[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt trên cao Cát Linh - Hà Đông

Cartoner

Xe điện
Tôi dừng ở đây vì có chiều hướng làm loãng thớt do cái nick Cartoner kia ném đá tung hỏa mù.
Đọc báo Lào từ vài tháng trước, nó viết hơn 400km thì biết hơn 400km thôi. Check lại thì đúng là còn khoảng hơn 400km chưa có đường cao tốc trong độ dài tuyến.
Tuyến mới của Lào để phát triển mấy tỉnh vùng đông bắc Lào. Còn tuyến kết nối VN qua Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Trị đã có QL13 và QL9 đang thừa năng lực vận tải rồi, làm thêm cao tốc cũng không ý nghĩa gì.

3077

Xe container
Có lịch rồi thì mai chắc chạy. Mà chạy luôn từ 5h thì sơm quá, lãnh đạo sao đến kịp nhỉ, em nghĩ khai trương sớm cũng phải 6h :D
6h30 bàn giao, 7h chạy, em đọc thấy giấy mời admin otofun ghi vậy

nissantiida

Xe điện
Kính thưa các cụ, mợ.
Là người lập thớt này vào thời điểm cách đây hơn 1 năm (1 năm 9 ngày).
Các cụ mợ đã vào chê, chửi, bào chữa, khen... trong thớt này và nó cũng lên đến 128 trang.
Chỉ ngày mai, vào hồi 5h sáng ngày 6/11/2021 chuyến tàu lịch sử sẽ lăn bánh, lịch sử sẽ sang 1 trang mới với chuyến tàu điện đô thị đầu tiên của VN.

Chính vì vậy, mục đích của thớt này ko còn nữa, do đó em xin phép nhờ admin quản lý khóa thớt này vào ngày mai ạ.
Em cảm ơn các cụ mợ
Nên đổi tên thành chờ tàu lượn Nhổn-ga HN và BT-ST. Đằng nào cũng chém về 2 tuyến đó khá nhiều ở đây rồi.

MrMilan

Xe điện
Quan trọng là cụ thấy nhà đài nói đúng hay sai??
Rõ ràng có nhiều vấn đề cần... rút kinh nghiệm.
Vấn đề tiêu cực thấy rõ, thà đưa lên phương tiện chính thống còn hơn để các kênh không chính thống đưa tin.
Thực ra cũng đúng, nhưng nó đưa tin theo kiểu dìm hàng.
Có hẳn 3 tuyến nhé, BT-ST, Nhổn - ga HN, CL-HĐ, nhưng tuyến đội vốn ít nhất, thời gian thi công nhanh nhất thì nó dìm hàng đưa tin suốt, còn 2 tuyến kia tuyệt nhiên ko nói gì.
Đương nhiên dư luận sẽ chửi thằng bị đưa thường xuyên thôi

Doidavang82

[Tịch thu bằng lái]
Nên đổi tên thành chờ tàu lượn Nhổn-ga HN và BT-ST. Đằng nào cũng chém về 2 tuyến đó khá nhiều ở đây rồi.
Thực ra có yếu tố Tàu Khựa thì bỏn mới vô chém thôi! Hết yếu tố Tàu khựa chúng nó lặn hết. Như cái thớt rơi gối lệch dầm ở tuyến BT-ST ấy ! Bọn nó đâu có dám chém!

MrMilan

Xe điện
Thực ra có yếu tố Tàu Khựa thì bỏn mới vô chém thôi! Hết yếu tố Tàu khựa chúng nó lặn hết. Như cái thớt rơi gối lệch dầm ở tuyến BT-ST ấy ! Bọn nó đâu có dám chém!
Cái rơi gối lệch dầm là lỗi sơ đẳng của đội thi công thôi, ko ảnh hưởng gì hết nhé.

Sicilia8x

Xe buýt
nhà e mà tiện tuyến e cũng nhảy tàu điện đi làm. chả tội gì bon chen với cái giao thông Hà Nội :D

3077

Xe container
Kể tuyến này lên bờ hồ thì còn bon chen đi cho biết rồi lên hồ chơi chứ hiện có CL-HĐ thì phục vụ các bác đi làm là nhất

Doidavang82

[Tịch thu bằng lái]
Em check tuyến trên Google map, riêng trên lãnh thổ Lào khoảng 700km, không ngắn hơn được nhiều. Kết nối với Việt Nam tại cửa khẩu Na Mèo, Thanh Hóa.

"Cuộc họp đã thống nhất xác định các điểm kết nối của tuyến cao tốc từ Vientiane qua các tỉnh Xaysomboun, Xieng Khuang, Huaphan và đến cửa khẩu Việt Nam tại Nam Soy, dựa trên thông tin do các tỉnh này cung cấp và phù hợp với nhu cầu của địa phương."
Em không biết cụ check kiểu gì nhưng theo tuyến cũ ( qua cửa khẩu Thanh Thủy)thì cao tốc Hà Nôi- Viêng Chăn chỉ độ 725 km. Tuyến qua cửa khẩu Na Mèo này rõ là ngắn hơn tuyến kia mà trên đất Lào 700km thì không đúng rồi.!

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Đọc báo Lào từ vài tháng trước, nó viết hơn 400km thì biết hơn 400km thôi. Check lại thì đúng là còn khoảng hơn 400km chưa có đường cao tốc trong độ dài tuyến.
Tuyến mới của Lào để phát triển mấy tỉnh vùng đông bắc Lào. Còn tuyến kết nối VN qua Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Trị đã có QL13 và QL9 đang thừa năng lực vận tải rồi, làm thêm cao tốc cũng không ý nghĩa gì.
1. (VC - Na Mèo - HN - cảng biển): Về phía Lào: số liệu cụ thể đâu? Về phía VN: số liệu cụ thể đâu?
2. (VC - Thanh Thủy - Vinh/ cảng biển): Về phía Lào: số liệu cụ thể đâu? Về phía VN: số liệu cụ thể đâu?

Không biết thì im, biết thì mở thớt mới ra minh chứng, nhé!

PS: QL9/ QL13 hoặc Viêng Chăn - Na Mèo/ VC - Thanh Thủy là những tuyến tôi đã lái qua, đều hoặc là chật hẹp, hoặc là đường ko thể xấu và thiếu an toàn hơn cho xe du lịch lẫn xe tải vc hàng hóa (cả phía VN lẫn phía Lào).

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ chưa đi hay em ạ?...
Giờ thấp điểm thì buýt ít thôi cụ ạ, nhưng cao điểm bé nhà em nó đi học nhiều hôm hết chỗ bố phải chở đi hay đi grap kia kìa. Em thì thấp điểm cũng hay đi xe buýt. giờ dịch mới thôi
Cách đây hơn chục năm e đi cái xe 27 mà có thấy lúc nào 3;4 người đâu,giờ cao điểm còn chả lên được ấy

.Bo My

Xe lăn
Có lịch rồi thì mai chắc chạy. Mà chạy luôn từ 5h thì sơm quá, lãnh đạo sao đến kịp nhỉ, em nghĩ khai trương sớm cũng phải 6h :D
Lễ bàn giao bắt đầu từ 7h, 9h mới cho dân đi. Còn khai trương hình như là hôm khác?! Chắc phải chờ cụ kia về.

Cartoner

Xe điện
1. (VC - Na Mèo - HN - cảng biển): Về phía Lào: số liệu cụ thể đâu? Về phía VN: số liệu cụ thể đâu?
2. (VC - Thanh Thủy - Vinh/ cảng biển): Về phía Lào: số liệu cụ thể đâu? Về phía VN: số liệu cụ thể đâu?

Không biết thì im, biết thì mở thớt mới ra minh chứng, nhé!

PS: QL9/ QL13 hoặc Viêng Chăn - Na Mèo/ VC - Thanh Thủy là những tuyến tôi đã lái qua, đều hoặc là chật hẹp, hoặc là đường ko thể xấu và thiếu an toàn hơn cho xe du lịch lẫn xe tải vc hàng hóa (cả phía VN lẫn phía Lào).
Cụ bị dở người à? Đường xấu với lưu lượng xe là 2 khái niệm khác nhau, chả liên quan gì đến nhau. Hiện tại lưu lượng xe chạy qua các tuyến QL7,8,9 của Lào sang VN đang rất thấp, và sẽ còn thấp hơn rất nhiều sau khi tuyến đường sắt Lào Trung đi vào hoạt động. Làm đường cao tốc xong không có người đi thì lấy gì bù lỗ?

Leu leu

Xe điện
Quan trọng là cụ thấy nhà đài nói đúng hay sai??
Rõ ràng có nhiều vấn đề cần... rút kinh nghiệm.
Vấn đề tiêu cực thấy rõ, thà đưa lên phương tiện chính thống còn hơn để các kênh không chính thống đưa tin.
Về phát biểu của khách mời thì em ko có bình luận vì đó là ý kiến của họ. Còn phần dẫn dắt của nhà đài là đỉnh cao mất dạy.
Duyệt lần đầu 552 triệu usd, trong đó vay 419 triệu, vốn trong nước 133 triệu.
Duyệt điều chỉnh 868 triệu usd (18k tỏi), trong đó vay 669 triệu, vốn trong nước 199 triệu.

Bọn nhà đài mất dạy ở chỗ. Đầu tiên nó coi 18k tỏi là đi vay ODA hết là mất dạy lần 1. Vì thực tế chỉ vay khoảng 77% chỗ này.

Nó còn nói thêm, ngoài khoản vay ODA này thì còn phải vay thêm 250 triệu nữa là mất dạy lần 2. Con số 250 chính là đã nằm trong khoản vay rồi.

rachfan

Xe container
Em không biết cụ check kiểu gì nhưng theo tuyến cũ ( qua cửa khẩu Thanh Thủy)thì cao tốc Hà Nôi- Viêng Chăn chỉ độ 725 km. Tuyến qua cửa khẩu Na Mèo này rõ là ngắn hơn tuyến kia mà trên đất Lào 700km thì không đúng rồi.!
Đây là khoảng cách theo đường núi cụ ạ. Còn khi đã làm đường cao tốc thì đường phải thẳng nên khoảng cách sẽ ngắn hơn rất nhiều. Nhưng chắc là vẫn dài hơn đường qua Cầu treo.

Cái này là quyết định chính trị rồi.

fundraiser

Xe container
Kính thưa các cụ, mợ.
Là người lập thớt này vào thời điểm cách đây hơn 1 năm (1 năm 9 ngày).
Các cụ mợ đã vào chê, chửi, bào chữa, khen... trong thớt này và nó cũng lên đến 128 trang.
Chỉ ngày mai, vào hồi 5h sáng ngày 6/11/2021 chuyến tàu lịch sử sẽ lăn bánh, lịch sử sẽ sang 1 trang mới với chuyến tàu điện đô thị đầu tiên của VN.

Chính vì vậy, mục đích của thớt này ko còn nữa, do đó em xin phép nhờ admin quản lý khóa thớt này vào ngày mai ạ.
Em cảm ơn các cụ mợ
CỤ tiếp tục lập tuyến Nhổn Ga HN và BT - Suối tiên đi

elevonic

Xe lăn
Cảnh báo như này chưa đủ, mới chỉ lưu ý về khe hở ke ga, chưa có screen door thì line làm vạch giới hạn cho khách đứng chờ tàu nên kèm theo chữ và ký hiệu.

Spectrum

Xe hơi
Các cụ các mợ ai có cái giấy mời cho em xin xem ké với ạ, háo hức quá.