[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

Euro2CityStar

Xe lăn
Có đại biểu nêu vấn đề mà a em bàn ở đây rồi.
Trong 1 diễn biến khác, thanh niên Lê Duy Bình này đã nghỉ JICA và chuyển sang 1 cty tư vấn vĩ mô nhỉ. Chỉ tiếc là các tư vấn của anh về đường sắt nặng mùi Nhật và khá ngu xuẩn nên giờ a có ra bên ngoài có vẻ nói sẽ mấy ai tin.
phan khác lê
tồng chí ôi .

và ông thầy của giám đốc kia
giờ chuyển xuống làm giám đốc liệu có tổ chức được vòng gọi vốn để mua công nghệ cơ sở hạ tầng thành công ?

IFC

[Tịch thu bằng lái]
Bác nào đọc báo cáo thẩm tra rồi cho tôi hỏi:
Thẩm tra nói họ tính lại tổng mức đầu tư phương án 160-200 km/h cả hàng và khách của bên Bộ GTVT lập lên đến 76,5 tỷ $.
Trong khi họ tính phương án của họ tốc độ 250 km/h cả tàu hàng và khách có 61 tỷ $, hình như rút ngắn quãng đường đi 1 ít thôi.

Sao vô lý vậy?

Tôi khảng định để làm được tàu 250 km/h hỗn hợp phải hảng trăm tỷ $, ai chỉ cho tôi nước nào xây mới tàu hỗn hợp 250 km/h? ko có nước nào cả, TQ cũng ko có.

Bọn Thái kết hợp với TQ làm tuyến nối với Lào cực kỳ cần vận chuyển hàng hóa mà cũng ko làm, chỉ làm tàu khách thôi.

Bọn ngu nó cứ đòi học Châu Âu, thực ra bọn Châu Âu toàn chắp vá, dân cư thưa thớt, mình khác hoàn toàn chỉ có học TQ và Nhật.

IFC

[Tịch thu bằng lái]
Cái mình ưng bọn phản biện là nó nói về phương án huy động vốn, bán đất ở TOD lên đến 38 tỷ $, hơi cao nhưng nếu làm tốt là được, mình lấy bèo nhất cũng 20 tỷ $.

Tốc độ càng cao càng bán được đất, nếu làm 350 km/h chỉ riêng 2 thành phố Cam Lâm và Vân Phong khánh hòa cũng được 20 tỷ $ tiền bán đất.

Lo lắng nhất là các bố bên Bộ GTVT lập báo cáo lơ đi chẳng nói gì chuyện bán đất.

rachfan

Xe container
Bác nào đọc báo cáo thẩm tra rồi cho tôi hỏi:
Thẩm tra nói họ tính lại tổng mức đầu tư phương án 160-200 km/h cả hàng và khách của bên Bộ GTVT lập lên đến 76,5 tỷ $.
Trong khi họ tính phương án của họ tốc độ 250 km/h cả tàu hàng và khách có 61 tỷ $, hình như rút ngắn quãng đường đi 1 ít thôi.

Sao vô lý vậy?

Tôi khảng định để làm được tàu 250 km/h hỗn hợp phải hảng trăm tỷ $, ai chỉ cho tôi nước nào xây mới tàu hỗn hợp 250 km/h? ko có nước nào cả, TQ cũng ko có.

Bọn Thái kết hợp với TQ làm tuyến nối với Lào cực kỳ cần vận chuyển hàng hóa mà cũng ko làm, chỉ làm tàu khách thôi.

Bọn ngu nó cứ đòi học Châu Âu, thực ra bọn Châu Âu toàn chắp vá, dân cư thưa thớt, mình khác hoàn toàn chỉ có học TQ và Nhật.
Thực sự tôi khá khó hiểu, sau cái gọi là "Ban tư vấn", "Ban nghiên cứu" lại ngu dốt và vô tri như vậy.

Tốc độ cao nhất của tàu trên đường hỗn hợp là 190km/h với tàu khách và 130km/h với tàu hàng. Tàu hàng không được phép vượt tốc độ này trong mọi trường hợp, còn tàu khách muốn vượt phải làm đường riêng.

Nay các bố đòi làm đường hỗn hợp 250km/h. Éo hiểu cái gọi là "chuyên gia" chui từ đâu ra.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cái mình ưng bọn phản biện là nó nói về phương án huy động vốn, bán đất ở TOD lên đến 38 tỷ $, hơi cao nhưng nếu làm tốt là được, mình lấy bèo nhất cũng 20 tỷ $.

Tốc độ càng cao càng bán được đất, nếu làm 350 km/h chỉ riêng 2 thành phố Cam Lâm và Vân Phong khánh hòa cũng được 20 tỷ $ tiền bán đất.

Lo lắng nhất là các bố bên Bộ GTVT lập báo cáo lơ đi chẳng nói gì chuyện bán đất.
Bán 20 tỷ đô đất? Ở riêng tỉnh Khánh Hòa?
Thế toàn quốc vệt đường sắt đi qua thì bán được bao nhiêu nhỉ? Con số nghe sợ hãi. Mà bán cho ai không biết.

IFC

[Tịch thu bằng lái]
Thế toàn quốc vệt đường sắt đi qua thì bán được bao nhiêu nhỉ? Con số nghe sợ hãi. Mà bán cho ai không biết.
Cam Lâm và Vân Phong nó là tâm điểm số 1 và người ta xây hai thành phố mới, các chỗ khác thì nhỏ thôi.

20 tỷ $ là ít nhé, không biết gì thì ít nói đi.

Riêng khu Vin ocean Hưng Yên bọn Vin nó bán một phát mấy tỷ $ kia, Cam Lâm Khánh Hòa nó to gấp mấy chục lần nhé và nó rất đẹp.

Người ta bán trong vòng mấy chục năm chứ không phải 1 lần hiểu chưa, có thể lên đến hàng trăm tỷ $ chứ ko đơn giản.

XSim

Xe container
Chắc là bán toàn bộ thành phố thì được cụ ạ :D

Cứ lấy giá tạm tính 1tr/m2 thì để có 20 tỉ USD ~ 500 nghìn tỉ VND thì cần bán 500 triệu m2 = 500km2 bằng diện tích của vài thành phố lớn rồi.

Hiểu nôm na là cụ cần đầu tư đường sắt kéo về nhà cụ, xong rồi cụ phải bán nhà đi để trả tiền làm đường sắt.

IFC

[Tịch thu bằng lái]

Cứ lấy giá tạm tính 1tr/m2 thì để có 20 tỉ USD ~ 500 nghìn tỉ VND thì cần bán 500 triệu m2 = 500km2 bằng diện tích của vài thành phố lớn rồi.

Hiểu nôm na là cụ cần đầu tư đường sắt kéo về nhà cụ, xong rồi cụ phải bán nhà đi để trả tiền làm đường sắt.
Nó làm còn xịn hơn và đắt hơn Vin ocean park hiểu chửa.

Lah

[Tịch thu bằng lái]

1 triệu thế nào cụ. Phải 5 tr, chuyển đổi sang đô thị cơ mà.

Gionam72

Xe lăn
20 tỷ đô. Là toàn tuyến. Chứ 1 ga làm sao làm bán được. Nếu ga đó nằm trong TP HN thì được.

Hieumos

Xe container
Ai mua và làm đô thị ấy nhỉ. Nói thật hơi khó hiểu. Dù đi qua hỏi vậy thôi.
Theo như cụ IFC thì Vân Phong, Cam Lâm có thế rồng chầu hổ phục, lưng tựa núi mặt hướng biển.

Tương lai sẽ dời đô về đây.

PS: Chắc đang kẹt mấy lô đất đầu tư thời tin đồn lên đặc khu, giờ chưa đẩy đi được.

XSim

Xe container
Em chả rõ nhưng đất trống giao cả làm dự án thì chắc giá tầm đó thôi cụ.

Trước dịch cái đất Hưng Thịnh ở bán đảo Cam Ranh đẹp thế mà giá phân lô có 10-20tr / m2 thôi. Nhà nước thu giá 5tr m2 cả dự án thì làm sao chủ đầu tư có lãi được.

IFC

[Tịch thu bằng lái]
Theo như cụ IFC thì Vân Phong, Cam Lâm có thế rồng chầu hổ phục, lưng tựa núi mặt hướng biển.

Tương lai sẽ dời đô về đây.

PS: Chắc đang kẹt mấy lô đất đầu tư thời tin đồn lên đặc khu, giờ chưa đẩy đi được.
Không biết cái gì thì ít nói đi, Cam Lâm nó giải tỏa trắng san bằng tất cả thì có đất ở đấy làm gì nữa.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cái gì thì ít nói đi, Cam Lâm nó giải tỏa trắng san bằng tất cả thì có đất ở đấy làm gì nữa.
Cụ cứ nói lại thêm nhảm thì phải. Hưng Thịnh nó làm 2 khu trong đó có khu 620 gì đó, giải tỏa?

IFC

[Tịch thu bằng lái]
Nền kinh tế VN hiện nay 400 tỷ $, sau này nó lên hàng 1000 tỷ $, bán vài chục tỷ $ tiền đất ở TOD là quá đơn giản, tranh cãi với bọn ngẫn quá chán, thôi nhé.

victory_1980

Xe điện
1. Kawasaki đến giờ vẫn đang kiện Trung quốc vì đánh cắp công nghệ đường sắt 200km/h cụ ạ.

Tôi đã nói nhiều lần trong topic này. Đừng mơ ai sẽ chuyển giao công nghệ ĐSCT.

2. Phần lớn các nước đầu tư ĐSCT hiện tại đều nhắm vào loại hiện đại nhất:

- Ma-rốc đầu tư tuyến Tangier - Casablanca, dùng tàu Thales (Pháp) 320km/h
- Indonesia làm tuyến Jakarta-Bandung, tàu Trung quốc 350km/h
- Ấn độ xây tuyến Dehli - Karnakata. tàu Nhật 320km/h
Các nước trên đều có GDP đầu người khoảng bằng hoặc thấp hơn VN

3. Riêng có Ai cập là đầu tư ĐSCT loại 230km/h, tàu Siemens Đức. Ai cập có GDP đầu người gần đúng bằng VN.
Chúng ta không nên đi vào công nghệ hiện đại nhất, vừa tốn kém vừa bị phụ thuộc.
Tốc độ 200km/h là quá hợp lý, kết hợp đc cả chở hàng và hành khách. Ai muốn nhanh hơn thì đi máy bay.

victory_1980

Xe điện
Cam Lâm và Vân Phong nó là tâm điểm số 1 và người ta xây hai thành phố mới, các chỗ khác thì nhỏ thôi.

20 tỷ $ là ít nhé, không biết gì thì ít nói đi.

Riêng khu Vin ocean Hưng Yên bọn Vin nó bán một phát mấy tỷ $ kia, Cam Lâm Khánh Hòa nó to gấp mấy chục lần nhé và nó rất đẹp.

Người ta bán trong vòng mấy chục năm chứ không phải 1 lần hiểu chưa, có thể lên đến hàng trăm tỷ $ chứ ko đơn giản.
Bán mấy tỷ usd, nhưng không phải là lợi nhuận, mà là doanh thu cụ ạ.
Phải phân tích cụ thể, nếu ko có loại phương tiện này, thì những khu đất đó có xây dựng đc KĐT ko? Và nếu vì dự án này, thì sẽ ảnh hưởng thế nào đến các khu vực tự nhiên sẽ là KĐT.
chứ hút hết vốn để làm cũng quá nguy hiểm, vì ko còn nguồn lực để đầu tư cho nhiều lĩnh vực khác.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề....
Ý là phải bán với giá vài chục đến vài trăm triệu mỗi mét như Vin nhá
Còn tiền bỏ ra để có được khu như Vin mà bán thì..... đấy là chuyện khác, ta hổng có bàn ở đây.

Mệ, đến đứa trẻ con chưa biết nói nó cũng hiểu để bán được giá như Vin thì cần phải bỏ thêm những cái gì vào đấy.

Ai mua và làm đô thị ấy nhỉ. Nói thật hơi khó hiểu. Dù đi qua hỏi vậy thôi.
Bán mấy tỷ usd, nhưng không phải là lợi nhuận, mà là doanh thu cụ ạ.
Phải phân tích cụ thể, nếu ko có loại phương tiện này, thì những khu đất đó có xây dựng đc KĐT ko? Và nếu vì dự án này, thì sẽ ảnh hưởng thế nào đến các khu vực tự nhiên sẽ là KĐT.
chứ hút hết vốn để làm cũng quá nguy hiểm, vì ko còn nguồn lực để đầu tư cho nhiều lĩnh vực khác.