[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em nghĩ công thức mới là 1 phần thôi. Còn hạ tầng( dây chuyền chuẩn) rồi con người nữa( có trình độ, có kinh nghiệm). Thiếu 1 cái cũng sẽ không làm được.
Trình độ tiến sĩ,đề tài cấp bộ,nhiệt luyện tại gang thép thái nguyên,phôi tàu,công thức tàu,đấy mới chỉ là cái động cơ công nông thôi đấy cụ

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Lâu rồi đúng không. Bây giờ thì mình làm ngon. Khi có phôi rồi thì đưa lên máy CNC gia công chính xác. Là ok thôi. Máy CNC thì mua như 1 chiếc ô tô, xe máy thôi.
Cái phôi nó nhiệt luyện sẵn cho thì như vinfast ấy cụ mình cũng tự sản xuất được ê tô rồi,cách đây độ 10 năm thôi, thời ấy CNC thiếu gì cụ

Gionam72

Xe lăn
Lại nói về Triều Tiên, em xin phét lác mấy câu
Anh Triều Tiên bị cấm vận đủ đường, mấy cái pháo hay nòng pháo của ảnh, bắn áp chế số đông lấy số lượng bù chất lượng mà thôi. Đến khi ảnh đói quá thì ném mấy quả bom bẩn để ăn vạ thằng anh em ruột ít thịt bò hay lương thực, xin đểu thằng hàng xóm (Nhật Bản) ít tiền hay Lexus cho lãnh tụ. Seoul hoàn toàn nằm trong tầm bắn của hệ thống pháo cổ lỗ sĩ Triều Tiên nên nói thật công nghệ luyện kim của anh triều cũng không đến mức cao siêu như mình nghĩ, dù họ giỏi thực sự trong điều kiện cấm vận ngặt nghèo mà còn làm được bom hột cơm
Đến giờ này, nói thẳng ra, Việt Nam chả còn điều gì phải học anh Triều Tiên cả. Cái mình cần học và học thật sự là khả năng làm việc của dân tàu, rất thực tế và hiệu quả, cũng rất chịu khó tìm tòi
Pháo xe kéo thì chỉ ít loại bắn tới Seul thôi. Mà chủ yếu là đạn tăng tầm. Phải phản lực mới tới. Nhưng 15' là đủ san phẳng Seul rồi.

Gionam72

Xe lăn
Cái phôi nó nhiệt luyện sẵn cho thì như vinfast ấy cụ mình cũng tự sản xuất được ê tô rồi,cách đây độ 10 năm thôi, thời ấy CNC thiếu gì cụ
Thế sao không làm được nhỉ. Bây giờ Vinfast họ làm ngon. Cũng thuê đúc phôi thôi. Rồi về HP gia công mà.

Laborghini

Xe tải
Lại nói về Triều Tiên, em xin phét lác mấy câu
Anh Triều Tiên bị cấm vận đủ đường, mấy cái pháo hay nòng pháo của ảnh, bắn áp chế số đông lấy số lượng bù chất lượng mà thôi. Đến khi ảnh đói quá thì ném mấy quả bom bẩn để ăn vạ thằng anh em ruột ít thịt bò hay lương thực, xin đểu thằng hàng xóm (Nhật Bản) ít tiền hay Lexus cho lãnh tụ. Seoul hoàn toàn nằm trong tầm bắn của hệ thống pháo cổ lỗ sĩ Triều Tiên nên nói thật công nghệ luyện kim của anh triều cũng không đến mức cao siêu như mình nghĩ, dù họ giỏi thực sự trong điều kiện cấm vận ngặt nghèo mà còn làm được bom hột cơm
Đến giờ này, nói thẳng ra, Việt Nam chả còn điều gì phải học anh Triều Tiên cả. Cái mình cần học và học thật sự là khả năng làm việc của dân tàu, rất thực tế và hiệu quả, cũng rất chịu khó tìm tòi
Em chả biết nó phét lác như nào nhưng nó tự chế được pháo là thật. Và pháo này không có nước nào làm. Nó còn xuất khẩu cho Iran nữa.
Như cụ Gionam72 nói thì chế tạo được thép làm vũ khí là tinh hoa của luyện kim.
Gì thì gì luyện kim mình thua nó. Thua mà không ai bán, nếu nó chịu bán ( với giá hời) sao không mua?

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Em chả biết nó phét lác như nào nhưng nó tự chế được pháo là thật. Và pháo này không có nước nào làm. Nó còn xuất khẩu cho Iran nữa.
Gì thì gì luyện kim mình thua nó. Thua mà không ai bán, nếu nó chịu bán ( với giá hời) sao không mua?
Dạ, em phét lác về nó
Đọc báo là tốt, nhưng mà không nên tin báo hết

Gionam72

Xe lăn
Vì chỉ TT mới cần pháo tầm xa như vậy ( Seul cách DMZ 50km). Các nước khác gần như không cần.

Laborghini

Xe tải
Trình độ tiến sĩ,đề tài cấp bộ,nhiệt luyện tại gang thép thái nguyên,phôi tàu,công thức tàu,đấy mới chỉ là cái động cơ công nông thôi đấy cụ
Thế thì do trình độ và kinh nghiệm chưa tới. Có thể có kinh nghiệm ở VN nhưng như vậy vẫn chưa đủ, cần học hỏi thêm nhiều nữa, hoặc 1 hay 1 vài khâu nào đó trong dây chuyền chưa chuẩn.

Gionam72

Xe lăn
Dạ, em phét lác về nó
Đọc báo là tốt, nhưng mà không nên tin báo hết
Ý cụ là TT bốc phét là bắn tới á. HQ cũng có tình báo bên TT mà. ( hôm trươcz quan chức HQ lỡ mồm nên làm lộ điệp viên đấy).

Laborghini

Xe tải
Vì chỉ TT mới cần pháo tầm xa như vậy ( Seul cách DMZ 50km). Các nước khác gần như không cần.
À không ý em là nó tự luyện được thép làm nòng pháo, tự chế tạo riêng pháo của nó. Tức là công nghệ luyện kim của nó ăn đứt mình. Nếu nó bán cho mình cái công nghệ này thì thừa sức làm ra thép có thể phục vụ công nghiệp tàu cao tốc đúng không cụ??

fundraiser

Xe container
Việc các nước 20 năm trước nhận chuyển giao công nghệ ĐSCT cho Trung quốc là chuyện đặc thù. Hiện nay, tất cả các nước phương Tây đều ít nhiều hối tiếc vì chuyện đó. Họ không ngờ người TQ học quá nhanh sau đó quay lại cạnh tranh với chính họ.

Cho nên hiện tại, tất cả các nước nắm giữ công nghệ đều chủ trương hạn chế, thậm chí đóng băng chuyển giao. Việc Mỹ cấm vận công nghệ chip đối với TQ vừa rồi càng làm các nước giữ chặt công nghệ của mình.

Công nghệ ĐSCT 250km/h không phải gì mới, nhưng lại là công nghệ hiện hành hữu dụng nhất. Như các cụ đã biết, sau 1 thời gian đua tốc độ, các nước (trừ TQ) đã quay lại concept tàu 250km/h chạy chung tàu hàng để tiết kiệm chi phí. Chính vì thế mà công nghệ tàu 250km/h động lực phân tán càng trở nên quan trọng và vì vẫn chỉ có vài nước nắm giữ (Nhật, Pháp, Đức, Ý, TBN, TQ) nên đương nhiên họ không muốn có thêm 1 nước khác xem vào.

Có lẽ nhiều cụ vẫn không phân biệt được việc mua đoàn tàu và mua công nghệ sản xuất ra đoàn tàu. Việt nam làm đường sắt cao tốc thì có thể thoải mái mua đoàn tàu cao tốc, mua bao nhiêu cũng được. Nhưng công nghệ sản xuất ra đoàn tàu cao tốc thì chắc chắn sẽ không bên nào chuyển giao nữa. Phương Tây chỉ nhẹ dạ 1 lần với Trung quốc mà thôi.
Thực tế là ý kiến của cụ cũng chỉ là suy đoán dựa trên lập luận của cụ. Các cụ khác trong đó có tôi thit cho rằng chuyển giao hay ko nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó có câu chuyện giá. Cụ nhận định như đinh đóng cột biết đâu lại giống các chuyên gia nhận định trước khi Vinfast làm xe thì sao. Rồi cũng trật lất. Thế nên tốt nhất nên tôn trọng ý kiến khác biệt. Cái tôi tin là chẳng có cái gì chắc chắn cả. Tôi ko rõ kết cục nó sẽ ra sao nhưng những nhận định như đinh đóng cột dễ sai lắm.

Gionam72

Xe lăn
À không ý em là nó tự luyện được thép làm nòng pháo, tự chế tạo riêng pháo của nó. Tức là công nghệ luyện kim của nó ăn đứt mình. Nếu nó bán cho mình cái công nghệ này thì thừa sức làm ra thép có thể phục vụ công nghiệp tàu cao tốc đúng không cụ??
Tốt quá ấy chứ. Ta có thể đổi gạo. Vì TT đang bị cấm vận.

Nam việt nam

Xe buýt
Em nghĩ có gì đâu mà tập bò với tập chạy cụ? Nếu luyện được thép đủ điều kiện, cơ khí chế tạo đủ mạnh thì thay vì nhập xe tăng nguyên chiếc ta chỉ cần nhập mấy cái ta chưa làm được thôi, còn xích tăng, bánh xe ... Ta tự sản xuất( để khi thay thế khỏi đi mua). Em hỏi thế là ví dụ ông Hoà Phát ổng có thể làm được rail tàu đi nhưng số lượng ít ổng đầu tư không bỏ công, nay có thêm đầu ra nữa ổng chấp nhận mua công nghệ để sản xuất cũng nên.
Cụ nói đơn giản quá. Cụ có biết vì sao Nga ko thể tự chế đc mấy cái nọ kia, mà vẫn phải làm cùng với U cà

Laborghini

Xe tải
Cụ nói đơn giản quá. Cụ có biết vì sao Nga ko thể tự chế đc mấy cái nọ kia, mà vẫn phải làm cùng với U cà
Này do thời LX phân công sản xuất. Giờ Ukraine nó nắm thiết kế, nắm bí quyết nắm bản quyền nên Nga chịu! Nga muốn chế cái mới thì phải xây dựng lại dây chuyền công nghệ từ đầu. Còn đây mình làm.mới tinh thì việc gì nhỉ?

Nam việt nam

Xe buýt
Này do thời LX phân công sản xuất. Giờ Ukraine nó nắm thiết kế, nắm bí quyết nắm bản quyền nên Nga chịu! Nga muốn chế cái mới thì phải xây dựng lại dây chuyền công nghệ từ đầu. Còn đây mình làm.mới tinh thì việc gì nhỉ?
Ngay vừa qua, ê tô thiếu chíp ko có xe giao khách, nhiều hãng còn phải dừng một số dây chuyền...Tóm lại , thằng nào nó cũng rất sởi lởi, sẵn sàng bán, chuyển giao. Nhưng lệ thuộc nó mãi mãi một tí ti mà ko bao giờ nó quăng ra, mà ta thì chưa tới trình

Laborghini

Xe tải
Ngay vừa qua, ê tô thiếu chíp ko có xe giao khách, nhiều hãng còn phải dừng một số dây chuyền...Tóm lại , thằng nào nó cũng rất sởi lởi, sẵn sàng bán, chuyển giao. Nhưng lệ thuộc nó mãi mãi một tí ti mà ko bao giờ nó quăng ra, mà ta thì chưa tới trình
Ôi vậy nên em mới nói mua cái công nghệ luyện kim thôi chứ có đòi mua nhiều công nghệ gì đâu anh?

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là TT bốc phét là bắn tới á. HQ cũng có tình báo bên TT mà. ( hôm trươcz quan chức HQ lỡ mồm nên làm lộ điệp viên đấy).
Triều Tiên thừa sức bắn, nhiều nước cũng thừa sức bắn 50km+
Vụ xuất khẩu vũ khí sang iran ý, khả năng phét lác cao

Trạng thái
Thớt đang đóng