[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

IP man

Xe lăn
Không chỉ PQ, mà tất cả các điểm du lịch ở ta đều sẽ ngắc ngoải, với cách làm du lịch như hiện nay.

Người đi du lịch số đông là tâm lý "đú", đi để check-in chụp 1 cái ảnh sống ảo cúng phây. Người chưa đi xem ảnh tưởng hay, cũng cố đi 1 lần rồi về ngâm ngùi ko dám thú nhận mình bị lừa y như trong câu chuyện "Tiên sư thằng nào bảo thằng nào".

Người làm du lịch thì cố đủ trò "giống Phu kẹt, giống Vơ ni", sơn phết mấy cái nhà xanh đỏ tưởng hay, khách du lịch thật sự người ta nhìn muốn nôn mửa.
Công nhận mấy địa điểm phake kiểu này em ko bao giờ dám chụp ảnh up phây luôn. Mấy năm sau nhìn lại thấy nhà quê vãi lúa :))

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
E đi PQ 1 lần từ năm 2007. Thời đó phải bay ATR72 từ TSN ra PQ, ngày đó vẫn còn hoang sơ, có cái KS Sài Gòn Phú Quốc là to nhất ...
Bao năm rồi chưa quay lại nơi này, cháu định cuối năm thẩm lại 1 chuyến xem sao.

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
1 tuần thì quá thoải mái, cứ xe máy 150k/ngày mà chạy, chỗ nào trên map nhiều đánh giá tốt thì cụ tìm đến. Mấy chỗ nhân tạo như Vin phía Bắc đảo hay Sun phía nam thì đảo qua cho biết check phát cho có hình là đc ;))
Vợ chồng son đẹp đôi thế

harrynh

Xe container
Em đi 2 lần, đều ở KS Novotel
Em thấy biển đi sạch, bãi cát đẹp. Còn các khu Vin, Sun em k vào
Vào đó em chỉ ở KS còn ăn thì cả nhà thuê xe máy đi lê la khắp các quán của dân địa phương

Tùy cách du lịch mình sẽ thấy cùng 1 địa điểm mà mình có cách nhìn khác nhau. Ví dụ du lịch kiểu sang chảnh khác mà kiểu bình dân lại khác.
Ơ ơ, em thích sang chảnh bãi tắm riêng nhưng giá phải bình dân cơ, ăn ngoài phố nóng bụi, lại còn phải đi xa...
Đùa chứ em thích đi kiểu 1- 2 ngày sang chảnh ăn ngủ bơi trong resort, 1 - 2 ngày lê la khám phá ăn uống đường phố kể cả ăn sáng, cà phê, bia địa phương. Đi chơi mà chưa đi đã khó chịu phải thế này thế kia thì tự mình mất vui.

VuNgoanMuc

Xe điện
Trước có thằng Nam Nghi vị trí cảnh quan rất đẹp đúng chất nghỉ dưỡng , mà sao nay thấy ầm ĩ trên mạng nợ lương rồi khó khăn này kia.. thấy cũng tiếc cho chỗ đó nếu đó là sự thật.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Trên báo có bài này về tại sao du khách ít đến Phư Quốc:

https://tuoitre.vn/phu-quoc-ngay-cang-vang-khach-dung-do-loi-nua-20230908115002166.htm?fbclid=IwAR3IYUrGVg5iLul0AMTXDPwJEGOBW6JoW1-Uh5g9gyBePjYehr1-LwVJopg_aem_AYmTuVBxrti8e_Ve2U-VK3uSoNfg6K4gO4m09nJX9_-8H6s3uLCN43_BiFNasHEm4Pg&mibextid=9R9pXO

rất nhiều ý kiến đúng, Phú Quốc đang bị mất đi bản sắc, chết vì thiếu quy hoạch...
Bản thân em thì mất thiện cảm với PQ vì rác và giá. Em ấn tượng mãi về post của một em gái về mua hộp sữa chua ở Sun An thới giá 25k do chủ hàng bảo cái shophouse giá 15 tỷ. Theo các bác lý do là gì?
Không có gì đặc sắc và chi phí khá đắt đỏ nên du khách thường chỉ đến Phú Quốc 1 lần ... cho biết!

ruou_nep_40

Xe tăng
Chi phí đi du lịch cao quá - tốn kém quá là vấn đề mấu chốt.

Theo thống kê 4 ngày nghỉ lễ dịp 2/9/2023 vừa qua mà lượng khách đi du lịch giảm đến gần 17% so với cùng kỳ nghỉ lễ 2/9/2022 là minh chứng rõ ràng nhất

coquay

Xe container
Giá vé tháng này rẻ rồi cụ, đi từ Hà Nội 1 vé khứ hồi tầm 2tr4. Đi từ Đà Nẵng rẻ hơn 1 tý, là 2tr. Tuần trước dịp lễ nó đắt, còn tháng trước nữa cũng đắt vì mùa cao điểm.
Vé cứ tầm 2 đến 2,6tr thì còn í định đi chứ như đợt đầu hè toàn 3,5 đến 4,5tr thì thôi đi chơi gần nhà bán kính tầm 2 300km cho kinh tế
Chứ đi chơi mà riêng khoản vé đã tốn hơn nửa ngân sách đi chơi rồi thì ít có hứng lắm ạ

thichrauxanh

Xe điện
Trả lại bãi biển ít nơi làm được lắm cụ, tôi thấy rất nhiều chỗ xây resort xong là rào hết lối xuống. Trừ khi đó là 1 con đường mà xưa giờ dân xuống chơi, giờ họ phản đối dữ quá, bị đưa lên báo thì may ra mới mở lại thôi.
Vâng e cũng ít đi, mới qua mấy khu biển ở miền trung thì thấy một số đã trả lại bãi biển cho tự nhiên. Hi vọng còn đc tí tự nhiên chứ ko đúng là bãi sạch đẹp bị cươp hết :D

Gió_123

Xe tải
Nguyên nhân Phú quốc vắng khách gói gọn trong 3 từ: Dốt nát, Thiển cận, Tham lam.

Phú quốc, Đà lạt, Tam đảo đã bị phá hỏng bởi 3 nguyên nhân trên, không cẩn thận rồi Sapa, Cát bà sẽ nối tiếp.
Ko cẩn thận gì nữa ạ. Sapa đã thế rồi cụ ơi. Nát như tương.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Có nhẽ Phú Quốc nói riêng và nhiều nơi của ta nói chung đang loay hoay giữ việc phát triển thành khu vực cao cấp hay bình dân ạ
Cao cấp thì đừng mong đông khách. Đông khách thì đừng mong cao cấp đúng không ạ.
Và giữa đông khách với cao cấp thì không thể đồng thời tồn tại ở một khu vực.

Tất nhiên, ở đây nói về sự cao cấp là một khái niệm có liên quan nhiều đến giá cả, mức chi tiêu.

Nhiều người cứ so với Thái Lan, dưng có nhẽ Thái Lan họ chọn tiêu chí đông khách, vì thế ít nghe thấy những dịch vụ cao cấp ở Thái Lan. Thậm chí ở Singapore cũng thế.

Em đi Phú Quốc nhiều lần ko nhớ nổi (chắc năm tầm 1-2 lần), ở chủ yếu Novotel (giá hợp lý, biển đẹp) và Vin thì đều thấy Oke, chắc tại em chịu tìm hiểu kỹ chỗ ăn, đi lại. Thích Phú Quốc ở không khí 1 hòn đảo, biển đẹp. Ở Phú Quốc chưa lần nào ko hài lòng, chỉ có điều Việt Nam còn nhiều chỗ đẹp nên để dành đi cho hết chứ em vẫn thích đi nghỉ ở Phú Quốc, chứa thấy gì để kém khách cả.
Em thích Phú Quốc! Đã đi - thích - sẽ đi tiếp!
Em đi 2 lần, đều ở KS Novotel
Em thấy biển đi sạch, bãi cát đẹp. Còn các khu Vin, Sun em k vào
Vào đó em chỉ ở KS còn ăn thì cả nhà thuê xe máy đi lê la khắp các quán của dân địa phương

Tùy cách du lịch mình sẽ thấy cùng 1 địa điểm mà mình có cách nhìn khác nhau. Ví dụ du lịch kiểu sang chảnh khác mà kiểu bình dân lại khác.
Ơ ơ, em thích sang chảnh bãi tắm riêng nhưng giá phải bình dân cơ, ăn ngoài phố nóng bụi, lại còn phải đi xa...
Đùa chứ em thích đi kiểu 1- 2 ngày sang chảnh ăn ngủ bơi trong resort, 1 - 2 ngày lê la khám phá ăn uống đường phố kể cả ăn sáng, cà phê, bia địa phương. Đi chơi mà chưa đi đã khó chịu phải thế này thế kia thì tự mình mất vui.

Belat Missan

Xe điện
Em trải nghiệm bãi tắm của Vin và Bãi Sao thì đều thấy rất ổn. Bãi Vin đẹp gần bằng Đà Nẵng, Bãi Sao thì ngang. Quan trọng là mỗi nơi một phong cách khó so sánh tuyệt đối.

Bãi tắm Phú Quốc có hai cái lợi thế:
+ Nước ấm có thể tắm quanh năm, không sợ bão.
+ Sóng rất nhẹ, an toàn hơn Đà Nẵng, đặc biệt là Nha Trang.
Bãi đẹp rõ rồi nhưng ko có tầm nhìn biển. Em thích đi trên đường rộng và nhìn bãi biển mênh mông.
Bãi giờ toàn của dự án và rì sọt. Ở bên này nhưng ko dc qua bên kia. Cụ có tiền ở rì sọt cũng thấy khó chịu.
Cách làm từ Nha trang ra Quảng Ninh về lâu dài ổn hơn.

sparkler

Xe tải
E lại thấy PQ quá đẹp mà Nha Trang, Đà Nẵng k thể so được vì nó là hòn đảo, ko phải đất liền ven biển. E hay lọ mọ kiếm chỗ ăn ngon (có cả số chủ quán ng HN nấu), hôm thì thuê dân địa phương nấu đồ ăn mình tự đi chợ mua. Lặn biển san hô đều rất sướng. Ưu tiên ở Resoft để tắm những bãi rất đẹp và lặng sóng, ngọp lặn thoả thích viêw núi. E mê PQ nên Năm nào cũng làm chuyến.

Hổ Con

Xe tăng
Nói chung đi PQ mà kiểu đi tour thì chán, mệt. Nhà em thì hay vào seashell nghỉ, sáng xem dân ở đó ăn chỗ nào ngon mình ăn theo rồi thuê xe tự lái đi chỗ mình thích nửa ngày, lê la khám phá đời sống dân địa phương, trưa về nghỉ ngơi, tối ra cầu cảng nhậu.., thấy cũng được. Mấy hôm nữa lại tháp tùng 20 cụ trong quê ra đó chơi cho biết.  

Truns176

Xe tải
Nguyên nhân Phú quốc vắng khách gói gọn trong 3 từ: Dốt nát, Thiển cận, Tham lam.

Phú quốc, Đà lạt, Tam đảo đã bị phá hỏng bởi 3 nguyên nhân trên, không cẩn thận rồi Sapa, Cát bà sẽ nối tiếp.
Chắc lâu rồi cụ chưa đi sapa. Phá xong rồi còn đâu nữa cụ.
Cát bà lâu rồi em đi từ 2016 thì thấy khá đẹp, nhưng chờ tàu phà lâu phát nản.

Belat Missan

Xe điện
Nói chung đi PQ mà kiểu đi tour thì chán, mệt. Nhà em thì hay vào seashell nghỉ, sáng xem dân ở đó ăn chỗ nào ngon mình ăn theo rồi thuê xe tự lái đi chỗ mình thích nửa ngày, lê la khám phá đời sống dân địa phương, trưa về nghỉ ngơi, tối ra cầu cảng nhậu.., thấy cũng được. Mấy hôm nữa lại tháp tùng 20 cụ trong quê ra đó chơi cho biết.  
Muốn đông khách và bền vững thì phải có tour.
Làm kiểu chẻ nhỏ, phân khu thì tour sẽ không làm do kênh chi phí.
Các công ty lữ hành ưu tiên tour ở khu vực khác, nhất là Thái-Hàn-Phi-Sing.:))

Dân Tổ

Xe container
Theo em để trả lời cho câu hỏi của cụ thớt có thể với nhìn nhận của em thì lý do vắng khách có thể vì những yếu tố sau:

- Không quá đặc sắc so với các địa điểm du lịch biển khác trong nước.
- Chi phí cho vé máy bay nội địa cao so với cùng kì nghỉ lễ giữa lựa chọn trong nước cũng như quốc tế.
- Quy hoạch nếu để so tầm khu vực (muốn coi là điểm đến cho nghỉ dưỡng biển đảo) thì còn kém và không gây ấn tượng gì so với các điểm đến khác tại Thailand, Indo hay Philipine.

Nhà em đi 4 lần, nghỉ tại La Veranda, Salinda, Intercontinental, Regent. Trải nghiệm xác định là nghỉ dưỡng, thăm thú lên Rạch Vẹm ăn ủng hộ quán ngoài đó, vào trung tâm Dương Đông ngó nghiêng các chợ, xuống bãi tắm Sao và bãi Khem rồi không có trẻ con đi cùng thì đưa 1 số thành viên gia đình đi tour mấy đảo đổi không khí khi nghỉ đủ mấy ngày resort rồi. :)

Sun vs Vin nhà em không ở, mấy khu như Grand world thì chỉ tranh thủ vào thăm người quen đầu tư shophouse trong đấy rồi ngồi tí là về resort thôi.

Thực sự chỉ nghỉ dưỡng là tạm ổn còn đặc sắc để níu chân thì không có. Phuket, Koh Samui, Bali vẫn nhiều thứ để muốn quay lại hơn ạ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Toàn bê tông nhìn phát ngốt, e k thích, trừ mợ mẫu còn ổn
Xây dựng kiểu này chỉ hút khách ta, may ra thêm khách Tàu hoặc DNA hay NA. Chứ bọn châu khác muốn đi thăm các địa điểm du lịch nổi tiếng thì chúng nó sang Châu Âu chứ đến khu phếch giá đắt làm gì.

fundraiser

Xe container
Phú Quốc em ngại đến chủ yếu vì giá vé đắt thôi. Giá vé cứ tầm quanh 1tr một lượt thì em cũng đi năm một lần.
Chuẩn cụ. Mấy năm trước nhà em đi tổng chi phí 1 đợt khoảng 45-50 củ thi hơn 25 củ tiền vé máy bay rồi, chưa kể chi phí taxi các kiểu. Chỉ béo cho mấy hãng hàng ko. Năm nay kte khó khăn cao tốc thuận tiện nên lái xe đi biển ngoài Bắc và Bắc Miền Trung thôi. Tự lái xe mình khoẻ hơn nhiều, đồ đoàn con nhỏ vứt lên xe ko kích rích lắm. Tiết kiệm được cả đống tiền.

mazda3_pro

Xe lăn
Vé cứ tầm 2 đến 2,6tr thì còn í định đi chứ như đợt đầu hè toàn 3,5 đến 4,5tr thì thôi đi chơi gần nhà bán kính tầm 2 300km cho kinh tế
Chứ đi chơi mà riêng khoản vé đã tốn hơn nửa ngân sách đi chơi rồi thì ít có hứng lắm ạ
Đi Phú Quốc thì xác định đắt hơn đi Thái :D vé tầm 2tr5-3tr, ăn uống chơi bời trong 5-6 ngày tầm 7-10tr/người gì đó nữa. Còn đi Thái chỉ mất tầm chục tr cả vé luôn :))