[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

duylinh_th05

Xe đạp
Tôi vui lòng chịu khổ 1 tý để con cháu có cái đi cho nó xung xướng.

Như hệ thống đường sắt khổng lồ chằng chịt như mạng nhện trên cao, tuyến 1 Hà Đông và tuyến 2 Nhổn.
Chịu khổ nhõn 1 tẹo, phải không bác?
Hay, mấy tẹo ạ?

Trong khi, hiện tại các cụ ở trển cũng chưa rõ, ta sẽ làm tiếp tục như thế nào.
theo e thì ko nên lấy ví dụ con xe nữa mà là lấy ví dụ là xây cái nhà đi. Vì dự án này giống như xây nhà, cả đời làm 1 cái và làm xong ko chỉ cho mình ở mà là cả đến đời con, đời cháu nó ở.
Với tiềm lực tài chính nhà cụ thì cụ chỉ đừng có phá phách thì hoàn toàn có thể trả nợ nữa. Giữa các lựa chọn xây các kiểu nhà nào thì cũng chỉ chênh nhau khoảng 3,5 năm trả nợ.
Với lại để đảm bảo cho những việc trong quá khứ làm chưa tốt thì bây giờ chi thêm nhiều tiền hơn để dự phòng cho việc đó!
Mà có cụ gì nói về vấn đề thầu bè ở #17739 gì đó thì chắc gì đã làm nhà theo thiết kệ tân thời đâu!

ducati1

Xe tải
Tôi vui lòng chịu khổ 1 tý để con cháu có cái đi cho nó xung xướng.

Như hệ thống đường sắt khổng lồ chằng chịt như mạng nhện trên cao, tuyến 1 Hà Đông và tuyến 2 Nhổn.
Chịu khổ nhõn 1 tẹo, phải không bác?
Hay, mấy tẹo ạ?

Trong khi, hiện tại các cụ ở trển cũng chưa rõ, ta sẽ làm tiếp tục như thế nào.
Không phải trù ẻo cụ nhưng theo dõi các còm của cụ ở OF thì có vẻ cụ cũng tầm trên dứơi 60 cái xuân xanh rồi. Thế thì có khi cụ chả cần phải chịu khó( chịu nợ) cho con cháu đâu.
Đến khi VN có cái đsct nếu xui thì cụ đã về với tiên tổ, nếu may thì đang được ăn trợ cấp người cao tuổi rồi. Còn con cháu kệ mịa nó đi, hơi đâu mà lo cho chúng nóa!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ko lo ngập nguồn cung đâu, mỗi năm có 2 tỷ tiền bán đất thôi, muỗi so với cái thị trường BĐS nhé. :))
Sợ nhất là bán xong đất không thấy ĐSCT đâu, ta chuyển làm đường bê tông hay đường sông cho rẻ
Tất cả đang đi buôn đất, tương lai gần không thấy đất lên giá thì muốn bán cũng khó đấy cụ :)) .
Không lẽ quy hoạch hết xây nhà xã hội cạnh các ga ĐSCT :)).

Opel Astra

Xe điện
Không phải trù ẻo cụ nhưng theo dõi các còm của cụ ở OF thì có vẻ cụ cũng tầm trên dứơi 60 cái xuân xanh rồi. Thế thì có khi cụ chả cần phải chịu khó( chịu nợ) cho con cháu đâu.
Đến khi VN có cái đsct nếu xui thì cụ đã về với tiên tổ, nếu may thì đang được ăn trợ cấp người cao tuổi rồi. Còn con cháu kệ mịa nó đi, hơi đâu mà lo cho chúng nóa!
Tôi còn xa mới đến chừng nớ bác ạ.
Dù sao thì tôi cũng không hy vọng cá nhân mình sẽ được Cafe ở Vinh và Ăn trưa ở quận nhứt.

ducati1

Xe tải
Tôi còn xa mới đến chừng nớ bác ạ.
Dù sao thì tôi cũng không hy vọng cá nhân mình sẽ được Cafe ở Vinh và Ăn trưa ở quận nhứt.
Cafe sáng ở Vinh ăn trưa quận nhứt là chuyện như cơm bữa có chi lạ? Mái bai!
Cụ tầm U60 rồi thì xanh cỏ cũng chả đi đsct ở VN đâu. Hằn học, bất mãn thì mau die!

nissantiida

Xe điện
nhưng mà cụ quên mất 1 điều quan trọng là cụ chỉ dc phép chọn 1 lần và sử dụng mãi mãi. Điều kiện kinh tế trả nợ của cụ cho phép thì ko tội gì cụ chịu khó vất vả 1 tí để con cháu nó có con xe xịn mà đi! Chứ để lại gia sản cho nó cái con xe cà tàng, sau nó lại trách cụ ko có tầm nhìn. Giống cụ xây cái nhà cũng vậy thôi. Cả đời chỉ xây 1 cái, giờ xây đủ để ở, đến lúc có điều kiện thì cơi nới thì đắt, đập thì tiếc. Cái phòng thì bé như cái lỗ mũi, muốn sắm thêm ít đồ cũng khó!
Tư duy xây/mua 1 lần giữ mãi ko đổi này cũ rồi. Tư duy bây giờ là có lợi nhuận hoặc thấy có ích cho XH lại đầu tư mở rộng, ứng dụng công nghệ.

ducati1

Xe tải
Tư duy xây/mua 1 lần giữ mãi ko đổi này cũ rồi. Tư duy bây giờ là có lợi nhuận hoặc thấy có ích cho XH lại đầu tư mở rộng, ứng dụng công nghệ.
Em thấy cũng tùy! Nhà nước phụng sự hay nhà nước kinh doanh??
Bởi thế nên Tây nó không hiểu tại sao TQ nó xây được đường cao tốc hay đsct rẻ như thế! Nếu mà kinh doanh thì trường công lập biết bao giờ mới thu hồi vốn nếu dựa vào thu học phí??

duylinh_th05

Xe đạp
thì đúng như cụ nói đó. Việc có lợi nhuận hay có ích cho XH hay ko thì là việc có làm hay ko? và TW đã quyết làm rồi. Vậy nên giờ chỉ là việc đầu theo mô hình nào, công nghệ nào! Đầu tư theo mô hình vừa đủ, phù hợp với mức tài chính hay là thêm kinh phí để có thể phù hợp với việc mở rộng, nâng cấp sau này và ko bị lỗi thời lạc hậu. Như indo nó đã làm hẳn luôn đường 420km chứ ko phải 350km như ta định làm!

duylinh_th05

Xe đạp
Tức là vừa bỏ tiền mua con Roll Royce chạy taxi vừa cho tiền để khách đi taxi. Ngân sách nào chịu nổi hả cụ?
cụ so sánh như thế nò khập khiễng quá. Giữa các opiton xây nó ko chênh lệch nhau nhiều như con RR với con vios thế đâu! Nó kiểu như con Altis và con Camry thôi!
Còn về giá thì chắc chắn là phải bù lỗ để chạy chứ ko quy ra tiền đòi hoàn vốn đâu!

ducati1

Xe tải
Tức là vừa bỏ tiền mua con Roll Royce chạy taxi vừa cho tiền để khách đi taxi. Ngân sách nào chịu nổi hả cụ?
Nhà có 1 tỷ bỏ ra mua cái bồn cầu 20 triệu ( 2% GDP) thì xài thêm cái viên xả thải bồn cầu cho thơm thay cái xí xổm có sao đâu. Đừng có tiếc tiền mua cái bồn cầu xịn mà phải nghĩ nhờ có cái bồn cầu xịn thì sức khỏe đựơc tốt hơn đỡ mất tiền cho bác sĩ hơn

giaconngu

Xe tăng
Vâng, em cũng nhẩm đoán 6000km là cái này rồi.
Nhưng vẫn chưa hiểu câu chuyện này thì liên quan gì tới việc truyền tải điện?
Ừ thì pha ở 2 đầu HN-SG chênh nhau 90 độ (1/4 cycle), thì làm sao? Điểm nào trên mạch chẳng có lúc có điện thế tức thì trải từ -707kV tới 707kV trong 1 cycle.

Em đang đoán cụ Việt kiều này áp dụng hiệu ứng sóng dừng trên dây,
Dù em không có bằng cấp về truyền tải điện để phán, nhưng nếu đúng đây là ý cụ đấy thì em thấy hơi sai sai.
Cụ đọc bài viết tại trang này về sóng dừng và cộng hưởng (https://www.allaboutcircuits.com/textbook/alternating-current/chpt-14/standing-waves-and-resonance/).

luu3

Xe buýt
option 250km giá vé rẻ hơn nhiều 350km vì có chở hàng bù vào , bù lỗ sẽ ít hơn

cụ so sánh như thế nò khập khiễng quá. Giữa các opiton xây nó ko chênh lệch nhau nhiều như con RR với con vios thế đâu! Nó kiểu như con Altis và con Camry thôi!
Còn về giá thì chắc chắn là phải bù lỗ để chạy chứ ko quy ra tiền đòi hoàn vốn đâu!

ducati1

Xe tải
option 250km giá vé rẻ hơn nhiều 350km vì có chở hàng bù vào , bù lỗ sẽ ít hơn
Biết đâu các tủ lạnh rút ra bài học kinh nghiệm từ các dự án hạ tầng " chưa làm xong đã lạc hậu về công nghệ".

luu3

Xe buýt
nếu 2035 khởi công thì đở tranh cãi hơn , 2025 khởi công , 2035 hoàn thành thì ảo quá , không cách nào làm đựoc

Biết đâu các tủ lạnh rút ra bài học kinh nghiệm từ các dự án hạ tầng " chưa làm xong đã lạc hậu về công nghệ".

nissantiida

Xe điện
Bỏ qua vấn đề "lạc hậu" đi cụ ơi. Quan trọng là phương án nào có ích lợi cho XH nhiều hơn.

namphong12

Xe lăn
Nhà đang có 1 chiếc xích lô. Vừa chở hàng và chở khách. Nhưng phọt phẹt lắm. Làm chả đủ trả tiền sửa chữa với tiền tài xế.
Sau bao năm chắt bóp có chút tiền + trả góp ngân hàng cũng được.
Giờ mua 1 con wildtrak tầm 1 tỷ vừa chở hàng vừa chở khách. Xích lô bán đồng nát.
Hay mua 1 chiếc camry 1ty3 chỉ chở khách. Còn còn xích lô kia lắm máy vào chỉ chở hàng thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tất cả đang đi buôn đất, tương lai gần không thấy đất lên giá thì muốn bán cũng khó đấy cụ :)) .
Không lẽ quy hoạch hết xây nhà xã hội cạnh các ga ĐSCT :)).
Phương án huy động vốn đấy là phương án tối ưu, cụ nhìn phương án thì vốn vay ODA có khoảng 15%, trong khi với những dự án như này thì vốn vay nước ngoài có thể lên đến 30-70% nhé, nên tiền không thiếu chỉ thiếu sự quyết tâm làm thôi. Và em đã nói rất nhiều lần rồi, với các dự án đường sắt nếu chỉ tính chỉ số nội hoàn của nó phải 70-100 năm, không phải 20-40 năm như đường bộ, chính vì cái này nên bọn tây nó không có mấy tuyến cả, nhưng TQ xây ầm ầm.
Việc này cũng giống như chúng ta thắt lưng buộc bụng vay tiền xây cái nhà, trả hết nợ, sau này con cháu cứ thế mà ở. còn chúng nó có tiền thì đập đi hay sửa chữa cho hợp mốt là việc của chúng nó. chứ bọn tư bản thì đi thuê đời bố, đời con, đời cháu. có những đặc thù mà chỉ những nước theo mô hình như chúng ta mới làm được

ducati1

Xe tải
nếu 2035 khởi công thì đở tranh cãi hơn , 2025 khởi công , 2035 hoàn thành thì ảo quá , không cách nào làm đựoc
Tôi nghĩ đến 2035 thì hoàn thành đoạn nào đó thôi( Hà Nội - Vinh), (Nha Trang- SG)?? Đến 2045 kỉ niệm bách niên lập quốc hoàn thành 100% là đẹp.

tytum

Xe tăng
nhưng mà cụ quên mất 1 điều quan trọng là cụ chỉ dc phép chọn 1 lần và sử dụng mãi mãi. Điều kiện kinh tế trả nợ của cụ cho phép thì ko tội gì cụ chịu khó vất vả 1 tí để con cháu nó có con xe xịn mà đi! Chứ để lại gia sản cho nó cái con xe cà tàng, sau nó lại trách cụ ko có tầm nhìn. Giống cụ xây cái nhà cũng vậy thôi. Cả đời chỉ xây 1 cái, giờ xây đủ để ở, đến lúc có điều kiện thì cơi nới thì đắt, đập thì tiếc. Cái phòng thì bé như cái lỗ mũi, muốn sắm thêm ít đồ cũng khó!
Tranh luận chủ yếu trên QĐ cá nhân thật khó phân tích cụ thể để thấy ai đúng sai, nhưng theo qđ của em thì bây giờ làm ĐSCT cũng là hơi muộn cụ nhỉ