[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

CB4OO

Xe hơi
Đứng trên quan điểm của Sơn Hải là trù dập nhưng đứng trên góc nhìn cơ quan quản lý nhà nước thì chưa chắc.
Cả xh sai mình mình đúng tức là mình sai rồi :D
Em hóng cuộc họp 3 mặt 1 lợi và họp báo công bố thông tin của bộ ạ
Bên Ban họ sẽ viện dẫn lý do chửa đủ hồ sơ thanh quyết toán thôi chứ có khó gì đâu. Rồi ai cũng có lý của họ, lôi nhau 3 mặt 1 lời lại huề cả làng cụ nhỉ

ChichXongHut

Xe máy
cụ này nhận định chuẩn luôn, nó ký nghiệm thu cho ô sau này thanh tra thì ban nó vỡ alo trước
nên em mới nói thà nó chậm ko quyết liệt thì chỉ nói mồm nhắc nhở, chứ bút ký sau này thanh tra vào nó gánh hết, nói chung toàn mấy ông đầu có sỏi bác ạ , ban hay nhà thầu cũng vậy chả ông nào kém ông nào :)))

Tuongtien1977

Xe điện
Đúng là nếu vốn nhà nước bám theo thong tư định mức thì có cái để làm cơ sở.
Còn vốn tư nhân thì sao các cụ ? Bám theo thong tu co sở thì bị ben nay ben kia choc ngoay nói là don gia nha nước cao nên fai làm theo thị trường, còn lam theo thị trường thi khoảg giá chạy lung tung. Mặc dù hđ cũng có cả bảng kê chi tiết ca máy nhân công nhà thàu dua sẵn khi kí mà khi áp dụng áp vào thì ko ra giá đầu viẹc vì không có trong đó và dịnh mức cũng k co cơ sờ. Lại phải gọi báo giá ngoài làm cơ sở giải trinh. Giải trìnhh xong thì trôi 1-2 tuần là ít ,trong khi tiến dộ vãn dí và giữ.
vốn tư nhân thì dễ hơn nhiều cụ, ông chủ quyết phút mốt, tất cả các quy định này là áp dụng bắt buộc đối với vốn nhà nước, vốn tư nhân họ chỉ để tham khảo. có nguyên tắc là người quyết định đầu tư có quyền to nhất đối với dự án

ChichXongHut

Xe máy
Cụ nói sao em nghe cứ sai sai.
Phần phát sinh này mà giữa SH và Ban 6 không hề có mail, thỏa thuận, Biên bản nào ư?
Hay do SH tin người quá :)
ban nó có quyền quyết đâu mà văn bản bác ơi , ban nó phải trình cục xây dựng thuộc BGT duyệt, chỉ họp giao ban nói mồm thôi, trước em có làm nên em biết, ban chỉ đại diện chủ đầu tư thôi, mà bây h làm gì có trò bút phê hay mail thỏa thuận nữa bác

Ku_den

Xe tải
ban nó có quyền quyết đâu mà văn bản bác ơi , ban nó phải trình cục xây dựng thuộc BGT duyệt, chỉ họp giao ban nói mồm thôi, trước em có làm nên em biết, ban chỉ đại diện chủ đầu tư thôi, mà bây h làm gì có trò bút phê hay mail thỏa thuận nữa bác
Vậy thì SH sai rồi (em nghĩ vậy).
Tự ý làm thêm khi chưa được CĐT phê duyệt.
:(

Tuongtien1977

Xe điện
gđ 1 thì Ban ít quyền, gđ2 anh Thắng về thì uỷ quyền hết cho gđ ban, từ việc đấu thầu, lựa chọn nhà thầu, ký hđ, triển khai...gđ 2 ban to lắm.

ChichXongHut

Xe máy
chiếu theo luật thì em cũng nghĩ như bác, nhưng ko trách được họ , dự án trên thì thúc tiến độ dưới thì KT TT chờ :)), chờ được điều chỉnh bổ sung ký tá giấy trắng mực đen rồi thi công thì cái cao tốc này nó kéo dài như bọn cát linh hà đông mất :); mà bác nào đi làm điều chỉnh bổ sung công trình sẽ rõ họ soát nghiên cứu phương án kỹ lắm, vì làm phát sinh nó mà ko tối ưu nó mà ko kinh tế sau các cụ gánh còng lưng :)))

Hieumos

Xe container
gđ 1 thì Ban ít quyền, gđ2 anh Thắng về thì uỷ quyền hết cho gđ ban, từ việc đấu thầu, lựa chọn nhà thầu, ký hđ, triển khai...gđ 2 ban to lắm.
Giai đoạn trước thì Ban làm đại diện chủ đầu tư.
Giai đoạn sau khi anh Thắng về thì ủy quyền cho Ban làm Chủ đầu tư luôn.

Dự án Nghi Sơn - Diễn Châu này là giai đoạn trước.

Alongcamepolly06

Xe container
Không bao giờ nhà thầu tự ý được đâu cụ, đều có biên bản họp thống nhất chủ trương làm, các bước hoàn thiện là theo quy định, ở đây khả năng các bước hoàn thiện ra dự toán để thanh toán bị chậm, không thống nhất được đơn giá, khối lượng... nên mới vậy; nhà thầu làm mà ko có xác định KL của giám sát... thì ko bao giờ họ làm đâu ạ

ChichXongHut

Xe máy
cái này em ko rõ , chứ trước nhà thầu do chủ đầu tư lựa chọn, vì dự án BOT nên bên đầu tư vốn nó quyền to phết, có cho ban quyết thì cũng phải báo cáo lên ban bệ trên bộ, các bác có ok không nữa chứ ko dễ đâu bác

donlilama

Xe buýt
Có bác này làm cao tốc quá yên tâm...
... nhưng đang yên đang lành lại xảy ra cớ sự này, quá chán các cụ ạ:
(CLO) Tập đoàn Sơn Hải vừa có văn bản gửi Bộ trưởng Bộ Giao thông Vận tải (GTVT) báo cáo dừng thi công hơn 4 tháng nay vì lý do Ban quản lý dự án 6 không phê duyệt, nghiệm thu, thanh toán hơn 70 tỷ đồng gói thầu XL01 dự án cao tốc Bắc - Nam đoạn Nghi Sơn - Diễn Châu.
“Chúng tôi nhận thấy rằng Ban QLDA 6 đang trù dập Chúng tôi, không muốn Chúng tôi làm nhanh, làm tốt, gây rất nhiều khó khăn.
Những việc Chúng tôi nêu trên đây rất đơn giản và nằm trong thẩm quyền của Chủ đầu tư nhưng Ban 6 không giải quyết. Do vậy, Chúng tôi làm văn bản này báo cáo với Bộ trưởng để có giải pháp tháo gỡ”, ông Nguyễn Viết Hải mong muốn.
Phải thời bác Thăng thì cái Ban 6 này.....Cẩu đầu trảm rồi!

Hieumos

Xe container
cái này em ko rõ , chứ trước nhà thầu do chủ đầu tư lựa chọn, vì dự án BOT nên bên đầu tư vốn nó quyền to phết, có cho ban quyết thì cũng phải báo cáo lên ban bệ trên bộ, các bác có ok không nữa chứ ko dễ đâu bác
Cụ phân biệt các loại hình quản lý thì mới rõ được.

Dự án BOT có nhà đầu tư-> Ban là cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Thẩm quyền bé tí
Dự án ngân sách trước thời anh win-> Ban là đại diện chủ đầu tư, thẩm quyền trong khuôn khổ, nhiều thứ phải trình lên Bộ để duyệt.
Dự án ngân sách thời anh win-> Ban là chủ đầu tư, thẩm quyền nhiều nhất.

ChichXongHut

Xe máy
Không bao giờ nhà thầu tự ý được đâu cụ, đều có biên bản họp thống nhất chủ trương làm, các bước hoàn thiện là theo quy định, ở đây khả năng các bước hoàn thiện ra dự toán để thanh toán bị chậm, không thống nhất được đơn giá, khối lượng... nên mới vậy; nhà thầu làm mà ko có xác định KL của giám sát... thì ko bao giờ họ làm đâu ạ
xác định kl giám sát chắc chắn có chứ bác, ko có sau 2 ông trở chứng thì toang cả ban cả nhà thầu thi công ;)) , nhà thầu chắc chắn ko tự ý làm bao h, tội gì họ bỏ tiền thả ra đi nhặt lại, biên bản họp thì lúc có lúc ko, và còn ai ký nữa, em cũng nghĩ khả năng ko thống nhất giá,

sivibi

Xe tăng
Công trình trọng điểm quốc gia mà ban 6 nó dám làm thế chắc phải có lý do rất chắc chắn. Chỉ trách SH dại, thời cả làng làm láo mà lại phá luật chơi trội, đạp đổ nồi cơm khối thằng

vieteuro

Xe container
dân ban quản lý nó ko vừa đâu cụ, chắc chắn nó vin vào 1 điểm nào nó trong quy trình nghiệm thu để stop lại chứ ko đơn giản là trù dập đâu.chắc chắn ban quản lý ko ngu tý nào.
thì e bảo là đi giải trình mệt mà
mấy ô bộ trưởng với t. tướng có nắm được quy trình đâu mặc dù các ông ý ký =))
cứ chậm là các ông giã đã
tại sao lại để dư luận không tốt trong dân
tại sao lại chậm tiền :))

.Bo My

Xe container
Thực tế thì chỉ có Ban 6 vào lò còn Sơn Hải hình như chưa có ai nhé! :D

vieteuro

Xe container
Công trình trọng điểm quốc gia mà ban 6 nó dám làm thế chắc phải có lý do rất chắc chắn. Chỉ trách SH dại, thời cả làng làm láo mà lại phá luật chơi trội, đạp đổ nồi cơm khối thằng
thời thế tạo anh hùng
biết đâu đến tai tứ trụ lại tin tưởng giao cho nhiều công trình trọng điểm ;))

Ga_son

Xe điện
Nhiều cụ bảo chưa có hồ sơ tk, chưa được duyệt j đó .v.v.v. E ko tin lắm. Bọn em làm các dự án NSNN nhiều, ko có hồ sơ tk đc phê duyệt khối lượng dự toán phê duyệt bố con zời nhà thầu dám làm. Làm xong lên zời đòi à? Có thể là ngay thời điểm ban đầu chưa có đủ hồ sơ nhưng trong quá trình thi công thì phải củ chắc làm ngay mấy cái này, phần tư vấn thẩm duyệt bao giờ cũng nhanh hơn thi công. E đã làm các công trình mà hội đồng nghiệm thu khoa học cấp nhà nước giám sát ạ.

Ga_son

Xe điện
Thời điểm này mà có quan điểm như vậy thì chả trách còn nhiều ban 6.