[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam giỏi nhất công nghiệp phá mà cụ ơi, ko phá ds hiện tại thì cái đường 225 km/h như đang đề xuất đó sai hết kịch bản đó cụ :))
Câu chuyện đs cũ còn là câu chuyện dài. Tất nhiên để bảo vệ pa đs 180-225 hoặc hơn thì phải hủy đs cũ để khỏi bị cạnh tranh. Nhưng thực tế còn lâu nữa đs mới mới xong thông tuyến SG HN.

Nên quan trọng nhất trong pa hiện nay là: xây đs mới ko gián đoạn chạy tàu đs cũ. Cái đó là rất hợp lý và sau này vẫn giữ được. 20 năm nữa con cháu chúng ta sẽ tính ko phải ofer hôm nay :) nếu kinh tế phát triển tốt và phân tải hợp lý giữa các phương thức vận tải thì vẫn có giá trị để nâng cấp.

Gionam72

Xe lăn
Câu chuyện đs cũ còn là câu chuyện dài. Tất nhiên để bảo vệ pa đs 180-225 hoặc hơn thì phải hủy đs cũ để khỏi bị cạnh tranh. Nhưng thực tế còn lâu nữa đs mới mới xong thông tuyến SG HN.

Nên quan trọng nhất trong pa hiện nay là: xây đs mới ko gián đoạn chạy tàu đs cũ. Cái đó là rất hợp lý và sau này vẫn giữ được. 20 năm nữa con cháu chúng ta sẽ tính ko phải ofer hôm nay :) nếu kinh tế phát triển tốt và phân tải hợp lý giữa các phương thức vận tải thì vẫn có giá trị để nâng cấp.
Đường cũ cứ để đấy. Sau này chế đầu máy hơi nước chạy than hay củi ( khói mù mịt) phục vụ du lịch.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao hy vọng TQ chuyển giao 100% công nghệ hả cụ? Đường sắt 250km/h vẫn là phổ biến nhất thế giới đấy cụ ạ, hoàn toàn không phải công nghệ cũ đâu.
Quan trọng nhất là nó phổ biến, mở ra cạnh tranh, và có chuẩn chung chứ ko bị gài thầu. Phổ biến thì bên mua có nhiều quyền chọn bargaining power. Còn chọn ai còn là câu chuyện dài, họp lên họp xuống chán chê mê mỏi.

Trước mắt là định tuyến và giữ đất chứ ko phải là chọn thầu, cái này cần làm ngay năm 2023 để bơm tiền ra cho dân (qua kênh gpmb) góp phần kích thích phục hồi kinh tế khủng hoảng. Cái đó ko có gì khó cả, tự chủ 100%, vẽ tuyến xong kêu 10 ông nhà thầu Tây Tàu đến bảo tao thiết kế tuyến vậy đẹp chưa? Ok cái là bấm nút gpmb (cả hành lang tuyến và đô thị ga).

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đường cũ cứ để đấy. Sau này chế đầu máy hơi nước chạy than hay củi ( khói mù mịt) phục vụ du lịch.
Cụ yên tâm chạy điện hay diesel cũng xả khói được cho cụ selfie. Chỉ là đun nồi nước xả hơi nước thôi mà.

Lexuanan46

Đi bộ
Nói chung là muốn làm, nhưng kinh tế hiện tại và nhu cầu thực tiễn thấy chưa ổn

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Xịt khói thì sao leo đèo Hải Vân được.
Đã nói cụ yên tâm mà dễ òm "xịt khói" thực chất là đun nồi nước cho xịt hơi nước cho cụ selfie hoài cổ thôi :) cụ vẫn băn khoăn vì cụ ko hiểu bản chất "khói" là hơi nước. Là biểu tượng thời đại công nghiệp 1.0 của James Watt.

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
Đã nói cụ yên tâm mà dễ òm "xịt khói" thực chất là đun nồi nước cho xịt hơi nước cho cụ selfie thôi :) cụ vẫn băn khoăn vì cụ ko hiểu bản chất "khói" là hơi nước. Là thời đại công nghiệp 1.0 của James Watt.
Cụ nhớ cho ít sả, vỏ bưởi vào cho thơm nhé. ( giống phòng xông hơi, massage quá).

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Nga Mỹ hay Nhật cũng vậy thôi ai cũng đểu như nhau cả không có quốc tế vô s.ản hay bữa trưa miễn phí. Đó là sự trưởng thành trong quan hệ quốc tế. Nhiều cụ cứ thích Nga chứ ko hiểu cái giá mà chúng ta phải trả cho Nga.

Nhật cũng vậy, xong chuyện này mình mới nói cũng ko nên trách gì Nhật cứ cố dí Shinkansen, đương nhiên anh có hàng thì anh phải đi sale, tìm mọi cách sale như bđs, còn mình là người mua khôn hay ko là tại mình. Nên đừng trách gì Nhật hay TQ.

Quan trọng nhất là quyết định của mình, đồng tâm hiệp lực của mình, trí tuệ năng lực của mình chứ ko có ông Bụt nào cả. Cụ Hoàng Trung Hải có câu rất hay: hãy là người mua thông minh.
Chuẩn luôn
Sự thật mất lòng

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn
Sự thật mất lòng
Cụ PMC nói sợ mẹ gì chúng nó là các cụ hiểu mà đồng tâm. Kể cả với TQ, Nhật cũng vậy: sợ mẹ gì chúng nó? Chúng nó bán thiết bị và gây ảnh hưởng kiếm lợi ích thôi mà đừng bao giờ là nô lệ kinh tế.

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao hy vọng TQ chuyển giao 100% công nghệ hả cụ? Đường sắt 250km/h vẫn là phổ biến nhất thế giới đấy cụ ạ, hoàn toàn không phải công nghệ cũ đâu.
Việc quyết tâm chính trị đã có, phải làm cho được
Tàu không chuyển giao công nghệ hay hỗ trợ, còn đó spain, hàn, đức
Nhưng việc cụ Tổng sang thăm tàu, ngoài việc khẳng định tình anh em huynh đệ, phần còn lại là về cái hệ thống đường sắt này ạ
9 phần là anh tàu trúng thầu, còn đầu máy chắc là tìm cách liên doanh lắp ráp tại Việt Nam

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Cụ PMC nói sợ mẹ gì chúng nó là các cụ hiểu mà đồng tâm. Kể cả với TQ cũng vậy: sợ mẹ gì chúng nó?
Sòng phẳng, mẹ nó, sợ gì
Cụ Thủ không sợ nhưng em sợ mất ních, cả chục cái sim dùng hết cả rồi 😂😂😂

Kiên Khùng

Xe điện
Mình bỏ tiền mua công nghệ cận date. Tìm cho ra những người như ông Vượng dẫn ông Trương Đình Tuyển, ông Võ Quang Huệ đi đàm phán.
Vừa có lý vừa có tình, bánh ít đi bánh quy lại, nước sông không phạm nước giếng.
Và không chỉ đàm với TQ.
Đàm với tất cả những ai có công nghệ và có nhu cầu bán. Mua nguyên cụm không xong thì chẻ ra. Mua của từ Nga Canada Mỹ TQ HQ.
Dùng cái đầu, cái thế, cái địa chính trị mà đàm.
Sẽ có lối ra.
Đức, Áo, Ý không hợp tác, còn lâu mới có Vinfast. Nên nhớ khi đó còn ầm ĩ vụ Trịnh Xuân Thanh đấy.
Có tiền, có tâm, có tầm, có uy tín, có đẳng cấp ắt làm được.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mình bỏ tiền mua công nghệ cận date. Tìm cho ra những người như ông Vượng dẫn ông Trương Đình Tuyển, ông Võ Quang Huệ đi đàm phán.
Vừa có lý vừa có tình, bánh ít đi bánh quy lại, nước sông không phạm nước giếng.
Và không chỉ đàm với TQ.
Đàm với tất cả những ai có công nghệ và có nhu cầu bán. Mua nguyên cụm không xong thì chẻ ra. Mua của từ Nga Canada Mỹ TQ HQ.
Dùng cái đầu, cái thế, cái địa chính trị mà đàm.
Sẽ có lối ra.
Đức, Áo, Ý không hợp tác, còn lâu mới có Vinfast. Nên nhớ khi đó còn ầm ĩ vụ Trịnh Xuân Thanh đấy.
Có tiền, có tâm, có tầm, có uy tín, có đẳng cấp ắt làm được.
Các cụ cứ bàn công nghệ đi e chỉ quan tâm gpmb và đô thị ga, bán đất phân lô kiếm xèng đã :D mới có tiền chứ vẽ cho đẹp mà chậm gpmb ko có tiền vốn mồi (tối thiểu 30% tổng mức) thì tây tàu nào nó cho vay ODA ECA mà làm? Nên quyết định cái hướng chung rồi thì nên bắt tay làm cái trước mắt cho nhanh cho tốt, bớt xà xẻo ko nên bàn nhiều cái xa xôi nữa.

Các dự án giao thông tuyến lâu nay chết nhất là gpmb chứ ko phải công nghệ. Điển hình là HĐ CL chậm gp đội vốn và gây ra bao đau khổ.

Chỉnh sửa cuối:

Dtht.laixe

Tháo bánh
DA ta định làm 225-250km/h là chạy dầu(xăng) hay chạy điện hả các cụ.
Mà tầm tốc độ này chắc ko có công nghệ gì cao siêu như DA 350-500km/h nhỉ?

Gionam72

Xe lăn
Dùng đầu máy đẩy chạt tốt cụ nhé, hiện tại qua đèo các đầu máy kéo mà yếu vẫn dùng đầu máy đẩy khi qua đèo mà
Đẩy hay kéo bây giờ là đầu diezen. Em nói khói mù mịt là đầu hơi nước ( đ.c đốt ngoài) chạy than hay củi cơ mà. Quay lại Thế kỷ 19 ấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng