gọn trong 3 từ: Dốt nát, Thiển cận, Tham lam.
Khi du lịch nào cũng tham sư huynh. Thậm chí các nước khác nó còn “ tham lam “ hơn nhiều lần ta. Nó đầu tư bài bản như thái lan để hút tiền của khách hơn ta nhiều lần. Gọi kiểu tham khôn thôi :D

Ranfer

Xe buýt
cũng đi PQ nhiều em thấy thiếu cái đặc sắc riêng của PQ, từ ăn uống, sản phẩm du lịch,... chủ yếu là các ông lớn copy từ chỗ khác, do vậy số lượng khách quay lại không nhiều!

halong79

Xe hơi
Xe máy còn điểm nào đẹp nữa ko cụ thống kê giùm tớ với, mai tớ bay ra đó, dự định thuê xe máy khám phá hòn đảo.
Ở Dương Đông thì bác đi thăm Dinh Cậu, Vườn Tiêu, đi Suối Đá Bàn, Suối Tranh.
Đi Cung Đường: Dương Dông - Hàm Ninh ( Thăm làng Chài Hàm Ninh) - Cây Sao ( Uống nước ở quán Rory's Beach Bar) - Bãi Bổn- Bãi Thơm- Dương Đông: cung này tầm 70km.
Lên Gành Dầu, Qua Vũng Trâu nằm, Rạch Vẹm.
Nam Đảo:Thăm Quan Chùa Hộ Quôc, nhà tù PQ, nhà thùng nc mắm, bãi Sao.
đi tour 3 hoặc 4 đảo.
Ăn uống: ăn đâu hỏi giá đấy, đặc sản PQ có Ghẹ Hàm Ninh( cái này phải biết quán mới ăn đc), Nhum Biển( Ăn gỏi hoặc nướng), gỏi cá trích.
Ăn sáng: Bún Quậy, bún kèn, bánh canh cá thu, bún cá, phở bò, phở gà....
Ăn bình dân: Cơm tấm sườn bì (30-50k/1 suất), cơm phần, cơm chay, cơm sườn cây...
Nếu lịch thế còn thời gian thì bác tham gia thêm tour leo núi, hoặc tour lặn ngắm san hô.
....

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Trên báo có bài này về tại sao du khách ít đến Phư Quốc:

https://tuoitre.vn/phu-quoc-ngay-cang-vang-khach-dung-do-loi-nua-20230908115002166.htm?fbclid=IwAR3IYUrGVg5iLul0AMTXDPwJEGOBW6JoW1-Uh5g9gyBePjYehr1-LwVJopg_aem_AYmTuVBxrti8e_Ve2U-VK3uSoNfg6K4gO4m09nJX9_-8H6s3uLCN43_BiFNasHEm4Pg&mibextid=9R9pXO

rất nhiều ý kiến đúng, Phú Quốc đang bị mất đi bản sắc, chết vì thiếu quy hoạch...
Bản thân em thì mất thiện cảm với PQ vì rác và giá. Em ấn tượng mãi về post của một em gái về mua hộp sữa chua ở Sun An thới giá 25k do chủ hàng bảo cái shophouse giá 15 tỷ. Theo các bác lý do là gì?
Không cần phải nghĩ. Đi 1 lần và ko bao h quay lại vì ko đáng.

wildcat74

Xe điện
Du lịch là dịch vụ cao cấp; trong khi đó ở mềnh cứ nghĩ là xây xong cái khách sạn, có phòng ngủ- máy lạnh là xong. Thế thì ở nhà cũng được làm gì phải ra tận Phú Quốc!. Phú quốc và nhiều địa điểm khác, cả ngành du lịch Việt Nam đang trả giá cho cách làm chộp giật!

halong79

Xe hơi
Nói chung đi PQ mà kiểu đi tour thì chán, mệt. Nhà em thì hay vào seashell nghỉ, sáng xem dân ở đó ăn chỗ nào ngon mình ăn theo rồi thuê xe tự lái đi chỗ mình thích nửa ngày, lê la khám phá đời sống dân địa phương, trưa về nghỉ ngơi, tối ra cầu cảng nhậu.., thấy cũng được. Mấy hôm nữa lại tháp tùng 20 cụ trong quê ra đó chơi cho biết.  
Cụ đi 20 người thì dưới Cây Sao - Hàm Ninh có quán nhà bè Cây Sao ngồi hay phết đó cụ.

XSim

Xe container
Du lịch là dịch vụ cao cấp; trong khi đó ở mềnh cứ nghĩ là xây xong cái khách sạn, có phòng ngủ- máy lạnh là xong. Thế thì ở nhà cũng được làm gì phải ra tận Phú Quốc!. Phú quốc và nhiều địa điểm khác, cả ngành du lịch Việt Nam đang trả giá cho cách làm chộp giật!
Ớ em tưởng khách sạn là vậy? Em đi thường không quan tâm khách sạn lắm, mình đến vì cái tự nhiên của nơi đó là chính, khách sạn chỉ là chỗ ngủ thôi.

minhlp

Xe tải
Xưa em thấy mọi người đi Phú Quốc đều tới những nơi mang bản sắc Phú Quốc như: ngắm hoàng hôn ở Dinh Cậu, thăm vườn tiêu, sản xuất nước mắm, nhà tù PQ..
Giờ em thấy mọi người đi Phú Quốc đều check in với Sun, với Vin, hoặc các quán bar ngoài trời. Em thì thấy nếu tới mấy chỗ đó thì ko nhất thiết phải phi ra Phú Quốc cho tốn tiền (đắt gấp rưỡi gấp đôi chỗ khác). Tiền bỏ ra thì nhiều hơn hẳn, mà tới những nơi ăn chơi nhảy múa không mang đậm bản sắc thì em nghĩ là có thể sẽ thấy phí tiền, và lâu lâu mới quay trở lại ạ.