[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

victory_1980

Xe điện
Em tin là hết 2 nhiệm kỳ anh Chính sẽ để lại di sản cực lớn cho dân tộc đến hàng trăm năm sau vẫn lưu danh như cố thủ Tướng Phạm Văn Đồng với cải cách 1986, Võ Văn Kiệt đường dây 500 kv. Đó là cao tốc bắc nam, đường dây mạch 3, sân bay Long Thành, Đsct. Và sắp nhiệm kỳ tới là cải cách thể chế sau khi hạ tầng giao thông hoàn thành. Lần đầu tiên ông gọi tất cả các ngân hàng lớn và 12 dn đầu sỏ họp trong 1 ngày.. làm công tác tư tưởng chuẩn bị cải cách đột phá. Các cụ cứ lo bò trắng răng. Giờ những người có chuyên môn thực sự đang bận làm việc chứ họ không lên đây chém gió đâu. Ae mình chém cho vui thôi
Cải cách công đầu phải thuộc ông Nguyễn Văn Linh nhé, chưa ai nhắc ông PVĐ bao giờ.

nissantiida

Xe điện
Dừng tranh luận sang indo đi tàu cao tốc đi các thánh :)
2 đầu HN-Vinh, SG-NT hoàn toàn có thể hi vọng có tỉ lệ lấp đầy tương tự như tuyến tàu cao tốc của Indo (90%, con số tháng 12 2023):
"the average occupancy rate of passengers had consistently reached 90 percent of the total available seats for each train."​

Chỉ lăn tăn đoạn giữa Vinh và NT thì e là sẽ ít khách, phải chạy ít chuyến hơn.

namphong12

Xe lăn
Vâng, em cũng nhẩm đoán 6000km là cái này rồi.
Nhưng vẫn chưa hiểu câu chuyện này thì liên quan gì tới việc truyền tải điện?
Ừ thì pha ở 2 đầu HN-SG chênh nhau 90 độ (1/4 cycle), thì làm sao? Điểm nào trên mạch chẳng có lúc có điện thế tức thì trải từ -707kV tới 707kV trong 1 cycle.

Em đang đoán cụ Việt kiều này áp dụng hiệu ứng sóng dừng trên dây,
Dù em không có bằng cấp về truyền tải điện để phán, nhưng nếu đúng đây là ý cụ đấy thì em thấy hơi sai sai.
Dùng tụ bù thôi.
Nó làm lệch pha giữa dòng điện và hiệu điện thế.
Nó không làm giảm công suất của dòng điện. Nhưng làm giảm công suất truyền tải.
Nên dùng tụ để đưa dòng điện đến sớm hơn để trùng pha với hiệu điện thế.

Ông tiến sỹ đó nói cũng đúng. Nhưng giải pháp đơn giản mà.
Nó là tụ bù cosφ đấy. Nhưng nó lớn hơn thôi.

Opel Astra

Xe điện
Em tin là hết 2 nhiệm kỳ anh Chính sẽ để lại di sản cực lớn cho dân tộc đến hàng trăm năm sau vẫn lưu danh như cố thủ Tướng Phạm Văn Đồng với cải cách 1986, Võ Văn Kiệt đường dây 500 kv. Đó là cao tốc bắc nam, đường dây mạch 3, sân bay Long Thành, Đsct. Và sắp nhiệm kỳ tới là cải cách thể chế sau khi hạ tầng giao thông hoàn thành. Lần đầu tiên ông gọi tất cả các ngân hàng lớn và 12 dn đầu sỏ họp trong 1 ngày.. làm công tác tư tưởng chuẩn bị cải cách đột phá. Các cụ cứ lo bò trắng răng. Giờ những người có chuyên môn thực sự đang bận làm việc chứ họ không lên đây chém gió đâu. Ae mình chém cho vui thôi
Cái Đường bộ cao tốc bắc nam, hoàn toàn xứng đáng bác ạ.

Còn cái Đsct, tôi quan ngại là lưu danh khá tiêu cực.
Vì cái sự ct ấy, có vẻ hơi cao tốc quá. Cao tốc vừa vừa thôi, thì tốt hơn.

duylinh_th05

Xe đạp
Cái gọi là "các chuyện gia" tôi thấy đáng ngờ lắm cụ ợ. Mấy tuần trước có vị Thứ trg giao thông còn nói "giá vé ĐSCT sẽ bằng 2/3 giá vé máy bay". Cụ phải hiểu nếu là 350km/h, có trời cũng không thể làm giá vé ĐSCT rẻ hơn vé máy bay được (nếu tính cùng hạng).
giá vé thì ko nói lên điều gì dc, có thể được trợ giá để kích cầu!

Opel Astra

Xe điện
Với lại, bây giờ chúng ta cũng nên đầu tư, chúng ta đợi giầu để rồi đầu tư nữa thì ko kịp và cũng ko biết khi nào giầu. Giống kiểu bây giờ đang đi xe máy, cũng đủ ăn đủ mặc, mua oto thì hơi căng, phải vay mượn. Nhưng khi mua oto vào thì nó sẽ kích nhiều thứ khác lên, đi lại nhiều hơn, phải lo mà làm ăn để mà trả nợ,
Bác chuẩn, nên mua ô tô, kể cả phải vay nợ.

Vậy, theo bác, ta mua con gì bi dờ?
Con Bán tải Fọt vừa caffe vừa chở đồ hay con Q7, hình như cũng chở được đồ?

dannongthon

Xe tăng

Vay nợ vay hẳn tiền mua Mercedes S500 cho nó máu! Rõ là xe xịn, khoẻ, an toàn và cần thiết vẫn chở được đồ ( ở mức hạn chế)! Sắp giàu tiếc gì con lợn con!

Opel Astra

Xe điện
Vay nợ vay hẳn tiền mua Mercedes S500 cho nó máu! Rõ là xe xịn, khoẻ, an toàn và cần thiết vẫn chở được đồ ( ở mức hạn chế)! Sắp giàu tiếc gì con lợn con!
Tuân thủ chỉ đạo của bác, để êm rình con Cullinan.

Kể cả dạng đã qua sử dụng cũng được.
Miễn là phải oách.

duylinh_th05

Xe đạp

thế thì cụ lại xem câu nói của chính bác Chính. Bác nói nếu chúng ta có phải đi vay 100% thì nó vẫn trong trần nợ công cho phép.
Quay lại với ví dụ mà cụ nói. Bây giờ nhà cụ có của ăn của để rồi, thay vì lọc cọc xe máy thì cả nhà họp lại mua eto. Mà cả đời sẽ chỉ dc mua 1 lần, ko có cơ hội mua con khác nữa. Giờ có 2 lựa chọn:
1 là mua con Ford bán tải chạy tạm ổn, chừa đi cafe vừa chờ đồ, lọc cọc, Lúc cần chạy nhanh 1 tí để đi công việc thì ko dc. Rồi sau 10 năm sau thằng con nó nối tiếp cũng lọc cọc như thế vẫn chở hàng, chờ đồ với tốc độ như thế, hàng xóm bên cạnh thì toàn xe xịn, trong khi bố để lại cho con xe cà tàng, bỏ thì tội với bố mà mua cái khác cũng ko dc. Vay mượn ngân ngàng 30% giá trị xe thôi, tiền để làm cái sân cái vườn, sửa lại con xe máy cho vợ đi, vẫn nằm trong mức chi trả được.
2 là mua con xe điện của Tesla CyberTruck. vừa chở dc hàng, vừa chở dc người vẫn ổn. Bạn nó mà hú 1 cái là 5p sau có mặt. Thằng con 10 năm sau mang con xe ra đường vẫn hãnh diễn, chả thua kém gì thằng hàng xóm. Vay mượn ngân hàng mất 50% giá trị xe nên mấy cài tiền lặt vặt cắt bớt, ko dc nhậu nhẹt, cờ bạc, đàn đúm lung tung nữa.
Cụ phải nên đặt vào vị trí của thằng con 10,20 năm nữa!

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái gọi là "các chuyện gia" tôi thấy đáng ngờ lắm cụ ợ. Mấy tuần trước có vị Thứ trg giao thông còn nói "giá vé ĐSCT sẽ bằng 2/3 giá vé máy bay". Cụ phải hiểu nếu là 350km/h, có trời cũng không thể làm giá vé ĐSCT rẻ hơn vé máy bay được (nếu tính cùng hạng).
Cụ xem lại tổng thể phương án huy động vốn:

"Tổng mức đầu tư của Dự án (TMĐT) 61,67 tỷ USD, tương đương 1,42 triệu tỷ VND, bao gồm vốn Nhà nước 52,59 tỷ USD, chiếm 85,28% (được huy động từ nguồn đấu giá đất tại 50 TOD là 38,95 tỷ USD chiếm 63,16%; Vốn đầu tư công 13,64 tỷ USD chiếm 22,12%), được huy động từ vốn đầu tư phát triển từ ngân sách TW, vốn ưu đãi ODA hoặc vốn vay thương mại ưu đãi, vốn trái phiếu công trình. Vốn đầu tư tư nhân là 9,08 tỷ USD chiếm 14,72%.".
Nếu phương án đẹp nhất là huy động đươc 38,95 tỷ từ đất thì cái giá vé bằng bằng 2/3 vé máy bay vẫn còn đắt nhé. Và lần này các anh ý tính đến 15-20% dự phòng phí nên không lo đội vốn đâu. Có những thứ đặc thù chỉ Việt Nam mới có.

Opel Astra

Xe điện
thế thì cụ lại xem câu nói của chính bác Chính. Bác nói nếu chúng ta có phải đi vay 100% thì nó vẫn trong trần nợ công cho phép.
Quay lại với ví dụ mà cụ nói. Bây giờ nhà cụ có của ăn của để rồi, thay vì lọc cọc xe máy thì cả nhà họp lại mua eto. Mà cả đời sẽ chỉ dc mua 1 lần, ko có cơ hội mua con khác nữa. Giờ có 2 lựa chọn:
1 là mua con Ford bán tải chạy tạm ổn, chừa đi cafe vừa chờ đồ, lọc cọc, Lúc cần chạy nhanh 1 tí để đi công việc thì ko dc. Rồi sau 10 năm sau thằng con nó nối tiếp cũng lọc cọc như thế vẫn chở hàng, chờ đồ với tốc độ như thế, hàng xóm bên cạnh thì toàn xe xịn, trong khi bố để lại cho con xe cà tàng, bỏ thì tội với bố mà mua cái khác cũng ko dc. Vay mượn ngân ngàng 30% giá trị xe thôi, tiền để làm cái sân cái vườn, sửa lại con xe máy cho vợ đi, vẫn nằm trong mức chi trả được.
2 là mua con xe điện của Tesla CyberTruck. vừa chở dc hàng, vừa chở dc người vẫn ổn. Bạn nó mà hú 1 cái là 5p sau có mặt. Thằng con 10 năm sau mang con xe ra đường vẫn hãnh diễn, chả thua kém gì thằng hàng xóm. Vay mượn ngân hàng mất 50% giá trị xe nên mấy cài tiền lặt vặt cắt bớt, ko dc nhậu nhẹt, cờ bạc, đàn đúm lung tung nữa.
Cụ phải nên đặt vào vị trí của thằng con 10,20 năm nữa!
Bác đặt vấn đề "Lúc cần chạy nhanh 1 tí để đi công việc thì ko dc" là hỏng rồi, vì bác cần đặt cái Mục đích chính của mình, như này:
vừa đi cafe vừa chở đồ, lọc cọc.

Như trên nó phù hợp hơn, bác ạ.
Và, mục đích của Đường sắt là chở đồ, chứ không phải Cafe sáng ở Vinh và Ăn tối ở đâu đó Sài Gòn.

Thế nên, cái sự "Bạn nó mà hú 1 cái là 5p sau có mặt" là không cần thiết.
Nhưng cái sự "Chủ hàng nó mà hú 1 cái là 5 ngày hay 5 giờ sau có mặt", cùng đống hàng, mới là quan trọng.
Vì nó đẻ ra tiền.

chel8

Xe máy
Như em đã từng comment. VN đã ký hiệp định CPTPP, trong hiệp định đó có hẳn 1 chương về mua sắm công, trong đó đề cao tính minh bạch, cạnh tranh và ưu đãi thành viên cptpp. Có nghĩa là VN muốn mời thầu quốc tế thì lên bài thầu và các nước sẽ nộp hồ sơ nếu cảm thấy làm được.
Cho nên tình huống VN lên bài thầu "đơn giản" thì sẽ có nhiều nước cùng tham gia chào thầu. Ví dụ như Nhật, Hàn, TQ, Pháp, Đức, Tây Ban Nha... Trong số các nước mạnh về đường sắt thig chỉ có Nhật là thành viên cptpp và nghiễm nhiên được quyền ưu tiên. (Bằng cách bỏ thầu giá cực thấp và đáp ừng toàn bộ tiêu chí đầu bài của VN).
Để né tình trạng Nhật thò chân vào thì anh 9 phải làm bài thầu quá tầm của Nhật (cụ thể thì dù Nhật rất cố gắng nhưng tốc vận hành thương mại tối đa mà Nhật đạt được là 320km/h). Như vậy Nhật sẽ auto bị loại mà không thể kiện cáo cài gì được.
Còn lại các nội dung 350km/h như hiện tại thì có vẻ như chữ 350km/h chỉ là cái chữ thôi. Thực tế thiết kế, thi công và vận hành sẽ khác.
Em làm chỉ tiêu thầu rồi nên em biết cách khóa thầu, thông thầu rồi. Các cụ nhóm 250km/h cứ yên tâm nhé. Không cần tranh cãi gì nhiều.
đọc bài của bác mà mát lòng mát dạ hehe

ducati1

Xe tải
Bản chất thì có gì khác nhau không?
Giải thích dài dòng mà chẳng có thông tin gì cả :)) .
Khác nhau là 1 bên có đội đi sales dự án, 1 bên hứng lên thì làm, giống như để hâm nóng tình hữu nghị VN làm cho Lào cái nhà Quốc Hội. Đại loại thế!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ xem lại tổng thể phương án huy động vốn:

"Tổng mức đầu tư của Dự án (TMĐT) 61,67 tỷ USD, tương đương 1,42 triệu tỷ VND, bao gồm vốn Nhà nước 52,59 tỷ USD, chiếm 85,28% (được huy động từ nguồn đấu giá đất tại 50 TOD là 38,95 tỷ USD chiếm 63,16%; Vốn đầu tư công 13,64 tỷ USD chiếm 22,12%), được huy động từ vốn đầu tư phát triển từ ngân sách TW, vốn ưu đãi ODA hoặc vốn vay thương mại ưu đãi, vốn trái phiếu công trình. Vốn đầu tư tư nhân là 9,08 tỷ USD chiếm 14,72%.".
Nếu phương án đẹp nhất là huy động đươc 38,95 tỷ từ đất thì cái giá vé bằng bằng 2/3 vé máy bay vẫn còn đắt nhé. Và lần này các anh ý tính đến 15-20% dự phòng phí nên không lo đội vốn đâu. Có những thứ đặc thù chỉ Việt Nam mới có.
Đầu tư "mạo hiểm" vào riêng con xe Vinfast đã hơn 10 tỏi USD. Đầu tư vào ĐSCT có hơn 61 tỏi USD thì cũng bình thường, hơn nữa cũng chủ yếu lấy từ tiền bán đất... mấy ông buôn đất mới đáng lo vụ này, chuẩn bị ngập nguồn cung :)).

Xe bọ xít

Xe container
Đầu tư "mạo hiểm" vào riêng con xe Vinfast đã hơn 10 tỏi USD. Đầu tư vào ĐSCT có hơn 61 tỏi USD thì cũng bình thường, hơn nữa cũng chủ yếu lấy từ tiền bán đất... mấy ông buôn đất mới đáng lo vụ này, chuẩn bị ngập nguồn cung :)).
Thế này cũng ko dám ước giá BĐS rẻ nữa rồi, Quốc gia cũng như gđ, có việc lớn là nhăm nhăm nhìn vào miếng đất để sút =))=))=))

"Tổng mức đầu tư của Dự án (TMĐT) 61,67 tỷ USD, tương đương 1,42 triệu tỷ VND, bao gồm vốn Nhà nước 52,59 tỷ USD, chiếm 85,28% (được huy động từ nguồn đấu giá đất tại 50 TOD là 38,95 tỷ USD chiếm 63,16%; Vốn đầu tư công 13,64 tỷ USD chiếm 22,12%), được huy động từ vốn đầu tư phát triển từ ngân sách TW, vốn ưu đãi ODA hoặc vốn vay thương mại ưu đãi, vốn trái phiếu công trình. Vốn đầu tư tư nhân là 9,08 tỷ USD chiếm 14,72%."

ducati1

Xe tải
Thế này cũng ko dám ước giá BĐS rẻ nữa rồi, Quốc gia cũng như gđ, có việc lớn là nhăm nhăm nhìn vào miếng đất để sút =))=))=))

"Tổng mức đầu tư của Dự án (TMĐT) 61,67 tỷ USD, tương đương 1,42 triệu tỷ VND, bao gồm vốn Nhà nước 52,59 tỷ USD, chiếm 85,28% (được huy động từ nguồn đấu giá đất tại 50 TOD là 38,95 tỷ USD chiếm 63,16%; Vốn đầu tư công 13,64 tỷ USD chiếm 22,12%), được huy động từ vốn đầu tư phát triển từ ngân sách TW, vốn ưu đãi ODA hoặc vốn vay thương mại ưu đãi, vốn trái phiếu công trình. Vốn đầu tư tư nhân là 9,08 tỷ USD chiếm 14,72%."
Cụ làm cách nào mà miếng đất đang có giá 20k/ m2 cụ sút đi được 20 triệu/ m2 thì cả họ nhà cụ cảm ơn cụ không hết ấy chứ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Ko lo ngập nguồn cung đâu, mỗi năm có 2 tỷ tiền bán đất thôi, muỗi so với cái thị trường BĐS nhé. :))
Sợ nhất là bán xong đất không thấy ĐSCT đâu, ta chuyển làm đường bê tông hay đường sông cho rẻ

duylinh_th05

Xe đạp
Bác đặt vấn đề "Lúc cần chạy nhanh 1 tí để đi công việc thì ko dc" là hỏng rồi, vì bác cần đặt cái Mục đích chính của mình, như này:
vừa đi cafe vừa chở đồ, lọc cọc.

Như trên nó phù hợp hơn, bác ạ.
Và, mục đích của Đường sắt là chở đồ, chứ không phải Cafe sáng ở Vinh và Ăn tối ở đâu đó Sài Gòn.

Thế nên, cái sự "Bạn nó mà hú 1 cái là 5p sau có mặt" là không cần thiết.
Nhưng cái sự "Chủ hàng nó mà hú 1 cái là 5 ngày hay 5 giờ sau có mặt", cùng đống hàng, mới là quan trọng.
Vì nó đẻ ra tiền.
nhưng mà cụ quên mất 1 điều quan trọng là cụ chỉ dc phép chọn 1 lần và sử dụng mãi mãi. Điều kiện kinh tế trả nợ của cụ cho phép thì ko tội gì cụ chịu khó vất vả 1 tí để con cháu nó có con xe xịn mà đi! Chứ để lại gia sản cho nó cái con xe cà tàng, sau nó lại trách cụ ko có tầm nhìn. Giống cụ xây cái nhà cũng vậy thôi. Cả đời chỉ xây 1 cái, giờ xây đủ để ở, đến lúc có điều kiện thì cơi nới thì đắt, đập thì tiếc. Cái phòng thì bé như cái lỗ mũi, muốn sắm thêm ít đồ cũng khó!

Opel Astra

Xe điện
nhưng mà cụ quên mất 1 điều quan trọng là cụ chỉ dc phép chọn 1 lần và sử dụng mãi mãi. Điều kiện kinh tế trả nợ của cụ cho phép thì ko tội gì cụ chịu khó vất vả 1 tí để con cháu nó có con xe xịn mà đi! Chứ để lại gia sản cho nó cái con xe cà tàng, sau nó lại trách cụ ko có tầm nhìn. Giống cụ xây cái nhà cũng vậy thôi. Cả đời chỉ xây 1 cái, giờ xây đủ để ở, đến lúc có điều kiện thì cơi nới thì đắt, đập thì tiếc. Cái phòng thì bé như cái lỗ mũi, muốn sắm thêm ít đồ cũng khó!
Tôi vui lòng chịu khổ 1 tý để con cháu có cái đi cho nó xung xướng.

Như hệ thống đường sắt khổng lồ chằng chịt như mạng nhện trên cao, tuyến 1 Hà Đông và tuyến 2 Nhổn.
Chịu khổ nhõn 1 tẹo, phải không bác?
Hay, mấy tẹo ạ?

Trong khi, hiện tại các cụ ở trển cũng chưa rõ, ta sẽ làm tiếp tục như thế nào.