[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206
Chào các cụ mợ thông thái. Các cụ mợ cho em hỏi có website nào (khách quan 1 tí ạ, trang web nguồn nước ngoài càng tốt) theo dõi chính xác xem lạm phát ở Việt Nam tính đến thời điểm này là khoảng bao nhiêu % không ạ. Em theo dõi các nguồn trong nước thì chỉ "dự đoán" là khoảng 4.2%.
Cụ muốn nói lạm phát do chính phủ công bố hay thực tế. Vì lạm phát như ở Mỹ nếu công bố là 1% thì thực tế khoảng 8%.

Cảm ơn ý kiến của các cụ.
So sánh mặt hàng hàng năm thì khó. Em cứ so sánh cách đây 12 năm thì cốc trà đá ~ 500đ, bát phở 5k. Bây giờ thì trà đá 3k và bát phở tầm 30k. Tức là gấp 6 lần sau 12 năm. Nếu lập file excel mà tính theo hàm mũ thì lạm phát hàng năm khoảng 17-18%, lớn hơn bất cứ ngân hàng nào bây giờ.
Ơ hay nhỉ thế này thì để dành tiền là ngu, đi vay tiền ngân hàng tiêu cho sướng thân mới là khôn à các cụ.
P/S: Em không làm ngân hàng hay có ý định dụ dỗ các cụ mợ đi vay ngân hàng đâu nhé. Các cụ đừng ném gạch em tội nghiệp.
Vay ngân hàng là một cách để thoát khỏi sự mất giá của đồng tiền nhưng để đầu tư chứ ko phải tiêu cụ anh ơi. Vấn đề ở chỗ chỉ người giàu mới vay được.

Au79 Dragon

Xe điện
So sánh mặt hàng hàng năm thì khó. Em cứ so sánh cách đây 12 năm thì cốc trà đá ~ 500đ, bát phở 5k. Bây giờ thì trà đá 3k và bát phở tầm 30k. Tức là gấp 6 lần sau 12 năm. Nếu lập file excel mà tính theo hàm mũ thì lạm phát hàng năm khoảng 17-18%, lớn hơn bất cứ ngân hàng nào bây giờ.
Ơ hay nhỉ thế này thì để dành tiền là ngu, đi vay tiền ngân hàng tiêu cho sướng thân mới là khôn à các cụ.
P/S: Em không làm ngân hàng hay có ý định dụ dỗ các cụ mợ đi vay ngân hàng đâu nhé. Các cụ đừng ném gạch em tội nghiệp.
Lạm phát của cụ tính theo con số vỉa hè >:) Hãy cứ tin vào sự điều hành thôi.

Em nghĩ chỉ hai mặt hàng trà đá hay phở không phản ánh đc dù chỉ là ước lượng làm phát.vốn dĩ hai mặt hàng này lên xuống phụ thuộc vào mặt bằng, giá thuê bất động sản, mà ông này nổi tiếng bơm thổi cấp vĩ mô nhiều khi phi "thực tế" nên không chính xác đc. Có thể tham khảo mặt bằng lương để xem lạm phát, cách đây 12 năm lương ra trường trung bình khoảng 4-6 củ, nay ra trường khoảng 8-12 củ, tính ra tăng có hai lần. Lạm phát mà 5-6 lần thì suy ra dân nghèo đi thảm hại ? Thực tế nhiều hàng hoá giờ nó còn rẻ đi trông thấy, đi làm 4-5 tháng mua ngay đc con xe máy khá ngon, vậy chỉ là tương đối. So sánh mấy món thực phẩm, giá bds, vàng quy ra lạm phát e rằng không đúng hoàn toàn. Ngay cả lãi suất ngân hàng cũng chưa phản ánh hết đc lạm phát thực tế, nhất là nó dễ bị xxx , ai mà biết.
Nhớ cách đây 12 năm, lãi suất cho vay đc đẩy lên 28-30%, kinh doanh gì " thật sự" để lãi đc vs lãi vay như thế, trừ đi buôn " đất " :)) thời kì của 3x. Cứ thế mà suy ra
Vấn đề là mọi người không biết định nghĩa ban đầu nguyên thủy của lạm phát.

lạc lối

Xe điện
Trà đá , bún phở có thì tốt , không có chẳng sao .
Nhưng cụ thử không có điện thoại xem có làm được việc gì không .
Vậy để em sợ sánh với điện thoại giúp cụ nhé ?
Giá chiếc ip4 vào năm 2010 là 20 triệu vnđ .
Cấu hình ip4 là chip 1 nhân 1ghz , 512 DRAM , 32 gb ssd . Với cấu hình như vậy giá hiện nay khoảng 500k vnđ .
Vậy tiền Việt có giá gấp 20 lần à ? :))
Chẳng ai đưa sản phẩm công nghệ nước ngoài vào rổ cụ ạ

Pvsc

Xe ba gác
Các cụ tự tính theo rổ cpi cá nhân mới chuẩn
Mấy năm trước hh có giá 3k, giờ 30k :D

QuangSunlight

Xe điện
Các cụ tự tính theo rổ cpi cá nhân mới chuẩn
Mấy năm trước hh có giá 3k, giờ 30k :D
Petrolimex điều chỉnh giá các mặt hàng xăng từ 21h ngày 27 tháng 5 năm 2010
Hà Nội, ngày 27 tháng 5 năm 2010 - Tổng công ty Xăng dầu Việt Nam (Petrolimex) điều chỉnh giá bán lẻ các mặt hàng xăng giảm 500 đồng/lít; theo đó, giá bán lẻ xăng không chì RON 95 là 16.990 đồng/lít và xăng không chì RON 92 là 16.490 đồng/lít; mức giá mới có hiệu lực từ 21h00 ngày 27 tháng 5 năm 2010.

:)

tieudaovnt

Xe tăng
Các cụ tin vào chính phủ chứ suy luận cũng chả ích gì, vì chất lượng mặt hàng thay đổi theo thời gian, tiêu chuẩn chất lượng ngày càng cao lên, giá cả sẽ tăng lên theo thu nhập. Tổng tín dụng 7-8 năm gần đây tăng cỡ 12-13% / năm, tăng trưởng gdp mỗi năm 6-7%, lạm phát cơ bản sẽ rơi 5-6% / năm, điều này hoàn toàn tốt cho sự phát triển. Nó lên không kiểm soát cỡ trên 10% rất đáng lo, hoặc chuyển thành giảm phát còn đáng sợ hơn.

Jonvu

Đi bộ
Cảm ơn cụ đã cho cao kiến. Con số 1.3 cụ lấy từ kinh nghiệm bản thân hay từ đâu vậy cụ.
Em hỏi vậy các cụ mợ với mục đích là bảo toàn ít tiền còm thôi ạ, vứt vào ngân hàng muốn biết lãi suất có bù được lạm phát không thì phải có con số lạm phát để đối chiếu, ném vào vàng thì vàng đang cao quá, các tay to chi phối lên xuống, nên như mình mù thông tin ôm vào em thấy quá mạo hiểm.
Em già rồi, thích an toàn ạ.
Canh mua cổ phiếu đi cụ,

cdcn

Xe điện
Em không quan tâm lắm đến cách tính toán của cụ, nhưng em chắc chắn cách đây 12 năm không có chuyện bát phở giá 5k đâu ạ!

nguoivanchuyen3

Xe tải
Em thì cũng ko tin vào số liệu mà các lđ công bố lăm. Nhưng tính theo mức chi tiêu quy mô gđ trong kỳ hạn 1năm thì lạm phát nhà em cỡ 10%. Em ko tính các khoản như đt hay xe máy. Vì nó thuộc tiêu sản. Em ví dụ năm trc em tiêu cho gđ là 400tr/1 năm. Năm trc nữa em tiêu cũng hạng mục như vậy chỉ tầm 360-370tr. Năm nay cắt giảm rồi cũng phải tầm420tr. Nên em cứ tính theo lãi suất tiền gửi kỳ hạn 1tháng là thấy chuẩn cho quy mô rộng.

jazzzzz

Xe lăn
Bên em mua của AC Neilson, số khá chuẩn, họ tổng hợp và phân tích từ nhiều nguồn.

Dr.X

Xe hơi
Ông chủ thớt hỏi kiểu cà khịa nên chỉ xứng đáng nhận được câu trả lời như vậy thôi cụ ạ :)
Chào cụ. Rất cảm ơn cụ đã có comment hay.
Sau khi đọc comment của cụ, em đã xem lại câu hỏi mà em post nhưng vẫn chưa "thủng" được là em đang có ý cà khịa ai? Có câu chữ nào mang tính cà khịa trong này cụ có thể chỉ dùm em được không ạ. Em đa tạ cụ nhiều.
Mục đích mở thớt, như em nói là giúp em có 1 cách tính toán gần chính xác nhất chỉ số lạm phát, để từ đó có gửi ngân hàng hay đầu tư cái gì đi nữa, thì cũng có một con số để cuối năm nhìn lại, có thể biết được mình năm vừa rồi "thua" hay "thắng". Nếu "thắng" thì thêm tự tin vào con đường đã chọn, còn "thua" thì cũng biết để mà thay đổi con đường mình đi. Em nghĩ đó cũng là một mong muốn chính đáng!
Dĩ nhiên trên đời cũng có nhiều "cao nhân", tự cho rằng ai cũng có ý đồ đằng sau cả. Với bhững "cao nhân" ấy cho dù mình có nói thẳng lòng mình một cách trung thực, thì họ cũng chẳng tin vào những điều đó, nhất định khăng khăng cho rằng "mục đích ẩn giấu đằng sau của ông là gì, ông có động cơ thâm hiểm gì mà lại hỏi như vây". Với những người theo thuyết âm mưu như vậy thì em cũng cười xòa thôi cụ ạ, nên cụ cứ việc hiểu theo ý mình cụ nhé.

Dr.X

Xe hơi
Cấu hình ip4 là chip 1 nhân 1ghz , 512 DRAM , 32 gb ssd . Với cấu hình như vậy giá hiện nay khoảng 500k vnđ .
Vâng cảm ơn cụ đã mang mặt hàng điện thoại ra để so sánh. Về các mặt hàng công nghệ (kể cả điện thoại hay laptop, oto...) thì nhà sản xuất thay đổi model liên tục, khi ra model mới thì các model cũ sẽ ngừng sản xuất nên dẫn đến việc khan hiếm phụ tùng thay thế, phần mềm không được hỗ trợ... nên rớt giá cũng là chuyện dễ hiểu. Ý kiến cá nhân em thì không nên lấy mấy mặt hàng này ra để đo chỉ số lạm phát cụ ạ. Dẫu sao cũng cảm ơn cụ đã cho cao kiến.

Dr.X

Xe hơi
Cái này dễ mà, các cụ để ý số liệu là có câu trả lời.
Đây là tổng huy động tiết kiệm của bank 2013. Tầm 2 triệu tỉ

Theo số liệu có được từ NHNN, cuối năm 2017, tổng tiền gửi của dân cư và tổ chức kinh tế tại các TCTD đạt 6,84 triệu tỉ

2020 vừa thống kê là 8.8tr tỉ.
Gdp 2013 đến 2020 tăng 2 lần, lương các cụ tăng tầm 2 lần. Tổng tiết kiệm tăng 4 lần. Tính tương đối lạm phát 100% trong 7 năm, trung bình 12%/ năm. Mọi vấn đề cụ cứ tỉnh táo là nhìn ra
Mình tính sơ sơ thôi, lạm phát thật cỡ 15% chỉ số cpi không tính giá nhà vào rổ nên số liệu cục thống kê sẽ ko phản ánh cpi thực sự.
Cảm ơn cụ ạ. Cụ cho em hỏi GDP tăng 2 lần, tổng tiết kiệm tăng 4 lần, từ đó làm sao tính được lạm phát là 100% ạ.
Em dốt về tài chính, cụ giải thích cơ bản cho dân không chuyên hộ em. Vodka em rót sẵn ạ. Đa tạ cụ.

xemay_oto89

Xe điện
Ông ý tài nhỉ , sang cưa dk cháu gái tổng thống , vợ 2 lại diễn viên nổi tiếng vn

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
cái đó thì ko biết chứ VND là đồng tiền tốt trong 15 năm lại đây đấy . đánh giá từ nguồn qt nhé.