[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

thangmh

Xe tăng
Đồng ý với bác, nhưng nếu đã trích lời hai chị em nhà em Nhung thì cũng nên đưa vào thông tin là em ý khai báo ý tế không trung thực gây hậu quả nghiêm trọng cho xã hội. Nếu trích dẫn đầy đủ như vậy thì bài báo rất ok
Em vừa xem lại bài báo, họ có nhắc đến đoạn đó cụ ạ, còn nhắc tới như nào, thì để các cụ đánh giá:

"The Vietnamese government, clearly committed to making an example of Nhung, let it be known that when she flew home from London she did not mention her visit to Italy. Not only had Nhung apparently infected her sister; according to officials, she was the probable source of infection of ten other people on the flight, all of whom tested positive shortly afterward, as well as the driver who picked her up from the airport, her housekeeper, and one of her aunts. "

Abram

Xe điện
Cụ chởi bên họ hay bên mình thế :))
Từ các đường link báo được biết, em chưa thấy có cơ sở vững chắc nào để chửi em N17 :))

Vẫn biết rằng bọn lều vốn lưu manh chữ nghĩa nhưng vẫn thầy cần thiết phải tsb bọn cặn bã :D

Đồng ý với bác, nhưng nếu đã trích lời hai chị em nhà em Nhung thì cũng nên đưa vào thông tin là em ý khai báo ý tế không trung thực gây hậu quả nghiêm trọng cho xã hội. Nếu trích dẫn đầy đủ như vậy thì bài báo rất ok
Cụ và nhiều cụ khác đang bị nhầm lẫn giữa sai lầm cá nhân với quyền bôi xấu.
Ai cũng mắc sai lầm và họ chịu trách nhiệm về sai lầm đó. Nói cháu gái kia là sai, là thiếu ý thức... thì Ok. Nhưng nó ko phải là lý do để chửi cháu nó kiểu như: giàu nên khệnh, ăn chơi cho lắm vào..., thậm chí ngay ở topic này có cụ gọi cháu nó là ph.ò.
Tác giả bài viết trên New Yorker ko có nhu cầu đi vào chi tiết việc cháu nó vi phạm gian dối gì, vì điểm họ muốn nói tới là sự hung bạo của xã hội với cả những điều người khác ko làm sai, chỉ vì họ mắc một sai lầm khác.

Cho mình quyền nói xấu người các ở khía cạnh không liên quan đến những sai lầm đó chính là public-shaming.
Nó tương tự cụ ra đường vô tình va phải cụ già rồi xung quanh nó bảo cụ là loại mất dạy, chắc giàu có khinh người nghèo, chắc nhà ko được dạy nên ko quan tâm đến người lớn tuổi...

Cụ nên đọc cả bài gốc trên New Yorker, có nhiều điểm đáng ngẫm đấy cụ ạ.
Nếu 1 người mắc 1 sai lầm mà mặc nhiên họ là khốn nạn xấu xa ở mọi góc độ khác thì em e rằng cả cái OF cũng đều chả tốt đẹp gì hơn đâu.

DucHoan

Xe tăng
Em vừa xem lại bài báo, họ có nhắc đến đoạn đó cụ ạ, còn nhắc tới như nào, thì để các cụ đánh giá:

"The Vietnamese government, clearly committed to making an example of Nhung, let it be known that when she flew home from London she did not mention her visit to Italy. Not only had Nhung apparently infected her sister; according to officials, she was the probable source of infection of ten other people on the flight, all of whom tested positive shortly afterward, as well as the driver who picked her up from the airport, her housekeeper, and one of her aunts. "
Vậy bài báo ok cụ, Nhưng em nghĩ nên phỏng vấn Ngọc Trinh hay Hoàng Thùy Linh sẽ phản ánh chuẩn hơn là em Nhung này

vitngoc

Xe điện
Vậy bài báo ok cụ, Nhưng em nghĩ nên phỏng vấn Ngọc Trinh hay Hoàng Thùy Linh sẽ phản ánh chuẩn hơn là em Nhung này
Thế thì ko dc cụ! Mẽo nó chả tự nhiên trao giải Oscar lần 92 cho Ký sinh trùng đúng lúc thế. :))

one

Xe điện
Bài báo tên là “Sỉ nhục tập thể trong đại dịch”, Linh với Trinh mắc dịch đâu cụ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Quy chụp điều trị Covid-19 làm lộ đời tư BN 17: Thói ích kỷ lấn át lòng biết ơn

Đêm 6/3 cả Hà Nội không ngủ sau khi phát hiện ca bệnh Covid-19 số 17 và những ca liên quan sau đó. Lúc đó nhiều người đã tin rằng việc xử lý những người không trung thực khai báo phòng dịch sẽ sớm thôi

Dư luận dậy sóng bất bình trước thông tin trên tạp chí nước ngoài, người nhà bệnh nhân BN 17 nói cô ta bị mạng xã hội kỳ thị, bị bệnh viện làm lộ bí mật đời tư khi điều trị Covid- 19 tại Việt Nam

BN 17 và chị gái lên báo nước ngoài nói về chống dịch ở VN
Những ngày này, khi tình hình dịch Covid-19 đã lắng xuống khi nhiều ngày liền không xuất hiện các ca lây nhiễm trong cộng đồng, người dân đang dần trở lại cuộc sống bình thường mới, nỗ lực thúc đẩy trở lại nền kinh tế.

Nhưng hôm qua, mạng xã hội lại bùng lên những icon, những dòng trạng thái từ ngạc nhiên đến bức xúc trước thông tin trên một tạp chí nước ngoài nói về ca nhiễm Covid-19 đầu tiên tại Hà Nội - N17.

Trao đổi với PV Infonet, lãnh đạo một bệnh viện đầu ngành về truyền nhiễm cho rằng, trước đây Thủ tướng đã chỉ đạo việc cân nhắc xử lý những người vi phạm trong vụ dịch.
Bệnh nhân này, có lẽ do đã nhận sự trừng phạt nặng nề từ dư luận nên cô ta đã thoát được việc bị xử lý.

Nhưng qua việc xuất hiện bài báo trên tạp chí nước ngoài về việc phòng chống dịch, chữa trị bệnh nhân N17 với nhiều quy chụp sai sự thật, ông đang quan sát việc những người có trách nhiệm sẽ xử lý hành vi không khai báo trung thực của cô này.

TS. BS Nguyễn Thị Vân Anh, là giám đốc TTYT Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội tại thời điểm phát hiện ca N17 ngày 6/3/2020 nhắc lại "đúng là đêm hôm đó cả Hà Nội không ngủ" sau khi phát hiện ca bệnh số 17 và những ca liên quan.

Từng cả đêm cùng đồng nghiệp đi điều tra dịch tễ, lịch trình di chuyển của những bệnh nhân mắc Covid- 19, để xác định người tiếp xúc tại thời điểm dịch bệnh ở Hà Nội căng thẳng nhất, BS Vân Anh còn nhớ mãi nhưng lo lắng khi cả phố Trúc Bạch buộc phải phong tỏa, và cả Bệnh viện Hồng Ngọc đóng cửa với hàng loạt y bác sỹ bị cách ly.

Sau đó tại cộng đồng là chuỗi ngày điều tra truy vết các ca F1, F2, F3 theo lịch trình di chuyển dày đặc của BN số 17, mà bệnh nhân ấy đã không nói ngay từ đầu. Và tại Bệnh viện việc điều trị cũng khẩn trương và tận tâm cho BN 17 cùng những người lây bệnh, điển hình là người bác nhiều lần nguy kịch.

“Covid-19 là bệnh lây qua đường hô hấp, rất dễ lây nhiễm nếu không phòng hộ, chính vì vậy Chính phủ VN, Bộ Y tế đã có các khuyến cáo hạn chế đến vùng dịch, đeo khẩu trang phòng hộ và khai báo trung thực về lịch trình di chuyển, lịch sử dịch tễ để khẩn trương truy vết, bao vây, xử lý dịch, tránh lây lan ra cộng đồng.

Tất cả mọi người đều hiểu đều lo lắng và tuân thủ, nhưng đây đó vẫn có những người không có ý thức, không có trách nhiệm và đã gây ra ảnh hưởng lớn cho cộng đồng, gây hậu quả cho xã hội”, TS. BS Nguyễn Thị Vân Anh bày tỏ.
Song, điều khiến vị bác sĩ này cảm thấy buồn nhất là khi sự việc đã qua đi, lòng người đã bao dung và dần quên thì người liên quan lại tung ra những thông tin sai sự thật
.

H.Xinh, một bạn đọc chia sẻ, từ khi BN17 xuất hiện ở Hà Nội, lây nhiễm bệnh cho người khác, cửa hàng của H.Xinh phải đóng cửa, 5 nhân viên phải nghỉ từ tháng 3 đến nay.
"Đấy là cửa hàng của em chỉ bé tẹo, còn bao nhiêu các công ty, doanh nghiệp khác, người lao động mất việc, mất thu nhập.

Dịch bệnh đến thì bất cứ ai cũng phải có trách nhiệm phòng chống. Không thể vì ích kỷ cá nhân, đòi hỏi cho riêng mình, với thái độ quy chụp, vênh váo như vậy”, cô nói thẳng.

N. Huyền

Link: https://infonet.vietnamnet.vn/khoe-dep/chi-gai-cua-bn-17-len-bao-nuoc-ngoai-noi-ve-viec-em-gai-chua-tri-covid-19-bi-ap-luc-tiet-lo-doi-tu-thoi-ich-ky-lan-at-long-biet-on-264827.html

Chỉnh sửa cuối:

xuanmanhnguyen

Xe điện

Đêm 6/3 cả Hà Nội không ngủ sau khi phát hiện ca bệnh Covid-19 số 17 và những ca liên quan sau đó. Lúc đó nhiều người đã tin rằng việc xử lý những người không trung thực khai báo phòng dịch sẽ sớm thôi

Dư luận dậy sóng bất bình trước thông tin trên tạp chí nước ngoài, người nhà bệnh nhân BN 17 nói cô ta bị mạng xã hội kỳ thị, bị bệnh viện làm lộ bí mật đời tư khi điều trị Covid- 19 tại Việt Nam

BN 17 và chị gái lên báo nước ngoài nói về chống dịch ở VN

Những ngày này, khi tình hình dịch Covid-19 đã lắng xuống khi nhiều ngày liền không xuất hiện các ca lây nhiễm trong cộng đồng, người dân đang dần trở lại cuộc sống bình thường mới, nỗ lực thúc đẩy trở lại nền kinh tế.

Nhưng hôm qua, mạng xã hội lại bùng lên những icon, những dòng trạng thái từ ngạc nhiên đến bức xúc trước thông tin trên một tạp chí nước ngoài nói về ca nhiễm Covid-19 đầu tiên tại Hà Nội - N17.

Trao đổi với PV Infonet, lãnh đạo một bệnh viện đầu ngành về truyền nhiễm cho rằng, trước đây Thủ tướng đã chỉ đạo việc cân nhắc xử lý những người vi phạm trong vụ dịch.
Bệnh nhân này, có lẽ do đã nhận sự trừng phạt nặng nề từ dư luận nên cô ta đã thoát được việc bị xử lý.

Nhưng qua việc xuất hiện bài báo trên tạp chí nước ngoài về việc phòng chống dịch, chữa trị bệnh nhân N17 với nhiều quy chụp sai sự thật, ông đang quan sát việc những người có trách nhiệm sẽ xử lý hành vi không khai báo trung thực của cô này.

TS. BS Nguyễn Thị Vân Anh, là giám đốc TTYT Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội tại thời điểm phát hiện ca N17 ngày 6/3/2020 nhắc lại "đúng là đêm hôm đó cả Hà Nội không ngủ" sau khi phát hiện ca bệnh số 17 và những ca liên quan.

Từng cả đêm cùng đồng nghiệp đi điều tra dịch tễ, lịch trình di chuyển của những bệnh nhân mắc Covid- 19, để xác định người tiếp xúc tại thời điểm dịch bệnh ở Hà Nội căng thẳng nhất, BS Vân Anh còn nhớ mãi nhưng lo lắng khi cả phố Trúc Bạch buộc phải phong tỏa, và cả Bệnh viện Hồng Ngọc đóng cửa với hàng loạt y bác sỹ bị cách ly.

Sau đó tại cộng đồng là chuỗi ngày điều tra truy vết các ca F1, F2, F3 theo lịch trình di chuyển dày đặc của BN số 17, mà bệnh nhân ấy đã không nói ngay từ đầu. Và tại Bệnh viện việc điều trị cũng khẩn trương và tận tâm cho BN 17 cùng những người lây bệnh, điển hình là người bác nhiều lần nguy kịch.

“Covid-19 là bệnh lây qua đường hô hấp, rất dễ lây nhiễm nếu không phòng hộ, chính vì vậy Chính phủ VN, Bộ Y tế đã có các khuyến cáo hạn chế đến vùng dịch, đeo khẩu trang phòng hộ và khai báo trung thực về lịch trình di chuyển, lịch sử dịch tễ để khẩn trương truy vết, bao vây, xử lý dịch, tránh lây lan ra cộng đồng.

Tất cả mọi người đều hiểu đều lo lắng và tuân thủ, nhưng đây đó vẫn có những người không có ý thức, không có trách nhiệm và đã gây ra ảnh hưởng lớn cho cộng đồng, gây hậu quả cho xã hội”, TS. BS Nguyễn Thị Vân Anh bày tỏ.
Song, điều khiến vị bác sĩ này cảm thấy buồn nhất là khi sự việc đã qua đi, lòng người đã bao dung và dần quên thì người liên quan lại tung ra những thông tin sai sự thật.

H.Xinh, một bạn đọc chia sẻ, từ khi BN17 xuất hiện ở Hà Nội, lây nhiễm bệnh cho người khác, cửa hàng của H.Xinh phải đóng cửa, 5 nhân viên phải nghỉ từ tháng 3 đến nay.
"Đấy là cửa hàng của em chỉ bé tẹo, còn bao nhiêu các công ty, doanh nghiệp khác, người lao động mất việc, mất thu nhập.

Dịch bệnh đến thì bất cứ ai cũng phải có trách nhiệm phòng chống. Không thể vì ích kỷ cá nhân, đòi hỏi cho riêng mình, với thái độ quy chụp, vênh váo như vậy”, cô nói thẳng.

N. Huyền

Link: https://infonet.vietnamnet.vn/khoe-dep/chi-gai-cua-bn-17-len-bao-nuoc-ngoai-noi-ve-viec-em-gai-chua-tri-covid-19-bi-ap-luc-tiet-lo-doi-tu-thoi-ich-ky-lan-at-long-biet-on-264827.html
Gớm cccm cứ làm quá lên chứ em ca nhà dính Covid em thông báo luôn cho tất cả mọi người phòng tránh. Việc gì phải kì thị hay xa lánh.

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Con bé 17 này phát ngôn ko quan tâm, quan tâm anh 21. :-B

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Đợt dịch này. Không có nghiệp vụ khoanh vùng đối tượng của CT Chung con. Dek biết chuyện gì có thể xảy ra.

Vienxu

Xe tăng
Người ta dùng nhiều cách để nổi tiếng, kể cả ăn mứt. Nhưng em dùng cách này là dở rồi... dở nhiều hơn hay dồiiiiiii...

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
"N.N cho rằng các vụ tấn công trên mạng là ví dụ của sự ghen tị giai cấp"

Em định hỏi nhẽ nước Nam ta giờ vẫn còn giai cấp sao mà cô này lại nói như thế này thì hoá ra kỳ lạ quá ạ!!!!!!!!!!!!!!!!1

hoviethung

Xe lăn
Có mấy điểm về vụ nay em nhặt được từ thông tin của các cụ, chứ em không search lại gogle:
- Bài này hay phỏng vấn này được đăng trên báo nước ngoài (NY) không phải một tờ của VN, dùng tiếng Việt mà chỉ là bản dịch hoặc re-post.
- Em ý phản ánh nét xấu public-shaming tại/của người Việt.
- Về luật bảo vệ quyền riêng tư ở nước ngoài (tư bản phát triển) thì nó là bố rồi, còn ở VN em không rõ ạ.
Điều cụ phản ánh là chính xác. Nhưng CĐM dậy sóng là ở người nêu ra vấn đề đó: chị em bệnh Nhân covid 17. Theo quan điểm của mình, phát ngôn với Báo giới nước ngoài về tôn trọng quyền riêng tư ở Việt Nam và xoi mói ghen tị với người giàu có ở VN của chị em BN covid có phần đúng nhưng không đầy đủ và hoàn toàn chính xác. Không thấy được cái lỗi của mình trong việc chậm trễ kê khai lịch trình đi lại điều trị làm ảnh hưởng đến sinh hoạt làm ăn của bao người liên quan. Không thấy được sự nhân văn, sự bao dung của chính phủ VN là không truy tố những người vi phạm quy định trong phòng chống Covid. Không thấy được vai trò của kê khai y tế của Việt Nam trong việc phòng ngừa, ngăn chặn dịch bệnh covid mà coi việc đó như là sự can thiệp vào đời tư của con người. Trong phát ngôn của chị em BN chưa thấy một lời cám ơn đối với những BS, điều dưỡng đã điều trị cho em mình mà chỉ thấy những lời chê trách đất nước nơi mình sinh ra liệu điều đó có công bằng không?

Chỉnh sửa cuối:

blackhole1

Xe tăng
Không hoan nghênh cũng chẳng phản đối em nó nhưng chắc chắn là cách sống em nó ích kỷ ngay cả bà bác ruột suýt toi vì em ấy mà lúc ra viện em nó còn không thèm đến hay hỏi thăm gì .

windy1

Xe điện
Thôi kệ, ẻm nầy thích nổi thì để ẻm nổi đi . Vài hôm không ai còn nhớ ẻm đâu .

Susu77

Xe tăng
Em ngưỡng mộ người giàu nên chẳng có gì phải đố kỵ ganh ghét họ. Chị em cô này thì thấy ghê, chẳng có gì bào chữa cho thói ích kỷ dối trá gây hậu quả nghiêm trọng của họ.
Ở đâu phải theo luật đó, cái gì cũng có 2 mặt, đem A so sánh với B nhiều khi khập khiễng. Tỏ ra văn mình nhưng thực chất yếu kém về văn hoá và nhận thức.
Không phải cứ cái gì của Mỹ, Đức.. cũng hay cả.
Cccm chửi TQ nó phát xít trong việc dập dịch, nhưng đất nước hơn tỷ dân ko phát xít vậy thì có khống chế được không, hậu quả thế nào thì rõ rồi.
VN còn nhân đạo chán với bọn này, gian dối vẫn chữa bệnh cho khỏi, vẫn không bị truy tố. Chính vì vậy vẫn còn những người nhờn với pháp luật, với tính mạng và tài chính của cộng đồng. Chứ TQ thì bắt ngay và xử nhanh trong vòng vài tuần các cụ nhé.
Ok ca ngợi quyền tự do cá nhân nhưng sao không nói luôn vì tự do quá nên Mỹ với y tế hiện đại mà rất nhiều người chết, khủng hoảng xã hội dẫn đến biểu tình bạo loạn kéo dài mấy tháng nay. Đức cũng vậy, nhiều người dân bất bình với một bộ phận ngông nghênh trong dịch bệnh, thậm chí nhiều người còn mong xiết chặt như VN.
Cũng đừng chửi Cđm là tọc mạch, xoi mói. Về mạng xã hội thì mặt trái chính là vậy đó, thông tin bịa đặt, ném đá tập thể, bới móc đời tư. Để không bị thì chỉ có cố gắng ít gây chú ý, đây cố tình gian dối thì đừng trách xã hội khi lỗi là ở mình.
Ngay như vc Henry và Mergan rõ là Anh Mỹ, họ chẳng làm gì xấu mà còn bị báo chí, CĐM bên đó xuyên tạc bịa đặt liên tục kia kìa.
Em cũng phản cảm với việc bới móc đời tư, xuyên tạc , ném đá nhưng phải chấp nhận thôi vì đó là tất yếu trong cái xã hội mở này.

Jojojoco

[Tịch thu bằng lái]
Có ai biết thông tin bệnh nhân 21 ko ạ?

sutubungto

Xe buýt
Có ai biết thông tin bệnh nhân 21 ko ạ?
17,21 gì thì tổng giáo chủ cũng cho vô lò hết. Mịa nó chứ làm ăn ở cái đất này mà không biết mình là ai, dăm ba cái loại tư sản phải đào tận góc tróc tận rễ. Thấy bảo mẹ nó làm trong cục đất sét, moi ra kiểu gì chẳng có sai phạm.