[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

phamhungbs

Xe điện
Phú Lương giờ liền kề giá đất cũng 60-65 mà kể thêm tiền xây thô cũng suýt soát 7 tỷ rồi cụ
Năm ngoái tầm này em hoàn thiện xong bên VP và về ở, sang PL xem cái thì giá lúc đấy khoảng 45-50tr/m2, tuần trước hỏi cho đứa em thì nhà 90m2 thì mấy văn phòng đều nói không có hàng, 60.2m2 thì có mỗi một nhà bán đòi đúng 5,5 tỷ nhưng hoàn thiện chán đời lắm. Xem bên Geleximco thì xa hơn nhưng giá cũng cao như thế. Thấy môi giới đang chào chỗ san đất chuẩn bị đóng cọc chỗ mương ngày xưa giá 65 như cụ nói, diện tích 80, xây thô 1,3 tỷ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em nói BT bên Phú Lương ý cụ; bên VP 200m2 bèo nhất giờ 12 tỷ thô, hoàn thiện tầm 14 tỷ, cạnh nhà em có cái 250m, góc đường 22 tỷ chưa bán; 9 tỷ thì đúng là giờ không có cụ ah, tầm đấy cụ sang Phú Lương là vừa ngon, đường vào PL giờ đang làm từ cổng chính vào, đẹp rồi cụ ah.
9 tỷ-10 tỷ mà muốn mua biệt thự trên dưới 200m thì chắc về khu nào đó cách HN (tính từ đường VDD3 ) khoảng 40km; mà chỉ là biệt thự ở khu dân thường thôi; chứ không thể ở khu phố/hoặc quy hoạch phân lô mới

Năm ngoái tầm này em hoàn thiện xong bên VP và về ở, sang PL xem cái thì giá lúc đấy khoảng 45-50tr/m2, tuần trước hỏi cho đứa em thì nhà 90m2 thì mấy văn phòng đều nói không có hàng, 60.2m2 thì có mỗi một nhà bán đòi đúng 5,5 tỷ nhưng hoàn thiện chán đời lắm. Xem bên Geleximco thì xa hơn nhưng giá cũng cao như thế. Thấy môi giới đang chào chỗ san đất chuẩn bị đóng cọc chỗ mương ngày xưa giá 65 như cụ nói, diện tích 80, xây thô 1,3 tỷ.
So với giữa 2017 là Phú Lương x3 lần rồi cụ, hồi đó mặt bằng chung có 20-22, đầu tư Phú Lương chỉ thấy lãi chứ không bị đứng hàng như Văn Phú

phamhungbs

Xe điện
9 tỷ-10 tỷ mà muốn mua biệt thự trên dưới 200m thì chắc về khu nào đó cách HN (tính từ đường VDD3 ) khoảng 40km; mà chỉ là biệt thự ở khu dân thường thôi; chứ không thể ở khu phố/hoặc quy hoạch phân lô mới
Em mới nói trên đấy cụ, môi giới tuần trước báo em BT Phú Lương (cách Vành Đai 3/DDCT tầm 12km), xây thô 8.5 tỷ, không biết giờ tăng chưa, em thấy ngon đấy chứ.
So với giữa 2017 là Phú Lương x3 lần rồi cụ, hồi đó mặt bằng chung có 20-22, đầu tư Phú Lương chỉ thấy lãi chứ không bị đứng hàng như Văn Phú
Năm 2017 đấy em cũng định mua Phú Lương, giá như cụ nói, hồi đấy Trung Việt mới xây mấy cái diện tích 62.5, Hải Pháp chưa xây gì, giờ tăng khủng, nhưng em lại thích nhanh và về ở nên chốt chỗ vườn hoa Văn Phú, gần La Casta, so về đầu tư thì Phú Lương tăng hơn, nhưng tiện ích không có, vẫn phải sang bên này; Văn Phú giờ cũng không còn mấy và giá cũng cao lắm rồi cụ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Tăng thì vẫn cứ tăng, bán có ai mua không mới là vấn đề.
Cũng thật đấy cụ. Nhà em cũng thấy ảo , nhưng hôm vừa rồi lãi gấp 2 ( mua cáh đây năm rưỡi) em cho lượn luôn mà tranh mua mới lạ

edc

Xe lăn
Theo tui thật là như thế mà. Giá trị nhà đất của chúng ta bây giờ đang quá rẻ.

Cái nhà là tài sản, là yêu cầu trung tâm của cuộc sống; nhưng mà chi phí cho nó là Rẻ , quá Rẻ so với tất cả các chi phí khác cho một con người tồn tại.
Cứ nhìn một cục bỏ ra mua nhà thì thấy nó to, kêu nó đắt thôi.

Đây nhé, nếu tính về giá trị sử dụng thì thế này

Tính chung, hai vợ chồng mua được cái nhà năm 30 tuổi, sống đến 70 tuổi nhé; thế là 2 vợ chồng già sử dụng 80 năm.
Có 2 đứa con; tính trung bình nó ở với bố mẹ tầm 25 năm mỗi đứa, vậy 2 đứa sử dụng được 50 năm
Như thế cả nhà dùng cái nhà trong 80+50 =130 năm

Tính theo thời giá bây giờ, căn nhà tầm 40met vuông, mấy tầng cho 4 người như trên, ở vùng ven ven Thanh Trì chẳng hạn chắc tầm 2 tỷ là khang trang rồi.
Vậy 2 tỷ đó dùng trong 130 năm, nghĩa là mỗi tháng hết 2 tỷ/130 năm/12 tháng = 1.282.051 đồng/người/năm.

Ấy là chưa tính giá trị thu hồi lại sau thời gian sử dụng nêu trên có lẽ vẫn còn nguyên.

Như vậy so với các chi phí khác của cuộc sống nó thế nào ?

Ví dụ: Cái điện thoại tầm 10 triệu, một người dùng trong 3 năm thì mỗi tháng cũng trên dưới 300 ngàn.

Ví dụ cái xe 500 triệu dùng trong 10 năm, bán đi được 80 triệu, nghĩa là mất 420 triệu/10 năm/12 tháng =3,5 triệu mỗi tháng. Chia cho 4 người thì cũng mỗi người cũng gần 9 trăm ngàn.

Gửi cái ô tô cũng mấy trăm ngàn mỗi tháng;

Tiền điện thoại cho mỗi người buôn chuyện vớ vẩn, vào mạng chát chít lung tung cung vài trăm ngàn mỗi tháng.
Sao cụ không tính kiểu cơ học. 2 tỷ mang đi đầu tư SX, KD khác; năm đầu lời 1 tỷ, năm sau lời 3 tỷ, năm sau nữa lời 9 tỷ..... Vậy cho nó nhanh :))
Nhà là nhà, xe là phương tiện hay công cụ. Nó khác nhau ;))

Xichlo2014

Xe tải
Sao cụ không tính kiểu cơ học. 2 tỷ mang đi đầu tư SX, KD khác; năm đầu lời 1 tỷ, năm sau lời 3 tỷ, năm sau nữa lời 9 tỷ..... Vậy cho nó nhanh :))
Nhà là nhà, xe là phương tiện hay công cụ. Nó khác nhau ;))
Cũng chẳng lời nhanh đến vậy đâu cụ. Năm 2016-17 em về kcn Đồng Văn tìm mua đất làm kho, sau nhiều lần tham khảo lại quyết định ko mua, lấy tiền đó đi đầu tư vào vốn làm ăn. Bỏ công sức sau mấy năm quay lại đất kv đó x3 rồi. Đúng là ko gì bằng đầu tư bđs nếu gặp thời

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chẳng lời nhanh đến vậy đâu cụ. Năm 2016-17 em về kcn Đồng Văn tìm mua đất làm kho, sau nhiều lần tham khảo lại quyết định ko mua, lấy tiền đó đi đầu tư vào vốn làm ăn. Bỏ công sức sau mấy năm quay lại đất kv đó x3 rồi. Đúng là ko gì bằng đầu tư bđs nếu gặp thời
"Nếu gặp thời" thì nó vô cùng lắm cụ ạ ;)) Ví dụ như Bitcoin đấy, năm ngoái đáy là tầm 4k, năm nay sắp lên 19k rồi. Trong 1 năm giá tăng x5, bđs tuổi nồi =)) Hay làm cú Vietlot ấy, 10k mà "gặp thời" ăn 60 tỷ thì cụ nói sao??? :))

edc

Xe lăn
Cái nào cũng có rủi ro; đầu tư Vietlot, Bitcoi, Chứng...... Ai cũng mua đất, k ai SX, KD thì liệu chỗ đất đó có tăng giá không cụ. Mình làm cái này, thì việc khác để người khác làm. Thời thế tạo anh hùng. :D

edc

Xe lăn
Sao trong ni e thấy giá chung cư k xuống Cụ. ngoài nớ thì sao Cụ. Trong ni những chung cư ( chưa sổ . và những chung cư ko cầm được ngân hàng) thở ô xy hàng loạt.Lạ là chả thấy báo nào đăng.
Lão ở đông lào bao nhiu năm ròi. Sành nhể :D

Thanhvuóng71

Xe điện
Năm 2020 thật kỳ lạ. Tiền thì khó kiếm, giá cả các loại tài sản như vàng và bds thì tăng phi mã, chỉ thấy tiền VNĐ mất giá trị.
Việc tiền Việt mất giá thì quá rõ rồi cụ bằng chứng là mn cầm tiền đang lao dfi tìm kênh trú ẩn đấy thôi

trancannam

Xe điện
Năm sau khó khăn thì dòng tiền đổ vào BĐS tiếp.

TONGIA

Xe lừa
Năm sau khó khăn thì dòng tiền đổ vào BĐS tiếp.
Cụ nghe khái niệm “cục máu đông” trong kinh tế vĩ mô chưa?
Trong BĐS cũng có người dùng khải niệm ấy về hàng tồn kho

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
đi tìm nhà cho đứa em, gặp toàn cò vạc hét giá vãi cả. 1 căn nhà 6 tỷ mà ông cò cộng thêm vào giá 500 triệu.

Hung Phuc

Xe điện
đi tìm nhà cho đứa em, gặp toàn cò vạc hét giá vãi cả. 1 căn nhà 6 tỷ mà ông cò cộng thêm vào giá 500 triệu.
Thế giờ mới thì nhau đi làm cò, 1 năm có đc vài cái giao dịch như thế thành công thì bằng nhiều người khác làm cả đời, cò vạc cũng làm cho 1 phần giá trị BĐS tăng ảo lên do chúng nó chênh giá để ăn khi môi giới

thientudolong

Xe container
Các cụ định nghĩa giúp nhà cháu: thế nào là đầu tư và thế nào là đầu cơ? Mua miếng đất để đấy chờ giá lên thì là đâu tư hay đầu cơ?
Mà đầu cơ thì pháp luật lại cấm(?)
đầu tư là việc sử dụng các nguồn lực hiện có tạo ra các tài sản, sp, dịch vụ có khả năng sinh lời nhằm bù đắp chi phí bỏ ra và có lợi nhuận, trong khi đầu cơ là việc thu gom các sp hàng hoá có số lượng nhất định nhằm bán lại với giá cao hơn, bản chất của đầu cơ là việc khống chế nguồn cung hàng hoá để đẩy giá tăng cao thu lời nên cấm là đúng vì hàng hoá ko đc giao dịch trên cơ sở cung cầu.

shiluo

Xe container
Thế giờ mới thì nhau đi làm cò, 1 năm có đc vài cái giao dịch như thế thành công thì bằng nhiều người khác làm cả đời, cò vạc cũng làm cho 1 phần giá trị BĐS tăng ảo lên do chúng nó chênh giá để ăn khi môi giới
Môi giới BĐS cũng là một nghề cụ ạ, họ cũng phải cày cuốc bục mặt ra và cũng cần có tiền để trang trải cuộc sống. Nếu cụ thấy nghề đấy dễ quá, làm 1 vài vụ bằng người khác làm cả đời thì thử nhảy vào làm xem, ngồi ngoài xúc xiểm họ làm gì.
Cái này em cũng đã nói nhiều và giờ nhắc lại: Ở các thành phố lớn, cạnh tranh cao thì nhà cửa không dành cho tất cả mọi người. Các cụ có chê nó ảo, sắp vỡ thì không có rất nhiều tiền thì đừng mơ đụng vào

nguarung

Xe điện
Quan sát thị trường BĐS Hà Nội và 1 vài điểm các tỉnh lân cận.
Cá nhân em thực sự thấy kinh ngạc trước xu hướng giá trong suốt giai đoạn Covid vừa qua.
Tăng giá, lên giá như đang sốt.
Trong bối cảnh kinh tế toàn cầu tăng trưởng âm và viễn cảnh còn tiếp tục xấu đi.
Vô số người mất việc, giãn việc, các DN đóng cửa, ngừng KD, số người nước ngoài thuê nhà giám sốc, giá mặt bằng cho thuê giảm sâu...
Thật kỳ quái là ngược với khó khăn kinh tế, ở nhiều chỗ, nhiều nơi ở các cùng em quan sát, giá BĐS tăng thậm chí là tăng vọt.
Không hiểu nổi động lực, cơ sở tăng giá BĐS trong gần 1 năm qua là từ đâu???
Năm 2020 gần khép lại với chỉ hơn 30 ngày nữa.
Liệu đà tăng này có còn?
Hay như lại người đẹp với miếng táo trong mồn, mấy cậu lùn khiêng nàng lên núi bấm lồng lạnh rồi bỏ đấy chờ 1 chàng hoàng tử đến lay.
Lãi suất ngân hàng xuống thấp, chính sách thay đổi liên tục, thôi chuyển tiền từ bank vào BĐS.