[Funland] Tổng hợp thông tin về đường sắt Nhổn - ga Hà Nội

losedow

Xe buýt
Vâng mỗi cụ có trải nghiệm thực tế và đánh giá của cụ đúng. Còn em hay ai khác không theo ý cụ là sai!?

Em đứng dưới đường nghe 2 tàu chạy qua nhưng phải đi sang TQ mới biết là ồn như nhau hết thôi cụ nhỉ? :))

Cái khác biệt cá nhận cụ đánh giá đấy là kết luận tầu Nhật hơn TQ đúng không? Em vẫn chưa hiểu cái cụ thấy hơn là cái gì? Nói tỏ vẻ nguy hiểm à?

Mà cụ nghĩ em đã được trải nghiệm tàu bên TQ chưa mà chém ghê thế?
Tai nghe là hư, máy đo mới là thực.
Cái máy đo độ ồn (decibel gì đó) thì rẻ bèo mà. Cùng khoảng cách, cùng tốc độ, xem bên nào decibel cao hơn là xong, không ai cãi được.
Còn chuyện em nghe thấy bên này ồn hơn, cụ nghe thấy bên kìa ồn hơn thì nó là cảm tính. Cộng thêm yếu tố tâm lý yêu ghét nữa thì càng ảo tung cmn chảo ra.

vkthang

Xe container
Tôi chả chém cái gì cả mà ghê cả, ngày xưa tôi tôi chưa đi trung tôi còn lên trên này xin kinh nghiệm các cụ để trải nghiệm và có vài cụ đã chỉ dẫn tôi rất cụ thể. Vậy cụ có trải nghiệm cụ có thể cho ít kinh nghiệm để mọi người cùng học hỏi đánh giá… theo cụ mấy cái trụ đường sắt bên trung nó có nham nhở như mấy cái trụ cát linh Hà Đông không. Như tôi thấy thì mấy cái trụ bên Thái nó đẹp hơn đấy. Cụ đi rồi cụ có thể trình bày để mọi người mở rộng tầm mắt không lại bảo la chém
Bố khỉ, lại đánh võng cả xấu với đẹp à? Cụ tai nhất, mắt nhất. Người khác nói gì không quan trọng, được chưa?

ca_kiem

Xe container
Bố khỉ, lại đánh võng cả xấu với đẹp à? Cụ tai nhất, mắt nhất. Người khác nói gì không quan trọng, được chưa?
Cụ nói tàu cat linh - hà đông đi êm hơn tàu nhổn cũng chỉ là cảm tính của cụ thôi có gì đâu

vkthang

Xe container
Tai nghe là hư, máy đo mới là thực.
Cái máy đo độ ồn (decibel gì đó) thì rẻ bèo mà. Cùng khoảng cách, cùng tốc độ, xem bên nào decibel cao hơn là xong, không ai cãi được.
Còn chuyện em nghe thấy bên này ồn hơn, cụ nghe thấy bên kìa ồn hơn thì nó là cảm tính. Cộng thêm yếu tố tâm lý yêu ghét nữa thì càng ảo tung cmn chảo ra.
Quan trọng là cùng hệ quy chiếu, cùng vị trí tương đồng cụ ạ. Chứ thằng đứng sát cạnh nghe vì nó chạy qua gần nhà với thằng đứng xa nghe rồi phán ồn như nhau, người khác nhầm đấy, đừng ca ngợi quá ...
Chứ nói hợp lý em tốn thì giờ làm gì.

vkthang

Xe container
Cụ nói tàu cat linh - hà đông đi êm hơn tàu nhổn cũng chỉ là cảm tính của cụ thôi có gì đâu
Thì đúng thế và có khoảng cách đứng nghe và không gian tương đương để đưa ra nhận xét. Chứ không phải lung tung như cụ.

ca_kiem

Xe container
Thì đúng thế và có khoảng cách đứng nghe và không gian tương đương để đưa ra nhận xét. Chứ không phải lung tung như cụ.
Tôi nói rõ tôi đứng dưới chân cầu thấy giống nhau khi nghe = tai có khác gì. Cảm nhận là như nhau

losedow

Xe buýt
Tôi nói rõ tôi đứng dưới chân cầu thấy giống nhau khi nghe = tai có khác gì. Cảm nhận là như nhau
Cụ bảo đứng dưới gầm nghe như nhau. Cụ kia bảo đứng bên cạnh cùng distance nghe rõ là Nhổn ồn hơn.
Giờ ai đúng ai sai? Quá khó.
Nên em mới bảo là mang cái máy đo ra là biết.

vkthang

Xe container
Thì em bảo tai cụ nhất, mắt cụ nhất còn gì. Cụ so sánh lung tung thế em mất công tranh luận làm gì. Mỗi cụ được đi nước ngoài thôi.

Lại còn so tận bên TH. Rồi lại lôi cả đường sắt cao tốc chả liên quan vào. Nói chung là lung tung lắm. Mỗi tội hỏi hơn cái gì thì lại im :P

vkthang

Xe container
Cụ bảo đứng dưới gầm nghe như nhau. Cụ kia bảo đứng bên cạnh cùng distance nghe rõ là Nhổn ồn hơn.
Giờ ai đúng ai sai? Quá khó.
Nên em mới bảo là mang cái máy đo ra là biết.
Em nói rõ là so sánh qua Hồ Tùng Mậu và Nguyễn Trãi nhé. Còn Yên Lãng so với Cầu Giấy, Xuân Thủy thì em chịu :))

ca_kiem

Xe container
Thì em bảo tai cụ nhất, mắt cụ nhất còn gì. Cụ so sánh lung tung thế em mất công tranh luận làm gì. Mỗi cụ được đi nước ngoài thôi.

Lại còn so tận bên TH. Rồi lại lôi cả đường sắt cao tốc chả liên quan vào. Nói chung là lung tung lắm. Mỗi tội hỏi hơn cái gì thì lại im :P
Thì cụ cũng so sánh bằng tai có hơn gì. Hay để cùng hệ quy chiếu hôm nào thông nốt tuyến kia để chạy lên sân ga so sanh cho nó chuẩn nhé. Vì so bằng tai thì nhanh thôi

vkthang

Xe container
Thì cụ cũng so sánh bằng tai có hơn gì. Hay để cùng hệ quy chiếu hôm nào thông nốt tuyến kia để chạy lên sân ga so sanh cho nó chuẩn nhé. Vì so bằng tai thì nhanh thôi
Không Nhật lùn tốt hơn, cụ cho là thế rồi nói gì nữa mất công. So kiểu đũa nào chẳng là đũa, nhưng đũa Nhật cầm cảm giác vẫn sướng hơn đũa Tàu đấy. Sướng thế nào khó nói lắm :))

Leu leu

Xe điện
Em cung cấp thông tin cho hội nghị như sau:

1. Giới hạn tiếng ồn được quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về tiếng ồn QCVN 26:2010/BTNMT.
Theo đó người ta không tính đến các đối tượng đi lại, đứng cạnh/dưới/trên tuyến đường sắt đâu. Người ta chỉ tính xem tiếng ồn đến : Bệnh viện, thư viện, nhà trẻ, trường học, nhà thờ, đình, chùa (khu vực đặc biệt) và khu chung cư, các nhà ở riêng lẻ nằm cách biệt hoặc liền kề, khách sạn, nhà nghỉ, cơ quan hành chính (khu vực thông thường).

Nếu những địa điểm trên đo được tiếng ồn vượt giới hạn khi có tàu chạy, nghĩa là tuyến đường sắt không bảo đảm môi trường.

2. Tùy thuộc hệ thống đường sắt, hệ thống chắn ồn (phản xạ âm/hấp thụ âm) và khoảng cách đến địa điểm đo thì mức ồn khác nhau. Do đó phải đo trực tiếp tại địa điểm nêu ở khoản 1 trên thì mới biết được là ồn thế nào.
Ở cái Báo cáo đánh giá do Ban QLDA lập tháng 7/2024 tự dưng lôi thằng CL-HĐ vào so sánh là rất tào lao. Thằng CL-HĐ còn xuyên qua khu dân cư, nhưng nó là tấm tiêu âm nên theo phương ngang tàu chạy gần như không ảnh hưởng.
(Các cụ đứng dưới gầm cầu thì âm thanh nó truyền qua dầm thì tàu nào cũng như nhau, chẳng lẽ đi lắp tấm tiêu âm dưới dầm cầu???).

3. Thằng N-gHN đã chỉ ra là dầm U chẳng có tác dụng mấy. Đến thằng Dubai xịn xò kia, cũng dầm U kia mà phải bồi thường cho dân và lắp thêm tấm chống ồn vì dân kêu rồi.

4. Thằng N-gHN lý luận thì lươn khươn (còn thiếu đo tiếng ồn sau 21h), so sánh thì khập khiễng. Có quả lôi thẩm mỹ viện vào làm địa điểm đối chứng thì em thấy hơi hài hước.
Cụ thể như thế nào thì các cụ lật lại vài trang, tải cái Báo cáo môi trường do Ban QL lập, đăng trên web của BTNMT sẽ rõ.

ca_kiem

Xe container
Không Nhật lùn tốt hơn, cụ cho là thế rồi nói gì nữa mất công. So kiểu đũa nào chẳng là đũa, nhưng đũa Nhật cầm cảm giác vẫn sướng hơn đũa Tàu đấy. Sướng thế nào khó nói lắm :))
Đồ ăn thì đồ nhật ăn vẫn dễ hơn ( bỏ so sánh đũa đi ) sang tàu không cẩn thận là không ăn dc gì đâu… nhìn rõ google dịch nó ghi mỳ bò … nhưng khi nó bê ra là mỳ thịt cừu đấy… đấy là kinh nghiệm xương máu chứ không phải yêu thích hay lôi đũa ra so với nhau đũa nào tốt hơn. Còn tàu Nhổn hình như là tàu của Pháp thì phải.
Không ai lại đi so sánh đũa tàu với đũa nhật cả mà so sánh thức ăn nhật với tàu cái gì dễ ăn hơn

chemvovan

Xe buýt
Nói chung các cụ đã chì đạo rồi, ồn hay không không phải là điều quan trọng. Chỉ có lãnh đạo dở hơi mới không cho nghiệm thu chỉ vì vấn đề không mấy quan trọng này.

Ví dụ bảo nó xả thải, xả khói độc hại ra môi trường thì còn phải xem xét, chứ độ ồn hơn tiêu chuẩn một tí không phải chuyện nghiêm trọng. Ở VN đảm bảo không có ông dân nào đi kiện chính quyền vì vđe này đâu.

vkthang

Xe container
Đồ ăn thì đồ nhật ăn vẫn dễ hơn ( bỏ so sánh đũa đi ) sang tàu không cẩn thận là không ăn dc gì đâu… nhìn rõ google dịch nó ghi mỳ bò … nhưng khi nó bê ra là mỳ thịt cừu đấy… đấy là kinh nghiệm xương máu chứ không phải yêu thích hay lôi đũa ra so với nhau đũa nào tốt hơn. Còn tàu Nhổn hình như là tàu của Pháp thì phải.
Không ai lại đi so sánh đũa tàu với đũa nhật cả mà so sánh thức ăn nhật với tàu cái gì dễ ăn hơn
Ơ cụ sống kiểu gì mà gọi bò lại được cừu thế? Em đi ăn từ quán phục vụ sinh viên đến nhà hàng sang trọng bên đó đều chưa được phục vụ như họ phục vụ cụ, kể cụ cũng sướng nhỉ? ;)

Em thích so sánh thế sau khi đọc mấy còm cụ viết đấy. Thế Pháp hay Tàu gì cụ quàng hẳn anh tàu cao tốc Nhật vào làm gì?

Lại còn ra vẻ trải nghiệm, hiểu biết quá. Tầu Thượng Hải cũng như tầu CL thôi :)) công nghệ như nhau cả.

Hacking

Xe tăng
Nói chung các cụ đã chì đạo rồi, ồn hay không không phải là điều quan trọng. Chỉ có lãnh đạo dở hơi mới không cho nghiệm thu chỉ vì vấn đề không mấy quan trọng này.

Ví dụ bảo nó xả thải, xả khói độc hại ra môi trường thì còn phải xem xét, chứ độ ồn hơn tiêu chuẩn một tí không phải chuyện nghiêm trọng. Ở VN đảm bảo không có ông dân nào đi kiện chính quyền vì vđe này đâu.
Đúng rồi cụ nhỉ, cãi nhau ồn giờ có được gì. Giờ đợi xem nó chạy thật đã. Cụ nào dính nhà gần tập dần nghe tiếng 🤣

chemvovan

Xe buýt
Đúng rồi cụ nhỉ, cãi nhau ồn giờ có được gì. Giờ đợi xem nó chạy thật đã. Cụ nào dính nhà gần tập dần nghe tiếng 🤣
Dân 2 bên đường chỉ mong nó sớm vận hành để kinh doanh tốt hơn, giá nhà tăng cao hơn, đi lại thuận tiện hơn. Toàn ông ở đâu đâu chả liên quan gì lại lo lắng nó ồn quá ảnh hưởng đến đời sống.

DurexMsize

Xe tải

Các mốc cụ thể phết các cụ ạ.
26/7 - Họp hội đồng kiểm tra nhà nước về công tác nghiệm thu
28/7 vận hành thương mại

Chúng ta cùng chờ xem sao
Lại bốc phét thôi, 28/7 chạy, chắc chạy bằng niềm.tin và ý chí chính trị

3077

Xe container
Thời điểm viết văn bản này chỉ cách mốc 28 có 5-6 ngày mà không hiểu sao vẫn chắp bút mốc thế được nhỉ. Ga em thấy vẫn phủ bạt.

Hieumos

Xe container
Thời điểm viết văn bản này chỉ cách mốc 28 có 5-6 ngày mà không hiểu sao vẫn chắp bút mốc thế được nhỉ. Ga em thấy vẫn phủ bạt.
Văn bản này chỉ là thông báo kết luận cuộc họp thôi cụ, cuộc họp thì diễn ra ngày 17/7 rồi. Từ hôm đó thì đã "em hứa", "em đảm bảo", "em quyết tâm"... rồi.

Tuy nhiên họp ngày 17 mà đến ngày 22 mới ký được cái thông báo nội dung thì có vẻ như ngay từ cấp chỉ đạo cũng hơi chậm thì phải :D