[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

.Bo My

Xe container
Cụ nói như nghị quyết trung ương ấy nhỉ, em đang chờ đợi kỳ tích đó đây :))
2024 khởi công Hà Nội - Hòa Lạc coi như được 20% công việc rồi nhé. Mọi việc khó lúc đầu thôi. Kỳ này 350 quá mạnh đánh bay loser không chịu xây gì, mà còn cả đội 160 với 225 nữa! :D

2508

Xe buýt
2024 khởi công Hà Nội - Hòa Lạc coi như được 20% công việc rồi nhé. Mọi việc khó lúc đầu thôi. Kỳ này 350 quá mạnh đánh bay loser không chịu xây gì, mà còn cả đội 160 với 225 nữa! :D
Căn cứ ở đâu mà cụ cứ quả quyết các lãnh đạo đã quyết 350 chắc nịch vậy. Nhật chắc chắn không chuyển giao công nghệ cao cấp nhất của họ rồi, chỉ còn là TQ thôi, mà công nghệ 250km/h chưa chắc gì được TQ chuyển giao công nghệ nữa.

rasi1

Xe tải
Xem hết thì thấy tq họ trách ta. Lúc họ thiện trí thì ta làm ngơ, bắt tay với nhật. Họ tự hỏi giờ có lên giúp ta không và ta nên thể hiện thiện trí, tránh sai lầm lặp lại. Vậy em tin ta sẽ thiện trí hợp tác tuyến LC-HP trước để tạo lòng tin giữa 2 bên sau cơ hội đã mất.
Nghe cụ nói e có cảm giác như TQ nó làm free cho ta ấy nhỉ.
Nó bán đc hàng cho ta thì nó cũng kiếm đc lợi nhuận chứ ta có xin đc của nó đâu mà nó nghĩ là nó giúp ta. Làm ăn kinh tế mà lúc nào cũng mang tư tưởng thằng khác nó đang giúp mình thì muôn đời chịu thua thiệt thôi cụ ah.

Leanh65

Xe container
Nghe cụ nói e có cảm giác như TQ nó làm free cho ta ấy nhỉ.
Nó bán đc hàng cho ta thì nó cũng kiếm đc lợi nhuận chứ ta có xin đc của nó đâu mà nó nghĩ là nó giúp ta. Làm ăn kinh tế mà lúc nào cũng mang tư tưởng thằng khác nó đang giúp mình thì muôn đời chịu thua thiệt thôi cụ ah.
Em đang nói phụ đề trong cái Video tay người TQ nó nói ấy chứ có phải em nói đâu. Cụ không xem à😅

Leanh65

Xe container
Clip chắc do ông kỹ sư TQ nào làm thôi, không nên nâng cao quan điểm quá! À, chủ kênh cũng có mấy clip về đường sắt Bắc Nam khác.
Thì em nói cái thằng tq chủ tut ấy chứ có phải nói cp tq đâu. Còn dân nó thì cũng phản ánh 1 phần bên ấy dân họ nghĩ gì.

.Bo My

Xe container
Căn cứ ở đâu mà cụ cứ quả quyết các lãnh đạo đã quyết 350 chắc nịch vậy.
em chỉ copy mỗi nơi 1 tí rồi ráp lại thành bức tranh thôi, giờ đưa mấy mảnh đó ra thì các cụ cười chết! Nếu sau này đúng thì bác nào làm nghề conan chắc thuê em được! =))

Leu leu

Xe điện
Du học sinh Việt mình 1 năm có đến cả 1 vạn sang bên Tàu du học. Nhưng nói thật đa số chủ yếu học tiếng thôi cụ.. kiến thức học đc ít lắm. Mà tiếng cũng chỉ ở tầm nghe nói thôi… chứ đọc viết thêm 10 năm cũng ko học đủ
Ps: Cụ Leu leu có đọc đc chữ tàu thành thạo không ?
Thành thạo thì em không đến mức đó, mọi kỹ năng, nói, viết em đều yếu.
Có kỹ năng đọc thì em tạm chấp nhận được vì em có rất nhiều tài liệu về đường sắt bằng tiếng Trung (bên cạnh các tài liệu ngoại ngữ khác).

Các cụ muốn tìm hiểu món chuyên sâu nào về đường sắt thì cứ nêu ra, nhiều khi trùng với các tài liệu em có.

Leu leu

Xe điện
Thế hoá ra, lâu giờ các tư vấn của TEDI về đường sắt là do những chiên gia từ đường bộ làm ah? Kể cũng tài nhỉ. :D
Trước abcz làm ở Tedi, là ngôi sao sáng về đường sắt. Ít ra cũng biết 1435mm là khoảng cách mép trong ray, chứ không phải khoảng cách tim ray như sếp Tedi chém.
Nhưng tiếc là sau vụ CL-HD thì không còn làm ở đó nữa.

Leu leu

Xe điện
Về trình độ của Tedi thì em đã chứng minh trong topic này rồi. Nhưng để cho các cụ rõ hơn, thì em chứng minh cụ thể người chủ nhiệm đồ án cái đường sắt tốc độ cao này chính là tác giả
Đây là Tờ trình

Còn tác giả là đây, cả bài này em đã chứng minh, em chỉ bôi đậm đoạn lưu danh thiên cổ, thể hiện chính xác trình độ tác giả

Leanh65

Xe container
Về trình độ của Tedi thì em đã chứng minh trong topic này rồi. Nhưng để cho các cụ rõ hơn, thì em chứng minh cụ thể người chủ nhiệm đồ án cái đường sắt tốc độ cao này chính là tác giả
Đây là Tờ trình
View attachment 8247596

Còn tác giả là đây, cả bài này em đã chứng minh, em chỉ bôi đậm đoạn lưu danh thiên cổ, thể hiện chính xác trình độ tác giả
Lỗi thằng đánh máy thôi cụ làm gì mà căng😅 Quê em đọc bản vẽ ck là cứ phải tâm(tim) trục chứ có lạc hậu đâu kia như cái trục tàu lửa cổ lỗ nó ăn ray ở cái gờ mép trong bánh xe. Tàu em tân kỳ tốc độ cao nó NGỒI trên ray lên tính tâm ray là dcml rồi còn gì😅

.Bo My

Xe container

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ giàu có thế mà bây giờ mới công bố đầu tư 8,2 tỷ USD làm tuyến ĐSCT đầu tiên này các cụ:

Mỹ công bố kế hoạch xây đường sắt cao tốc đầu tiên - VnExpress

Thế mới biết, người Mỹ họ thực dụng thật. :D
Thực dụng kiểu thằng Bờm, chỉ thích miếng chín, ăn ngay, không cần biết đến tương lai, dù là cái tương lai đấy chỉ 20 – 30 năm sau, mà cũng gọi là thực dụng à?.

Không hiểu sao mọi người cứ hay nói dân Mỹ thực dụng, em thì thấy ngược lại, trừ khi hiểu thực dụng kiểu dân miền Nam (có tiền là ăn hết ngày hôm nay, không cần tiết kiệm, không cần biết ngày mai, con cái thất học, nhà cửa lụp xụp, mai sau lại đi đạp xích-lô tiếp cũng kệ xác. Thế thì dân châu Phi thực dụng nhất thế giới, chằng cần học hành, đi săn bắn hái lượm có gì bỏ vào miệng là xong).

Kiểu tiêu (và đầu tư) như phá của nước Mỹ và dân Mỹ chỉ thích hợp, và cũng chỉ thích hợp trong một giai đoạn nhất định, với các nước giàu tài nguyên, Một ví dụ là việc quy hoạch đô thị bố trí suburb dàn trải của họ dẫn đến sự tiêu tốn tài nguyên cực lớn, từ giao thông công cộng, đất đai cho đến điện, nước, so với các thành phố kiểu Trung Quốc hay Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan. Thành phố Los Angeles và Singapore có cùng số km đường tàu điện, nhưng số lượt hành khách vận chuyển hàng ngày của Los Angeles chỉ bằng 1/10 của Singapore, một phần là do Singapore hạn chế ô-tô, nhưng chủ yếu là do quy hoạch đô thị sai lầm (nói sai lầm cũng không hẳn, mà do quy hoạch kiểu Mỹ)

Chỉnh sửa cuối:

firefox_6996

Xe hơi
Mỹ làm tuyến đsct đầu tiên, nhưng có vẻ vẫn còn lom dom lắm :))

Chắc là tuyến này https://en.wikipedia.org/wiki/Brightline_West

Chiều dài 351km, thiết kế tốc độ 300km/h nhưng chạy trung bình 165km/h, cả tuyến hết 2h10p

Chi phí dự tính, chưa rõ nhưng đọc wiki thì có vẻ khoảng 7 tỉ USD?

Khởi công đầu năm 2024, dự kiến khai thác 2027. Có khi nó chạy trước Bến Thành Suối Tiên nhà ta ấy chứ :))

tuyến Brightline West High-Speed Intercity Passenger Rail System Project có tổng dự toán là 12 tỷ USD.

.Bo My

Xe container

.Bo My

Xe container

Soigia

Xe tăng
Dạo này Dân trí được bơm tin trước. Có nhắc đến từ chuyển giao công nghệ

Cầu Đuống mà xong là có thể liên vận từ Gia Lâm rồi, trước cầu yếu quá

fundraiser

Xe container
Cầu Đuống mà xong là có thể liên vận từ Gia Lâm rồi, trước cầu yếu quá
Cầu sắt Đuống 2025 là xong rồi cụ ơi. Cái trung tâm ở Ga Gia Lâm chắc được nâng cấp mạnh nhỉ. Cũng rất tốt còn hơn lad biến chỗ đó thành chung cư với TTTM

chieuminh

Xe buýt
Liên vận thì vẫn chạy rùa bò mà,vì nền là tuyến 1 mét cũ