[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

td2000

Xe tăng
Cụ lại luyên thuyên, em cũng đang vay đây, có 9% thôi, đc giảm lãi sau đợt covid vừa rồi đấy.
Trừ khi cụ vay cổ phần ngoài nhé, chứ 4 ông nhà nước ko có chuyện đó đâu
Huyên thuyên để được cái gì. Mai lên công ty em chụp ảnh cho các cụ xem. Ngân hàng MSB.
Mà vay có thế chấp nhé.

TONGIA

Xe lừa
Sao trong ni e thấy giá chung cư k xuống Cụ. ngoài nớ thì sao Cụ. Trong ni những chung cư ( chưa sổ . và những chung cư ko cầm được ngân hàng) thở ô xy hàng loạt.Lạ là chả thấy báo nào đăng.
CC chưa sổ việc tiếp cận vốn NH khó khăn thì giai đoạn này đúng là hơi khó bán

5banhxe

Xe điện
Quan sát thị trường BĐS Hà Nội và 1 vài điểm các tỉnh lân cận.
Cá nhân em thực sự thấy kinh ngạc trước xu hướng giá trong suốt giai đoạn Covid vừa qua.
Tăng giá, lên giá như đang sốt.
Trong bối cảnh kinh tế toàn cầu tăng trưởng âm và viễn cảnh còn tiếp tục xấu đi.
Vô số người mất việc, giãn việc, các DN đóng cửa, ngừng KD, số người nước ngoài thuê nhà giám sốc, giá mặt bằng cho thuê giảm sâu...
Thật kỳ quái là ngược với khó khăn kinh tế, ở nhiều chỗ, nhiều nơi ở các cùng em quan sát, giá BĐS tăng thậm chí là tăng vọt.
Không hiểu nổi động lực, cơ sở tăng giá BĐS trong gần 1 năm qua là từ đâu???
Năm 2020 gần khép lại với chỉ hơn 30 ngày nữa.
Liệu đà tăng này có còn?
Hay như lại người đẹp với miếng táo trong mồn, mấy cậu lùn khiêng nàng lên núi bấm lồng lạnh rồi bỏ đấy chờ 1 chàng hoàng tử đến lay.
Nếu BĐS được coi là tài sản sinh lời thì giá của nó sẽ được quyết định bởi tỷ suất sinh lời, ở đây là giá cho thuê.

Nếu BĐS được coi là tài sản cất trữ thì giá của nó sẽ được quyết định bởi lãi suất ngân hàng.

Ở Việt Nam, có vẻ cái thứ 2 phổ biến hơn. Vì vậy lãi suất càng thấp như hiện nay sẽ đẩy giá nhà cao lên. Nói nôm na là dân có tiền chả biết vác đi đâu, gửi tiết kiệm thì lãi suất thấp, đầu tư kinh doanh thì đang Covid, chứng khoán hay vàng thì cũng lên cao quá rồi, giờ còn mỗi... đất. Càng nhiều người mua giá càng lên.

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
2 đến 3 năm nữa, khi nguồn lực đều nằm trong bất động sản hết rồi. Thế giới đã có vacxin, kinh tế phục hồi cần tiền để mở rộng sản xuất kinh doanh trở lại, tiền rẻ không còn nhiều, thì ai sẽ ôm bom để đứa khác nó tăng trưởng. Thủy triều rút mới biết ai không mặc quần.

0979461234

Xe máy
Như đợt khủng hoảng năm 2008 thì cũng phải 2-3 năm sau mới chết :D

Còn thị trường BĐS có thực sự tăng giá hay ko thì em chịu. Chỉ thấy các ông lớn BĐS thu hẹp quy mô, chỉ bán hàng ở các dự án đã khởi công. Không khởi công các dự án mới --> chứng tỏ thanh khoản BĐS đang bị giảm rất mạnh, vì ko bán đc hàng nên ko xây dự án mới
Điển hình là vin

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
2 đến 3 năm nữa, khi nguồn lực đều nằm trong bất động sản hết rồi. Thế giới đã có vacxin, kinh tế phục hồi cần tiền để mở rộng sản xuất kinh doanh trở lại, tiền rẻ không còn nhiều, thì ai sẽ ôm bom để đứa khác nó tăng trưởng. Thủy triều rút mới biết ai không mặc quần.
biết vậy nhưng đầu tư bds vẫn ok nhất hiện tại. xui xui đảng trưởng nhức đầu xổ mũi thì... vẫn có cái bỏ vào mồm. Ế thì giảm giá xuống tí tuuj Hàn nó chả giành nhau hide.

xeco111

Xe hơi
Việt yên, Bắc giang quê e từ đầu năn chỗ nào thấp thì tăng gấp đôi, còn ko thì tăng gấp 3 rồi. bán là mất ngay chứ ko phải nói xuông nhé

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy thế, mảnh đất ruộng mà 1tr/m2 :)) hài vãi ra, toàn các ông ôm với nhau rồi ngồi ngắm ruộng ^^
e thấy ở quê giờ phong trào đi xklđ nên một lượng tiền kiều hối gửi về không nhỏ.
bố mẹ ở quê là cứ mua đất giữ cho con, nên nhiều khi họ cũng chả bán đâu nên giá nó cứ leo vậy.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Việt yên, Bắc giang quê e từ đầu năn chỗ nào thấp thì tăng gấp đôi, còn ko thì tăng gấp 3 rồi. bán là mất ngay chứ ko phải nói xuông nhé
vấn đề nằm ở chỗ những người đang ôm lại không muốn bán (quan trức, tiền gửi từ nước ngoài về,...)
chứ giờ mà đua nhau bán xem tính thanh khoản nó mới thể hiện được.

Thích Đu Đủ

Xe điện
e thấy ở quê giờ phong trào đi xklđ nên một lượng tiền kiều hối gửi về không nhỏ.
bố mẹ ở quê là cứ mua đất giữ cho con, nên nhiều khi họ cũng chả bán đâu nên giá nó cứ leo vậy.
Ở nn gửi tiền về họ thường tìm trên phố cụ ạ. Còn em thấy các cụ nông thôn giữ luôn cả đất nông nghiệp :)) làm thì thanh niên lên phố cả ko co ng làm nhưng vẫn giữ ...

Còn đất thổ cư đợt này lên chắc do dân cầm tiền ko biết làm gì, ngành nghề nào cũng èo uột nên vưt bừa vào đất. Khi nào đói kém lại cuống lên vì tính thanh khoản của đất rất kém nhâtz là kt suy dảm.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nó thể hiện nềm tin của xã hội rằng, khi phần lớn nền sản xuất và kinh doanh bị trì trệ, nhà nhà đói kém hơn nhưng một bộ phận không nhỏ vẫn có tiền mặt ăn tiêu mà không tạo ra giá trị thật cho xã hội.
Không có sản phẩm làm ra nhưng tiền thì vẫn có lưu thông thì đó là nỗi lo lạm phát, thứ mà mọi con dân đất nước này đều sợ.
Trong nỗi lo lắng ám ảnh đó, thì bất động sản dù là chỉ là tờ giấy quyền sử dụng, nhưng là thứ niềm tin còn sót lại trong dân chúng rằng thì là mà quyền sử dụng cũng là tốt lắm rồi, không còn gì hơn.
Em có tiền em cũng múc.
ăn chắc nhất vẫn là găm vàng hoặc $.
nói gở mồm chứ như anh vê nê tiền có cả tấn, sổ đỏ có cả tạ, nhưng mà đâu có mang đi mua lương thực được.

phamhungbs

Xe điện
Đúng là đợt này đất đai nhảy múa như lên đồng. Cụ nhớ có đợt cụ comment khu Geleximco lụt lội và tối tăm không, đợt này em xuống hỏi mua cái liền kê cho đứa em trong Nam để đầu tư mà giá tăng ác thật, 60m2 xây thôi đòi hơn 5 tỷ, ra khu Phú Lương có nhà 62.5m2 đòi đúng 5.5 tỷ không bớt. Hàng xóm sát cạnh nhà em có thằng cu con học xong về quê không ở, khi bán thì không báo hay hỏi hàng xóm, rao thế nào có 6,2 tỷ môi giới BĐS mua luôn, sửa sắp xong, bán 10 tỷ có người mua ngay.

G811

[Tịch thu bằng lái]
Có gì lạ đâu bác, banh buông là chết chùm thôi. Vẫn phải ngẩn giai cho đám cò đất dù biết hàng tồn bác ạ....anh em làm thủ tục có câu đùa rằng "hàng bán rào rào sao vay làm đếu gì". ;))

Để nó cắm móc câu vào họng sâu quá rồi nên giờ cò nó giật "tao sẽ làm dây chuyền tinh hoa" là xuất tiền tinh hoa, cò nó giật "tao tranh rô bốt đẳng cấp" là xuất tiền đẳng cấp. Có vậy thôi mà chứ đòn thế gì đâu. :))

sakai_yo

Xe lăn
Cháu thì chết khiếp đất đai ở quê, 1 xuất 100m2 ở rìa trung tâm 1 xã vùng sâu, vùng xa,hạ tầng thì chưa có gì mà cứ đọc 1 tỉ 1 xuất thì mất ngay trong 1 nốt nhạc, ko hiểu tiền đâu mà lắm thế, nếu tính giá trị thực mà để bán cho cháu thì đúng là 300tr cháu còn xem xét chán mới mua, hãi thật
17 quê e cũng vậy, toàn ng HN về đấu mua mấy chục suất 1 lúc.

kingsman1102

[Tịch thu bằng lái]
Ở HN đất Long Biên, Gia lâm tăng kinh hoàng. Tăng theo ngày luôn. Cụ nào nói ko có giao dịch là sai nhé, em ra phòng công chứng đông nghịt. Đầu năm định múc 1 mảnh cắm dùi nhưng nghe mấy cụ ofun nên chờ cuối năm. Giờ tiền đó chỉ mua đc 2/3 mảnh. Vỡ mồm rồi :(

MrMilan

Xe điện
Huyên thuyên để được cái gì. Mai lên công ty em chụp ảnh cho các cụ xem. Ngân hàng MSB.
Mà vay có thế chấp nhé.
MSB thì kêu gì, nó huy động toàn 7 đến 7.5 thì chả cho vay 11, 4 ông nhà nước kìa, toàn 5 đến 6 thì cho vay 9 là đúng rồi

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Điều này chứng tỏ là tiền quá nhiều trong lưu thông.
Như cụ nào có nói khi thủy chiều rút mới biết thằng nào cởi chuồng.

Giờ ls thấp ép đẩy tiền hết về bđs, đến khi hết tiền mang bđs cầm cố đi vay để phục vụ tái kinh doanh sx lúc đấy ls lại tăng thì có ngồi đó mà ôm đất